So sánh độ sáng LED XHP50 - XHP70 và Halogen

MinhPT

Xe tăng
Nếu cháu lắp thêm 4 quả led L4 ở cản trước thì hiệu quả so với bóng led này thế nào ạ?
Nếu đèn đó tương đương đèn cos hay đèn gầm thì OK, chứ loại mà sáng chói mắt người đối diện thì chỉ nên sáng cùng đèn pha

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]
Nếu đèn đó tương đương đèn cos hay đèn gầm thì OK, chứ loại mà sáng chói mắt người đối diện thì chỉ nên sáng cùng đèn pha
Chính xác ạ, e cũng độ ledbar nhưng mấy chế độ.
1. Luôn tắt
2. Luôn sáng theo công tắc riêng
3. Sáng cùng nháy pha
:)

xzibit

Xe hơi
theo e đc biết và cũng tìm hiểu qua thì led bán tại VN đa phần là hàng của anh hàng xóm, chi tiết hoàn thiện ở mức chấp nhận đc nhưng đa phần là làm nhân led ko đc chuẩn làm cho đường cắt khi vào chóa đèn ko đc ổn lắm! Sau khi tìm hiểu trên mạng thì e cũng ko tìm thấy web của XHP (chỉ thấy có trang của led cree có thôg số nhân: http://www.cree.com/LED-Components-and-Modules/Products ) nên cũng phân vân và cũng đc xem 1 vài loại led sáng thì e có rút ra theo ý kiến e: led chuẩn là led lúc lắp vào chóa cho độ phản hồi tốt cos/fa đg cắt rõ ràng đèn chiếu xa chứ ko phải sáng choáng thành 1 quầng gây chói mắt ng đối diện!
tham khảo bọn khoai tây thì em cũng chọn đc 1 trang bán led khá ổn và order về là opt7 (http://www.opt-7.com) giá 1 bóng thì khá là chat tầm 1tr5 (bảo hành 2 năm) khi đến tay mình nhưng phải nói là độ hoàn thiện của bóng rất tốt, bóng 30w nhôm đc cnc sắc nét màu sắc làm rất chuẩn bóng và chi tiết theo bóng chống nc toàn bộ (ip67) có mạch bảo vệ giới hạn 20% công suất đèn khi điện qá tải! Nếu bác chủ thớt rảnh có thể cho em mang bóng qa đo nhờ Lumens thật đc ko?

Chỉnh sửa cuối:
Theo ngu í của em lếu có projector thì cụ nên lắp xenon.
Vâng em tham khảo để biết thêm. Vì em đang lắp bộ led của morimoto nhưng chưa ưng ý về độ chiếu sáng xa lắm. Nếu lắp xenon thì nên độ projector, vì projector halogen xe em không phát huy hết ánh sáng đèn xenon, hơn nữa khi dùng lâu thì projector sẽ bị biến dạng do sức nóng của đèn xenon
Các cụ nói chuẩn đó ạ

Chào mừng bác tham gia vào topic.
Nếu là khoe thì OK
Nếu review thì mới bác đánh giá thêm trên quan điểm của bác.
cụ nhìn ánh sáng là rõ nhất ạ,em thấy rất sáng và chụm ạ

MinhPT

Xe tăng
theo e đc biết và cũng tìm hiểu qua thì led bán tại VN đa phần là hàng của anh hàng xóm, chi tiết hoàn thiện ở mức chấp nhận đc nhưng đa phần là làm nhân led ko đc chuẩn làm cho đường cắt khi vào chóa đèn ko đc ổn lắm! Sau khi tìm hiểu trên mạng thì e cũng ko tìm thấy web của XHP (chỉ thấy có trang của led cree có thôg số nhân: http://www.cree.com/LED-Components-and-Modules/Products ) nên cũng phân vân và cũng đc xem 1 vài loại led sáng thì e có rút ra theo ý kiến e: led chuẩn là led lúc lắp vào chóa cho độ phản hồi tốt cos/fa đg cắt rõ ràng đèn chiếu xa chứ ko phải sáng choáng thành 1 quầng gây chói mắt ng đối diện!
tham khảo bọn khoai tây thì em cũng chọn đc 1 trang bán led khá ổn và order về là opt7 (http://www.opt-7.com) giá 1 bóng thì khá là chat tầm 1tr5 (bảo hành 2 năm) khi đến tay mình nhưng phải nói là độ hoàn thiện của bóng rất tốt, bóng 30w nhôm đc cnc sắc nét màu sắc làm rất chuẩn bóng và chi tiết theo bóng chống nc toàn bộ (ip67) có mạch bảo vệ giới hạn 20% công suất đèn khi điện qá tải! Nếu bác chủ thớt rảnh có thể cho em mang bóng qa đo nhờ Lumens thật đc ko?

Hay quá, phi PKL qua nhà mình. Nên vào các buổi tối nhé.

Bác có thể chụp ảnh ánh sáng đèn cos và pha xem ánh sáng thế nào?

Theo kinh nghiệm cá nhân, nếu đứng trước mặt mà nhìn thấy nhân LED thì sẽ bị chói. đó là lý do mình chế cái chắn sáng trực tiếp.

Mr raul

[Tịch thu bằng lái]

Loại opt7 đc đánh giá khá cao.
Nói chung bóng là một chuyện, sự phù hợp đối với từng loại choá cũng là điều đáng bàn, e thấy có bài này các cụ tham khảo thêm nhoé:

https://www.otosaigon.com/threads/len-den-led-xhp70-cho-eco-va-xhp50-cho-zinger-mp3.8773353/

Chỉnh sửa cuối:

Xperia ZZ

Xe tăng
Ffc lắp phải có cái kit giữ chân bóng ship taobao về cụ nhé, ko có nó ko giữ chặt bóng vào chóa đc đâu. Cụ có trong hội fb focus ko. Nếu muốn tham khảo cụ qua em ở Mỹ Đình. Em đã lắp bóng này rồi
Em lắp cho Mondeo 2.3 cũng bị zụ này đây bác, ko có kit giữ chân H1 nên đang lắp tạm. Bác có thể ship dùm em đc ko ạ, tks bác!

C180K

Xe buýt
Em lắp cho Mondeo 2.3 cũng bị zụ này đây bác, ko có kit giữ chân H1 nên đang lắp tạm. Bác có thể ship dùm em đc ko ạ, tks bác!
Cụ search trên taobao xem cái nào phù hợp với xe cụ, nếu cần em cho cụ số bạn ship hàng hoặc trên gian hàng của OF cũng có. Cụ nhờ họ 1 tuần là có hàng mà cụ

Vâng em tham khảo để biết thêm. Vì em đang lắp bộ led của morimoto nhưng chưa ưng ý về độ chiếu sáng xa lắm. Nếu lắp xenon thì nên độ projector, vì projector halogen xe em không phát huy hết ánh sáng đèn xenon, hơn nữa khi dùng lâu thì projector sẽ bị biến dạng do sức nóng của đèn xenon
Có phải bác đó không hay ai mượn nick ạ, trước bác khăng khăng chê led mà.

Xperia ZZ

Xe tăng
Cụ search trên taobao xem cái nào phù hợp với xe cụ, nếu cần em cho cụ số bạn ship hàng hoặc trên gian hàng của OF cũng có. Cụ nhờ họ 1 tuần là có hàng mà cụ
Cụ cho em đường link mua hàng này đc ko, vì thực sự em ko biết phải search bằng cái tên gì để kiếm ra cái kít giữ chân bóng đèn này. Tks bác ạ!

Nghiệp Lái Xe

Xe tăng
Đường xa - Ngõ sâu - Đèn dầu - Nước giếng
Nói chung là xu thế và xu hướng thì người người lên Led, nhà nhà lên L7. Riêng mình em chả lên đc :(( chụp đuôi đèn của em là cao su, sát vào chân bóng, lắp led vào thì sức nóng tối thiểu 45°C cũng teo chứ ko nói gì tới 80°C. (Prado 2008) :((

MinhPT

Xe tăng

MinhPT

Xe tăng
Nói chung là xu thế và xu hướng thì người người lên Led, nhà nhà lên L7. Riêng mình em chả lên đc :(( chụp đuôi đèn của em là cao su, sát vào chân bóng, lắp led vào thì sức nóng tối thiểu 45°C cũng teo chứ ko nói gì tới 80°C. (Prado 2008) :((
Vâng, mình cũng không lắp được bóng LED chip XHP70, vì củ nó to quá, đèn thì bé, đành chịu với XHP50.
LED công suất thì 85°C là bình thường bác ạ.

Nghiệp Lái Xe

Xe tăng
Đường xa - Ngõ sâu - Đèn dầu - Nước giếng
Vâng, mình cũng không lắp được bóng LED chip XHP70, vì củ nó to quá, đèn thì bé, đành chịu với XHP50.
LED công suất thì 85°C là bình thường bác ạ.
Em cũng hay nghiên cứu về cái này. Thông số của họ đưa ra là chính xác cụ ạ. Mình đo thì bao giờ cũng ko như họ đc vì họ có môi trường thử nghiệm riêng, máy đo v.v...nhưng vấn đề với led thì theo cá nhân em, em quan tâm 2 vấn đề: ( cá nhân em nhé, em muốn lên lâu rồi nên có nghiên cứu nhiều info trên web nhưng khi quyết định thì phát hiện ra xe mình ko lắp đc :(( )

Một là tản nhiệt vì việc tản nhiệt ra ngoài dễ ảnh hưởng tới dây dợ ở ngoài. Em nói vì ko phải xe nào cũng có khoang động cơ rộng rãi cho ae ta nghịch ạ. Vì vậy các cụ nên nghiên cứu trc rồi hãy mua nhé.

Hai là bụi bẩn, với thế hệ dùng quạt trc đây em đã ko muốn lắp rồi. Sang thế hệ sau dùng dây tản nhiệt là em đã "ưng cái bụng" rồi. Nhưng khi dùng một thời gian việc bụi bám vào hàng lớp là điều hiển nhiên. Các cụ mở nắp capo ra là biết rồi. Vậy nó có ảnh hưởng đến hiệu suất tản nhiệt đc ko? Em nghĩ là có nhưng sẽ ko rõ ràng lắm, em nghĩ khoảng 40% hiệu suất. Điều này sẽ phải chờ thêm thời gian để kiểm nghiệm. Vì thời gian sử dụng đèn chỉ chiếm khoảng 30% tổng thời gian các cụ sử dụng xe. Đấy là các cụ lái xe thường xuyên hay là làm nghề. Còn với các cụ công chức, gđ vv..thì là 50%. Vậy ít nhất phải 2 năm sử dụng mới có câu trả lời. Nhà SX đã bảo hành 1 năm rồi, với số tiền khoảng 2tr thì vẫn rẻ chán. Hehe..

C180K

Xe buýt

kamelo

Xe buýt
Có phải bác đó không hay ai mượn nick ạ, trước bác khăng khăng chê led mà.
Bác xem lại đi, em không hề chê led. Em chỉ nói lắp led thì nên kèm với bi led. Còn bộ led morimoto được tặng đang lắp thì độ chiếu xa không gom. Cho nên em đang gom lúa để làm bi xenon, vì projector halogen xe em không phù hợp lắm với đèn xenon, vẫn làm gây chói mắt người ngược chiều

Bác xem lại đi, em không hề chê led. Em chỉ nói lắp led thì nên kèm với bi led. Còn bộ led morimoto được tặng đang lắp thì độ chiếu xa không gom. Cho nên em đang gom lúa để làm bi xenon, vì projector halogen xe em không phù hợp lắm với đèn xenon, vẫn làm gây chói mắt người ngược chiều
Có con led chân DS thiết kế riêng cho bi, 16.000 lumen. Bác nghiên cứu xem sao. Ý bác có bi rồi mà vẫn chói là sao ạ ?

Bác nói vậy em không đồng ý, các loại xe đời cũ chụp cao su hết, lắp được. Phần tiếp giáp cao su là phần nhựa, không nóng, phần nhựa màu đen. Ecosport cũng là chụp cao su mà, lắp nhiều lắm rồi.