So sánh độ sáng LED XHP50 - XHP70 và Halogen

MinhPT

Xe tăng
Thôi 2 cụ bớt cãi nhau, dù sao cũng là trải nghiệm thực tế với cái bóng đèn. Chấp nhận được ko do người dùng cảm nhận, miễn là ko chói mắt người cùng chiều và ngược chiều. Còn bóng led dùng choá phản xạ thì không thể đem ra so với ánh sáng của đèn có gương cầu được.
Vâng, quan điểm của mình trùng với bác: lắp đèn mình sướng hay không thì cũng không làm ảnh hưởng đến người khác, đặc biệt là người đi ngược chiều.

Trên xe của mình có sẵn Projector rồi, nhưng vẫn hơi chói vì ánh sáng tán xạ ở cái kính do nó cũ.
Trên xe Kia Morning mình lắp hộ dùng chóa phản xạ, nó có miếng chắn sáng trực tiếp, ánh sáng tạm chấp nhận, tất nhiên không bằng đèn có thấu kính.

Vừa ngó thấy trong box Chợ-Giời, hàng của hãng cũng đủ các loại: Halogen, Xenon và LED, giá thì tăng theo thứ tự, công nghệ cũng tăng theo thứ tự, và giá cũng thế.
Mình không có các món này nên chưa đánh giá thực tế được. Tất nhiên bên bán hàng mà làm thế thì tốt. Mà tốt nhất, đến lắp từng loại vào xem cái gì hợp nhất. Riêng cá nhân mình, công nghệ LED vẫn ưu thế hơn, nếu giá nó bằng Xenon thì nên mua LED vì hiệu quả độ sáng/công suất tiêu thụ, độ bền; thời gian để có cường độ sáng tối đa; mức độ tỏa nhiệt thấp hơn

Tuấn Vios

Xe hơi
Các cụ cho e hỏi. E có con Vios đời 2017 muốn thay bóng Halogen vì tối quá. Nhờ các cụ có king nghiệm tư vấn giúp vì e chưa rành về xe cộ lắm ạ

Tigerforce

Xe điện
Các cụ cho e hỏi. E có con Vios đời 2017 muốn thay bóng Halogen vì tối quá. Nhờ các cụ có king nghiệm tư vấn giúp vì e chưa rành về xe cộ lắm ạ
xe bác bản At hay mt? at chân 9012, mt chân h4.

Blu Bird

Xe hơi
Gớm 1 ông tung 1 ông hứng, ra vẻ đo đạc để quảng cáo, hỏi thật: nick raul có phải nick âm binh của cụ =))
Cụ cần hiểu đúng trc khi mọi người hiẻu đúng
Lúc nào rảnh sẽ chỉ ra cho mọi người thấy
Nhưng có lời khuyên: đừng dại mà bỏ đèn halogen nguyên bản theo xe thay bằng led, vừa tốn tiền vừa kém hơn.
Cụ ơi, cụ bớt chọc ngoáy đi cụ ah, đóng góp bằng kiến thức của mình chứ đừng khích bác bôi xấu nhau. Em thấy con led trên xe em sáng vãi lúa mà cụ, mặc dù bản base là xenon

vietran

Xe ba gác
Cụ ơi, cụ bớt chọc ngoáy đi cụ ah, đóng góp bằng kiến thức của mình chứ đừng khích bác bôi xấu nhau. Em thấy con led trên xe em sáng vãi lúa mà cụ, mặc dù bản base là xenon
Cụ có hiểu cụ đang nói gì k? Động não tí đê.
Nói cho cụ rõ nhé: trong 20 còm ở thớt này của em thì 19 còm đơn thuần là kỹ thuật, mà là kỹ thuật sâu về chiếu sáng, còm còn lại là đường dẫn cho giải thích kỹ thuật. Cụ mới là thằng chuyên chọc ngoáy nói xấu mà k thốt dc nửa lời hay đóng góp 1 xu kỹ thuật vào box kỹ thuật. Bênh bạn thì phải bênh cho đúng cụ nhá. Qc trá hình thì cũng tuỳ chỗ. Mà chả thằng ngu nào đi vứt bóng xenon nguyên bản thay bằng led chợ cả.

Blu Bird

Xe hơi
Cụ có hiểu cụ đang nói gì k? Động não tí đê.
Nói cho cụ rõ nhé: trong 20 còm ở thớt này của em thì 19 còm đơn thuần là kỹ thuật, mà là kỹ thuật sâu về chiếu sáng, còm còn lại là đường dẫn cho giải thích kỹ thuật. Cụ mới là thằng chuyên chọc ngoáy nói xấu mà k thốt dc nửa lời hay đóng góp 1 xu kỹ thuật vào box kỹ thuật. Bênh bạn thì phải bênh cho đúng cụ nhá. Qc trá hình thì cũng tuỳ chỗ. Mà chả thằng ngu nào đi vứt bóng xenon nguyên bản thay bằng led chợ cả.
Em chịu thua với cụ rồi, em mới comment 1 cái mà cụ bảo em là thằng chuyên blah blah. Em chẳng có bạn bè nào trên này cả, cái gọi là kỹ thuật cụ nói copy and paste đầy ra, em ko cần biết là ng ta buôn bán gì, nhưng ng ta đo đạc chụp ảnh đầy đủ, còn cụ chỉ nói mồm rồi bắt mọi người phải nghe theo, ngay từ comment đầu tiên đã hằn học, phản cảm bỏ mẹ. Led tốt hơn nhưng không được lắp đại trà là vì nó đắt chấm hết. Còn em có bảo nên thay led chợ đâu, bộ led của em 85 củ cơ mà ahaha

Chỉnh sửa cuối:

kamelo

Xe buýt
Xe bác nếu không ngại bảo hành thì nên độ bi xenon.

Tuấn Vios

Xe hơi

kamelo

Xe buýt
Bi xenon e chưa được cấp king phí cụ ơi :))
Liệu chỉ thay bóng led vào có đc ko cụ
Nếu bác thích thay led thì ra cửa hàng lắp thử mà cho chạy đêm. Vì led mà không hợp choá thì độ chiếu xa rất kém. Xe em có projector mà giang hồ gọi là bi, lắp led Morimoto vào cũng không ưng ý lắm

Goyave

Xe buýt
Nếu bác thích thay led thì ra cửa hàng lắp thử mà cho chạy đêm. Vì led mà không hợp choá thì độ chiếu xa rất kém. Xe em có projector mà giang hồ gọi là bi, lắp led Morimoto vào cũng không ưng ý lắm
Bi thì cụ phải lắp xenon nó mới hợp, ánh sáng mới gom. Led thì phải dùng bi riêng của nó thì phải.

MinhPT

Xe tăng
Xe bác nếu không ngại bảo hành thì nên độ bi xenon.
Bi thì cụ phải lắp xenon nó mới hợp, ánh sáng mới gom. Led thì phải dùng bi riêng của nó thì phải.
Xin phép các bác, về việc gọi tên đèn pha oto:
1. Đèn có pha phản xạ (reflector): chỉ gồm bóng đèn, gương phản xạ (reflector) thường là gương cầu lõm hay còn gọi là chóa đèn
2. Đèn có thấu kính (projector): có bóng đèn, gương phản xạ (reflector) đằng sau và thấu kính đằng trước
Xem ảnh dưới:

3. Bi-xenon là 1 loại đèn có thấu kính (projector) mà có chế độ chiếu sáng cos và pha, như minh họa dưới.

Một số người gọi bi là loại có thấu kính, trông như viên vi thủy tinh, nhưng cách gọi này dễ hiểu lầm là Bi-xenon, nên gọi là đèn có thấu kính cho chính xác.

kamelo

Xe buýt
Chuyện đấy em biết mà bác. Xe lắp thêm led chuẩn nhất em thấy có Ford Eco sport và Air blade 14+

Goyave

Xe buýt
Chuyện đấy em biết mà bác. Xe lắp thêm led chuẩn nhất em thấy có Ford Eco sport và Air blade 14+
Vâng, choá nó thiết kế cho halogen nên chỉ lắp halogen ánh sáng nó mới chuẩn. Cụ nào bảo lắp xenon, led vào mà không chói tí nào là bốc phét. Chỉ là chói nhiều hay ít thôi. Cũng tương tự như vậy đối với projector.

Goyave

Xe buýt
1. Đèn có pha phản xạ (reflector): chỉ gồm bóng đèn, gương phản xạ (reflector) thường là gương cầu lõm hay còn gọi là chóa đèn
2. Đèn có thấu kính (projector): có bóng đèn, gương phản xạ (reflector) đằng sau và thấu kính đằng trước
Xem ảnh dưới:

3. Bi-xenon là 1 loại đèn có thấu kính (projector) mà có chế độ chiếu sáng cos và pha, như minh họa dưới.

Một số người gọi bi là loại có thấu kính, trông như viên vi thủy tinh, nhưng cách gọi này dễ hiểu lầm là Bi-xenon, nên gọi là đèn có thấu kính cho chính xác.
Vâng. Em biết mà cụ. Chỉ là em gọi theo thói quen của dân ta thôi. Với lại đa số projector là bixenon nên gọi thế cho tiện và dân giã.

Thunglife43

Xe tải
Xem ảnh dưới:

Thế giờ đèn em có Reflector, lắp thêm projector được không cụ :D

MinhPT

Xe tăng

phungquyph3

Xe hơi
Động tác đấy gọi là "mổ mắt" đấy.
Đục chóa ra lắp cả cụm bi-xenon, dân độ đèn hay gọi là bi Q5.
Cụ nhầm rùi. Có nhiều loại bi mà. Nhưng ngộ cái sao lắm Q5 thế :))