So sánh lò xo giảm xóc nguyên bản và lò xo độ

Tiendinh2112

Xe đạp
Hiện nay có khá nhiều bác đang phân vân về vấn đề độ lò xo giảm xóc cho ô tô, nào là hạ gầm, tăng gầm, giảm xóc êm hơn, đi xe có phù hợp ở Việt Nam không …. Nên hôm nay e viết bài viết này chia sẻ những kiến thức em biết, chúc các bác tránh khỏi những cám dỗ không mong muốn và là người tiêu dùng thông minh.

Đầu tiên, để hiểu hơn về bộ giảm xóc, về cấu tạo, nguyên lý và cách thức hoạt động các bác có thể tham khảo tại link dưới đây, e thấy cụ chủ thớt viết khá hay và chi tiết

https://www.otofun.net/threads/giam-xoc-nhung-dieu-nen-biet.567305/

Ở đây em xin phép chỉ nói phần nhiều về những điểm khác nhau, còn các điểm giống nhau quan trọng em sẽ nói qua thôi các bác nhé

• Về thiết kế

Lò xo nguyên bảnLò xo độ Triple S
Chiều cao lò xoTheo tiêu chuẩnThấp hơn 1.5 – 3 cm
Thiết kế riêng cho từng dòng xe
Vật liệuSAE9254
Phương pháp cuốnRèn nóngRèn lạnh

Ảnh minh họa, bên phải màu xanh - lò xo độ Triple S, bên trái là lò xo nguyên bản

Đối với lò xo độ Triple S, là lò xo hạ gầm (hạ khoảng 1.5 – 3cm tùy từng loại xe) giúp xe đi đầm hơn, bám đường tốt hơn, vào cua êm hơn và tay vô lăng cho cảm giác tốt hơn.

Được nghiên cứu và phát triển dựa trên bộ giảm xóc nguyên bản, lò xo được cuốn bằng phương pháp rèn lạnh giúp tăng độ chính xác, tránh khỏi sự ô xi hóa không đáng có ở phương pháp rèn nóng.

• Về Tính năng

Lò xo nguyên bảnLò xo độ Triple S
Giảm xócGiảm xóc thường cứngMềm hơn, đi êm hơn
Sự thoải mái
Độ đàn hồiKiểm tra 300.000 lần ép nén liên tụcKiểm tra 500.000 lần ép nén liên tục
Chống ồn
Độ cứngTiêu chuẩnTăng 20% so với tiêu chuẩn

Ảnh minh họa: Lò xo độ hạ gầm Triple S, bánh sau cho Toyota VIOS

Lò xo nguyên bản thường cho ta cảm giác cứng, khi đi vào chỗ xóc cho cảm giác rất khó chịu, đây là lý do mà Triple S được nghiên cứu và phát triển. Là loại lò xo mềm, giảm xóc êm hơn nhưng lại là lò xo tăng cứng(Tăng 20% so với độ cứng tiêu chuẩn) giúp xe có thể chịu thêm tải trọng mà không bị ảnh hưởng nhiều đến bộ phuộc cũng như hoạt động của xe

Thông thường, các loại lò xo ô tô đều phải trải qua những quy trình kiểm tra về khả năng chống gỉ, độ bền và chất lượng nói chung, Triple S cũng vậy. Lò xo Triple S được kiểm tra độ bền lên tới 500.000 lần ép nén liên tục – cao hơn so với tiêu chuẩn 200.000 lần, tức tuổi thọ cao hơn khoảng 67%. Ngoài ra, lò xo Triple S cũng được kiểm tra phun muối để kiểm soát khả năng chống gỉ, kiểm tra chéo để kiểm soát chất lượng đồng đều …

Về khả năng chống ồn khi hạ gầm, chúng ta thường chỉ nghĩ là hạ gầm thì xe đi sẽ cho tiếng ồn nhiều hơn mà không hề biết nhà sản xuất họ cũng nắm bắt được điểm này và cải tiến sản phẩm. Được thiết kế dạng ống đôi (dầu & khí hỗn hợp) giúp giảm thải tiếng ồn tối đa khi nâng cấp lò xo độ Triple S

Dù có nhiều ưu điểm hơn so với lò xo nguyên bản, nhưng lò xo độ Triple S vẫn có những nhược điểm đặc trưng của dòng lò xo độ hạ gầm như: Chỉ phù hợp đi ở đồng bằng còn đối với những ai thích phiêu lưu, khám phá đường đồi núi thì lại rất khoai. Khi vào mùa mưa đường xá hay bị ngập lụt cũng là một nỗi ám ảnh đối với những ai yêu thích hạ gầm, xe thể thao. Nhưng nghĩ đến trường hợp nếu bị ngập nhiều thì xe không độ cũng chết như thường các bác nhé.

Trên đây là những thứ em biết, rất mong nhận được nhiều gạch đá của các cụ để e có gạch xây nhà và khôn ra. Em xin cảm ơn ạ ^^^^^^

me ban tai

Đi bộ
Cảm ơn cụ đã đưa thông tin cho anh em biết thêm. Tình hình là em muốn thay bộ Triple s cho em suv trailblazer với mục tiêu thấp gầm hơn, đi êm hơn, có được không cụ, xe nguyên bản đi cứng quá cụ ạ. Mua và tư vấn ở đâu cụ chỉ giáo giúp em. E cảm ơn cụ

me ban tai

Đi bộ
Cụ cho em xin số điện thoại với ạ, rất muốn giao lưu về độ hệ thống treo cụ ạ. Số của em 0947808369. Cụ không phiền thì app vào zalo giúp e nhé!

Tiendinh2112

Xe đạp
Cảm ơn cụ đã đưa thông tin cho anh em biết thêm. Tình hình là em muốn thay bộ Triple s cho em suv trailblazer với mục tiêu thấp gầm hơn, đi êm hơn, có được không cụ, xe nguyên bản đi cứng quá cụ ạ. Mua và tư vấn ở đâu cụ chỉ giáo giúp em. E cảm ơn cụ
Chuẩn luôn cụ nhé, đây là lò xo độ hạ gầm, độ giảm xóc êm hơn và là lò xo tăng cứng nữa. Em có add zalo, cụ check thông tin nhé

me ban tai

Đi bộ
E vào zalo không thấy. Cụ nhắn cho e xin số điện thoại nhé!

GAT

Xe điện
Cụ thay chưa, cho xin thông tin

Urek Mazino

Xe đạp
Cụ đã thay bộ lò xo Triple S này chưa?? Cho em xin cảm nhận với ạ :D

Tiendinh2112

Xe đạp
Cứng hơn mà lại êm hơn thì còn gì bằng các cụ nhỉ!
Phần lớn các hãng độ hạ gầm đều hạ gầm và cứng hơn cụ nhé, chỉ có điều các loại hạ gầm khác thì hạ thấp quá thành ra nhìn xe không cân xứng thôi

Ip59889

Xe hơi
hóng các cụ check trc ạ

Urek Mazino

Xe đạp
hóng các cụ check trc ạ
Em vừa lắp xong, tổng ngân sách ~7m cụ ạ (giá rổ tùy theo từng dòng xe). Xe đi đầm lắm, nhất là khi cua. :D
Điểm trừ là hay bị cạ gầm khi đi vào đường xấu, ổ gà.
Nói chung, tổng chi phí hơi chát 1 chút nhưng cũng xứng đáng để trải nghiệm. :D:D

Viet_s

Xe tải
Website
happycarvn.com
hi cụ, E cũng trail bao. Đang nghiên cứu. ko biết cụ đã thay chưa? e đang húng quá..hihi