so sánh Matiz và Spark

boychinakm

Xe buýt
Xem mới mà chơi cụ ạ. Hết được cái thời gian bảo hành của GM cụ cũng đủ sướng rùi.

SHTP

Xe buýt
Mình đang dùng Spark LT có mấy điều chia sẻ với cụ chủ thớt. Khi mới mua xe thì mục tiêu chính của mình là mua xe để đi làm thay cho xe máy, tiêu chí chung là giá rẻ, nhỏ gọn dễ xoay trở, ăn uống ít và phụ tùng rẻ. Loại xe mà mình nhắm tới là Getz của Huyndai. Nhưng năm 2010 thì HD không còn sản xuất dòng xe Getz nữa mà thay vào đó là i10 mà với mình thì i10 hình dáng quá xấu (máy móc thì không bàn tới). Mình có đi xem mấy con Getz cũ thì con không hợp màu, con thì đã bị đâm đụng và giá thì quá cao. Sau khi suy nghĩ thì mình chọn Spark LT vì mình thấy dáng nó đẹp mình đã xem qua Kia MN nhưng mình vẫn không thích kiểu dáng của MN lắm nên quyết định mua Spark mua về thêm cho em nó 1 số thứ cho hoàn chỉnh như DVD, lock cửa điện, bọc da vô lăng, lắp thêm hộp tỳ tay, cản sau, đèn và camera de, bugi Dirium, lọc gió K&N. Đến nay sau hơn 1/2 năm sử dụng thì mình hoàn toàn hài lòng với Spark vì tính tiện lợi của nó. Còn hỏng hóc? Nếu đi cứ xăng nhớt đầy đủ thì có mà muôn đời vì ô tô không như xe máy. Riêng phụ tùng của Matiz và Spark thì nhiều và còn rẻ hơn của xe máy Vài hàng cùng chủ thớt!

Đây là hình đoàn Spark và Matiz Sài Gòn đi off tại Phan Thiết:

Bác xem thêm tại đây: http://www.otosaigon.com/forum/MSFC-Hình-ảnh-chuyến-off-lần-3-Mũi-Né-Phan-thiết-242303-m4589753.aspx

Chỉnh sửa cuối:

tien111986

Xe máy
Mình đang dùng Spark LT có mấy điều chia sẻ với cụ chủ thớt. Khi mới mua xe thì mục tiêu chính của mình là mua xe để đi làm thay cho xe máy, tiêu chí chung là giá rẻ, nhỏ gọn dễ xoay trở, ăn uống ít và phụ tùng rẻ. Loại xe mà mình nhắm tới là Getz của Huyndai. Nhưng năm 2010 thì HD không còn sản xuất dòng xe Getz nữa mà thay vào đó là i10 mà với mình thì i10 hình dáng quá xấu (máy móc thì không bàn tới). Mình có đi xem mấy con Getz cũ thì con không hợp màu, con thì đã bị đâm đụng và giá thì quá cao. Sau khi suy nghĩ thì mình chọn Spark LT vì mình thấy dáng nó đẹp mình đã xem qua Kia MN nhưng mình vẫn không thích kiểu dáng của MN lắm nên quyết định mua Spark mua về thêm cho em nó 1 số thứ cho hoàn chỉnh như DVD, lock cửa điện, bọc da vô lăng, lắp thêm hộp tỳ tay, cản sau, đèn và camera de, bugi Dirium, lọc gió K&N. Đến nay sau hơn 1/2 năm sử dụng thì mình hoàn toàn hài lòng với Spark vì tính tiện lợi của nó. Còn hỏng hóc? Nếu đi cứ xăng nhớt đầy đủ thì có mà muôn đời vì ô tô không như xe máy. Riêng phụ tùng của Matiz và Spark thì nhiều và còn rẻ hơn của xe máy Vài hàng cùng chủ thớt!

Đây là hình đoàn Spark và Matiz Sài Gòn đi off tại Phan Thiết:

Bác xem thêm tại đây: http://www.otosaigon.com/forum/MSFC-Hình-ảnh-chuyến-off-lần-3-Mũi-Né-Phan-thiết-242303-m4589753.aspx
Cụ phân tích chuẩn quá, thực ra cái gì nó cũng có giá của nó cả tiền nào của ấy mà. Các cụ mà thích xe xịn thì phải đầu tư thêm thôi.

JeRoLiKe

Xe tải
nói chung gần như nhau hết cụ à trừ khi cụ mua hàng nhập mới ngon

haruharu

Xe buýt
Đời Spark chắc chắn là nhìn đẹp hơn...

ducloi2908

[Tịch thu bằng lái]
Mình đang đi Matiz Super , cụ chọn xe này mà đi , nói chung là chẳng cần so sánh với mấy anh trong nước làm gì . Đường trường em cứ quất 90Km/h đều như vắt chanh , 5l/100Km

enter0280

Xe tăng
E cũng mua và đi spark LT được 2 năm nay có cảm nhận như sau:
- Xe bé do vậy xoay xở, luồn lách rất dễ trong trường hợp vào các ngõ nhỏ, chỗ đông và quay đầu tại những chỗ hẹp (có lần bị tắc đường, đường rộng 3m e làm 2 đỏ quay đầu thoát được, mấy bác Fortuner và santafe đi sau chắc chờ tầm 2h mới ra được chỗ đó:D)
- Xe có 0.8 do vậy rất kinh tế trong thời kỳ giá xăng dầu tăng chóng mặt (lý do tại sao các hãng taxi nhiều spark đến thế)
- Hình thức đẹp trông sport hơn kia và getz.:D

boKhoai2008

Xe buýt
Độ bền thì sao hả cụ.
Thì tại người cụ ạ.

làm con KIA morning hoặc Getz cho nó máu
Cụ chủ không đủ xiền mà.

Em đang chạy Spark van đây!Xét về độ ồn thì đúng là ồn thật. Nhưng matis cũng chẳng kém đâu bác ạh!Khi bác mua về nên đầu tư khoảng 2tr làm chống ồn đảm bảo hiệu quả! chạy cũng chẳng kém em morning đâu ạh! Về độ ăn uống thì em đi hỗn hợp từ lúc mua về đến giờ đi làm cách nhà 25km. 1 tuần vào nội thành HN 2 lần thứ 4 và thứ 7 tính ra chia trung bình khoảng 5,5l/100km! Về độ bền thì ko bằng Huyndai Kia chứ chưa nói đến các hãng xe nhật! Tuy nhiên nếu bác mua xe mới thì cứ xác định đi 5năm ko phải sửa chữa gì! Xét về mức độ kinh tế là quá ổn đấy ạh! bác nên mua 1 em spark mới! theo em là vậy!:)
Chống ồn chỉ giảm được độ 30% ồn thôi cụ nhé, có nhiều cao thủ đã làm và đã chứng minh rồi, 2 củ đấy đầu tư cái khác hiệu quả hơn. Cụ chủ cứ làm con mới mà đi, vì bây h tìm xe Matiz cũ ngon lành cũng khó hơn cả lên sao Hỏa.

E cũng mua và đi spark LT được 2 năm nay có cảm nhận như sau:
- Xe bé do vậy xoay xở, luồn lách rất dễ trong trường hợp vào các ngõ nhỏ, chỗ đông và quay đầu tại những chỗ hẹp (có lần bị tắc đường, đường rộng 3m e làm 2 đỏ quay đầu thoát được, mấy bác Fortuner và santafe đi sau chắc chờ tầm 2h mới ra được chỗ đó:D)
- Xe có 0.8 do vậy rất kinh tế trong thời kỳ giá xăng dầu tăng chóng mặt (lý do tại sao các hãng taxi nhiều spark đến thế)
- Hình thức đẹp trông sport hơn kia và getz.:D
Em cũng đồng ý với cụ, nhỏ bé nên luồn lách đừng hỏi :D

hn03

Xe điện
- EM là em không đồng ý với việc xe 0.8 nên tiết kiệm, thực ra nó chẳng tiết kiệm là mấy so với các xe 1.4, 1.6 khi đi đường nội thành vì dừng dừng đỗ đỗ khả năng tăng tốc kém nên rất tốn xăng, nếu ít cũng tầm 7l5 trở lên. Ngoại thành thì okie.

battrang123

Xe hơi
nên mua spark cụ ạ. xe mới máy mới yên tâm hơn

fordfiesta

Xe tải
EM là dân bán xe, theo ngu kiến của em thì anh spak hơn anh matiz, vì kiểu dáng ngaọi hình ưa nhìn hơn, tiết kiệm xăng hơn, còn độ ồn thì cũng gần tương đương nhau, nhưng nếu cụ chế thêm thì sẽ đỡ ồn hơn cụ nhé

southernvn

Xe hơi
EM là dân bán xe, theo ngu kiến của em thì anh spak hơn anh matiz, vì kiểu dáng ngaọi hình ưa nhìn hơn, tiết kiệm xăng hơn, còn độ ồn thì cũng gần tương đương nhau, nhưng nếu cụ chế thêm thì sẽ đỡ ồn hơn cụ nhé
Chế thêm dư nào cụ ơi và chi phí cho nó là bao nhiêu?

Em thấy cụ nick của 4\ mà lại bán xe cho Che, fun nhỉ

SHTP

Xe buýt
Chế thêm dư nào cụ ơi và chi phí cho nó là bao nhiêu?

Em thấy cụ nick của 4\ mà lại bán xe cho Che, fun nhỉ
Xe Spark chỉ cần làm mấy thứ sau:
- Cách âm trần (cái này nên làm vì Spark tôn mỏng mưa xuống giống y như ngồi dưới mái tôn)
- Lót simili sàn vì sàn Spark lót nỉ nên rất màu dơ, lót sàn vừa để dễ vệ sinh vừa cách âm.
- Không nên dùng mâm đúc rởm. Nếu có điều kiện chơi hẳn mâm đúc xịn còn không cứ để mâm sắt gin mà chạy.
- Cửa có thể không cần cách âm cũng được.
- Lắp thêm 1 đầu CD hay DVD lên xe mở nhạc nhè nhẹ và từ từ ....phắn! :D

SHTP

Xe buýt
- EM là em không đồng ý với việc xe 0.8 nên tiết kiệm, thực ra nó chẳng tiết kiệm là mấy so với các xe 1.4, 1.6 khi đi đường nội thành vì dừng dừng đỗ đỗ khả năng tăng tốc kém nên rất tốn xăng, nếu ít cũng tầm 7l5 trở lên. Ngoại thành thì okie.
Mình không đồng ý điểm này với bác không phải vì mình đi Spark mà cố gắng theo kiểu "của mình là nhất". Spark 0.8 nhưng nếu là số sàn, đi nhuyễn và không tăng tốc đột ngột thì việc tiết kiệm xăng khi đi trong nội thành là cũng rất đáng kể. Theo mình xe nhỏ như Spark hay Matiz thì không nên mua số tự động vì chạy sẽ hao xăng hơn!

inovavgj

Xe container
Mình không đồng ý điểm này với bác không phải vì mình đi Spark mà cố gắng theo kiểu "của mình là nhất". Spark 0.8 nhưng nếu là số sàn, đi nhuyễn và không tăng tốc đột ngột thì việc tiết kiệm xăng khi đi trong nội thành là cũng rất đáng kể. Theo mình xe nhỏ như Spark hay Matiz thì không nên mua số tự động vì chạy sẽ hao xăng hơn!
cụ nói chuẩn, spark ăn xăng như ngửi, chạy trong phố hao hơn chạy đường trường nhưng là tiết kiệm nhất trong các dòng xe

southernvn

Xe hơi
cụ nói chuẩn, spark ăn xăng như ngửi, chạy trong phố hao hơn chạy đường trường nhưng là tiết kiệm nhất trong các dòng xe
em hỏi chút về xăng: xe em là Spark LT 1.2 đổ đầy hơn 700k khoảng 33l đi được tầm 350km-370km hầu như đi trong nội thành, giờ cao điểm cũng có. Liệu như vậy có ăn xăng lắm không và cách xử lý để tiết kiệm bớt như thế nào. Xe em mới đi khoảng hơn 2000km thôi :) Mong các cụ chỉ giáo thêm

SHTP

Xe buýt
em hỏi chút về xăng: xe em là Spark LT 1.2 đổ đầy hơn 700k khoảng 33l đi được tầm 350km-370km hầu như đi trong nội thành, giờ cao điểm cũng có. Liệu như vậy có ăn xăng lắm không và cách xử lý để tiết kiệm bớt như thế nào. Xe em mới đi khoảng hơn 2000km thôi :) Mong các cụ chỉ giáo thêm
Máy 1.2 lại mới đi có 2000km thì coi như là đang rodai máy cũng tạm ổn rồi nhưng bác cứ chạy tầm 6-7000km lúc đó máy mới trơn tru và ăn xăng ít hơn. Do xe nhỏ nên vòng tua động cơ thường cao. Cố gắng đi cho nhuyễn tận dụng trớn vào số hợp lý, không ép ga đừng để vòng tua máy cao quá là em nó ăn xăng như ngửi thôi. Xe mình chạy nói thật là không lăn tăn lắm về khoản xăng cộ!
PS: Bác chịu khó tốn kém tí khi thay nhớt đừng dùng nhớt hãng, nếu có điếu kiện nên mua loại nhớt tổng hợp thí dụ như loại này chẳng hạn:

Máy sẽ rất êm và chạy xe rất nhẹ (điều này cũng giúp cho tiết kiệm xăng hơn) và quan trọng là khoảng 6-7000km mới phải thay nhớt (theo thông số trên bình nhớt là 15000km mới phải thay) Nhưng do mình đi nội thành nhiều và đường xấu nên 1/2 thời gian là ok rồi. Bình 1 lít giá là 250k (đắt nhưng lại là rẻ):

Xe mình đã thay bugi Iridium, lọc gió K&N và dùng nhớt mobil ở trên!

Chỉnh sửa cuối:

landrover

Xe hơi
Xe em là matiz nhập, nhìn nó giống y như spark, chạy được 40k km rồi. Nói như bác SHTP là đúng đó, nó uống như ngửi thôi. Em đổ 500k(xăng đã lên giá) đi đường tổng hợp =400km.