So sánh Tiguan với CRV

kienrieng

Xe hơi
Bác mớ­i đang tìm hiểu. Cái xe này nhiều thứ để khám phá lắm bác ạh!
Hôm nào lên cao tốc, bác nhấn nhanh ga rồi thả ra và nhấn nhanh tiếp ngay sẽ nhận thấy máy nó phản ứng như thế nào!
Chú ý không cần nhấn sâu, chỉ cần tới gần 1 nửa thôi và chú ý thẳng lái. Khi không thích lưng dính chặt vào ghế nữa thì nới ga ra rồi mới nhấn từ từ lại...!
(bác mà giữ mức ga sâu lâu thì có khi ở số 3 nó sẽ lên đến 100km/h đấy)
Ok, thanks cụ, em sẽ thử ah.

coolpix8700

Xe ngựa
Bác chú ý vớ­i cái Tiguan bản nhập chính thức thì chân ga nó không như những cái AT khác!
Tuy là tự động, việc chuyển số của nó cũng vẫn tự động, trừ khi nhấn ga rất nhẹ nhàng thì nó chuyển số tự động như những cái xe AT khác, nhưng mức ga sẽ giảm ngay khi chân ga nới ra. Còn nếu nhấn ga nhanh, hơi sâu một chút thì ngay để ở chế độ D nó cũng chuyển số lên muộn - xuống số sớm như ở chế độ S. Nếu chân ga giữ lâu ở mức hơi sâu (chỉ cần đến 1/3) thì nó giữ ở số thấp rất lâu và chỉ khi vòng tua máy lên rất cao mới lên số. Ở số 2 nó có thể vượt qua tốc độ 50km/h và số 3 sẽ qua 100 (những tốc độ bị giới hạn bởi luật - chứ em chưa thử được để biết tốc độ mà nó sẽ chuyển lên số trên).
Họ đặt như vậy chắc là để xe có đủ sức mạnh khi đi vào đường rất xấu, phanh khi xuống và ga khi lên ổ gà. Nhưng cũng bởi vậy nó có khả năng vọt rất nhanh ở chế độ D hoàn toàn tự động. Nhưng như vậy thì chân ga cũng nên sử dụng gần như xe số sàn (nhiều người sẽ "cười" vậy mua xe tự động làm gì - chẳng biết có cần trả lời hay không)!

Chỉnh sửa cuối:

ducletrung

Xe container
Ok, thanks cụ, em sẽ thử ah.
Cái này bình thường thôi bác nhé, VW là hãng xe hạng bét của Đức pedal của xe Đức nói chung, khi bác đạp lút chân và bác nhấn mạnh thêm xíu sẽ chạm vào 1 cái nút. Nút này có tác dụng ( turbo quay nhanh hơn, vòng tua máy cao khoảng 4500rpm) xe sẽ tăng tốc tối đa và nhanh chóng. Nếu xe tăng tốc nhanh hơn thì hộp đen của xe điều chỉnh không đẩy số lên sớm mà giữ ở số thấp nhưng vòng tua cao ( nếu bác sử dụng xe máy thì gọi là ép số đấy)

Chỉnh sửa cuối:

sonsodaco

Xe buýt
Cái này bình thường thôi bác nhé, VW là hãng xe hạng bét của Đức pedal của xe Đức nói chung, khi bác đạp lút chân và bác nhấn mạnh thêm xíu sẽ chạm vào 1 cái nút. Nút này có tác dụng ( turbo quay nhanh hơn, vòng tua máy cao khoảng 4500rpm) xe sẽ tăng tốc tối đa và nhanh chóng. Nếu xe tăng tốc nhanh hơn thì hộp đen của xe điều chỉnh không đẩy số lên sớm mà giữ ở số thấp nhưng vòng tua cao ( nếu bác sử dụng xe máy thì gọi là ép số đấy)
Có lẽ không có cái nút nào như bác nói cả

ducletrung

Xe container
Có lẽ không có cái nút nào như bác nói cả
Mà em hỏi chút, dòng này dùng turbo loại gì? Nếu tắt máy quạt gió vẫn chạy 3 phút để làm nguội đúng hơi lỗi thật. Vì bình thường dòng turbo khác 15s là cùng

coolpix8700

Xe ngựa
Có lẽ không có cái nút nào...
Bác chẳng phải tìm cái gì cả, cứ nhìn vào đồng hồ vòng tua máy ấy, nó còn thấp hơn nhiều cái xe khác khi lên cao tốc chạy hơi nhanh, thấp hơn rất nhiều giá trị được công bố khi những cái xe kia đạt công suất cao nhất (là giá trị nhà sản xuất coi là an toàn).
Khi số đượ­c giữ ở số 2, cái Tiguan với cỡ lốp em đang sử dụng là 215/65R16 thì để đạt tốc độ 50km/h vòng tua máy sẽ phải đạt 3130rmp, còn số 3 với tốc độ 100km/h vòng tua máy sẽ là 4145rpm (tính bằng các thông số tỷ số truyền hộp số+tỷ số truyền trục bánh với chu vi lốp và tốc độ).
Ở những vòng tua chạy khá thường xuyên này, cái xe Zace cổ lỗ sỹ em dùng đang ở tuổi thứ 16 mà mùi khí thải vẫn khô không khốc. Học bác Bình vẫn leo dốc vùng cao chưa chịu kém cái xe nào cả!

Chỉnh sửa cuối:

blackmagician

Xe hơi
Mặc dù bác ducletrung dìm hàng em VW quá heheh, nhưng cái này bác nói đúng, lúc em đạp hết ga, có cảm giác là có cái nút nào đó, em chưa google cái này kỹ càng, chỉ là cảm nhận chứ cũng chưa mò xuống dưới đó nhìn, nhưng em nghĩ 99% có cái nút gì đó thật.
VW không phải xe sang, nhưng nói chung là ở VN Tiguan là chiếc xe trong tầm giá được được để trải nghiệm công nghệ Đức, động cơ turbo. Giá 1.3 tỏi so với tầm 1.1, 1.2 của CRV và CX-5, đối với em cũng không chênh lệch bao nhiêu (chưa tính tới mấy cái như ghế da hay bộ DVD (hàng xịn Kenwood chứ không phải hàng Tung Cửa nhé, 2 món này 50 chai là hết), nhưng trải nghiệm thì tốt hơn khá nhiều. Nói dài dòng thì cũng rứa, test xe hết một lượt thì mỗi người có một cảm nhận đó mà hehe.
Còn vụ Forester thì máy Forester mạnh hơn kha khá Tiguan đó nha. Vào cua em thấy còn cứng cáp hơn Tiguan nữa nhưng bù lại thì đi vào đường gồ ghề thị bị xóc hơn, với lại em thích khoang lái Tiguan hơn, nói chung là Forester cũng là một chiếc xe máy/lái khá ấn tượng với em hehe; có điều lỡ thích Tig hơn :D

ducletrung

Xe container
Tiguan chua đủ tầm chạy 100km/h vòng tua khoảng 1500 RPM đâu, em chưa sử dụng bao giờ nhưng đoán 99% rơi vào 1800 - 2000 RPM

Chỉnh sửa cuối:

Sid

Xe tăng
Mới có lộn vài vòng mà cầu đi đằng cầu, thân đi đằng thân! Đấy, mua đi cho đỡ rớt giá! Mà xe mới tinh, gầm sạch bong nhóe

blackmagician

Xe hơi
Uh thì bán cho mấy đứa cùng hội thần kinh nó mua giữ giá cho haha. Vãi troll.

toyota78

Xe buýt
Vẫn còn ngon và dễ bán hơn tiguan lành lặn đó kụ, con fotunor trông vẫn còn mới giờ đem vào hãng cái gì hỏng bảo hiểm chịu hoàn toàn, nó thay cả cụm vài bữa đem rao bán kiểu gì chẳng chôi, mà còn chôi nhanh và đc giá hơn con tiguan lành lặn là cái chắc. ;)

coolpix8700

Xe ngựa
Hôm nay xe bộ pim tài liệu "Đường Trường Sơn - Con đường huyền thoại" thấy cảnh nhóm phóng viên bỏ hết các phương tiện Landcruiser, Úat,... để dồn lên 1 cái máy ủi bánh lốp thì thấy đường họ đi khủng thật. Ông thầy dậy em cũng là 1 ông lái xe Trường Sơn, nên học được của ông ấy rất nhiều tiểu xảo khi chạy đường xấu bẩn, nhất là hồi phải chạy trên mặt đường đóng băng bên kia...!
Lúc tìm 1 cái SUV ngó nghiên Prado, nhưng không thể có được Prado số sàn, lại nghiêng sang RX350. Tuy cái RX350 này có vẻ "quần chúng" hơn lấy cái Lếch Xù khác, nhưng đọc nhiều vẫn có vẻ chưa thể ưng ý thì thấy Tiguan. Thấy tụi tây lông ngoài cái chê thì rất nhiều cái hợp. Đưa nó về rồi thì ngày càng thấy nó gần xe số sàn, nhất là có cả các tiện ích "nhại" số sàn khi bị sa vào đường xấu.
Bác nào 1 lần bị sa lầy, thử chạy kiểu "rocking" của nó mà xem, hiệu quả vượt hố lầy như trên 1 cái số sàn 2 cầu (với những cái AT khác thì chưa nên áp dụng nếu chưa xem kỹ chúng chấp nhận được, nếu không thì hy sinh bộ hộp số ngay mà chưa ra khỏi hố đấy)!
Còn đi trong 1 bãi ủi san lấp mặt bằng sau khi mưa mà nền là bùn và đất sét đỏ em đã mô tả, dù 4 cái bánh của nó bọc 1 lớp bùn dầy chỉ nhờ hộc bánh gạt mới không dầy thêm, nhưng 2 cái rãnh vệt bánh hằn dưới bùn của nó để lại đằng sau thẳng tắp!

Chỉnh sửa cuối:

Captain Jack

Xe máy
Vẫn còn ngon và dễ bán hơn tiguan lành lặn đó kụ, con fotunor trông vẫn còn mới giờ đem vào hãng cái gì hỏng bảo hiểm chịu hoàn toàn, nó thay cả cụm vài bữa đem rao bán kiểu gì chẳng chôi, mà còn chôi nhanh và đc giá hơn con tiguan lành lặn là cái chắc. ;)
1. Không phải là "chôi" mà là "trôi" cụ ạ, cụ xem lại vốn tiếng Việt nhé!
2. Nếu ngon hơn và dễ bán hơn Tiguan hay những chiếc xe an toàn khác thì em kính cụ cùng gia đình cứ dùng, nói chẳng may cụ là cái người tài xế đen đủi như tình huống trong ảnh kia em vẫn rất lấy làm tiếc cho cụ, chứ em không như cụ - sẵn sàng miệt thị, kỳ thị, xúc phạm người khác chỉ vì sự khác biệt về quan điểm tiêu dùng, ngay cả khi lí lẽ của mình còn nhiều điểm không thuyết phục!

blackmagician

Xe hơi
Hôm nay lên hãng đang thỉnh về một lọ VW multipurpose fuel additive. Về đổ xăng đầy bình, rồi cạn lọ hehe. Cảm ơn cụ sid đã chỉ giáo vụ này. Đê vài năm nữa tháo máy ra xem hiệu quả thế nào ^_^