Thảo luận So sánh Vios E và Accent 2019

toylexus

Xe máy
cám ơn bác đã chia sẻ
An toàn: về camera có thì tốt, k có thì cũng k sao.
Kiểu dáng: công nhân accent hài hòa, thanh lịch hơn Vios rất nhiều
Đồ chơi: k quan tâm, mục đích mua về che nắng mưa, sunroof thì k quan trọng, vì k có thì thấy thiếu, có thì dư thừa, ít khi dùng, chỉ tổ nóng xe
Hộp số: điều mà e quan tâm nhất là không biết CVT đi trên 100.000km có bền không, vì CVT vận hành thì êm, tuy nhiên hư hỏng chi phí sửa sẽ cao hơn AT có cấp nhiều, và nếu có hư hỏng thì khi sửa chữa xong có êm ái như ba đầu không? thật sự rất là phân vân, phải chi TOY lắp AT 5 cấp hoặc 6 cấp là e mua ngay, k cần suy nghĩ hihi
máy móc: thì e tạm yên tâm với động cơ VVti 1.5, ban đầu cũng "đam mê" option tính lấy accent, cơ mà động cơ kappa 1.4 kéo theo xác xe nặng 1,2 tấn cũng hơi "đuối"
Không gian cabin accent e chưa ngồi ở ghế sau nên không biết, còn Vios ngồi ở ghế sau với chiều cao 1m75 thì đụng "trần" hihi

Mà hiện tại, hình như vios đang giảm giá, bản E cvt còn 520tr, nên chắc e tính lấy vios ạ
cơ quan em có con Vios 2013 G CVT, chạy đến nay gần 5 vạn chẳng thấy gì.
Thực ra ô tô, 10 vạn nếu đi gia đình chẳng ăn thua gì về máy móc, CVT nó chỉ yếu hơn AT 1 chút thôi, nhưng chạy mượt hơn. CVT chi phí sản xuất và thay thế thấp hơn AT nhé bác.
Trước giờ em chỉ nghe hộp số sàn còn có hỏng hóc do thao tác, hộp số tự động CVT chẳng ăn thua, bác đi gia đình 10 vạn chắc hơn chục năm. 10 năm nữa đến lúc bác thay hộp số, có lẻ xe con CVT thay thế số sàn cả rồi.
Anh Toy rất cẩn thận về độ bền nhất là đối với máy móc, đó là truyền thống của Toy, cho nên cái gì Toy cho lên xe, đặc biệt là máy móc thì bác cứ yên tâm

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh

LX6899

Xe tải
Chào các bác!
vợ chồng em đang tính qua tết mua, ban đầu quyết tâm mua accent vì trong tầm giá 500tr accent là rẻ nhất,
nhưng thời điểm hiện tại vios hạ giá, tính ra Vios E (520) và accent AT (500), cao hơn 20tr, nên vợ chồng em rất phân vân ạ
bác nào đã trải nghiệm 2 xe rồi, vui lòng tư vấn giúp e ạ, e cám ơn rất nhìu
tôi hay đi grab 2 xe này và ngồi ghế sau thì đánh giá bác nên mua vios, ngồi ghế sau của accent khó chịu kinh khủng. bác mua xe ngoài lái ra còn phục vụ người thân nên để ý cảm giác của người ngồi sau hơn là người lái

goodwill

Xe hơi
Chủ thới lấy xe MT mà lại đánh giá là CVT của Vios mượt hơn.

mr teppi

Xe buýt
Vios? Em đang đi, MT 216. Từ lúc mua thì em chỉ thay dầu, đổ xăng. Nhưng nhiều khi cũng bực, bọn nó cứ hỏi sao mày lại đi vios??? Nhưng quả thực lúc mua em cũng đắn đo, mong chi phí sử dụng thấp nhất vì kinh tế eo hẹp! Và giờ em cũng chỉ thay dầu đổ xăng...

Chẫu_Chuộc

[Tịch thu bằng lái]
cơ quan em có con Vios 2013 G CVT, chạy đến nay gần 5 vạn chẳng thấy gì.
Thực ra ô tô, 10 vạn nếu đi gia đình chẳng ăn thua gì về máy móc, CVT nó chỉ yếu hơn AT 1 chút thôi, nhưng chạy mượt hơn. CVT chi phí sản xuất và thay thế thấp hơn AT nhé bác.
Trước giờ em chỉ nghe hộp số sàn còn có hỏng hóc do thao tác, hộp số tự động CVT chẳng ăn thua, bác đi gia đình 10 vạn chắc hơn chục năm. 10 năm nữa đến lúc bác thay hộp số, có lẻ xe con CVT thay thế số sàn cả rồi.
Anh Toy rất cẩn thận về độ bền nhất là đối với máy móc, đó là truyền thống của Toy, cho nên cái gì Toy cho lên xe, đặc biệt là máy móc thì bác cứ yên tâm
Cụ xem lại viết chuẩn chưa nhé
2013 vios chưa có hộp số CVT

Prelax

Xe tăng
accent cách âm cực hay, ngồi trong cabin nó êm ái yên tĩnh lắm

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn
đứa e em định m
Theo em bác cứ đi lái thử 4 em này cho vui này. Vios, accent, mazda 2, sunny. Con nào mình ưng nhất thì chọn.
đứa e em định mua suny bản cao nhất tầm 500, em tư véo cho nhảy phát lên vios luôn. bản G 535 cũng đẹp rồi, giá mềm lại có nhiều KM tại thời điểm này

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
đứa e em định m

đứa e em định mua suny bản cao nhất tầm 500, em tư véo cho nhảy phát lên vios luôn. bản G 535 cũng đẹp rồi, giá mềm lại có nhiều KM tại thời điểm này
Vios G thời điểm hiện tại giá đang rất êm. Lấy xe là hợp lý bác ạ

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn
1. Xe nào giờ cũng bền. Wave tầu đi mãi cũng chả hỏng.
2. Bán đi đổi xe mới: 5 năm trước thị trường xe khác, 5 năm sau lại càng khác. => mua xe thấy đi thích thì múc thôi, sướng mình trước đã, chưa mua đã nghĩ bán => ghét sale nào nói ở khoản này.
3. Cùng phân khúc thấy đi xe nào đi thích hơn thì múc, nó như nhau thôi, thêm cái này lại bớt cái kia ý mà.
+Xe accent làm mỏng các chi tiết nhựa, nên hơi ọp ẹp sau 1 thời gian dùng.
+Vios cái tôn của nó làm mỏng vãi, ấn ngón tay là méo.
+Ciaz làm nhựa mỏng+ tôn mỏng, máy 1.4.
+Attrage dung tích 1.2 yếu.
+sunny: con xe này đi đầm và thích nhất, mỗi cái tcie lười cập nhật thiết kế. Thiết kế sunny thông minh ở cái hàng ghế thứ 2 làm liền cốp, giảm độ dầy ghế để tăng khoảng để chân, nhưng lại làm giảm khoang để hàng nếu cần.
+ city : ghét sohc của nó, mấy thằng kĩ sư honda khôn vãi, mở bướm ga lớn => nước đầu ga dính lưng, nhưng là hết sức mạnh xe lun, về sau có dí ga cũng không lên được bao nhiêu.
câu 1 em phản đối bác, h honda nó chiếm hơn 70% thị trường xe máy, câu đó chỉ đúng thời 2001 thôi, wave tàu bây h chỉ còn loại vn nhái, rất ít và tàn tạ.
còn em nếu mua xẽ chon vios, yên tâm về độ bền , lành xe, tiện nghi, an toàn đủ dùng, quan điểm mỗi ng mỗi khác nhưng e rất thích hàng nhật

Hoangkh

Xe tải
CVT hơn 10 vạn có bền ko thì khó trả lời quá, tuy nhiên Altis đc trang bị hộp số CVT từ cách đấy cũng khá lâu rồi từ đời trước đời hiện tại bây giờ thì phải, cũng chưa thấy có nhiều thông tin về hộp số của Altis bị hỏng.

Thớt thích Vios thì thời điểm này mua xe là thích hợp quá rồi đây...

vandam10

Xe tải
Em mới lấy em VIOS E MT được hơn 1 tháng, đã lăn bánh 5000 km. Giá 465, khuyến mãi bảo hiểm thân xe.
Trước đây còn lăn tăn so sánh với Accent vì e Vios giá chát hơn, nhưng sau khi nó giảm giá e quyết định chọn Vios. Hôm đặt xe, Vios Nhận xe ngay, còn Accent thì phải đợi 2 tuần, em mua ở 1 đại lý tại Cần Thơ.
Nói chung hài lòng em Vios, ngoại trừ không có cái màn hình, camera lùi,
Nội thất nỉ màu sáng nên mau bị dơ và dễ có mùi (bản E AT, và G nội thất da). Nội thất xe ổn, thiết kế tương đối đẹp,
Vô lăng cảm giác lái tốt , xe đi êm (cái này em có so sánh, chạy con vios xong, qua chạy Innova đời 2011, cảm giác khác xa, Ỉn ồn, sốc, chắc do không bảo trì đầy đủ; so với xe hạng A thì khác biệt quá rõ).
Accent tay lái nhẹ quá, đồ chơi thì hơn vios được cái cửa sổ trời. Tính năng an toàn thì không bàn nhé, thông số xe quá rõ rồi. Máy thì vios bốc hơn, hộp số tự động CVT của Vios mượt hơn.
Tiêu hao nhiên liệu, Vios hao hơn Accent 1 tí. Em đi Sài gòn về tổng đoạn đường khoảng 500 km hết 570k tiền xăng 95, trong khi xe Accent của ông bạn 520k xăng 95 (cùng điểm xuất phát, cùng điểm đến là 59C nguyễn đình chiểu). không biết có phải tại xe em 5k km, xe ông bạn thì 20k km rồi.
Màu sắc, phải công nhận màu trắng ngà của Vios không đẹp bằng màu trắng NGỌC TRINH của em Accent.
Kiểu dáng, em thấy 2 xe như nhau.
Có 1 điều nữa, đi đường ngập nước tới lường xe, vios e chạy ngon lành, còn ông bạn có con Accent không dám chạy vì sợ nước vào pô e, theo ông bạn, pô e Accent nằm thấp dưới lường (cái này nhờ các bác xác nhận dùm nhé).
E xế mới, chạy chưa nhiều, Đang cảm nhận hỗ trợ khởi hành ngang dốc. Em có cảm giác đang ở ngang dốc, buông chân thắng ra (vẫn giữ ăng bia da), xe vẫn giữ thắng, không bị trôi, khi buông ăng bi da, xe lướt lên dốc. Bác nào đi con này nhiều rồi cho ý kiến xem cảm nhận của em đúng không.
Nói chung, theo giá hiện tại, em thấy Vios phù hợp với nhu cầu
Cụ cho hỏi, Cụ chạy bản E số sàn có ổn không? nhiều cụ chỉ thích AT, cảm giác chạy MT sao cụ?

OmegaO9

Xe container
Người OF
Em mới lấy em VIOS E MT được hơn 1 tháng, đã lăn bánh 5000 km. Giá 465, khuyến mãi bảo hiểm thân xe.
Trước đây còn lăn tăn so sánh với Accent vì e Vios giá chát hơn, nhưng sau khi nó giảm giá e quyết định chọn Vios. Hôm đặt xe, Vios Nhận xe ngay, còn Accent thì phải đợi 2 tuần, em mua ở 1 đại lý tại Cần Thơ.
Nói chung hài lòng em Vios, ngoại trừ không có cái màn hình, camera lùi,
Nội thất nỉ màu sáng nên mau bị dơ và dễ có mùi (bản E AT, và G nội thất da). Nội thất xe ổn, thiết kế tương đối đẹp,
Vô lăng cảm giác lái tốt , xe đi êm (cái này em có so sánh, chạy con vios xong, qua chạy Innova đời 2011, cảm giác khác xa, Ỉn ồn, sốc, chắc do không bảo trì đầy đủ; so với xe hạng A thì khác biệt quá rõ).
Accent tay lái nhẹ quá, đồ chơi thì hơn vios được cái cửa sổ trời. Tính năng an toàn thì không bàn nhé, thông số xe quá rõ rồi. Máy thì vios bốc hơn, hộp số tự động CVT của Vios mượt hơn.
Tiêu hao nhiên liệu, Vios hao hơn Accent 1 tí. Em đi Sài gòn về tổng đoạn đường khoảng 500 km hết 570k tiền xăng 95, trong khi xe Accent của ông bạn 520k xăng 95 (cùng điểm xuất phát, cùng điểm đến là 59C nguyễn đình chiểu). không biết có phải tại xe em 5k km, xe ông bạn thì 20k km rồi.
Màu sắc, phải công nhận màu trắng ngà của Vios không đẹp bằng màu trắng NGỌC TRINH của em Accent.
Kiểu dáng, em thấy 2 xe như nhau.
Có 1 điều nữa, đi đường ngập nước tới lường xe, vios e chạy ngon lành, còn ông bạn có con Accent không dám chạy vì sợ nước vào pô e, theo ông bạn, pô e Accent nằm thấp dưới lường (cái này nhờ các bác xác nhận dùm nhé).
E xế mới, chạy chưa nhiều, Đang cảm nhận hỗ trợ khởi hành ngang dốc. Em có cảm giác đang ở ngang dốc, buông chân thắng ra (vẫn giữ ăng bia da), xe vẫn giữ thắng, không bị trôi, khi buông ăng bi da, xe lướt lên dốc. Bác nào đi con này nhiều rồi cho ý kiến xem cảm nhận của em đúng không.
Nói chung, theo giá hiện tại, em thấy Vios phù hợp với nhu cầu
Vios E MT hiện được trang bị HAC-Hỗ trợ khởi hành ngang dốc, và nó cực tiện với các cụ chạy dòng số sàn này.
Khi cụ chuyển từ chân ga sang chân phanh để khởi hành ngang dốc hoặc khi gặp tình huống trên dốc phải dừng xe, HAC sẽ tự động tác động phanh tới cả 4 bánh xe trong vòng khoảng 2 giây, nhờ đó giúp chiếc xe không bị trôi dốc và dễ dàng khởi hành hơn.

đầu tiên, cám ơn bác đã chia sẻ ạ!
êm thì êm hơn at có cấp mà không biết CVT đi trên 100.000km có trục trặc hay gì k bác nhỉ? hihi
Hộp số CVT của Vios dùng dây đai thép chạy trong dầu, độ bền lên đến 25 năm nên việc bảo dưỡng đơn giản và hầu như không phải lo lắng về tuổi thọ của em nó bác ạ.

OmegaO9

Xe container
Người OF
phân vân là thế, nhưng có lẽ e nghiên về vios 60%, accent 40%, option k bàn, vấn đề e phân vân là CVT trên vios thôi (vì có rất nhiều ý kiến về CVT), còn nếu vios mà lắp AT 5 cấp là e quyết ngay
Em nghĩ là với dòng xe cỡ nhỏ, tải nhẹ thì CVT là sự lựa chọn tốt (khi chạy nhanh, tốc độ duy trì đều đặn thì nó tạo ra tỉ lệ truyền tối ưu => rất tiết kiệm xăng) và ngay cả những xe CUV/SUV như CRV, Xtrail, Forester (cơ cấu line art CVT của Subaru có khác một chút). Chỉ có một điểm trừ là nó làm mất đi chút xíu cảm giác thể thao của cụ khi so với số có cấp lúc chạy chậm (tỷ số truyền nó đạt được gần như ngay lập tức với số có cấp, và cảm nhận được sự sang số).

vandam10

Xe tải
Vios? Em đang đi, MT 216. Từ lúc mua thì em chỉ thay dầu, đổ xăng. Nhưng nhiều khi cũng bực, bọn nó cứ hỏi sao mày lại đi vios??? Nhưng quả thực lúc mua em cũng đắn đo, mong chi phí sử dụng thấp nhất vì kinh tế eo hẹp! Và giờ em cũng chỉ thay dầu đổ xăng...
cụ cho hỏi bản 2016 của cụ là máy dual hay thường? bản MT chạy có ổn không Cụ? côn số dòng này có phải làm gì không? tiện cụ cho hỏi xe 5v thì giá bây giờ bn mua được?

mr teppi

Xe buýt
cụ cho hỏi bản 2016 của cụ là máy dual hay thường? bản MT chạy có ổn không Cụ? côn số dòng này có phải làm gì không? tiện cụ cho hỏi xe 5v thì giá bây giờ bn mua được?
Bản em máy dual ( máy trắng), máy móc toy thì ok cụ biết rồi, em thì từ lúc mua giờ đi chả làm gì, toàn vào hãng thay dầu. Theo em MT khó có con nào 5v bây giờ ( trừ em), tầm 400-420!