[Funland] Sống trên đời phải có tiền và có nhiều tiền thì càng tốt các cụ ạ.

_AHA_

Xe điện
Sáng nay mưa to quá, em đưa vợ đi làm. Chỗ em để xe với xưởng của em trong một con ngõ 1 ô tô 5 tấn đi vừa. Đầu ngõ em là một khúc cua đường rất rộng, một bên là quán bia và phở ăn sáng, một bên là quán rửa xe. Sáng, thường có xe của một ông cũng có xưởng trong ngõ đỗ, và mấy xe của khách ăn sáng đỗ. Nay đưa vợ đi làm xong về một ông đỗ ngay con Lux SA2.0 giữa đầu ngõ, chắn hoàn toàn ngõ không ra vào được, đầu xe là một con morning khách ăn sáng, giữa xe là một con mẹc của ông cùng ngõ với em, xe máy thì lách bên nhà rửa xe vào được ngõ, xe ô tô thì không vào được vì nhà rửa xe này khá bé. Em tưởng khách của quán ăn sáng nên vào hỏi thì bảo không phải, trên xe không có số điện thoại, hỏi mấy nhà cũng không biết.
Em đi dọc ngõ xem xe của khách nhà ai, vì ngõ này em quen hết và là ngõ cụt, nhưng cũng không phải. Đứng tầm 5 phút thì em tiến xe của em vào sát đuôi xe kia cho đỡ vướng đường và có ý định gọi thằng cu em lấy một con xe tải nữa chèn tiếp vào đầu xe kia vì lúc đó con morning đã đi ra. Bà chủ quán ăn sáng thì cũng không ưa em, ra hỏi mày có đủ trình để đì người ta không mà mày định làm thế. Em nghĩ cũng đúng, tiền thì không có nhiều, quan hệ thì vậy vậy muốn dùng đến, có cái xưởng con con chắc không đu được ai, nhưng muốn nói chuyện với chủ xe xem tại sao lại đỗ xe như thế trong khi không thiếu chỗ đỗ vì đường rất rộng, trong ngõ thì con xe tải của em đang bốc hàng chuẩn bị ra.
Đang nó chuyện với bà chủ quán thì chủ xe ra, mặt đỏ rồi ,dây xích vàng to. Vừa ăn cháo lòng từ quán cách ngõ 5-6 nhà.
- Xe này của anh ạ?
- Ừ, xe tao, làm sao?
- Sao anh lại đỗ chắn ngõ nhà em như thế này ?
- Ngõ nào nhà mày?
- Kho của em trong này, xe của em cũng để trong ngõ này, anh đỗ như thế này thì em vào như thế nào?
- Làm sao? Tao thích đỗ như thế này đấy? Xe mày ra chưa?
- Xe em sắp ra.
- Mày ra đi rồi tao ra, mày thích thì tao đỗ đây cả ngày chơi với mày. Mày đỗ xe chắn đít xe tao để chơi tao đúng không?
- Anh chắn ngõ như thế này, em không đỗ đây thì đỗ đâu?
- ĐM mấy thằng ranh con, chúng mày không đủ tuổi. chúng mày thích chơi tao chiều hết. (Mở cửa lấy điếu thuốc ra đứng hút)
Cái kiểu đỗ xe của mày như thế là muốn chơi tao rồi, tao chơi với mày cả ngày được.
Mấy ông đi cùng với chủ xe ra nói, thôi mày đánh xe ra cho nó ra. Tính em thì rất nóng, nhưng đúng hôm nay em phải nhịn, lên xe đánh xe ra.
Về đến xưởng mà đầu vẫn nóng quá nên lên đây tâm sự vớ các cụ xem vào trường hợp đó thì các cụ xử lý ra sao?
1, Gọi phường ra giải quyết.
Công an phường cách ngõ em 100m, nhưng lúc chủ xe nói chuyện với bà quán phở thì em biết đây là người Làng, em thì người nơi khác đến, ở đây cũng chục năm rồi. Trường hợp này gọi phường chả giải quyết được việc gì, cũng chỉ đứng cho chủ xe chửi thêm mấy câu thì nhục thêm.
2, Đấm nhau
Tương quan lực lượng thì em chơi được, nhưng xong thì quá phiến, vì nếu cần đến đỏ thì em cũng có thể nhờ vả được, đen thì cũng cũ mối quan hệ cả và chủ xe chắc chắn cũng có, xong xuôi hai bên cùng đau rồi lại bắt tay giảng hòa trước mặt đỏ, đen là xong.
3, Chấp nhận thua, nén cục tức vào người, coi như cúi đầu nhận thua vì mình không có tiền để đua, và quyền thì càng không
Đây là cách em lựa chọn. Nên thôi, về xưởng đốc thúc anh em làm việc để kiếm tiền, có nhiều tiền rồi lần sao thằng nào đỗ xe như thế thì bem thẳng vào xe rồi tính tiếp, hết vài trăm nhưng sẽ sướng thằng người và cho những thằng đỗ xe bố láo biết thế nào là lễ độ. Và đây là pha đỗ xe bố láo nhất mà em từng thấy.
Em vẽ ảnh mô phỏng cái ngõ để các cụ bình luận. Lúc em bị chửi là xe Morning đã đi rồi, Lux hoàn toàn có thể đi ra được.

Vậy là cụ phải cảm ơn lái Lux. Bởi sự acay đã làm cho động lực kiếm tiền mạnh mẽ hơn.
Nhưng có tiền rồi thì ko cần đỗ chắn để cân với chúng làm gì. Chuyển xưởng đến khu đường rộng. Nhà thì biệt thự khu đô thị cho sướng

congngo

Xe điện
Thật chứ mấy ông mở xưởng trong làng, trong ngõ thì dân ở đấy nó cũng éo ưa gì, ồn ào, ô nhiễm môi trường bỏ mẹ. ( trừ những làng chuyên làm nghề ra)

mr.l0nely.184

Xe điện
Thôi bỏ đi cụ, vẫn biết một sự nhịn là chín sự nhục, cơ mà nhục một tí nhưng nó lành. :D Tính E cũng nóng, cục, nhưng sau một số sự việc cả chứng kiến, cả tự mình trải nghiệm, vài năm về đây E thấy mình nền tính hẳn;;). Lắm khi bực lắm cũng tặc lưỡi cho qua, vì cương lúc ấy có thể thoả chút hiếu thắng, thoả mãn cái tôi, nhưng xong rồi cũng vẫn chỉ là cảm xúc trống rỗng; ấy là khi mọi vc theo chiều thuận, còn nếu sự vc lại nghịch lại kq mà mình trông đợi, có khi còn mệt mỏi& chán nản hơn. Ngẫm cho cùng, sân si quá cũng chẳng đến đâu.

samoclan

Xe điện
Cụ còn non quá.

4. Đánh xe tải đến, đỗ ngay sau con mẹc, xong đóng cửa đi chơi.
Cụ chỉ được cái xiu đểu, hiii. Cụ chủ còn có cái xưởng ở đấy, tốt nhất là nhịn vì nhìn nó cũng kinh.

Xalobay

Xe hơi
Sống trên đời phải có tiền và có nhiều tiền thì càng tốt các cụ ạ.
Cái tiêu đề của cụ quá đúng, đúng từ ngày sinh ra đồng tiền đến giờ và mãi mai sau. cụ xử sự như thế là chuẩn rồi, tập trung vào kiếm tiền và cần sự yên ổn, còn hổ báo thì sẽ có người khác xử hộ vào hoàn cảnh khác.

bo kent

Xe tăng
Đúng là nhiều tiền mới làm phiền thiên hạ được, nhưng em đọc bài của cụ không liên quan lắm đến tiền.
Sự việc nghiêm trọng do thái độ ngay từ đầu của cụ không hoà bình tý nào:
- Cụ cũng muốn làm khó người ta bằng việc đánh xe chặn đầu đuýt.
- Cụ bắt đầu giao tiếp bằng những câu hỏi tại sao? Sao cụ không bắt đầu bằng việc hỏi thăm và “nhờ anh đánh giúp con xe để em ra với ạ”. Họ sẽ ko có lý do j để tranh luận tay đôi với mình.
Nhiều lúc nên quan tâm đến mục đích cuối cùng (là xe ra vào ko bị chắn) chứ không nên để ý quá trình. Cụ có nổi nóng đánh người ta thì xe cụ cũng đã phải đợi để ra, đánh người có khi còn lâu ra đc hơn nữa. Việc đã rồi thì nhẹ nhàng bảo nhau là tốt nhất chứ có sửa được nữa đâu.

dangkyqd

Xe hơi
cũng đau đầu khi gặp phải đối tượng ntn đành nhịn thôi chú biết làm thế nào

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là nhiều tiền mới làm phiền thiên hạ được, nhưng em đọc bài của cụ không liên quan lắm đến tiền.
- Cụ bắt đầu giao tiếp bằng những câu hỏi tại sao? Sao cụ không bắt đầu bằng việc hỏi thăm và “nhờ anh đánh giúp con xe để em ra với ạ”. Họ sẽ ko có lý do j để tranh luận tay đôi với mình.
Nhiều lúc nên quan tâm đến mục đích cuối cùng (là xe ra vào ko bị chắn) chứ không nên để ý quá trình. Cụ có nổi nóng đánh người ta thì xe cụ cũng đã phải đợi để ra, đánh người có khi còn lâu ra đc hơn nữa. Việc đã rồi thì nhẹ nhàng bảo nhau là tốt nhất chứ có sửa được nữa đâu.
mục đích cuối cùng k phải là đánh được con xe ra, cái ấy là đương nhiên cụ ạ! Mục đích là “cho nó 1 bài học” và thoả cái tức của mình khi nó sai! :)) Cụ cũng nói lý thuyết thế thôi chứ thực tế nó khác lắm! Nó đã sai nó lại còn láo thì cổ k nghẹn lại hơi phí! Vấn để chủ thớt đặt ra là: lúc đó thì làm gì? :)) Nghe thế thôi chứ k đơn giản đâu cụ ạ, mà rộng ra là cứ để kiểu ấy tiếp diễn khắp nơi khắp chốn thì kết quả ta có được là 1 xã hội bát nháo như ngày hôm nay! :))

Thật chứ mấy ông mở xưởng trong làng, trong ngõ thì dân ở đấy nó cũng éo ưa gì, ồn ào, ô nhiễm môi trường bỏ mẹ. ( trừ những làng chuyên làm nghề ra)
Vậy em trình bày với cụ một chút. Đây là khu tái định cư, bản thân là đồng ruộng, dân ra nhảy dù ra đất rồi dựng xưởng cho thuê. Nguyên ngõ của em toàn xưởng và nhà trọ. Xung quanh khu đó cũng toàn người ngụ cư. Em gọi là xưởng nhưng thực ra là kho chứa đồ và lắp ráp, không cưa cắt, hàn đục hay xả thải khói bụi nước bẩn gì ra môi trường và ảnh hưởng gì đến xung quanh cả, không riêng kho em mà tất cả các kho còn lại đều vậy. Và đây là ngõ cụt, chỉ có một lối vào và một lối ra.

mmxhung

Xe điện
Có tiền để đỗ xe vô văn hóa, có tiền để đâm phá xe rồi bồi thường á.
Nếu thế thì có tiền cũng không mua được ý thức văn minh đâu

Đỗ thế kia ko gọi phường ra hơi phí. Vừa tạo thêm cho anh em lại được quan hệ.
Phường với em thì cũng ngồi nhậu với nhau suốt mà cụ, công an phường cách chỗ này có mấy mét thôi, nhưng người làng với nhau cả chả có tác dụng gì đâu.

Sự việc thế này cụ ạ. Em về đến nơi, thấy xe đỗ vậy là đã bực rồi, đang cần vào và xe bên trong đang cần ra, êm đi 3 xưởng cùng ngỏ hỏi xem có khách nào đỗ xe không để đánh xe ra vì trước cũng có mấy khách đến đỗ xe chắn nửa lối đi, hỏi hết không có, ra hỏi mấy quán xung quanh đều nói không biết. Cụ có nóng tính không thì em không rõ, nhưng tính em nóng lúc đó là không nói chuyện nhẹ nhàng được nữa rồi.

bo kent

Xe tăng
mục đích cuối cùng k phải là đánh được con xe ra, cái ấy là đương nhiên cụ ạ! Mục đích là “cho nó 1 bài học” và thoả cái tức của mình khi nó sai! :)) Cụ cũng nói lý thuyết thế thôi chứ thực tế nó khác lắm! Nó đã sai nó lại còn láo thì cổ k nghẹn lại hơi phí! Vấn để chủ thớt đặt ra là: lúc đó thì làm gì? :)) Nghe thế thôi chứ k đơn giản đâu cụ ạ, mà rộng ra là cứ để kiểu ấy tiếp diễn khắp nơi khắp chốn thì kết quả ta có được là 1 xã hội bát nháo như ngày hôm nay! :))
Em đang nói về một phương pháp, một cách cư xử hoàn hảo thôi. Còn cách hành xử của cụ thớt là rất người và phù hợp với hiện thực xã hội hiện tại. ;)

bo kent

Xe tăng
Sự việc thế này cụ ạ. Em về đến nơi, thấy xe đỗ vậy là đã bực rồi, đang cần vào và xe bên trong đang cần ra, êm đi 3 xưởng cùng ngỏ hỏi xem có khách nào đỗ xe không để đánh xe ra vì trước cũng có mấy khách đến đỗ xe chắn nửa lối đi, hỏi hết không có, ra hỏi mấy quán xung quanh đều nói không biết. Cụ có nóng tính không thì em không rõ, nhưng tính em nóng lúc đó là không nói chuyện nhẹ nhàng được nữa rồi.
Cụ nóng tính mà kiềm chế được như vậy là tốt quá! Bản thân em chắc hỏi đến câu thứ ba là để mặc bản năng mách bảo luôn rồi :)

Buki

Xe điện
Cụ chủ nên bỏ tính này càng sớm càng tốt. Bản thân cụ cũng chả khác gì ông đi LA, đã định chơi bẩn rồi đấy thôi, gặp thằng yếu hơn thì chắc phải van xin cụ, nếu ở làng cụ chắc nó phải quỳ xuống xin cụ. Nhưng gặp thằng mạnh hơn thì tí nữa phải quỳ xuống lậy nó. Chưa gi đã tính toán lực lượng chuẩn bị chơi đòn thù, ko may gặp kẻ mạnh buộc phải dĩ hoà vi quý. Cụ nên thấy đau khi bà chủ quán phở nói đủ sức để chơi người ko? Cụ co cái xưởng ở ngõ đáng nhẽ cũng nên nhìn ngó quyền lợi người sống ở đó dù những người đó có vi phạm lòng đường vỉa hè bằng ko cụ sớm muộn cũng khổ với họ. Kẻ mạnh hơn càng nên nhân từ với người yếu hơn mới phải đạo. Đừng đem cái nhục đến cho người khác, họ cũng có cảm giác như cụ bị nhục vậy. Bao giờ kẻ thù dồn cụ vào chỗ chết hãy đáp lại nó bằng tất cả cái cụ có.

Chỉnh sửa cuối:

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Ở đời sợ nhất thằng có tiền, có quyền hoặc thằng đ.éo có gì...

Có tiền để đỗ xe vô văn hóa, có tiền để đâm phá xe rồi bồi thường á.
Nếu thế thì có tiền cũng không mua được ý thức văn minh đâu
Nếu xét về văn minh về cuộc sống và lái xe em xin tự hào hơn rất nhiều người. Còn những đối tượng không muốn văn minh lên thì phải dùng cách khác.

Cụ chủ nên bỏ tính này càng sớm càng tốt. Bản thân cụ cũng chả khác gì ông đi LA, đã định chơi bẩn rồi đấy thôi, gặp thằng yếu hơn thì chắc phải van xin cụ, nếu ở làng cụ chắc nó phải quỳ xuống xin cụ. Nhưng gặp thằng mạnh hơn thì tí nữa phải quỳ xuống lậy nó. Chưa gi đã tính toán lực lượng chuẩn bị chơi đòn thù, ko may gặp kẻ mạnh buộc phải dĩ hoà vi quý. Cụ nên thấy đau khi bà chủ quán phở nói đủ sức để chơi người ko? Cụ co cái xưởng ở ngõ đáng nhẽ cũng nên nhìn ngó quyền lợi người sống ở đó dù những người đó có vi phạm lòng đường vỉa hè bằng ko cụ sớm muộn cũng khổ với họ. Kẻ mạnh hơn càng nên nhân từ với người yếu hơn mới phải đạo. Đừng đem cái nhục đến cho người khác, họ cũng có cảm giác như cụ bị nhục vậy. Bao giờ kẻ thù dồn cụ vào chỗ chết hãy đáp lại nó bằng tất cả cái cụ có.
Có lẽ em nên trình bày lại trong bài viết để các cụ hiểu rõ hơn, Về bản chất đúng như cụ nói em cũng muốn chơi chủ xe, nhưng mục đích em muốn nói chuyện để xem tại sao cái ngõ như vậy mà lại đỗ nguyên cái xe đến xe máy không lách vào được, chứ em cũng chả có tư tưởng đánh đấm nhau làm gì, vì nếu muốn đánh đấm em đã gọi cả đội ra rồi chơi tất tay rồi. Em sống cũng biết điều chứ không phải không. Cái nữa là chủ xe không thuộc khu vực em sống và làm việc, ở trong làng nhưng chỗ nào thì em không biết vì em không tìm hiểu về làng này, chỉ biết là người gốc phường này, còn nếu chủ xe là người khu em hoặc ngõ xưởng em thì chả có vấn đề gì cả, alo cái là họ ra đánh xe ngay. Còn xe đỗ đầy đầu ngõ, em còn vào ra được em không ý kiến gì cả, không nói một câu nào ảnh hưởng đến việc làm ăn của họ.