[Funland] Sự "cô đơn" của BKAV đến từ đâu?

duongbinh07

Xe điện
Bphone3 tạm chưa xét vấn đề giá, thì chất lượng ok chưa?
Khi chất lượng được xem là ổn thì với ai thích trải nghiệm họ có thể mua ngay từ khi mở bán, kiểu như xếp hàng mua Iphone ở Sing ...
còn với ai thận trọng, họ chờ xem ý kiến như thế nào, sau vài tháng có chính sách hỗ trợ, tặng hay giảm giá ko, hay thậm chí nếu quá quan tâm tới giá họ chọn đợi khi sản phẩm sắp clear stock giảm giá để chuẩn bị ra bản B4 hoặc mua hàng đã qua sd.

tức là có thể mua khi mức giá về mức họ mong muốn ... đó là nhu cầu thiết thực. Họ có thể đặt nhiều câu hỏi nghi ngại, nhưng ko hẳn toàn bộ là họ chống đâu nhé.

Với người nhất quyết ko mua với bất kỳ giá nào, thì cơ bản họ luôn có lý lẽ riêng. Và đơn giản là đừng mong họ có ưu ái trong nhận định với B3

B3 ko được phân phối qua TGDD , ai bán hàng qua kênh nhà pp đều hiểu, nhà phân phối thường yêu cầu mình niêm yết giá bán lẻ cao, phải chăng TGDD có yêu cầu 50% tăng lên so với giá thanh toán cho BKAV? và BKAV phải trông cậy hoàn toàn vào TGDD và hệ thống cửa hàng của họ.

Như vậy B2 có thể được bán giá rẻ hơn nhiều nếu ko qua TGDD
nên nếu hệ thống này ko mang lại kết quả như kỳ vọng ( doanh số bán hàng, tăng trải nghiệm của khách hàng ), thì phải thay đổi.
Ở đây ta nghĩ về BKAV ko chọn TGDD nữa vì làm kém ăn nhiều.

họ chọn trực tiếp xuống phân phối cấp thấp hơn, để bớt 1 cầu, và do được chủ động hơn họ có thể giảm giá bán, để tăng tiếp cận với nhiều người có nhu cầu hơn.
Nhà phân phối nhỏ thì ít yêu sách hơn và gần gũi với khách hàng hơn, chủng loại mặt hàng cũng ko quá nhiều, nên có thể hy vọng
họ sẽ tư vấn và giới thiệu nhiều hơn B3 cho khách hàng,.. do đó tỷ lệ khách mua B3 có thể cao hơn một khi đã bước vào cửa hàng của họ ( so với vào TGDD )
gì thì gì Gangnam giới thiệu về B3 còn hiệu quả hơn 1 cửa hàng TGDD bất kỳ,

đánh đổi lại là hệ thống này sẽ ít có lượng khách vãng lai hơn TGDD rất nhiều,
nhưng Bphone chắc ko trông cậy vào khách vãng lai. Vì thường khách quan tâm tới BP thường nghiên cứu trước, đến cửa hàng chỉ để trải nghiệm ...

Cửa hàng nhỏ có thể bán B3 thấp hơn mức 6,99 ( hoặc tặng quà tùy ý ) tùy theo mức chiết khấu BKAV áp dụng.
Ngoài ra kiểu gì cũng có kết hợp nhà mạng, giá kèm hợp đồng viễn thông tầm 3-4 triệu cũng có khi.

Chỉnh sửa cuối:

Bò lốp

Xe lăn

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Em đâu có ngu khi nhập vào đó tài khoản: vài cái email, Google, FB, Zalo, Skype... tin thế đoé nào đc cái bọn đấy.
Với em mấy cái này có giá hơn cái đt đó.
Khôn hay ngu em biết đâu được với cụ, ơ kìa? Còn với em thì thà nhập mấy tài khoản email, Google, Facebook, Zalo, Skype... vào con Bphone còn yên tâm hơn là nhập vào Xiaomi, mặc dù em đang dùng Xiaomi Mimax 2 đây.

malenh12

Xe tải
Vãi cả câu : TGDD là nhà phân phối quyền lực số 1, định hướng dư luận cmnr. Bphone muốn thành công phải để người dùng trải nghiệm, à dưng mà a Quảng có yêu người Việt đâu ????? a ý tuyên bố sản xuất cho dubai, câu nói đó khác nào tát vào mặt bao nhiêu người dân Việt Nam.

duongbinh07

Xe điện
Khôn hay ngu em biết đâu được với cụ, ơ kìa? Còn với em thì thà nhập mấy tài khoản email, Google, Facebook, Zalo, Skype... vào con Bphone còn yên tâm hơn là nhập vào Xiaomi, mặc dù em đang dùng Xiaomi Mimax 2 đây.
iem thì còn chả dám nghĩ tới nhập vào Xiaomi

vnposh

Xe điện
Em đâu có ngu khi nhập vào đó tài khoản: vài cái email, Google, FB, Zalo, Skype... tin thế đoé nào đc cái bọn đấy.
Với em mấy cái này có giá hơn cái đt đó.
Cả thớt mới thấy còm của cụ nêu bật vấn đề cốt lõi của chiếc smartphone: Dữ liệu người dùng và trải nghiệm người dùng. Lẽ ra BKAV phải tập trung vào vấn đề này.

Tại sao người dùng phải thay đổi cách sử dụng khi chuyển từ chiếc iPhone, Galaxy,... chứa những dữ liệu quan trọng như email riêng, quản lý tài khoản ngân hàng và giao dịch online, dữ liệu đám mây, mạng xã hội,,... đã được hàng tỷ người trên thế giới tin tưởng sử dụng sang sử dụng Bphone.

Nếu nói giá của Bphone hướng vào đối tượng thu nhập cao, tầng lớp trung lưu hiển nhiên là không đúng rồi. Đối với tầng lớp thu nhập thấp, học sinh, sinh viên,... lại càng không đúng, vì với một số tiền nhỏ, họ có thể sử dụng một chiếc điện thoại iPhone đời thấp hoặc một chiếc Galaxy giá rẻ để nhận được bảo mật dữ liệu tốt, đồng thời có những trải nghiệm người dùng tốt hơn, được cấp chứng chỉ tin cậy,... hơn là dùng Bphone.

duongbinh07

Xe điện
người Việt chưa biết giữ gìn thông tin cá nhân, tặng quà ( trị giá 10,000 ) cũng mách hết thông tin luôn.

còn sinh viên thì za lo chát chít chứ có e-banking gì đâu mà cần bảo mật cao, có cái CMND còn cắm quán, đâu có như người hay giao dịch ngân hàng

vnposh

Xe điện
Cụ Gangnam mà tin tưởng giao phó hàng trăm giao dịch online, hàng terabytes dữ liệu cá nhân, hàng triệu chia sẻ cá nhân trên mạng xã hội,... để cho người ta "log" mà cụ không băn khoăn gì thì cụ có thể sử dụng bất cứ chiếc smartphone nào cũng được.:D

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa nhìn thấy, chưa sờ, chưa vuốt Bom phone nên ko dám đánh giá, chỉ là chưa có niềm tin vào nó.
Tuy nhiên có 2 điều ngăn cản em tiếp cận BP, chắc nhiều cụ cũng vây:
- Quảng nổ to quá và ảo tưởng về sản phẩm của mình.
- Giá trên mặt trăng so với giá trị của BP. Cùng cấu hình thì đầy dòng khác rẻ hơn quá nhiều.

Nếu xác định phân khúc cao cấp thì phải bán giá trung cấp để lấy lượng người dùng ban đầu. Có phản hồi tốt thì lứa sau mới bán nhiều dc.
Phải chấp nhận lỗ kế hoạch để vào tt thôi. Bỏ cả 500 củ to mà vẫn ko vào được tt thì đừng nâng tầm quan điểm yêu nc làm gì, trẻ con nó cười cho.

hungmic

Xe điện
Thời đại này những thằng mà bảo bỏ ra gần chục củ để ủng hộ hàng việt là chém gió đấy là còn chưa nói đến mua xe tiền tỷ ủng hộ hàng việt đấy nhé hihi. Thương ư ? Có phải từ thiện đâu mà thương nhỉ . Có một điều kỳ lạ là em thấy rất nhiều comment bảo mua ủng hộ nhưng từ hồi ra mắt tới h e chưa thấy ai cầm cái b phone trên tay? Hay do mình chưa có duyên :))
Cháu nghĩ bỏ tiền túi mình mua thì phải mua cái mình thích cụ nhỉ? Các cụ thấy toàn thương hiệu vn tốt đều tự đánh mất mình theo kiểu chụp giật chứ đừng đổ tại dân việt quay lưng

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Cụ Gangnam mà tin tưởng giao phó hàng trăm giao dịch online, hàng terabytes dữ liệu cá nhân, hàng triệu chia sẻ cá nhân trên mạng xã hội,... để cho người ta "log" mà cụ không băn khoăn gì thì cụ có thể sử dụng bất cứ chiếc smartphone nào cũng được.:D
Được cụ nêu đích danh thế này thật là vinh dự.
Theo em mỗi người có một cách riêng để bảo vệ các tài khoản, thông tin, dữ liệu cá nhân khi sử dụng đt mà cụ. Tuy nhiên nên có cái nhìn khách quan về một sp mới như Bphone, đánh giá chính xác dù tốt hay xấu cũng đều có lợi cho DN và cho cộng đồng, phải vậy không cụ?

P/S: Mà tự dưng nổi hứng nói nhiều trong mấy thớt Bphone lại khiến cccm tưởng em làm seeder cho Quảng Nổ thì bỏ mẹ! :))

hungpb

Xe buýt
em phải chửi cụ tổ thèng nào sinh ra cái Bkav
2 lần trước máy tính để bàn của em đang ngon lành, lấy thêm máy cái in nên phải cài thêm, chú cài máy cài xong tải Bkac về quét và máy em lăn ra chết win
lần này là 3 : thèng cu cháu ra nhờ máy rồi tiện tay tải nó về và ... máy em đang vừa chạy vừa oánh võng
em thì méo biết cài, mà lại phải là win xp mới tương thích với mấy cái máy khác thía nó mới đau lão ạ :(( :((
Cụ ngoa vcc. Em nghĩ chỉ là cá nhân cụ. Các cụ cứ chửi phần mềm diệt virus mà BKAV nó vẫn sống nhăn, vẫn tạo công ăn việc làm cho nhiều nhân viên.
Em là dân IT, cty em cũng không dùng BKAV, nhưng em khẳng định phần lớn win lỗi là do người sử dụng.
Còn trường hợp của cụ chết win, có lẽ cụ toàn các thể loại crack, or cụ toàn vào trời đất với thiên địa, rồi dek bao giờ đọc thông báo khi click vào những cái ponup, ... mà bấm luôn OK thế thì Win nào mà sống nổi

Trở lại cái điện thoại, cứ để thời gian trả lời cho nó khách quan

tungLam.nwl

Xe tăng
Câu bôi đậm lặp đi lặp lại trên OF quá nhiều lần nên em thử làm thử phép tính:

- 12 ngàn chiếc Bphone 2 đã tới tay người tiêu dùng (nguồn trên mạng, google phát ra ngay) là con số quá nhỏ trên dân số Việt Nam.

- Cho người dùng SMP là 60tr (số liệu của Pew Research Center) người Việt Nam thì phải gặp gỡ 5.000 người khác nhau mới có 01 người dùng Bphone 2.

Như vậy việc cccm không gặp ai dùng Bphone 2 là quá bình thường (và lượng bán ra của Bphone 1 còn ít hơn Bphone 2). Đầy người đã thấy BPhone hoặc đang dùng BPhone, ngay trên OF này cũng có vài người rồi.

Vì vậy việc cccm nói lặp đi lặp lại chỗ bôi đậm kia em cũng thấy như kiểu nói cho vui mồm thoai! :))
Em thì thấy 12 ngàn có thể là thật nhưng không nhìn được là do người dùng không dám mang ra chỗ công cộng vì sợ bị chê là .....

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF

Thichhaihoa

Xe tải
Title bài giàu cảm xúc quá, đành gõ ra đây vài dòng, hóng cao kiến các cụ.

Hay tin người anh em Tử Quảng ra mắt Bphone3, thú thật nhà cháu tuy không ưa anh Quảng nổ cho lắm, nhưng Bphone thì thương.

Dù sao một sản phẩm công nghệ của doanh nghiệp Việt được đánh giá cao không hề nhiều, nhưng vừa ra mắt nhưng nó phải chọn cách dạt về các cửa hàng nhỏ lẻ. Một sản phẩm được nhà sản xuất và nhiều chuyên gia cho là một nỗ lực đáng tự hào nhưng không có chỗ trên kệ của các chuỗi phân phối lớn mà phải chọn cửa ngách để đến với khách hàng.
Trong khi đa số các chuỗi phân phối công nghệ lớn hiện nay đều do người Việt nắm giữ.

Thấy cũng xót xa thay. Vì sao chúng ta còn chưa có tinh thần người Việt đại đoàn kết, tương thân tương hỗ cùng nhau phát triển hở các cụ?

Trong lần ra mắt Bphone 2, Bkav đã hào hứng chạy thông tin hợp tác với Thế Giới Di Động để phân phối sản phẩm vào chuỗi cửa hàng của “ông lớn” này với hy vọng đến gần với khách hàng mục tiêu. Thế nhưng, sau 1 thời gian sản phẩm công nghệ Việt đã ra đi ‘không kèn không trống’ khỏi kệ bán hàng của nhà phân phối di động quyền lực số 1 thị trường và cũng là nhà phân phối Việt.

Sự không kèn không trống của Thế Giới Di Động phản ánh rằng, có lẽ chăng, người Việt sẽ luôn bỏ nhau vào thế tự thân vận động?

Nghĩ cũng tội, nhưng thôi cũng kệ chăng?
http://vietnamnet.vn/vn/kinh-doanh/thi-truong/san-pham-viet-co-don-giua-cac-chuoi-phan-phoi-viet-483139.html
Không biết các cụ nghĩ sao chứ em vẫn ủng hộ anh Quảng cật lực, em đã và đang dùng BKAV antivirus nhưng Bphone thì em chưa thay phone nên chưa có điều kiện ủng hộ anh ấy.

Seven up

Xe buýt
Làm ăn thì phải theo kính tế thị trường.
Nhưng trong các yếu tố để xem xét xuống tiền theo kinh tế thị trường thì cũng có yếu tố người Việt dùng hàng Việt.
Tớ cũng đã dùng Bphone 2 rồi. Phần cứng thì OK nhưng hệ điều hành chạy vẫn còn nhiều lỗi. Chưa dùng thừ B3.

juve99

Xì hơi lốp
Câu bôi đậm lặp đi lặp lại trên OF quá nhiều lần nên em thử làm thử phép tính:

- 12 ngàn chiếc Bphone 2 đã tới tay người tiêu dùng (nguồn trên mạng, google phát ra ngay) là con số quá nhỏ trên dân số Việt Nam.

- Cho người dùng SMP là 60tr (số liệu của Pew Research Center) người Việt Nam thì phải gặp gỡ 5.000 người khác nhau mới có 01 người dùng Bphone 2.

Như vậy việc cccm không gặp ai dùng Bphone 2 là quá bình thường (và lượng bán ra của Bphone 1 còn ít hơn Bphone 2). Đầy người đã thấy BPhone hoặc đang dùng BPhone, ngay trên OF này cũng có vài người rồi.

Vì vậy việc cccm nói lặp đi lặp lại chỗ bôi đậm kia em cũng thấy như kiểu nói cho vui mồm thoai! :))
Tính mới chả toán, có giỏi thì phán con lô đê^#(^^#(^

vnposh

Xe điện
Làm ăn thì phải theo kính tế thị trường.
Nhưng trong các yếu tố để xem xét xuống tiền theo kinh tế thị trường thì cũng có yếu tố người Việt dùng hàng Việt.
Tớ cũng đã dùng Bphone 2 rồi. Phần cứng thì OK nhưng hệ điều hành chạy vẫn còn nhiều lỗi. Chưa dùng thừ B3.
Lõi của Bphone cũng là phát triển từ Android. Nếu nó thường xuyên bị lỗi là do BKAV không cập nhật, sửa lỗi thường xuyên cho nó.

Nói trắng ra là người dùng bị bỏ rơi, BKAV đem con bỏ chợ.