[Funland] Sự thật về mùng 5 14 23

Các cụ có tin vào mồng 5, 14, 23?

• Tổng bình chọn
    17

An_Vi

Xe điện

omerta77

Xe điện
Kiêng cữ các cụ ngày xưa chắc có lý do. E chưa tìm hiểu nên ko biết là gì. Nhưng có thể bây giờ nó ko còn đúng nữa.
Nhất là ngày xưa làm nông nghiệp nên các cụ hay căn cứ vào thời tiết theo lịch âm để đúc kết ra 1 "quy luật" nào đó

ubisapro

Xe trâu
E còn chả nhớ lịch âm :D

toyennha

Xe lăn
Em vô thần nên quan điểm của em nhẽ ngược với số đông. Những ngày thiên hạ né tránh sẽ đc em ưu tiên để di chuyển (nếu có nhu cầu) vì có đc lợi thế vắng vẻ, hạn chế tối đa việc chen chúc.
Gấu em cũng cùng kiểu giống cụ tết này cứ nằng nặc đòi về ngoại bảo dịch ít người đi và đã tiêm 3 mũi trước khi đi

escape229

[Tịch thu bằng lái]
Em kể chút các cụ nghe, mua nhà em không xem ngày, nhìn chung các loại mua em đều thế (mỗi Jackpot là phải xem ngày thôi 😜). Em không phải trưởng, cũng đang không ở cùng ông bà, nhà cũng chưa mua ban thờ bao giờ (xưa đi thuê nhà có sẵn ban thờ thì thi thoảng theo lời chủ nhà cũng lên sân thượng thắp nén nhang).
À, nhưng em lại thích, quan tâm các con số, như sdt hay stk, mặc dầu chả có xèng để chơi số đẹp mấy, nhưng hay chọn các số rất dễ nhớ, còn 4 hay 7 cũng kệ.
Em thì chủ yếu buôn thúng bán mẹt thôi, chưa làm to ăn lớn bao giờ, NHƯNG em lại tự thống kê là "những ngày có kết quả xấu hơn trung bình thường rơi vào mùng 5, 14, 23 âm lịch" thế mới tài chứ lị?! 😂
Các ngày mà bị trễ giờ nhận hàng, trễ giờ giao hàng, bị lệch đơn, hoàn thành đơn vất vả lâu hơn so thông thường, hay đổ vỡ, nhìn chung đều khi xem lại thì đều là các ngày này.
Em thì đặc biệt hâm mộ các câu đúc kết trong dân gian và thấy các câu đó đúng khá nhiều, như là:
"Không thày đố mày làm nên"
"Tốt gỗ hơn tốt nước sơn"
"Chăm hay không bằng tay quen"
...
Theo các cụ em có phải người chơi hệ tâm linh hay mê tín không?! Còn các cụ thì sao, các cụ nghĩ sao về "truyền thuyết" này?
"Mồng năm, mười bốn, hăm ba
Đi chơi cũng thiệt nữa là đi buôn"...
Những việc đi lại ra ngoài đường vào mấy ngày này xác suất ko được việc khá cao. hoặc mình đang đi lại bình thường ko làm gì ai cũng có đứa đụng vào mình, v.v....
Thấy nói 5 14 23 là ngày nguyệt kỵ.
Mà ko riêng ở VN đi lại mới xem ngày đâu, bọn Tây những việc quốc gia đại sự nó cũng xem, đối vs bọn SV trẻ thì trước khi làm việc gì khó khăn, thi cử, mổ xẻ v..v.... cũng cầu nguyện, đọc thần chú, v.v.... đủ cả.

Final Countdown

[Tịch thu bằng lái]
Có tí tương tự là em đầy lần bay thứ 6 ngày 13.

Những cái này toàn bọn buôn thần bán thánh nó vẽ ra để dụ người ta lao vào con đường mê tín quàng xiên rồi trục lợi.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu ko tin nhưng nếu phải đi đâu xa, có phi vụ làm ăn đặt lịch thì tránh mấy ngày này. Còn đi lễ, chùa, thăm viếng mộ, kể cả đi chơi trong ngày, tổ chức ọp nai nhậu nhẹt thì kể cả rơi vào ngày này vẫn ok. :))

myob

Xe tăng
Cụ bị một bệnh gọi là “hội chứng ám ảnh”…nghĩa là áp đặt ý thức, suy nghĩ vào sự việc và ám ảnh những vấn đề đó… lúc nhẹ thì nó sẽ thoáng qua như là một ý nghĩ không định kiến… nhưng khi nặng sẽ tự coi đó là thật… về sau sẽ thành bệnh liên quan đến tâm lý và thần kinh. Từ suy nghĩ đến lúc thực hành “ viết ra” là cả một quá trình chuyển biến từ bình thường tới tiêu cực…. Em nghĩ nếu không phải chuyện tào lao thì cụ nên cố gắng bỏ qua những kiểu ý thức như vậy vì nó sẽ dẫn đến nhiều trạng thái và ý thức khác

Civic TN

Xe lăn
E ko tin vì e toàn oánh Vietlott 5-13-14-23-49-53 mà chả trúng

cherryyyyy

Xe đạp
Em kể chút các cụ nghe, mua nhà em không xem ngày, nhìn chung các loại mua em đều thế (mỗi Jackpot là phải xem ngày thôi 😜). Em không phải trưởng, cũng đang không ở cùng ông bà, nhà cũng chưa mua ban thờ bao giờ (xưa đi thuê nhà có sẵn ban thờ thì thi thoảng theo lời chủ nhà cũng lên sân thượng thắp nén nhang).
À, nhưng em lại thích, quan tâm các con số, như sdt hay stk, mặc dầu chả có xèng để chơi số đẹp mấy, nhưng hay chọn các số rất dễ nhớ, còn 4 hay 7 cũng kệ.
Em thì chủ yếu buôn thúng bán mẹt thôi, chưa làm to ăn lớn bao giờ, NHƯNG em lại tự thống kê là "những ngày có kết quả xấu hơn trung bình thường rơi vào mùng 5, 14, 23 âm lịch" thế mới tài chứ lị?! 😂
Các ngày mà bị trễ giờ nhận hàng, trễ giờ giao hàng, bị lệch đơn, hoàn thành đơn vất vả lâu hơn so thông thường, hay đổ vỡ, nhìn chung đều khi xem lại thì đều là các ngày này.
Em thì đặc biệt hâm mộ các câu đúc kết trong dân gian và thấy các câu đó đúng khá nhiều, như là:
"Không thày đố mày làm nên"
"Tốt gỗ hơn tốt nước sơn"
"Chăm hay không bằng tay quen"
...
Theo các cụ em có phải người chơi hệ tâm linh hay mê tín không?! Còn các cụ thì sao, các cụ nghĩ sao về "truyền thuyết" này?
"Mồng năm, mười bốn, hăm ba
Đi chơi cũng thiệt nữa là đi buôn"...
Trò chơi nào cũng cần may mắn các bác ạ. hahaha

Big Bang

Xe điện
Chả liên quan gì giữa ngày 5,14,23 và kết quả công việc đâu cụ ạ.
Sao Cụ không nhìn rộng ra hơn đi.
Con người sống và chịu sự chi phối của Vũ trụ. Đến thủy triều còn chịu sự chi phối của mặt trăng.
Vậy hoạt động của vũ trụ, các hành tinh, các loại sóng tác động đến tâm sinh lý của con người thế nào?

thichthittrau

Xe hơi
Bố e ngày xưa đi máy bay toàn đi các ngày này cho vắng. Thế mà chả sao.