[Funland] Sự thật về nhà giầu Hà Nội

Trạng thái
Thớt đang đóng

nunachuoi

Xe tăng
E chỉ đang nói về ngữ điệu, phương ngữ của người dân ngoại thành Hà Nội còn lưu giữ đến nay, chứ ko bàn "thế nào thì HN hơn" nhé.
Cụ gặp nói chuyện với những người dân gốc ở ngay các làng khu vực Láng, Cầu Giấy, thậm chí Ngã Tư Sở, Hào Nam sẽ thấy họ có ngữ điệu (phương ngữ) (1 số người nói ngọng l-n). Nó không quá nặng nhưng người sống ở Hà Nội (hoặc giao tiếp vs nhiều vùng miền ngoại ô Hà Nội) tinh tai sẽ nhận ra ngay. Tất nhiên các vùng đó nay đô thị hóa, dân nơi khác đến ở, nên tiếng nói của thanh niên, trẻ con sẽ bị pha trộn nhiều.
Dễ tìm hơn thì cụ chỉ cần ra vùng ngoại thành xa hơn chút như Phương Canh, Phúc Diễn, Hoài Đức (thuộc Từ Liêm, Hà Tây cũ) gặp dân địa phương trong làng sẽ nghe được tiếng phương ngữ khá quen thuộc (tương tự dân mạn Láng, Cầu Giấy ). Phương ngữ nặng hơn thì mạn Quốc Oai, Ba Vì - giờ cũng là Hà Nội đấy.
Còn cụ vẫn một mực khẳng định là "chả khác tý nào" thì e cũng chịu thôi.
Các cụ gốc Láng, Từ Liêm, Hoài đức, Ba la bông đỏ, v.v... ở đây cũng ko ít và chắc sẽ ko chối bỏ phương ngữ mà obcm mình (hoặc bản thân mình) vẫn đã và đang nói.
Thưa cụ, em sinh ra và lớn lên ở đây, lúc nhỏ học cấp 1,2 với không ít dân làng Vạn Phúc chỗ Kim Mã, làng Đại Yên, Ngọc Hà bên Đội Cấn, cấp 3 với dân làng ven Hồ tây, mà em ăn, chơi cùng chúng nó, làng cách đây 30-35 năm còn có bụi tre, bờ ao không khác gì quê luôn cụ ạ. Đội đấy nó chả ngọng chả líu gì hết đâu cụ. Mấy cái làng cụ nói xa quá, em nói làng trong lòng 4 quận nội thành cũ cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em không thích thớt nào có hướng phân biệt vùng miền. Hic.
Vùng miền là văn hóa, nó rất tốt nếu mình nhìn góc tốt. Nó phải có sự khác biệt để nhận biết chứ cụ.
Đến con Hổ người ta còn phân biệt Hổ Đông Dương với Hổ Châu Phi.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Vùng miền là văn hóa, nó rất tốt nếu mình nhìn góc tốt. Nó phải có sự khác biệt để nhận biết chứ cụ.
Cụ chuẩn. Nhiều cụ khi nói đến vùng miền trong đầu luôn nghĩ đến hướng lọ chai mà không nghĩ đến tính tích cực về nét văn hoá, bản sắc, ... em cho rằng chính họ mới là người đặt nặng vấn đề và có tính phân biệt!

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ chuẩn. Nhiều cụ khi nói đến vùng miền trong đầu luôn nghĩ đến hướng lọ chai mà không nghĩ đến tính tích cực về nét văn hoá, bản sắc, ... em cho rằng chính họ mới là người đặt nặng vấn đề và có tính phân biệt!
Cụ đúng 100%.
Em không có ý chê ở mình, nhưng em làm với bọn khoai Tây khi chúng nó hỏi nhau ở đâu, vùng nào thì cái tinh thần tích cực ở mặt văn hóa, thẩm mỹ hay đặc sản về vùng miền đó luôn được đề cập trong câu hỏi. Cảm nhận cái thái độ tích cực đó cực rõ nét và nó làm cho cuộc gặp rất dễ chịu và thú vị ngoài công việc.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cụ đúng 100%.
Em không có ý chê ở mình, nhưng em làm với bọn khoai Tây khi chúng nó hỏi nhau ở đâu, vùng nào thì cái tinh thần tích cực ở mặt văn hóa, thẩm mỹ hay đặc sản về vùng miền đó luôn được đề cập trong câu hỏi. Cảm nhận cái thái độ tích cực đó cực rõ nét và nó làm cho cuộc gặp rất dễ chịu và thú vị ngoài công việc.
Em dân Bắc Ninh phải nói là ngọng kinh niên, cha truyền con nối từ đời này qua đời khác méo phân biệt được đâu là N và đâu là L.

Vậy nên khi ngồi với đội chị em, em cứ nói cmnl mình dân Bắc Ninh nên nói chuyện cần tránh các vần N với L ra nhé không anh ngọng và hay bị nói nhịu đặc biệt là các từ Lồng Lộn. Thế moá nào mà khi nói chuyện, đội chị em nó toàn tổ lái mềnh vào rừng rậm toàn N với L, còn đi hát cũng thế nó toàn chọn bài có nhiều vần L cho mình hát mới bách nhục :)):)):))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

xebetong

Xe container
Nhà quê có tiền lại định khinh thường thành phố, rửa cái tự ti năm xưa chăng!? :)

Rivers

Xe container
Nói cũng có ý đúng thôi, dù không dễ nghe cho lắm.
Giống như các cụ từng bảo, ai giàu 3 họ ai khó 3 đời

baolac

Xe buýt
Thưa cụ, em sinh ra và lớn lên ở đây, lúc nhỏ học cấp 1,2 với không ít dân làng Vạn Phúc chỗ Kim Mã, làng Đại Yên, Ngọc Hà bên Đội Cấn, cấp 3 với dân làng ven Hồ tây, mà em ăn, chơi cùng chúng nó, làng cách đây 30-35 năm còn có bụi tre, bờ ao không khác gì quê luôn cụ ạ. Đội đấy nó chả ngọng chả líu gì hết đâu cụ. Mấy cái làng cụ nói xa quá, em nói làng trong lòng 4 quận nội thành cũ cụ ạ.
Nói ngọng l-n: e đã viết rõ "1 số người". Ngong l-n như e trực tiếp giao tiếp vs người dân gốc Cầu Giấy, làng Hào Nam, Láng (U40-50) hiện nay thì vẫn gặp. Còn ngữ điệu của người gốc Láng, Cầu Giấy, Từ Liêm, Hoài Đức thì khá giống nhau, hiện nay dễ dàng về gặp và nói chuyện người gốc các vùng ngoại thành này (U40-50-60) để nhận biết.
Cầu Giấy (làng Cót nằm ngay sau chỗ Bách Hóa/Chợ Cầu giấy) thì cách TT Hà Nội ko hề xa, nhưng phải gặp đúng người gốc làng. Cách đây vài chục năm thì Cầu Giấy, Từ Liêm nó cũng "xa" như Mê Linh, Quốc Oai, Thạch Thất bây giờ thôi. Mấy vùng "Hà Tây" cũ này ngữ điệu khá giống nhau.

Làng Vạn Phúc (Kim Mã), Ngọc Hà: e ko có người quen, họ hàng hoặc giao tiếp vs người gốc trong các làng này bao giờ nên ko rõ. Về mặt địa chính thì trước 54 những làng này cũng thuộc ngoại thành (vùng ven) HN nếu e ko nhầm. Còn làng Hào Nam thì cuối 197x, đầu 198x đi qua vẫn ruộng lúa bát ngát, ao rau muống chỗ ga Cát Linh bg cũng mới cải tạo độ chục năm, dân gốc trong làng e hay gặp nói giọng vẫn có ngữ điệu riêng (hơi giống dân Láng).

Chỉnh sửa cuối:

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Giới khoa học phân biệt hổ Đông Dương , hổ Châu Phi là có lí do của họ . Do ngăn cách về địa lí hàng triệu năm , 2 giống hổ này không có giao lưu với nhay nên sẽ có những khác biệt về gen . Còn VN có toen hoẻn 1 rẻo , làm gì đến mức các vùng , miền bị cô lập với nhau đâu .

caophuonghanh

Xe buýt
Website
www.caophuonghanh.com
Theo nghiên cứu của tổ chức Nông lương LHQ:
67% người giầu ở HN là người tỉnh khác.
Còn 33% là người HN( 16% là do đất cát thừa kế, 8% là do các cụ làm quan con cháu được nhờ ,9% còn lại là do làm ăn)
Từ nghiên cứu đó ==> Người gốc HN chỉ thanh lịch chứ ko giỏi bon chen.Họ ko đói ăn thiếu nhà ở nên ít động lực, đại đa số người HN là đủng đỉnh..🤪
Em đang vào hóng thì thấy cái chữ ký của bác. Đang định đi ra thì lại phải còm 1 cái
^^ chủ đề Người giàu Hà Nội, mà em làm việc ở HN 3 năm xong lại ngoái về quê. Hà Nội em chỉ sợ nhất là giao thông và tắc đường. Khói bụi cũng lắm, sống lâu e là cũng tổn thọ

catmanal

Xe tải
Nhà em 6 đời sinh ra và lớn lên ở phố Hàng, nguyên quán vẫn ghi ở Hưng Yên. Có được tính là Hà Nội gốc chưa ạ :-?

baolac

Xe buýt
Giới khoa học phân biệt hổ Đông Dương , hổ Châu Phi là có lí do của họ . Do ngăn cách về địa lí hàng triệu năm , 2 giống hổ này không có giao lưu với nhay nên sẽ có những khác biệt về gen . Còn VN có toen hoẻn 1 rẻo , làm gì đến mức các vùng , miền bị cô lập với nhau đâu .
Ko bàn tốt hay xấu, nhưng các vùng miền, làng xóm VN tính địa phương rất cao, khác biệt nhiều giữa các vùng miền lớn nhỏ, đó là điều ko thể phủ nhận.
Thể hiện rõ rất là nhiều khi cùng 1 tổng, 1 huyện mà trai làng này sang trai làng khác "ve gái" đã thành chuyện!
Thời xưa, gái/ trai làng A xuất gia theo chồng/ vợ sang làng B (nằm ngay cạnh) đã được coi là "bỏ làng, bỏ xứ" rồi.

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Thằng chủ thớt lại quăng ra cục xương lừa các Cụ cắn nhau

Quên cmn đi nhá

Mà chủ thớt người ở đâu thế? Đẻ ra ở đâu? Đang sống ở đâu? Giàu chưa?

À, mà thế đél nào được coi là giàu nhể

baolac

Xe buýt
Nhà em 6 đời sinh ra và lớn lên ở phố Hàng, nguyên quán vẫn ghi ở Hưng Yên. Có được tính là Hà Nội gốc chưa ạ :-?
Về mặt địa chính thì vẫn tính theo nguyên quán là HY cụ ah (trừ khi HY sau này sáp nhập vào HN).
Còn về mặt văn hóa thì theo cá nhân e, gia đình ở HN 6 đời từ trước 1954 ở khu phố Hàng thì được tính là HN gốc rồi.

baolac

Xe buýt
Một phương ngữ ngoại thành Hà Nội (Hà Tây cũ)

Trạng thái
Thớt đang đóng