[Funland] Sự thật về nhà giầu Hà Nội

Trạng thái
Thớt đang đóng

edc

Xe lăn
Lão thớt quăng cục xương. Các cụ phi vào fang ầm ầm :))

Thế những làng cổ mạn Hồ Tây như Bưởi, Đông, Hồ, Ngũ Xã, hoặc mạn Cầu Giấy như Vòng, Yên Hòa... hay như làng Giảng Võ... và nhiều làng cổ khác hiện giờ thuộc nội thành HN thì có được tính không ạ?
Không tính được. Trước năm 1990 người dân quận Cầu Giấy, bên kia sông Tô Lịch thôi, phần nhiều chân lấm tay bùn, giọng nói và cách sống khác hẳn trong phố, một thế giới khác hẳn. Hai bên đường Xuân Thuỷ, Hoàng Quốc Việt (hồi đó chưa có tên) toàn ruộng lúa và lác đác có cả bãi tha ma; đường Quan Hoa, Nguyễn Khang còn phơi rơm rạ vàng ươm. Làng khác phố.

Ocdaonho

Xe tải
Em thấy đúng mà.
Cơ bản người HN giỏi ngta lượn đi chỗ khác gần hết rồi.
Dân HN (3 đời gần nhất ở HN) ko bị áp lực nhà cửa, nhiều gđ sống chung trong ngôi nhà cũ bé thôi nhưng cũng thấy thế là ổn, ko phấn đấu (bon chen) bằng dân tỉnh. Với cả họ ở HN lâu chính ra chỉ nhìn thấy HN cũ, ko nhìn ra nhiều cơ hội mới như dân tỉnh.
Dân tỉnh đến HN vài năm ko bám được thì về quê, nên hầu hết ở lại toàn người làm ăn được, mua được nhà cửa đất đai...

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em dân Bắc Ninh phải nói là ngọng kinh niên, cha truyền con nối từ đời này qua đời khác méo phân biệt được đâu là N và đâu là L.

Vậy nên khi ngồi với đội chị em, em cứ nói cmnl mình dân Bắc Ninh nên nói chuyện cần tránh các vần N với L ra nhé không anh ngọng và hay bị nói nhịu đặc biệt là các từ Lồng Lộn. Thế moá nào mà khi nói chuyện, đội chị em nó toàn tổ lái mềnh vào rừng rậm toàn N với L, còn đi hát cũng thế nó toàn chọn bài có nhiều vần L cho mình hát mới bách nhục :)):)):))
Người Bắc Ninh rất trọng chữ tình
Và tất nhiên cũng trọng chữ tiền:))

pisces_hn

Xe container
Ông nào giỏi tí ở quê chẳng nhoi ra. Ông nào k kiếm ăn được thì bật về quê rồi. Còn nói đúng ra số sinh ra ở HN rất ít nên làm sao cạnh tranh được với hội chân đất mắt toét nhưng đầu nẩy số, mắt thao láo

nunachuoi

Xe tăng
Không tính được. Trước năm 1990 người dân quận Cầu Giấy, bên kia sông Tô Lịch thôi, phần nhiều chân lấm tay bùn, giọng nói và cách sống khác hẳn trong phố, một thế giới khác hẳn. Hai bên đường Xuân Thuỷ, Hoàng Quốc Việt (hồi đó chưa có tên) toàn ruộng lúa và lác đác có cả bãi tha ma; đường Quan Hoa, Nguyễn Khang còn phơi rơm rạ vàng ươm. Làng khác phố.
Em nói về làng Bưởi (Yên Thái), làng Đông, làng Hồ chỗ cuối Thụy Khuê, làng Vạn Phúc chỗ Kim Mã, làng Đại Yên, Ngọc Hà, Ngũ xã, Giảng võ cụ ạ. Làng thuộc 4 quận nội thành cũ ạ.

Còn nếu nói về những người thực sự vài đời 36 phố phường thì Hàng Bài còn coi là phố chứ Phố Huế thì hết là phố rồi ạ :D .

Em nhất trí với mấy cụ ở trên, vùng miền nhìn theo con mắt tích cực thì nó là sự đa dạng văn hóa, vùng nào cũng có cái tích cực cần học hỏi. Ví dụ xứ miền trung hay mang tiếng nọ kia nhưng lại rất ham học và chăm làm, cái đó không phủ nhận được.

Chỉnh sửa cuối:

yesterday

[Tịch thu bằng lái]
Cụ post cái báo cáo của tổ chức nông lương lên xem

alceste

Xe điện
Cụ post cái báo cáo của tổ chức nông lương lên xem
Thực ra tổ chức Nông lương FAO ko làm những cái kiểu đó bác ái. Cụ top thích giật tít tý thôi.
thực ra từ thế kir 19 đầu 20 số các nhà buôn bán trên phố Hàng đã là gốc các tỉnh Nam Định, Thái Bình, Hải Dương di cư lên làm ăn rất nhiều rồi. Nên họ cũng mới ơi HN3-4 đời thôi.

siêu cao thủ

Xe hơi
Cãi nhau suốt ngày, người HN gốc gốc gốc... ấy bị lùa đi từ ngàn năm trước rồi, giờ là ngoại tỉnh về hết, chỉ là về sớm hay muộn thôi, rách việc :)

search

Xe điện
Có hộ khẩu HN mà giàu thì đc gọi là ng giàu HN rồi. Đâu cần mò gốc gác ở đâu hả cụ chủ. Nói thế thì Mẽo đc mấy ng giàu :))

baolac

Xe buýt
Em nói về làng Bưởi (Yên Thái), làng Đông, làng Hồ chỗ cuối Thụy Khuê, làng Vạn Phúc chỗ Kim Mã, làng Đại Yên, Ngọc Hà, Ngũ xã, Giảng võ cụ ạ. Làng thuộc 4 quận nội thành cũ ạ.

Còn nếu nói về những người thực sự vài đời 36 phố phường thì Hàng Bài còn coi là phố chứ Phố Huế thì hết là phố rồi ạ :D .

Em nhất trí với mấy cụ ở trên, vùng miền nhìn theo con mắt tích cực thì nó là sự đa dạng văn hóa, vùng nào cũng có cái tích cực cần học hỏi. Ví dụ xứ miền trung hay mang tiếng nọ kia nhưng lại rất ham học và chăm làm, cái đó không phủ nhận được.
Cứ lấy nội thành Hà Nội 54 làm mốc thôi.
- Làng Bưởi (Yên Thái), làng Đông, làng Hồ chỗ cuối Thụy Khuê: không thuộc nội thành HN.
- Làng Vạn Phúc chỗ Kim Mã, làng Đại Yên, Ngọc Hà, Ngũ xã, Giảng võ: không thuộc nội thành HN.
Nội thành HN thời đó gồm khu phố cổ, phố Pháp phía Nam là mạn cửa Nam (Hàng Bông), phía Tây: khu quảng trường Ba Đình ngày nay, Đông Bắc: cửa Bắc, phố Quán Thánh, phía đông Nam: dốc Bác Cổ/ Trần Nhật Duật đổ vào.

Các khu từ 5 cửa ô đổ vào các mốc trên đã là vùng ven đô, vùng đệm ngoại thành (làng lúa, làng hoa, làng nghề) rồi:
- Ngọc Hà/Vạn Phúc-Kim Mã-Cầu Giấy, đường Bưởi (ô Cầu Giấy)
- Hào Nam, đê La Thành (ô Chợ Dừa)
- bãi Phúc Xá, Nghi Tàm... (ngoài ô Quan Chưởng)
- Quanh ô Đống Mác (cuối Lò Đúc, Trần Khát Chân, Kim Ngưu)
- khu Bạch Mai, chợ Mơ, Minh Khai (ô Cầu Dền).

BDS68

Xe cút kít
Người OF

Kiếm được cô em xứ nghệ xuynh mà cụ làm chiến mã cày tiền tốt thì em nó bao quát hậu phương từ nhà cửa, con cái, nội ngoại cũng phê pha ra trò :))

baolac

Xe buýt
Em phải quất lại vì buồn cuời quá ạ :)))))
Dân ở đấy giờ vẫn nói vậy mà, mới đầu hơi khó nghe, sau cũng quen, thấy thu vị là sao cách nhau có mấy chục km mà ngữ điệu khác nhau nhiều đến thế.
Vừa rồi e vào Quảng Bình vs Phú Yên nghe ong hết cả thủ mà hiểu chữ được chữ mất, nhưng vẫn cho rằng ngôn ngữ địa phương rất phong phú, giàu bản sắc văn hóa mỗi vùng miền (tương tự văn hóa ẩm thực), nên gìn giữ!

tomtomchát

Xe container
Gốc Hà Nội là có nguyên quán ở Hà Nội, bác ạ.
Còn Nguyên quán là cái đếch gì thì dân Hà Nội cũng chịu.
nguyên quán 10-15 đời HN e thấy Sơn tai 3 Vi Sóc sơn nhiều lứm :)

Imei

Xe buýt
Gia đình sinh sống (tại nhà riêng) ở khu phố cổ, khu phố Pháp từ trước 1954.
Những gia đình đó e nghe giọng nói là biết ngay vì 1 số hàng xóm, đồng nghiệp của các cụ thân sinh và cô giáo nói giọng đó. Sinh sau năm 54 rất khó nói được giọng đó.

nunachuoi

Xe tăng
Cứ lấy nội thành Hà Nội 54 làm mốc thôi.
- Làng Bưởi (Yên Thái), làng Đông, làng Hồ chỗ cuối Thụy Khuê: không thuộc nội thành HN.
- Làng Vạn Phúc chỗ Kim Mã, làng Đại Yên, Ngọc Hà, Ngũ xã, Giảng võ: không thuộc nội thành HN.
Nội thành HN thời đó gồm khu phố cổ, phố Pháp phía Nam là mạn cửa Nam (Hàng Bông), phía Tây: khu quảng trường Ba Đình ngày nay, Đông Bắc: cửa Bắc, phố Quán Thánh, phía đông Nam: dốc Bác Cổ/ Trần Nhật Duật đổ vào.

Các khu từ 5 cửa ô đổ vào các mốc trên đã là vùng ven đô, vùng đệm ngoại thành (làng lúa, làng hoa, làng nghề) rồi:
- Ngọc Hà/Vạn Phúc-Kim Mã-Cầu Giấy, đường Bưởi (ô Cầu Giấy)
- Hào Nam, đê La Thành (ô Chợ Dừa)
- bãi Phúc Xá, Nghi Tàm... (ngoài ô Quan Chưởng)
- Quanh ô Đống Mác (cuối Lò Đúc, Trần Khát Chân, Kim Ngưu)
- khu Bạch Mai, chợ Mơ, Minh Khai (ô Cầu Dền).
Em cứ xin dẫn cái link chính thống của Hà Nội để cụ tham khảo ạ.

https://hanoi.gov.vn/bomaychinhquyen/-/hn/n5xfywjC3UDf/1103/2813733/1/thang-long---ha-noi-hanh-trinh-nghin-nam-oi-thay-phat-trien.html

baolac

Xe buýt
Những gia đình đó e nghe giọng nói là biết ngay vì 1 số hàng xóm, đồng nghiệp của các cụ thân sinh và cô giáo nói giọng đó. Sinh sau năm 54 rất khó nói được giọng đó.
Với nhiều người thì phân biệt giọng Hà Nội gốc (dân phố cổ, phố Pháp) với giọng Hà Nội ngoại thành (Láng, Từ Liêm đổ ra....) cũng khó.
Cũng như bảo người Bắc mà phân biệt giọng Sài Gòn (pre75) vs giọng miền Tây, hay giọng Nam Trung bộ cũng hơi khó (sau này giao tiếp nhiều hơn thì phân biệt được giọng Quảng Nam, Quảng Ngãi được 1 chút xíu).
Hoặc giọng Nghệ An vs Hà Tĩnh, Quảng Trị có khác nhau ko?
Ngược lại, với dân miền Nam thì cũng khó xác định được các ngữ điệu của giọng HN vs giọng các tỉnh Hải Phòng, Quảng Ninh, Nam Định, Thanh Hóa.... Nhưng người Bắc tinh ý thì xác định được.

Trạng thái
Thớt đang đóng