[Funland] Sự thật về nhà giầu Hà Nội

Trạng thái
Thớt đang đóng

sskkb

Xe tăng
Dạ ko phải đâu ạ, em là dân mặt phố hàng, hồi 9x cả nhà em 4 người lao vào làm hàng từ 5h sáng đến 9h tối kiếm được 3-4M/ngày cũng đã là kinh lắm rồi ạ
Thế chắc tùy nhà, em có mấy đứa bạn nhà ở Hàng Buồm bán bánh kẹo rượu bia nó khoe thế 😂

John2021

Xe tải
Mấy ông nông lương chỉ quen làm nông và ăn lương và đưa ra 1 số liệu mơ hồ. Cụ hỏi ông ý giúp e.
1. Thế nào là người Hà Nội gốc, quy định địa lý Hà Nội từ năm nào?

Người có nhà tại Hà Nội?
Người sinh ra ở Hà Nội?
Người hiện đang tạm trú tại Hà Nội?
Người gốc gác 3 đời ở Hà Nội?
Người có hộ khẩu ở Hà Nội?
Người yêu Hà Nội?

2. Thế nào là người Hà Nội giàu? Chuẩn bao nhiêu $ ah?
Dựa trên tổng tài sản , hay dựa trên thu nhập (dòng tiền) trong 1 năm hay tổng cả 2 thứ trên.
CỤ thông cảm, ô thớt là biển 88 nên chả biét đếch gì về HN, lên đây chém lung tung

Nhà e 8 đời HN, hê hê =))

baolac

Xe buýt
Dạ ko phải đâu ạ, em là dân mặt phố hàng, hồi 9x cả nhà em 4 người lao vào làm hàng từ 5h sáng đến 9h tối kiếm được 3-4M/ngày cũng đã là kinh lắm rồi ạ
Thế chắc tùy nhà, em có mấy đứa bạn nhà ở Hàng Buồm bán bánh kẹo rượu bia nó khoe thế 😂
Hồi giai đoạn sau cải tạo tư sản, thời chiến, rồi thời bao cấp thì có đủ ăn là tốt rồi, nhà nào mặt phố hơi kinh doanh 1 tí (gọi là "tổ hợp tác", chứ ko có kinh doanh cá thể) bé con con là đã bị xxx vào khám nhà, lục soát, tịch thu tuốt tuột rồi.

baolac

Xe buýt
Thế cụ xem nhà em như này thì em đc xếp vào nhóm 1 hay 2 :D
- Cụ của em, 18xx, sinh ở đâu đến giờ nhà em vẫn đi tìm gốc :(( nhưng đầu 1900 đã tới đc HN, nhờ làm ăn tốt mà mua đc đất từ đoạn ngã tư Chùa Bộc - Thái Hà đến tận đầu Khâm Thiên bây giờ - toàn bộ luôn ạ , giờ thì chỉ còn 1 căn nhà con con :(
- Ông nội em, 191x, thì do 1 số yếu tố lại sinh ra ở Nghệ An dù cụ em lúc này vẫn ở HN
- Bố em, 194x, sinh ra ở Sơn Tây, đoạn khu công nghệ cao Hòa Lạc bây giờ
- Em thì sinh ra ở HN nhưng là 197x chứ ko phải 1954 :D
Vậy nguyên quán cụ tính theo bố là Sơn Tây, giờ cũng thuộc HN, cụ băn khoăn làm gì.

gld

Xe điện
Giờ làm gì còn khái niệm người HN và người SG nữa. Số lượng lớn người dân sống ở HN hiện nay là Thanh Hoá, Nghệ An, Nam Định, Thái Bình, Hà Tây cũ
K rõ chủ thớt lấy căn cứ nào để có kn người HN
Ở cơ quan em, tính từ những năm 90' trở lại đây, số người giàu, có nhà to, dạng biệt thự tuyền dân tỉnh ngoài học xong đc phân công ở lại HN công tác
Các anh chị sinh ra ở HN toàn ở nhà tập thể Thành Công, Kim Liên, Nguyễn Công Trứ, cuối đời gần hưu làm đc quả chưng cư là an phận

Luckyhn

Xe buýt
Thôi cụ đừng đưa vùng miền vaof ko lại gây chiến tranh

dpl

Xe lăn
Vợ e mấy chục đời gia lâm - giờ là long biên thì được tính HN ko ạ?

sskkb

Xe tăng
Hồi giai đoạn sau cải tạo tư sản, thời chiến, rồi thời bao cấp thì có đủ ăn là tốt rồi, nhà nào mặt phố hơi kinh doanh 1 tí (gọi là "tổ hợp tác", chứ ko có kinh doanh cá thể) bé con con là đã bị xxx vào khám nhà, lục soát, tịch thu tuốt tuột rồi.
Ấy ko cụ, mở cửa 1 phát là hộ cá thể bung ra như nấm sau mưa, hồi 9x phố Hàng toàn đếm tiền bằng bao tải ấy.

caisua

Xe lăn
Tại cụ tự ham hố cái "mác" thôi, sang hay ko ở văn hóa sống của cụ chứ :))
Văn hoá sống nó bị ảnh hưởng từ môi trường sống là chính ạ, thằng em rể em gốc ở khu phố cũ, tính nó cực thoáng, thằng nào thân thân khen đồng hồ đẹp là nó tháo tặng ngay. Giờ nó định cư bên Úc, người Việt sang học mà khó khăn nó cho ở nhờ miễn phí luôn. Em thì ở phố cổ nhưng xưa nghèo nên không thoáng được như nó, nhưng chả keo bẩn phần lớn bọn cùng cty. Và đương nhiên có giết em cũng ko thể lừa lọc xu nào như một cụ trong chợ giời OF và nhan nhản trên mạng

Chỉnh sửa cuối:

Kurumasuki

Xe container
Thực ra tổ chức Nông lương FAO ko làm những cái kiểu đó bác ái. Cụ top thích giật tít tý thôi.
thực ra từ thế kir 19 đầu 20 số các nhà buôn bán trên phố Hàng đã là gốc các tỉnh Nam Định, Thái Bình, Hải Dương di cư lên làm ăn rất nhiều rồi. Nên họ cũng mới ơi HN3-4 đời thôi.
Nếu HN gốc cụ tính là 10 đời thì nói thật là chỉ có các làng cổ quanh HN thôi
Còn dính tí "phường" thì toàn dân di cư từ các tỉnh phía nam và phía đông lên Thăng Long
Thời vua Lê chúa Trịnh thì mới có 36 phố phường và toàn dân nhập cư.
Các làng quanh Hồ Tây nhẽ gốc HN nhất.

Bác chủ thớt vui tính cóp đâu cái bài viết, cũng chả thèm cho cái link quăng đó bỏ đi
Và rất nhiều cụ/mợ hăng hái vào thớt chém gió như trảm phong...

Xét thấy thớt đưa thông tin không kiểm chứng, chủ thớt không quan tâm đến chủ đề mình đưa ra.
Cùng việc các cụ nhà mình to tay chém khỏe dễ gây mất đoàn kết nội bộ ọp phơ, em khóa thớt cho lành.

Vậy kinh báo!

Trạng thái
Thớt đang đóng