[Funland] Sự trỗi dậy của nước Mỹ, từ chiến tranh độc lập đến siêu cường số một (repost)

Đông86

Xe điện
Chiến dịch "xuất khẩu lao động" thành công nhất từ sau Đổi Mới là các em miền Tây xuất ngoại lấy chồng Đài, ko kém gì xuất khẩu sang Mỹ hay Đông Âu :) lai giống lai tiếng luôn cho chắc ăn.
Nhận xét cụ đặc sắc quá. Vậy chiến dịch "thuyền nhân" của ta mới thật thiên tài, thời đó 1 người đi bớt 1 miệng ăn, nước Mỹ thêm 1 người lao động, bây giờ mang ngoại tệ về quá ok. Tất cả đều win-win.

radiogaga

Xe điện
Báo chí Mỹ gọi: "Chính phủ Trump ko có Trump" mà cụ. Trump mặc dù là gốc nhập cư nhưng rất yêu nước Mỹ và muốn làm cách mạng để tìm lại động lực cho nước Mỹ. Các chính sách lớn của MAGA vẫn giữ nguyên trong cp của đảng DC hiện nay dù MAGA là cộng hòa. Trump có thể thắng có thể thua trong các cuộc bầu cử, nhưng tinh thần Trump rất nổi bật trong nước Mỹ, ko phải là 1 tổng thống nhạt nhòa dù chỉ 1 nhiệm kỳ.

Nhưng về thương mại chuyện TQ vs Mỹ ko quá quan trọng bằng chuyện sát sườn: TQ đóng biên (ko làm thủ tục hải quan) 7 ngày ăn tết, tắc gần 2000 xe công nằm thở ở biên giới. Cái nguy hiểm của TQ từ xưa tới nay là vậy, chỉ cần 1 quyết định chủ quan từ Bắc Kinh là ảnh hưởng rất lớn, quyết định đó là tối thượng trong TQ, ko ai vận động phản biện được ko biết lý do là gì. Còn người dân gốc TQ thì làm ăn lại phường hội, giữ chữ tín rất cao.
Quan trọng là bây giờ Trum và Bí phải tìm cách để nước mỹ bứt tốc trên cuộc đua tam mã (có thể 5 mã , 7 mã .... gì đó). Việc này khó, giống như ngày xưa TQ tìm cách thoát nghèo, chúng ta tìm cách đổi mới

radiogaga

Xe điện
Ofer tuổi gì mà được chọn, đời biết mình là ai :) nhưng nói về thích thì mình thích nhất mô hình phát triển Đài Loan 1980-nay. Vừa giữ được đạo của thầy Khổng Tử vừa học được phương Tây, thầy Socrates. Khoa học cũng phát triển cao siêu trùm bán dẫn, mà xã hội lại bình hòa dân chúng thịnh vượng.

Đài Loan có điểm xuất phát 1940-1950 lẹt đẹt rất giống Việt Nam và văn hóa cũbng rất giống (văn hóa lúa nước và chịu ảnh hưởng văn minh Trung Hoa), cũng chiến tranh liên miên, cn Tam Dân cũng rất giống, mật độ dân số cũng same same nếu trừ phần đất ko ở được. Dân thích đi xe máy cũng giống luôn :D

Đài chọn phát triển nhanh theo phe Mỹ cờ Xanh
Việt chọn phát triển chậm theo phe cờ Đỏ

jazzzzz

Xe lăn
Liệu có phải là cựu binh VN không các cụ nhỉ?

Đài CNN ngày 23.1 đưa tin cơ quan chức năng tại California (Mỹ) xác định nghi phạm vụ xả súng đẫm máu là một người đàn ông 72 tuổi tên Huu Can Tran.

Báo chí viết lão này nhập cư từ Tàu nhưng tên thì chắc chăn là Việt: Trần Hữu Cẩn (Cần).

Chỉnh sửa cuối:

Đông86

Xe điện
Quan trọng là bây giờ Trum và Bí phải tìm cách để nước mỹ bứt tốc trên cuộc đua tam mã (có thể 5 mã , 7 mã .... gì đó). Việc này khó, giống như ngày xưa TQ tìm cách thoát nghèo, chúng ta tìm cách đổi mới
Lãnh đạo TQ giỏi, nguòi TQ cũng cần cù. TQ học tập nhiều ở PT phát triển khá nhanh, GDP gần bằng Mỹ, nhưng trung bình đầu người vẫn thấp, đối mặt tốc độ phát triển chậm lại, dân số già đi, vẫn trong bẫy thu nhập trung bình.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cảm ơn cuộc nội chiến Mỹ mới có tác phẩm "Cuốn theo chiều gió" để đời:D

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ động viên các bạn ấy làm thêm vài tác phẩm để đời nữa đi :D
Thật buồn là chiến tranh không đủ dài để các nhà văn có thêm nguồn cảm hứng sáng tác:D.

hd-vt

Xe container
Ofer tuổi gì mà được chọn, đời biết mình là ai :) nhưng nói về thích thì mình thích nhất mô hình phát triển Đài Loan 1980-nay. Vừa giữ được đạo của thầy Khổng Tử vừa học được phương Tây, thầy Socrates. Khoa học cũng phát triển cao siêu trùm bán dẫn, mà xã hội lại bình hòa dân chúng thịnh vượng.

Đài Loan có điểm xuất phát 1940-1950 lẹt đẹt rất giống Việt Nam và văn hóa cũbng rất giống (văn hóa lúa nước và chịu ảnh hưởng văn minh Trung Hoa), cũng chiến tranh liên miên, cn Tam Dân cũng rất giống, mật độ dân số cũng same same nếu trừ phần đất ko ở được. Dân thích đi xe máy cũng giống luôn :D

Tóm lại, bún đậu mắm tôm, canh chua cá lóc, hộ chiếu dắt đuýt, tiền-mânni :P cả quyển. Là hài hòa cụ hỉ.
Em thấy cc trong thớt này (trừ em), có thể gọi là công dân toàn cầu. Hiểu biết và xiền...đầy tới mang tai. \m/

Tứ Vô Lượng

Xe container
Cảm ơn cuộc nội chiến Mỹ mới có tác phẩm "Cuốn theo chiều gió" để đời:D
Cuốn theo chiều gió mình thích nhất câu của nàng Scarlett: I can stand it then. Tomorrow, I'll think of some way to get him back. After all, tomorrow is another day.

Ngày mai sẽ nghĩ cách cua anh ấy lại :) phụ nữ mà rất mạnh mẽ lạc quan ko lúc nào được phép u sầu, mình là đờn ông ko khéo sẽ thua nàng Scarlett

TU160M2

Xe tăng
Ko phải vô cớ mà Trump đặt tên phong trào của mình là MAGA Make America Great AGAIN Làm cho Nước Mỹ Vĩ đại TRỞ LẠI. Tức là Mỹ ko vĩ đại như xưa? :D Obama thì đặt Change We Need Chúng ta cần THAY ĐỔI chính Mỹ cũng nhận ra điều đó chứ ko cần ai nói. Đó là tố chất người Mỹ và cũng là 1 kỹ năng skill mà bây giờ cả thế giới đang dùng để phỏng vấn chọn nhân sự (critical thinking) mà chúng ta nói theo nghĩa xấu là "thực dụng".
Thì vẫn phải ca ngợi cụ nhỉ

Tứ Vô Lượng

Xe container
giống đâu mà giống, Đài Loan có cả kho tàng của TQ dời về, và cả kho người nữa, các tỉ phú TQ ôm tiền chạy về đây. GDP là đo lượng sản phẩm làm ra chứ không phải là thước đo tài sản tích lũy.
Khổng Tường Hi (cọc chèo với Tôn Trung Sơn, Tưởng Giới Thạch) là người giàu nhất TQ lúc bấy giờ cũng sang Đài Loan nhưng sau đó đi Mỹ nên ko chắc là để lại nhiều tài sản ở Đài Loan.

Như cụ thấy ko có sự đột biến nào về GDP/capita (nếu có tích lũy nhiều thì đã mở rộng đầu tư tăng GDP) vì hồi đó Đài Loan vẫn còn chiến tranh ko ai tích lũy nhiều hay đầu tư ở nước chiến tranh cả.

VN có Hàng Ngang, Hàng Đào, Hải Phòng, Sài Gòn cũng rất giàu tích lũy tài sản khủng khiếp hàng chục đời đó cụ. Cụ cứ xem Tuần Lễ Vàng.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Liệu có phải là cựu binh VN không các cụ nhỉ?

Đài CNN ngày 23.1 đưa tin cơ quan chức năng tại California (Mỹ) xác định nghi phạm vụ xả súng đẫm máu là một người đàn ông 72 tuổi tên Huu Can Tran.

Gốc tre cụ,từng phục vụ trong quân lực cọng hành thì phải, xem VOA thì tránh nhắc tên,nguồn gốc, không hiểu tại sao ,hôm nay cụ 7 treo cờ rủ

Tứ Vô Lượng

Xe container
Đài chọn phát triển nhanh theo phe Mỹ cờ Xanh
Việt chọn phát triển chậm theo phe cờ Đỏ
Cụ cứ nặng nề phe phái, chia phe oánh nhau? :) mình chỉ nói mô hình phát triển ko thích bạo lực gồng mình. Chỉ thích yên lành mà phát triển cho ló thịnh vượng.

.Bo My

Xe container
VN có Hàng Ngang, Hàng Đào, Hải Phòng, Sài Gòn cũng rất giàu tích lũy tài sản khủng khiếp hàng chục đời đó cụ. Cụ cứ xem Tuần Lễ Vàng.
Thôi đừng so nhà giàu với Tàu. Tuần lễ vàng có 370kg vàng tương đương 600 tỉ bây giờ, chỉ bằng 1 doanh nghiệp bây giờ đóng góp quỹ chống dịch.

One-77

Xe cút kít

Tứ Vô Lượng

Xe container
Thôi đừng so nhà giàu với Tàu. Tuần lễ vàng có 370kg vàng tương đương 600 tỉ bây giờ, chỉ bằng 1 doanh nghiệp bây giờ đóng góp quỹ chống dịch.
Tuần lễ vàng chỉ là 1 phần nổi người ta mang nộp thôi, cụ nghĩ người ta nộp hết à. Tất nhiên khó so với TQ vì lúc đó người TQ đã đi làm giàu khắp cả thế giới, nhưng số để lại ở Đài Loan ko chắc đã nhiều vì lúc đó còn chiến tranh và nguy cơ bị đại lục úp sọt.

Bachsima

Xe lăn
Bảo ban là văn hóa á đông cụ ạ. Người thầy của á đông là Khổng Tử, người thầy của châu âu là Socrates. Cả 2 thầy đều là tinh hoa nhân loại nhưng có khác nhau.

Khổng Tử viết sách và dạy hậu thế ko nghĩ tới chuyện nói khác ý thầy 2500 sau vẫn lấy sách thầy để dạy học và thi làm quan, còn Socrates sử dụng phương pháp đối thoại để hành triết và ko để lại 1 cuốn sách nào. Thầy Socrates ko hề bảo ban (dù cực kỳ thông minh), mà tranh luận, đối thoại.

Nên câu "Tiên học lễ hậu học văn" chỉ đúng với văn hóa Khổng Tử chứ ko phải đúng ở mọi nơi (thực ra Nho Hán mượn danh Khổng Tử thì đúng hơn vì chữ số 1 của thầy Khổng Tử là "tiên học nhân" chứ ko phải "tiên học lễ", lễ là chữ thứ 2). Nhân Lễ Nghĩa Trí Tín.

Còm này bàn về chữ "bảo", chữ "ban" trong ý cụ cũng rất hay để mình ngâm cứu tiếp :)
Khổng tử là nghĩ ra quy củ, huôn vàng thước ngọc dùng trogn nghìn năm, hợp với Á Đông nông nghiệp, Socrates là tư duy phê phán phủ định, khuyến khích sự tự đề ra giải pháp (Descartes phát triển lên bảo "Tôi nghi ngờ vậy thì tôi tồn tại cơ mà"), hợp với văn minh Hy lạp lấy buôn bán và thám hiểm làm trọng.