Thảo luận Subaru Forester và GLC

darkxt

Xe buýt
Xe Đức chạy hơn hẳn được xe Nhật chỉ có BMW thôi.Hehe
Hợ hợ, nếu chỉ so về chạy thì xe Đức nói chung là khủng rồi... nhưng nói chỉ có BMW hơn xe Nhật thì ko đúng ở nhiều góc độ nhé ah :D

BBB

Xe buýt
Glc công nhận nội thất rất đẹp, hơn nội thất Nhựa cứng của FXT nhiều

anhhoang

Xe tải
Lại nói về giá, Outlander 2.4 nhập Nhật giá 1,250 tỷ so với Forester 2.0i 1,450 tỷ. Bên Tây 2 xe này tương đương giá và cạnh tranh trực tiếp với nhau. Phải chăng Sabaru VN đang bán đắt cho người tiêu dùng VN

tungkhuyen

Xe điện
Lại nói về giá, Outlander 2.4 nhập Nhật giá 1,250 tỷ so với Forester 2.0i 1,450 tỷ. Bên Tây 2 xe này tương đương giá và cạnh tranh trực tiếp với nhau. Phải chăng Sabaru VN đang bán đắt cho người tiêu dùng VN
Cụ muốn so sánh về giá thì phải so sánh trên mọi mặt.

E vừa đọc lướt qua thì thấy có mấy cái ko bằng iL như: ghế nỉ điều khiển cơm, dẫn động 1 cầu, kích thước bé hơn, đèn pha không theo góc lái như iL, chưa nói rõ bản số sàn hay số CVT (iL chỉ có CVT)... Công suất đầu ra thì 2.4 cũng chả bằng iL 2.0 cụ nhé. Cảm giác lái, độ chắc chắn, tăng tốc thì ko so đc rồi. Chỉ số an toàn thì Subaru luôn 5* nên e cũng chưa soi con Outlander đc mấy sao.

Subaru là hãng có giá bán hợp lý so với những gì người tiêu dùng nhận dc. Chẳng qua người tiêu dùng có đủ hiểu biết để nhận ra những điều đó không hay chỉ nhìn vào giá bán thì rất khó.

Mà khách mua xe Sub cũng là những người có tiêu chuẩn, quyết định riêng rồi nên giá chưa bao giờ là vấn đề quan tâm hàng đầu. Có thể phải gom thêm tiền để lấy bản cao hơn chứ ko lăn tăn về giá.

http://banxehoi.com/danh-gia-xe/danh-gia-xe-mitsubishi-outlander-sport-2016-chat-chua-nhung-ky-vong-doi-thay-aaid332
http://autodaily.vn/2016/04/soi-chi-tiet-subaru-forester-2016-ban-20i-l-ve-viet-nam-co-gia-1445-ty-dong/

darkxt

Xe buýt
Bé hơn thì là Outlander Sport, còn Outlander tôi nghĩ là to hơn Forester chứ nhỉ (Outlander có cả bản 7 chỗ mà)

corollaJ

Xe buýt

E vừa đọc lướt qua thì thấy có mấy cái ko bằng iL như: ghế nỉ điều khiển cơm, dẫn động 1 cầu, kích thước bé hơn, đèn pha không theo góc lái như iL, chưa nói rõ bản số sàn hay số CVT (iL chỉ có CVT)... Công suất đầu ra thì 2.4 cũng chả bằng iL 2.0 cụ nhé. Cảm giác lái, độ chắc chắn, tăng tốc thì ko so đc rồi. Chỉ số an toàn thì Subaru luôn 5* nên e cũng chưa soi con Outlander đc mấy sao.

Subaru là hãng có giá bán hợp lý so với những gì người tiêu dùng nhận dc. Chẳng qua người tiêu dùng có đủ hiểu biết để nhận ra những điều đó không hay chỉ nhìn vào giá bán thì rất khó.

Mà khách mua xe Sub cũng là những người có tiêu chuẩn, quyết định riêng rồi nên giá chưa bao giờ là vấn đề quan tâm hàng đầu. Có thể phải gom thêm tiền để lấy bản cao hơn chứ ko lăn tăn về giá.

http://banxehoi.com/danh-gia-xe/danh-gia-xe-mitsubishi-outlander-sport-2016-chat-chua-nhung-ky-vong-doi-thay-aaid332
http://autodaily.vn/2016/04/soi-chi-tiet-subaru-forester-2016-ban-20i-l-ve-viet-nam-co-gia-1445-ty-dong/
Có điều là khách mua sub ở VN này cũng ko nhiều nhỉ,chắc cũng chả nhiều người hiểu gì về subaru cụ nhỉ he he

tungkhuyen

Xe điện
Có điều là khách mua sub ở VN này cũng ko nhiều nhỉ,chắc cũng chả nhiều người hiểu gì về subaru cụ nhỉ he he
Cụ có số liệu để cho thấy là ít ko ạ? Doanh số hàng năm cũng tăng đều nhiều hơn cụ nghĩ đấy. Giờ mua xe người ta cũng ít nhìn vào giá và thương hiệu lắm, họ có sự tìm tòi, hiểu biết về xe. Cụ nhìn xem các box của hãng khác xem, rất nhiều cụ mày mò nghịch ngợm, coi trọng kỹ thuật chứ cái xe đã là cái gì ạ.

corollaJ

Xe buýt
Cụ có số liệu để cho thấy là ít ko ạ? Doanh số hàng năm cũng tăng đều nhiều hơn cụ nghĩ đấy. Giờ mua xe người ta cũng ít nhìn vào giá và thương hiệu lắm, họ có sự tìm tòi, hiểu biết về xe. Cụ nhìn xem các box của hãng khác xem, rất nhiều cụ mày mò nghịch ngợm, coi trọng kỹ thuật chứ cái xe đã là cái gì ạ.
He he , em chỉ fun tý thôi, số liệu cụ thể em cũng ko tìm hiểu nhưng số lượng xe sub ở HN em thấy ít chạy trên đường.Đúng là thương hiệu giờ cũng ko quá quan trọng, ngay cả cá nhân em cũng nghĩ vậy. Tuy nhiên giá vẫn là một yếu tố cần phải xem chứ.Xe tốt thì tốt thật đấy nhưng gần 2 tỷ để mua con Ford Everest mới hiện tại thì em cũng đành bó tay thôi

anhhoang

Xe tải
Bác đọc vội nên K để ý là e nói đến outlander K có sport mới nhập về VN. Ban 2.4 là 7 chỗ dài 4,7 m máy 166 ngựa 4wd ghế da chỉnh điện đèn lên cửa sổ trời 7 tui khi nền chắc K kém 2.0i đầu. Bản 2.0 5 chỗ chỉ có 1 tỷ mấy chục tjhôi

Cau_ong_gioi

Xe điện
Website
www.otofun.net

Đọc vội quá nên sai bét rồi
Outlander 5+2, 2.4 Awd CVT, 7 túi khí giá 1250tr, option chi tiết xem hình cụ nhé

Ho Nui Coc

Xe đạp
Về thương hiệu Mit không thể so với Subaru được.

tungkhuyen

Xe điện
Tự động khoá cửa với tự động gập gương giờ đã thành hiện thực rồi cụ nhé.

Em ngày trước cũng có say nghĩ này giống bác, băn khoăn quá em có đi thử như sau tiện em chia sẻ để bác tự đánh giá.
Xe trước was em đi: ford escape 2013 -> để nói về chân ga và cảm giác lái có thể nói khá là OK trong tầm giá đó, em chạy 2 năm hơn 10 vạn, nên cũng có nhu cầu nâng cấp Vk 2
Em băn khoăn về 2 xe: 1 SUBFXT và MEC GLC
Để chắc ăn em quyết tâm đi test vì đây cũng là 1 việc lớn.
- mec GLC: tại thời điểm em đi thì chưa có nên em đi tìm glk 220 và glk 300-400 đi thử: cảm giác lái cũng tốt, nhiều option các em các chị thích. E nghĩ glk và GLC chắc cũng kiểu kiểu như nhau có chênh ko nhiều
- sub FXT: ko có option gì đáng kể, ví dụ ko có tự động khoá cửa, gập kính tự động khi khoá. Tuy nhiên sau khi đi thử và có sự tìm hiểu kỹ từ bạn bè năm châu bốn bể em lấy em này :)) cảm giác lái tốt, xăng cộ ăn hợp lý nội thành ko tắc lắm chỉ đèn xanh đỏ thì tầm 8 lít, đường trường nhẹ nhàng chạy theo biển thì tầm 5.6-6.6 ( em ko hiểu sao thông số của em đưa ra lại thấp hơn hãng - các cụ phải check hộ em điểm này)
Chốt: cụ mua xe thì trước tiên phải biết được nhu cầu của mình, sự khác biệt của 2 xe ở đây theo em ko phải là option hay 100tr mà là phong cách của từng người. Em đưa ra để bác tự quyết vì e thấy bác vào SUB hỏi NT thì có thể là bác cũng kết em sub rồi :)))) chúc bác vui.

VietNamCar

Xe đạp
Em cũng mới xem qua con này ở Đại Lộ Thăng Long, giá cũng ngang ngửa với con X trail mới của Nissan thì phải, nhìn chung là cũng ổn nhưng nếu để so với FiL thì chưa đủ về Option hay vận hành, nó có điểm ghét nhất là cái điều hòa cho con 7 chỗ mà chỉ có 1 dàn điều hòa, e ngồi trong nhà mà còn đang nóng chứ đừng nói chạy ngoài đường mà 40, 42 độ. Con FiL cung 1 dàn nhưng gió nó chạy kiểu gì ở dưới gầm ghế lên nữa vẫn mát hơn so vơi con Mit này.

anhhoang

Xe tải
Em cũng mới xem qua con này ở Đại Lộ Thăng Long, giá cũng ngang ngửa với con X trail mới của Nissan thì phải, nhìn chung là cũng ổn nhưng nếu để so với FiL thì chưa đủ về Option hay vận hành, nó có điểm ghét nhất là cái điều hòa cho con 7 chỗ mà chỉ có 1 dàn điều hòa, e ngồi trong nhà mà còn đang nóng chứ đừng nói chạy ngoài đường mà 40, 42 độ. Con FiL cung 1 dàn nhưng gió nó chạy kiểu gì ở dưới gầm ghế lên nữa vẫn mát hơn so vơi con Mit này.
bác cho thêm dẫn chứng cụ thể về việc kém option và vận hành so với FiL

darkxt

Xe buýt
Option thì em ko biết, còn về vận hành thì cứ mang xe ra chạy là biết ngay mà ;) bác nào sale của Mit thu xếp bữa chạy thử đi, anh em trong hội hầu các bác ngay và luôn :))

hastock168

Xe hơi
sao subaru kg giảm giá nhỉ ??? Em ví dụ bài toán đơn giản nhé. nếu để FXT turbo giá 1,7 tỷ mỗi năm bán được 100 chiếc chẳng hạn/ Mỗi xe cho lãi được 300tr đi thì cả năm lãi là 300*100= 30 tỷ
Giờ Fxt giảm giá xuống còn 1,5 tỷ đi lợi nhuận giảm còn 100tr nhưng bù lại bán được 500 chiếc/năm ==> lãi là 100*500= 50 tỷ
Nói thật xe subaru ngon thì ngon nhưng với cái giá 1,7 tỷ thì e rằng khó mà có nhiều khách được ạ :D

kubi82

Xe điện
cứ nói đi Mec thì nghĩ gì đến bảo dưỡng với phụ kiện đắt NHƯNG nó đắt thật cụ nào đi thay đồ Mec thì biết ngay,vd lọc xăng GLK hãng :15.4M chưa VAT và số giờ thi công cộng lại gần 20 M rồi.

tungkhuyen

Xe điện
cứ nói đi Mec thì nghĩ gì đến bảo dưỡng với phụ kiện đắt NHƯNG nó đắt thật cụ nào đi thay đồ Mec thì biết ngay,vd lọc xăng GLK hãng :15.4M chưa VAT và số giờ thi công cộng lại gần 20 M rồi.
Lọc xăng Subaru 2 củ + 150k công X_X