[Funland] Sức mua giảm ở hầu hết mọi ngành nghề

Quê bầm

Xì hơi lốp
Giá bát phở bây giờ là bao nhiêu cụ ?
Em thì vẫn ăn gần nhà 35k/bát, có những thứ nó vẫn tăng nhưng là thứ nhỏ thị trường ngách hẹp khi bên bán ướm thấy bên mua còn chấp nhận, còn những thứ tiêu thụ nhiều thì ko tăng đa số giảm giá vì cả đội trader và nhà sản xuất đều bị hàng tồn nhiều đọng vốn, bọn em mua vật tư đầu vào giờ rất dễ mua, giá mềm dễ thương lượng

vndem

[Tịch thu bằng lái]
Xe lúa 650 cân (sáu tạ rưỡi) của một người hàng xáo ở quê tôi. Không phải là chất lên xe để cân cho vui đâu, lúa được mua ở các huyện bên, chạy vài chục cây số trên những đường làng có khi đầy ổ gà, về tới nhà máy thì bắt đầu xay xát...

Thường, tiền mua lúa và tiền bán gạo là bằng nhau, lời phần cám mang về nuôi lợn. Có nhiều chuyến phải bán bớt cám để bù vào vốn nếu gặp gạo xấu.

Cám gạo thì nuôi lợn lâu lớn, nhiều người bán đi rồi thêm tiền để mua cám tăng trọng. Giá cám lúc nào cũng cao chót vót, nuôi lợn nếu năm không được giá thì lỗ, gặp dịch bệnh nữa thì bể tan hoang.

Nói thêm, trong năm 2022, Việt Nam nhập khẩu thức ăn chăn nuôi và nguyên liệu từ 98 quốc gia, tăng 11 quốc gia so với năm 2021. Theo Trung tâm Thông tin Công nghiệp và Thương mại của Bộ Công Thương, năm 2022, Việt Nam nhập khẩu 10,32 triệu tấn nguyên liệu và thức ăn chăn nuôi, tiêu tốn 5,6 tỷ USD, và sẽ còn tăng.

Cũng nói thêm, năm 2022 giá thành lợn hơi trong nước khoảng 55.000 đồng/kg, bằng giá thịt lợn nhập khẩu đã pha lóc như cốt-lết, nạc vai... nên không cạnh tranh nổi.

Hiện nay, trong tổng số 35 triệu tấn nguyên liệu thức ăn chăn nuôi sử dụng trong nước hàng năm, Việt Nam chỉ tự chủ được khoảng 13,1 triệu tấn (chiếm 37%), 21,9 triệu tấn còn lại phải nhập khẩu từ nước ngoài (chiếm 63%).

Chăn nuôi lời lãi thế nào? Thức ăn chăn nuôi chiếm từ 60 - 70% giá thành sản phẩm, chi phí giống chiếm 22 - 24%, còn lại là các chi phí khác (khấu hao thiết bị, chuồng trại, điện, nhân công, thuốc thú y…). Lời ở đâu thì các bác tự tính.

Công nghiệp thì hứa là đến năm 2020 sẽ sánh vai với các cường quốc năm châu, giờ thì dời lời hứa sang năm 2045 rồi. Chắc còn phải dời thêm mấy bận nữa... Còn nông nghiệp, một đất nước hội đủ mọi điều kiện lý tưởng, ấy thế mà đến cám cho lợn cũng phải mua đến 2/3 của bọn Tây lông. Thế là công chẳng thấy đâu mà nông thì cũng mờ nhân ảnh.

Quay lại xe lúa sáu tạ rưỡi. Đi từ sáng sớm, mua được lúa, đóng bao, chất lên, chở về, xay xát, bán gạo... Hết nguyên ngày, có khi 12h đêm còn ở nhà máy chờ xát gạo. Nhiều người vì chở quá nặng hoặc non tay lái, bị tai nạn, gãy tay gãy chân.

Cực thế mà chẳng lời lãi bao nhiêu, sao cứ cố làm? Còn nhiều chuyện xung quanh cái xe lúa này lắm, chưa tiện kể. Chỉ biết rằng, đói thì đầu gối phải bò, và đi buôn ở VN mà cứ thật như đếm thì chẳng có cám mà ăn. Thế đấy.

Thái Hạo (Facebook)

TN1805

Xe điện
Hồi cuối năm ngoái khi tỷ giá VND/USD lên mức hơn 24k VND ăn 1 USD....tôi rất bi quan và nghĩ thể nào VNĐ sẽ tiếp tục mất giá cho đến ngưỡng mới 25k....
Nhưng thật kỳ diệu....từ đó đến nay VNĐ lại phục hồi giá trị so với USD.
Và hôm nay, ngày 02/06/2023, tỷ giá VNĐ/USD lại ở mức khá ổn là hơn 23k VNĐ ăn 1 USD. :))

Quan trọng nhất, giá bát phở, ly trà đá vẫn ổn....thế là cs ổn các cụ nhề....:))

Nikola.Tesla

Xe buýt
Giá xăng dầu, tỷ giá VND đã trở lại mức trước dịch. Thật vi diệu là một số mặt hàng vẫn neo ở giá đỉnh dịch covid. Đúng là đội gian thương nó chỉ cần một lý do để thổi giá thôi.

TN1805

Xe điện
Cụ nào hay uống trà đá vỉa hè xác nhận xem giờ giá 1 ly trà đá là 3k hay 5k ?

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Em thì vẫn ăn gần nhà 35k/bát, có những thứ nó vẫn tăng nhưng là thứ nhỏ thị trường ngách hẹp khi bên bán ướm thấy bên mua còn chấp nhận, còn những thứ tiêu thụ nhiều thì ko tăng đa số giảm giá vì cả đội trader và nhà sản xuất đều bị hàng tồn nhiều đọng vốn, bọn em mua vật tư đầu vào giờ rất dễ mua, giá mềm dễ thương lượng
Lý Quốc Sư, Ngọc Vượng tăng giá lắm

phuongmit

Xe cút kít
Cụ nào hay uống trà đá vỉa hè xác nhận xem giờ giá 1 ly trà đá là 3k hay 5k ?
Tuỳ vỉa cụ nhé, chỗ 3 chỗ 5. Phở bình ổn tương đối, có thớt có cụ tính giá phở hình như sau 2 chục năm nữa nó hơn nửa triệu 1 bát :))

Quê bầm

Xì hơi lốp
Giá xăng dầu, tỷ giá VND đã trở lại mức trước dịch. Thật vi diệu là một số mặt hàng vẫn neo ở giá đỉnh dịch covid. Đúng là đội gian thương nó chỉ cần một lý do để thổi giá thôi.
Nhiều người hưởng lợi và chỉ mong chờ cái cớ như xăng và điện tăng, kêu rất to nhưng kiếm bộn khi tăng giá đó cụ

Quê bầm

Xì hơi lốp
Lý Quốc Sư, Ngọc Vượng tăng giá lắm
Đôi năm trước bát thấp nhất (tái) của Lý Quốc Sư 75k ko rõ giờ lên bao nhiêu nhưng năm ngoái em ăn thì chất lượng ko được như trước nữa, ít thịt hơn, thịt ko mềm mại như trước nên em thấy nó ko hơn quán 35k gần nhà em nhiều nưa cụ ạ, có điều có điều hòa mát ngồi sạch nếu đi cả nhà vào trẻ con nó thích

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Giá nhiều vật tư cơ bản, hóa chất kim loại cả trong và ngoài nước đều giảm, giá cước biển giảm khủng hơn, thấp hơn cả trước covid do cầu quá yếu.

Giá dầu WTI hôm qua chỉ có 68usd/thùng bất chấp nguồn cùng Nga và U Cà gián đoạn so với hơn trăm đô/thùng lúc tháng 2-3/2022, sắt thép tại CHina còn quanh 600usd/tấn so với cỡ 1000 usd/tấn khi chiến tranh bắt đầu nổ ra
Sức mua yếu quá cụ nhỉ, nên em thấy mn đều giảm đi ạ, may quá ạ!

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Đôi năm trước bát thấp nhất (tái) của Lý Quốc Sư 75k ko rõ giờ lên bao nhiêu nhưng năm ngoái em ăn thì chất lượng ko được như trước nữa, ít thịt hơn, thịt ko mềm mại như trước nên em thấy nó ko hơn quán 35k gần nhà em nhiều nưa cụ ạ, có điều có điều hòa mát ngồi sạch nếu đi cả nhà vào trẻ con nó thích
Nhà mn có tiền thật í, cứ phở 70-80k đều, hôm nào chắc em vào ăn thử xem nó ngon ko. Cơ bản giờ cũng healthy em cũng ko ra hàng quá nữa vì nước dùng xương dù sao cũng chất béo xấu, bún phở ngâm chua cũng sợ, rồi ăn bò lợn nhiều cũng ko tốt, nên cả năm nay em ăn ở nhà, còn trước thì lê la hàng quán suốt. Sau 1 năm ăn uống healthy thì người nhẹ nhõm, lưng và cánh tay giảm mỡ, mỡ bụng cũng giảm nhiều. Trước cứ ăn vô tội vạ, cậy ăn mãi ko béo, nhưng đến tuổi nó phèo mỡ ra, người ngấy, nặng nề nhìn già, em phải đổi phương án ngay. Trộm vía giờ ko nói ra ko ai biết 3 con, mỡ giảm hẳn, thon gọn săn chắc, hihi! Cứ như em là các quán chết đói, còn các loại khác lại có khách.

Quê bầm

Xì hơi lốp
Nhà mn có tiền thật í, cứ phở 70-80k đều, hôm nào chắc em vào ăn thử xem nó ngon ko. Cơ bản giờ cũng healthy em cũng ko ra hàng quá nữa vì nước dùng xương dù sao cũng chất béo xấu, bún phở ngâm chua cũng sợ, rồi ăn bò lợn nhiều cũng ko tốt, nên cả năm nay em ăn ở nhà, còn trước thì lê la hàng quán suốt. Sau 1 năm ăn uống healthy thì người nhẹ nhõm, lưng và cánh tay giảm mỡ, mỡ bụng cũng giảm nhiều. Trước cứ ăn vô tội vạ, cậy ăn mãi ko béo, nhưng đến tuổi nó phèo mỡ ra, người ngấy, nặng nề nhìn già, em phải đổi phương án ngay. Trộm vía giờ ko nói ra ko ai biết 3 con, mỡ giảm hẳn, thon gọn săn chắc, hihi! Cứ như em là các quán chết đói, còn các loại khác lại có khách.
LQS đôi năm về trước nó ngon lắm mợ ạ, khác biệt nhất là nước dùng ngọt thanh nhẹ tự nhiên khá trong, bánh phở ngon, thịt mềm và nhiều thịt rau sống ngon, phòng đẹp máy lạnh, sau đó em cảm thấy thịt ít dần và lẫn nhiều gân cơ hơn em thấy ko được như trước nữa, em ăn ở HMG, hai cơ sở còn lại ko rõ thế nào, mợ nên thử

haiyen1012

Xe điện
Tầm này chỉ những nhu cầu thiết yếu là không nhịn được thôi còn cái gì cũng cắt giảm hết.
Như trước cuối tuần là em lên phố, sáng làm bát phở Phố Cổ kèm quẩy 65-70k rồi cafe xong vào rạp xem phim, trưa lại ăn ở ngoài rồi mới về nhà, tốn tầm 4 - 500k. Giờ thì ăn Phở ngay gần nhà 45k, mua chai nước 10k rồi ra ghế đá vườn hoa sân chung cư ngồi, trưa ăn cơm nhà
Bia trước mua cả thùng Blanc 1664 ngày tu đôi chai giờ mua lốc 6 chai, chỉ T7-CN mới uống
Quần áo, giày dép trước lướt FB thích là đặt mua có những đồ cả năm ko đụng đến, giờ gần như ko mua, dùng lại cho hết những đồ đã mua.
Điện thoại trước 1 năm thay 1 lần, giờ dùng hơn 3 năm vẫn ngon nên chưa thay

cadan

Xe container
LQS mà bán tới 75k thì em cho là ko xứng đáng

Website
casamia.vn
Sức mua giảm trên toàn mặt trận ợ, ngành nghề nào cũng giảm ít nhiều.