[Funland] Sức mua giảm ở hầu hết mọi ngành nghề

vndem

[Tịch thu bằng lái]
Các quán vỉa hè lấy đâu nước mà rửa bát, rửa thìa, rửa chén.....lấy khăn lau thôi, mà khăn lau tay ( và lau đủ thứ ) để lau thôi, cái khăn đen sỳ, hôi rình để dưới chân chủ quán ý cụ....:))
Đó là lý do, cố mà giàu cụ nhỉ
Đường cùng phải uống nước vỉa hè, em cứ làm chai lọc lạnh
Bảo sao viêm gan nhiều

nguyentoan.uct

Xe điện
Tuỳ vỉa cụ nhé, chỗ 3 chỗ 5. Phở bình ổn tương đối, có thớt có cụ tính giá phở hình như sau 2 chục năm nữa nó hơn nửa triệu 1 bát :))
chênh nhau 40% ấy cụ nhỉ, trong bài toán kinh tế học đau đầu phết

lodudu

Xe điện
Em hay ăn phở gà, bò gần nhà và trên đường đi làm. Thu nhập giảm nên chỉ ăn quán 30K/bát. Theo các cụ bđs giờ đã đáy chưa? bao giờ hồi lại

thongnv

Xe điện
các mẹ trẻ vẫn xem live tream và múc hàng online nhiệt lắm
chịu với các mẹ trẻ

cnvui2106

Xe buýt
Câu chuyện khủng hoảng kinh tế nghe ở mọi nơi, mọi nhà, mọi người, nhưng do bận rộn nên em không để ý lắm.
Chỉ là mấy ngày hôm nay iem áp lực công việc ở công ty, muốn tạm dừng, để còn thời gian mà thở + đầu tư thêm nguồn thu mới. Thế là iem bắt đầu để ý xung quanh,

Đi ăn nhà hàng quen, thì thấy lượng khách giảm mạnh, khoảng 30% so với cách đây nửa năm.
Đi siêu thị, thì thấy lượng khách cũng giảm mạnh, chắc không được 50% so với nửa năm trước.
Đi Grab car thì lại nghe bác tài xế kể lượng khách giảm hơn 50% so với trước.
Đi mang con đồng hồ đi bảo dưỡng ở Diamond plaza thì mới biết là Dealer cũng đóng cửa rồi, còn mỗi cái ở Rex
BĐS, chứng khoán thì lặn ngụp.

Iem đang sắp mở chuỗi cháo dinh dưỡng, góp vốn với 2 người quen. Chuẩn bị khai trương 2 chi nhánh (tổng dự kiến là 6 chi nhánh), vốn đầu tư không nhiều, nhưng nhận thấy sức mua ảm đạm thật sự nên đâm lo.

Ở khu vực các Bác như nào ạ? CCCM đang chuẩn bị gì cho cơn bão suy thoái kinh tế đang hiện rõ ràng như trên ạ :(
Anh em Chứng Khoán đang lãi lồi mồm kìa bác, chứng khoán đang tăng mạnh , tiền DN đổ hết vào chơi chứng vì kịnh doanh khó rồi

• Vodka
Reactions: avn

hai.tranhr

Xe container
Em hay ăn phở gà, bò gần nhà và trên đường đi làm. Thu nhập giảm nên chỉ ăn quán 30K/bát. Theo các cụ bđs giờ đã đáy chưa? bao giờ hồi lại
BĐS iem đồ tầm 2 năm mới bắt đầu thoi thóp lại.

BloodOwl87

Xe điện
Đó là lý do, cố mà giàu cụ nhỉ
Đường cùng phải uống nước vỉa hè, em cứ làm chai lọc lạnh
Bảo sao viêm gan nhiều
Hồi đi làm em cũng hay ngồi trà đá với ae đồng nghiệp. Mà ko biết nó bẩn thế đậu mé :|

dream_viet

Xe máy
Website
www.facebook.com
Tình hình chung rồi ạ! Xưởng gỗ nhà em trước nhận được rất nhiều công trình, vậy mà năm nay thấy ảm đạm hẳn :((

huongdo03

Xe tăng
Hix em cứ hy vọng nó có vài chục cái bát. Dùng rồi để 1 chỗ.
Nó có vài chục cái bát thật nhg nó rửa thì ối dồi ôi luôn. Con bé bán bánh cuốn gần nhà em, nó rửa bát chén cốc thìa đũa thùng đựng rác trứng vịt lộn bằng cùng 1 cái giẻ rửa bát. Xong nó tráng sơ qua, đảm bảo trên bát đĩa còn rất nhiều nrb còn đọng lại luôn. Lần nào em ăn cũng vác bát nhà mình sang.

namelis

Xe hơi
Giá xăng dầu, tỷ giá VND đã trở lại mức trước dịch. Thật vi diệu là một số mặt hàng vẫn neo ở giá đỉnh dịch covid. Đúng là đội gian thương nó chỉ cần một lý do để thổi giá thôi.
Nhiều người hưởng lợi và chỉ mong chờ cái cớ như xăng và điện tăng, kêu rất to nhưng kiếm bộn khi tăng giá đó cụ
Mong các cụ đi buôn và giữ giá thấp cho dân chúng được nhờ.
Dân buôn bán cò con chúng em vẫn phải có lãi mà duy trì, chứ nhập vào thì cao mà bán thấp thì hẹo.
Em đồng ý là có gian thương nhưng đó chỉ là số ít, phần còn lại vẫn phải chịu sự chi phối của thị trường. Thời đại bây giờ không còn là lúc thích thổi là thổi, thích tăng là tăng đâu ạ.

cadan

Xe container
Giá đó từ mấy năm trước rồi cụ ạ
10 năm trước em đi công tác, đội dự án mời ăn thấy thanh toán 60k 1 bát

Thấy quá đắt so với chất lượng phở

Nhất là đặt cạnh phở phố cổ ạ

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ nói chuyện giá bát bún, bát phở ko tăng là SAI rồi.
Vấn đề là giá phở bún như cũ nhưng tiền trong lưu thông trước có 10 đồng giờ còn 7 đồng. Thế thì khác gì bát bún phở đó đã tăng 30% đâu
Giảm phát đáng sợ hơn nhiều lạm phát các cụ nhé.

viet7500

Xe buýt
Xe lúa 650 cân (sáu tạ rưỡi) của một người hàng xáo ở quê tôi. Không phải là chất lên xe để cân cho vui đâu, lúa được mua ở các huyện bên, chạy vài chục cây số trên những đường làng có khi đầy ổ gà, về tới nhà máy thì bắt đầu xay xát...

Thường, tiền mua lúa và tiền bán gạo là bằng nhau, lời phần cám mang về nuôi lợn. Có nhiều chuyến phải bán bớt cám để bù vào vốn nếu gặp gạo xấu.

Cám gạo thì nuôi lợn lâu lớn, nhiều người bán đi rồi thêm tiền để mua cám tăng trọng. Giá cám lúc nào cũng cao chót vót, nuôi lợn nếu năm không được giá thì lỗ, gặp dịch bệnh nữa thì bể tan hoang.

Nói thêm, trong năm 2022, Việt Nam nhập khẩu thức ăn chăn nuôi và nguyên liệu từ 98 quốc gia, tăng 11 quốc gia so với năm 2021. Theo Trung tâm Thông tin Công nghiệp và Thương mại của Bộ Công Thương, năm 2022, Việt Nam nhập khẩu 10,32 triệu tấn nguyên liệu và thức ăn chăn nuôi, tiêu tốn 5,6 tỷ USD, và sẽ còn tăng.

Cũng nói thêm, năm 2022 giá thành lợn hơi trong nước khoảng 55.000 đồng/kg, bằng giá thịt lợn nhập khẩu đã pha lóc như cốt-lết, nạc vai... nên không cạnh tranh nổi.

Hiện nay, trong tổng số 35 triệu tấn nguyên liệu thức ăn chăn nuôi sử dụng trong nước hàng năm, Việt Nam chỉ tự chủ được khoảng 13,1 triệu tấn (chiếm 37%), 21,9 triệu tấn còn lại phải nhập khẩu từ nước ngoài (chiếm 63%).

Chăn nuôi lời lãi thế nào? Thức ăn chăn nuôi chiếm từ 60 - 70% giá thành sản phẩm, chi phí giống chiếm 22 - 24%, còn lại là các chi phí khác (khấu hao thiết bị, chuồng trại, điện, nhân công, thuốc thú y…). Lời ở đâu thì các bác tự tính.

Công nghiệp thì hứa là đến năm 2020 sẽ sánh vai với các cường quốc năm châu, giờ thì dời lời hứa sang năm 2045 rồi. Chắc còn phải dời thêm mấy bận nữa... Còn nông nghiệp, một đất nước hội đủ mọi điều kiện lý tưởng, ấy thế mà đến cám cho lợn cũng phải mua đến 2/3 của bọn Tây lông. Thế là công chẳng thấy đâu mà nông thì cũng mờ nhân ảnh.

Quay lại xe lúa sáu tạ rưỡi. Đi từ sáng sớm, mua được lúa, đóng bao, chất lên, chở về, xay xát, bán gạo... Hết nguyên ngày, có khi 12h đêm còn ở nhà máy chờ xát gạo. Nhiều người vì chở quá nặng hoặc non tay lái, bị tai nạn, gãy tay gãy chân.

Cực thế mà chẳng lời lãi bao nhiêu, sao cứ cố làm? Còn nhiều chuyện xung quanh cái xe lúa này lắm, chưa tiện kể. Chỉ biết rằng, đói thì đầu gối phải bò, và đi buôn ở VN mà cứ thật như đếm thì chẳng có cám mà ăn. Thế đấy.

Thái Hạo (Facebook)
Chuyện cụ trích viết hay
Có mỗi đoạn bôi đậm, là E thấy không đúng tý nào!

vndem

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện cụ trích viết hay
Có mỗi đoạn bôi đậm, là E thấy không đúng tý nào!
Dạ, em thấy hay thì copy về ạ,
Nói thẳng, người nông dân nước ta quá thiệt thòi, chăn nuôi nông nghiệp quá rủi ro

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
BĐS tịt nên em với cụ cũng tịt theo, các xưởng mộc thợ nghỉ tết dài quá, thợ lắp đặt cũng về quê hết rồi. Làm lâu năm thì túc tắc vì nhiều nguồn khách, chứ ai mới và ai to giai đoạn này ám ảnh!
vâng cụ, xây dựng là F1, nếu F1 mà toang thì các F2 như nội thất, vật liệu xây dựng, tb bếp cũng bung :V

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
vâng cụ, xây dựng là F1, nếu F1 mà toang thì các F2 như nội thất, vật liệu xây dựng, tb bếp cũng bung :V
Nói chung giờ em còn đi an ủi lại khách hàng, đi đâu cũng kêu, gặp ai cũng kêu, tạp hóa kêu tạp hóa, spa kêu spa, tóc kêu đằng tóc, gỗ kêu đằng gỗ, thiết bị bếp bỏ nghề đi làm đa cấp, trà đá kêu đằng trà đá, ai ai cũng kêu, mình ko dám kêu luôn, giờ tinh thần là quan trọng nhất, chăm chỉ tối đa, vượt qua giông bão cụ nhề!

galuoc123

Xe đạp
Không có đâu, nó có khoảng 4-5 cái thôi, với 1 cái giẻ ( tôi dùng đúng từ đó để thể hiện đúng chính xác ) để lau bát, thìa.....:))
Các quan trà đá vỉa hè cũng vậy, ngồi vỉa hè lấy đâu ra nước, và chỉ có khoảng chục cái cốc, ngày nó bán cả trăm ly trà đá. Cốc chỉ lau qua bằng giẻ lau thôi...Đá để pha vào trà thì là loại đá cây làm từ nước sông và dùng búa đập ra, chứ ko phải loại đá vệ sinh để cho vào đồ uống như trong các quán cà phê ( như Highlands Coffee) đâu.....:))
Tôi đã từng nhìn thấy một bà già bán trà đá lấy cái khăn mặt từ xô đá giữ nhiệt ra lau hết mặt mũi chân tay, lau cả 2 nách, xong xuôi lại vứt cái khăn mặt vào xô đá, và cũng lấy luôn đá từ cái xô đấy để làm trà đá cho khách uống. :))

vndem

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đã từng nhìn thấy một bà già bán trà đá lấy cái khăn mặt từ xô đá giữ nhiệt ra lau hết mặt mũi chân tay, lau cả 2 nách, xong xuôi lại vứt cái khăn mặt vào xô đá, và cũng lấy luôn đá từ cái xô đấy để làm trà đá cho khách uống. :))
Kinh tởm cho bọn bán trà đá mất dạy này
Đúng là, đường cùng mới ngồi quán vỉa hè, và nếu phải ngồi thì gọi chai nước lọc, các thương hiệu lớn, chứ nước lọc cũng 5 cha 3 mẹ lắm