[Funland] Sung sướng quá, một thế hệ tài năng của nước ta sắp ra đời.

anh.tuan

Xe tải
Ngày xưa học thì cungc giải đc đấy, giờ chữ thầy trả thầy rồi.

BMW X10

Xe điện
Em chưa đề cập đến vấn đề sự kiện lịch sử mà mới chỉ là các khái niệm cơ bản, họ tung vào, các con học thuộc lòng nhưng đều không hiểu bản chất. Vì thế, sinh viên đầu vào khối C mà nhiều khái niệm cơ bản còn phải dạy lại. Chưa kể kĩ năng đọc hiểu và khả năng tập trung đọc của sinh viên nhìn chung quá kém. Em cho rằng giáo dục phổ thông của chúng ta đang thất bại nặng nề ở việc đã không chú trọng kĩ năng đọc của học sinh. Thư viện có cũng như không. Đọc kém thì khả năng tổng hợp kém, phân tích, kém, diễn đạt kém, viết kém...Các môn học chăm chăm luyện tủ, kể cả môn văn. Vì trường học đã vậy, gia đình phải nhào vô thôi. Hè rồi, dụ cũng được, dỗ cũng được, dọa cũng được, trong các món phải làm ngày hè, nhà em có món vận động và Đọc.
Good job!!!
Tôi cũng động viên cu con khoản Vận động và Đọc nhiều nhất có thể.

Mzc

Xe điện
Em quyết định cho con học tư và k học thêm bất cứ môn nào. Cá nhân em thấy việc học và làm đủ bài tập trong sgk đã là rất tốt rồi, nếu tự học. Phần lớn thế hệ 8-9x đều học gạo, học lò để thi thố, nhưng kết quả lại từ những nỗ lực bản thân hơn là những bài luyện lò đó.

beSuSu

Xe điện
Môn sử, mà dậy đúng bản chất vấn đề, thì nhiều bọn đang oai phong ngạo nghễ dễ thành bị ném đá lắm
Nên vẫn phải dậy dối trá nhiều
Những ng đang đc tôn kính lại thành chả ra làm sao.
Lê v 8, võ thị 6 ... Chả lẽ đổi tên đường tên trường.

vndem

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa đề cập đến vấn đề sự kiện lịch sử mà mới chỉ là các khái niệm cơ bản, họ tung vào, các con học thuộc lòng nhưng đều không hiểu bản chất. Vì thế, sinh viên đầu vào khối C mà nhiều khái niệm cơ bản còn phải dạy lại. Chưa kể kĩ năng đọc hiểu và khả năng tập trung đọc của sinh viên nhìn chung quá kém. Em cho rằng giáo dục phổ thông của chúng ta đang thất bại nặng nề ở việc đã không chú trọng kĩ năng đọc của học sinh. Thư viện có cũng như không. Đọc kém thì khả năng tổng hợp kém, phân tích, kém, diễn đạt kém, viết kém...Các môn học chăm chăm luyện tủ, kể cả môn văn. Vì trường học đã vậy, gia đình phải nhào vô thôi. Hè rồi, dụ cũng được, dỗ cũng được, dọa cũng được, trong các món phải làm ngày hè, nhà em có món vận động và Đọc.
Chính xác, kỹ năng đọc hiểu kém, không đúc kết được nội dung chính, dẫn đến nhớ máy móc và không hiểu bản chất vấn đề người ta đang viết gì, 🤣🤣🤣
Nếu hiểu bản chất người ta đang viết gì thì bọn viết láo, viết sai, viết dối lộ hết, mà bọn nó không thích điều này

vndem

[Tịch thu bằng lái]
Good job!!!
Tôi cũng động viên cu con khoản Vận động và Đọc nhiều nhất có thể.
2 bạn nhà em, lớp 4 và lớp 2 cho bơi mỗi ngày 1 tiếng mùa hè. Lớp 4 bơi 1 lần 30m ngon lành, lớp 2 bơi 15m 1 lần ok
Bọn trẻ bơi đúng kỹ thuật nhìn rất thích mắt. Mỗi tội tốn thời gian, công sức đưa các bạn ấy đi bơi. Mà bơi xong còn phải ăn uống bổ sung năng lượng nữa

vihali

Xe container
Con nhà em, lớp 6, 7 học Cánh Diều, lớp 8 lại thấy báo học Kết nối tri thức. Ra hiệu sách mua thì họ bảo chưa có sách vì năm nay đổi mới. Chuột bạch các con hoài. Em xem chương trình tích hợp 2 món Lý hóa sinh và Sử địa mà thấy nản. Đúng là 1 món ăn hổ lốn vô hồn, ghép khiên cưỡng. Mỗi phần vẫn do giáo viên môn ấy dạy, chả hiểu các vị tích cái gì hợp cái gì với nhau. Dở nữa là các con không được dạy để hiểu bản chất các khái niệm nên mấy môn xã hội học đúng nghĩa con vẹt. Cực tiếc cách tiếp cận môn Sử Địa trong nhà trường, đặc biệt môn Sử.
Haizz, vấn đề năm cũ đào lên, lại có cụ vào than vãn chương trình mới. Em thấy có khi các cụ chưa tìm hiểu nên mới thế. Em viết lại những ý mà em đã viết trong thread này:

1. Tại sao không bê chương trình của bọn tiên tiến như Mỹ, Anh, Sing...vào dạy, nhất là KHTN, dịch ra mà dùng.

- Thực tế là môn Khoa học tự nhiên đang như vậy đấy. Ta đang gom các môn lại cho giống môn Science của chúng nó. Ta gọi Lý Hóa Sinh là quen miệng chứ chtr mới chia ra thế này

2. Nhìn sách KHTN thực ra là 3 phần ghép lại chứ tích hợp gì?

- Em không rõ khái niệm tích hợp của các cụ là gì. KHTN là một đối tượng thống nhất xung quanh ta, thể hiện những đặc tính mà ta tự đặt tên là Vật lí, Hóa học, Sinh học, chứ KHTN nó cần biết gì về cái đó. Thực tế, như trên đã nói, nó là các phần giao nhau, ta vẫn quen chia ra Lý Hóa Sinh thôi chứ có phần chả biết gọi là gì, VD phần Chất và biến đổi chất ta hay gọi là Hóa nhưng nó có cả phần Lý, Sinh trong đó. Hay Vật sống thì có Sing và Hóa...

3. Sách tây có chia thế không?

4. Thế tại sao ko để riêng rẽ ra mà gộp vào, khác gì đâu?

Ta chia ra như thế cho dễ học, cũng giống như Toán thì có Đại số, Hình học; học về con người thì có chương là Hệ tiêu hóa, hệ tuần hoàn,... Học về Mắt thì có thể áp dụng các tính chất quang học trong vật lí, học hệ cơ mắt, truyền tín hiệu trong neurosicene... Kiểu chia thế có cái hay nhưng nếu để nó là 1 môn thì sa đà vào chi tiết, tính toán, đánh đố học sinh bằng các bài toán: lý toán, hóa toán, sinh toán, quá sức tiếp thu của hs.

Việc gộp nhưng vẫn chia thì cái chia đó không đi vào quá chi tiết, không bị đem những kiến thức ở trên nhồi xuống giống như 1 môn riêng rẽ.

5. Nhưng gộp vào thế thì khó học hơn, thế hệ bố mẹ học riêng rẽ cũng thấy tốt mà?

Thực ra các cụ chỉ nhìn sách cấp 2 mà không nhìn sách môn Khoa học cấp 1. Ở chương trình cũ, môn Khoa học cũng có đủ các phần. Học sinh cũng đã học 1 môn Khoa học từ cấp 1 rồi, các cụ chỉ nhìn môn Toán Văn mà ko để ý đó thôi. HS lên cấp 2 học môn Khoa học tự nhiên thì cũng là tiếp nối của môn Khoa học 5 mà thôi.

Em lấy VD 1 câu hỏi của tây lông môn Science:

Cho ảnh tế bào máu
a. Vẽ hình phóng đại của tế bào A ==> môn VẼ ???
b. Đo đường kính tế bào trong ảnh, trong hình vẽ, tính tỉ số phóng đại==> TOÁN, LÝ???
c. Khác và giống nhau giữa tế bào A và B ==> SINH???
d. Tại sao phải đeo găng tay khi lấy mẫu máu từ bệnh nhân ==> AN TOÀN LAB???

Theo các cụ thì câu hỏi trên, các cụ có làm được không?

lupin212

Xe hơi
Học chuyên nó thế, cccm cứ học trường thường thì kêu vậy thôi.
Chắc chắn cccm học chuyên toán sẽ thấy bình thường. Đừng nghĩ học đại học là làm đc toán chuyên

vihali

Xe container
Em nghĩ cụ đúng. Hiện nay, chtr mới đang xây dựng để khắc phục những lỗi này.

Trước mắt thì đang gặp khó ở khâu GV cũ, XH đang nhìn vào tiêu cực...Em thì hiện đang cho con đọc các thứ bằng TA rồi phản biện những thứ trong đó, từ đó tập nói, tập viết cho đúng.

Tại sao ko đọc, nói, viết TV là tiếng mẹ đẻ. Dĩ nhiên là được nhưng nhân tiện nguồn thông tin TA rộng rãi, nhiều sắc màu hơn nên em chọn ngôn ngữ đó cho con. Em ko áp đặt cách đó sẽ đúng cho con người khác.

Son23

Xe tải
vihali cám ơn cụ. Đọc phần phân tích của cụ em hiểu rõ hơn. Thực tế em có cho con em làm thêm Science trên Mobimax và biết môn này của họ có đủ lý, hóa, sinh. Ví dụ cụ đưa ra rất hay. Em không phải dân tự nhiên nên nhìn vấn đề không rõ được như cụ. Tuy nhiên có cái rất lạ, là con em nó làm Mobimax rất vui vẻ, cả Social study trên Ixl, nhưng nó học 2 môn kia trên lớp rất vật vã, học xong không hiểu gì. Em có thể hỗ trợ Sử, Địa và cá nhân em đánh giá nội dung phần Sử không ổn ở cách tiếp cận. Có thể vì vậy em đánh giá sang cả môn KHTN hơi mang tính chủ quan. Em băn khoăn thêm 1 vấn đề nữa, đến cấp 3, với tụi 2010 này, đề thi Sở và các trường chuyên sẽ thế nào khi mà mỗi trường học 1 bộ sách.

lighting

Tháo bánh
Chương trình học các môn tự nhiên này của mình đc pháp và phần lan giúp đỡ. Và trên tất cả các bảng xếp hạng thì VN đc đánh giá cao (thường top 20). Cái quá tải là bố mẹ các con và thầy giáo đang cố cho các con học và thi vào chuyên chọn chứ bài tập trong SGK hay sách bài tập thì quá dễ với các em
Cái vấn đề là giáo dục DH mới tạo ra được các con người có tri thức ứng dụng

VN học vẹt thì giỏi hơn Tây ở các lớp 12 trở xuống, nhưng khi lên DH thì chương trình giáo dục thực tiễn lại không bằng nó, bởi vậy mới câu nói sinh viên DH VN chỉ là học sinh cấp 4

vihali

Xe container
vihali cám ơn cụ. Đọc phần phân tích của cụ em hiểu rõ hơn. Thực tế em có cho con em làm thêm Science trên Mobimax và biết môn này của họ có đủ lý, hóa, sinh. Ví dụ cụ đưa ra rất hay. Em không phải dân tự nhiên nên nhìn vấn đề không rõ được như cụ. Tuy nhiên có cái rất lạ, là con em nó làm Mobimax rất vui vẻ, cả Social study trên Ixl, nhưng nó học 2 môn kia trên lớp rất vật vã, học xong không hiểu gì. Em có thể hỗ trợ Sử, Địa và cá nhân em đánh giá nội dung phần Sử không ổn ở cách tiếp cận. Có thể vì vậy em đánh giá sang cả môn KHTN hơi mang tính chủ quan. Em băn khoăn thêm 1 vấn đề nữa, đến cấp 3, với tụi 2010 này, đề thi Sở và các trường chuyên sẽ thế nào khi mà mỗi trường học 1 bộ sách.
Đúng rồi đó cụ, ta đang học bọn khác nhưng con người là thứ khó thay đổi một sớm một chiều. Thực tế các phần trong môn Khoa học khá dễ, đi từ cơ bản lên, GV cấp 2 học 1 mùa hè là dạy được nhưng lười, ko xem chtr, cho đi tập huấn là trốn. Em làm mấy món tập huấn cho Bộ rồi, GV hở tí là đi shopping, du lịch...

Em hỏi cu em họ làm GV trong Nghệ An, nó dạy Hoá, giờ dạy Lý, Sinh từ lớp 6 lên ngon ơ, mỗi năm tự trau dồi 1 chút là đủ. Trên mạng cũng có thầy trong Nam dạy các bài Khoa học đủ Lý Hoá Sinh theo cách gọi người lớn, lại free. Cũng có cần cao siêu gì đâu, người ta xd chtr cho hs học được cơ mà, lẽ nào gv ko học mà dạy.

Vấn đề nữa là sách, tài liệu. Sách ta viết mỏng quá, dày có màu thì XH kêu, đâm ra các cụ viết sách như bị trói tay.

Mong vài ba năm sau các thứ sẽ quen và ổn. Tài liệu, cách dạy sẽ phong phú hơn.

Em dạy Science cho bọn hs, chúng nó quen đọc TA trên các nguồn cụ dẫn, cũng rất hứng khởi. Cách tổ chức bài học, câu hỏi, học liệu phong phú hơn sách ta, đâm ra hấp dẫn bọn trẻ con.

vutuanlong

Xe tăng
Em học chuyên Toán, lều chõng thi HSG Toán từ lớp 5 mà mới đọc sơ chưa hình dung ra cách giải.
Chắc già rồi nên cũng quên nhiều ;))

congthuong

Xe điện

VN học vẹt thì giỏi hơn Tây ở các lớp 12 trở xuống, nhưng khi lên DH thì chương trình giáo dục thực tiễn lại không bằng nó, bởi vậy mới câu nói sinh viên DH VN chỉ là học sinh cấp 4
Thực tiễn chương trình lớp 12 trở xuống nó cũng hơn mình đó cụ ạ.
Học sinh học hết lớp 12 chỉ giỏi lý thuyết, làm bài toán với số tròn chịa như mẫu trong sgk.

Gặp những vấn đề bình thường như đo diện tích ngôi nhà, chiều cao cái cây,thể tích bình nước... chưa chắc đã hơn nó.

MEC V6

Xe điện
Xin lỗi các cụ em giật tít hơi sốc tý, nhưng em cũng hơi sốc thật đấy.
Chả là bà chị nhắn tin hỏi bài cho ông cháu học lớp 6, nghe nói năm nay có chương trình cải cách, học khó hơn, nhưng em cũng không nghĩ nó cần ngoắt nghéo đến mức này. Thú thật là em đọc xong thì chịu, hỏi nhờ anh gúc gồ mà phải đọc mãi mới hiểu lời giải, xong đến đoạn gọi điện truyền đạt cho ông cháu, mất gần 30' mà hình như vẫn chưa hiểu lắm. Tóm lại là các cháu lớp 6 mà làm ngon lành mấy bài này thì em rất tin tưởng ở thế hệ tương lai, tầm bác Ngô Bảo Châu chắc đầy rẫy, chả mấy mà vượt lên đầu thế giới.
Loanh quanh mãi rồi, em xin giới thiệu toán lớp 6 để các cụ thưởng lãm.
Em ngu học nhìn cái này chả hiểu mẹ gì hết

banmotnucuoi

Xe lăn

Giáo dục đại học của mình đang yếu ở việc thực tập cụ ạ. Do thiếu chỗ thực tập nên các con cố kéo dài ra 4-5 năm, rồi ra thực chiến cácon như bò đội nón, gây ra hiểu nhầm "Học trong trường ko để làm gì" bọn tây lopng nó rút xuống 2-3,5 năm lý thuyết, thời gian còn lại các con phải apply vào các DN để thực chiến với sự giúp đỡ của các thầy để làm bài tốt nghiệp.
Các DN cũng hào hứng với việc các lao động giá siêu rẻ này, lại ko phải đóng thuế, (được sự hỗ trợ kinh phí từ nhà trường, chính phủ) chưa kể qua quá trình thực tập này tuyển được các nhân lực chất lượng cao, ham học hỏi để gắn bó với công ty..

vihali

Xe container
Em quên trả lời cụ phần thi vào chuyên.

Hai năm nữa, các trường chuyên sẽ tuyển sinh lứa học KHTN này. Vì ko có môn Lý Hoá Sinh nên ko thể gọi là bài thi tên riêng. Em nghĩ điều chỉnh dễ thôi, vẫn là bài thi KHTN, có phần chung 3 điểm chẳng hạn, ai thi vào chuyên gì thì thi riêng phần nâng cao cho chuyên đó, đặt tên gì cũng được.

Chính ra bây giờ ta đang tuyển hs chuyên bằng bài thi rất khó, xong vào cấp 3 lại chả thể hiện đc cái chuyên đó vì chỉ vài hs đội tuyển là theo chứ đa số học chương trình chung của Bộ GD như trường ngoài. Trường chuyên như kiểu là nơi tập trung hs giỏi học cùng nhau mà thôi. Em dạy chuyên hàng ngày nên em thấy thế. VD lớp chuyên tin may ra có mấy chú chuyên tin thực sự, còn lại có khi dốt tin hơn mấy chú Toán, Lý tự tìm hiểu.

danleduc

Xe điện
Xin lỗi các cụ em giật tít hơi sốc tý, nhưng em cũng hơi sốc thật đấy.
Chả là bà chị nhắn tin hỏi bài cho ông cháu học lớp 6, nghe nói năm nay có chương trình cải cách, học khó hơn, nhưng ...
Loanh quanh mãi rồi, em xin giới thiệu toán lớp 6 để các cụ thưởng lãm.
Ý cụ là Bài 8 phỏng ?
Bài này dễ mà, với các cháu thuộc bài lý thuyết. Vì nó quy về các dạng bất đẳng thức cơ bản, dễ ợt....
Ví dụ :
Câu a) : lời giải như sau:
vovan 01.jpg

Tương tự cho các câu khác.....nói chung bài này cơ bản, trình độ TB khá và thuộc bài lý thuyết là làm được thôi, chưa cần tư duy gì vượt trội đâu. :))

ubisapro

Xe trâu
Khó thật. Hồi e thi đại học đề chắc cũng same same thế này :D