[Funland] Sung sướng quá, một thế hệ tài năng của nước ta sắp ra đời.

Esse82

Xe tăng
Xin lỗi các cụ em giật tít hơi sốc tý, nhưng em cũng hơi sốc thật đấy.
Chả là bà chị nhắn tin hỏi bài cho ông cháu học lớp 6, nghe nói năm nay có chương trình cải cách, học khó hơn, nhưng em cũng không nghĩ nó cần ngoắt nghéo đến mức này. Thú thật là em đọc xong thì chịu, hỏi nhờ anh gúc gồ mà phải đọc mãi mới hiểu lời giải, xong đến đoạn gọi điện truyền đạt cho ông cháu, mất gần 30' mà hình như vẫn chưa hiểu lắm. Tóm lại là các cháu lớp 6 mà làm ngon lành mấy bài này thì em rất tin tưởng ở thế hệ tương lai, tầm bác Ngô Bảo Châu chắc đầy rẫy, chả mấy mà vượt lên đầu thế giới.
Loanh quanh mãi rồi, em xin giới thiệu toán lớp 6 để các cụ thưởng lãm.
Mấy bài này là rút gọn phân số có mẹo cả cụ ạ.

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Chả là bà chị nhắn tin hỏi bài cho ông cháu học lớp 6, nghe nói năm nay có chương trình cải cách, học khó hơn, nhưng em cũng không nghĩ nó cần ngoắt nghéo đến mức này. Thú thật là em đọc xong thì chịu, hỏi nhờ anh gúc gồ mà phải đọc mãi mới hiểu lời giải, xong đến đoạn gọi điện truyền đạt cho ông cháu, mất gần 30' mà hình như vẫn chưa hiểu lắm. Tóm lại là các cháu lớp 6 mà làm ngon lành mấy bài này thì em rất tin tưởng ở thế hệ tương lai, tầm bác Ngô Bảo Châu chắc đầy rẫy, chả mấy mà vượt lên đầu thế giới.
Toán chuyên và dành cho thi học sinh giỏi thì thế là bình thường mà.

cha biet chi

Xe điện
Bảo e đi chăn trâu e làm được chứ làm mấy bài toán này e chịu.15 năm toàn học từ 00 đến 99 hết ạ.

Rivers

Xe container
Cái này ngày xưa hình như lớp 5 bọn em được học rồi thì phải.

vihali

Xe container
Toán lớp 6 ở bển. Khó không các cụ #:-s
View attachment 7060547

Lớp 6 chúng nó đã được dạy khoan, cắt, đục đẽo rồi các cụ ạ. Tự tay làm được cái thớt, cái ghế từ mấy miếng gỗ rồi chứ không như mấy con gà công nghiệp ở xứ mềnh khéo ăn còn phải đút.
Cụ đang bên xứ Mường Thụy Điển ạ? Toán bọn ấy đúng là dễ thật.

Mấy bài cụ chủ thớt đưa là dạng toán nâng cao, của một trường nào đó, không đại diện cho toán 6 cả nước nên các cụ mắng chtr cải cách khí hơi oan cho nó.

máy ủi

Xe tải
Tóm lại chuyên ngành toán học thì hãy đào sâu, còn lại khi ra xã hội chỉ cần +,-, */: và tính % là đủ .

volvo.XC90

Xe tăng
Mỗi việc chứng minh tại sao ck sáng xanh chiều đỏ mà các nhà toán học còn không bằng lái thì cho bài 8a vào đại trà lớp 6 thì con cháu sau này thành lái sao được

Thinh82

Xe tải
Cháu nhà em cụ ạ. Em nhìn như lớp 3 xứ mềnh :)
Nó học dễ thế sao vẫn tự chế tạo được tên lửa, máy bay, tàu ngầm nhỉ.
Đây là điều em cũng thắc mắc rất lâu về chương trình cải cách giáo dục ở nước mình. Bây giờ các cháu phải học nặng trước tuổi rất nhiều. Em làm kỹ thuật em biết, đến nửa thế kỷ nữa dân VN mình có lẽ vẫn chỉ học ứng dụng công nghệ đã mệt nhoài rồi. Mà ứng dụng công nghệ thì không cần phải học quá cao siêu đâu.

MEC V6

Xe điện
Món này em ngu lắm

Mr. Toàn

Xe điện
Các bài toán này, nếu các cháu ôn thi vào lớp 6 các trường Cầu Giấy, Thanh Xuân, Nam Từ Liêm, Ngôi sao, Ac...đã được các trung tâm ôn luyện cho ôn khi học lớp 5. Và chỉ có các trường đấy, khi học lớp 6 sẽ tiếp tục được thầy, cô cho bài tập về nhà dạng này.
Ví dụ đây là 1 bài trong ôn thi học kỳ của nhóc nhà em:
View attachment 7060385
Đề này có mẹo, lớp 6 con em cũng giải nhiều mà

NNS

Xe ngựa
các dạng toán chuyên đề tổng hiệu, quy luật dãy số này bọn học sinh luyện chuyên nó luyện từ lớp 5 cơ, lớp 6 thì bài này trông dài ngoằng vào ngàn số trong dãy nhưng thực ra chỉ doạ các cháu chưa được học và gặp thôi, chứ hs các trường CLC nó giải toanh toách ý mà, vì có vài pp giải như tự trử khử liên tiếp triệt tiêu, quy nạp lọ chai là ra, có công thức rồi ko phải cái gì khó.

traiHNcodon

Xe tăng
Cái này để thi vào lớp chọn trường danh tiếng,có ai ép đâu,nó cũng không nằm trong SGK.Bố mẹ thích thì lựa chọn cho con .Không nhà nước nào ép cả,bộ mẹ nào thấy khó,học đúng tuyến trường gần nhà auto đươc tuyển và bài cực dễ

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nói đến sgk là chán toàn tập.
việc rất đơn giản là mua bản quyền của 1 nước nào đó các môn khtn về dạy là xong.
còn các môn tiếng việt, lịch sử, địa lý, pháp luật... thì có thể soạn.
Nhưng cứ cải tiến, cải lùi liên tục để có dự án.

Thanh Thanh 3010

Xe tải
Đến con e học lớp 5 mà toán nâng cao của con e còn chịu nữa là

xegiacmo2

Xe tải
Đây là điều em cũng thắc mắc rất lâu về chương trình cải cách giáo dục ở nước mình. Bây giờ các cháu phải học nặng trước tuổi rất nhiều. Em làm kỹ thuật em biết, đến nửa thế kỷ nữa dân VN mình có lẽ vẫn chỉ học ứng dụng công nghệ đã mệt nhoài rồi. Mà ứng dụng công nghệ thì không cần phải học quá cao siêu đâu.
Con bé nhà em cũng lớp 6 mà học suốt ngày . Trên lớp chán thì bồi dưỡng văn hoá (dạy thêm ) , không học thì có ý kiến vì cả lớp đăng ký . Thời gian đâu mà thể thao thể dục

vihali

Xe container
Cháu nhà em cụ ạ. Em nhìn như lớp 3 xứ mềnh :)
Nó học dễ thế sao vẫn tự chế tạo được tên lửa, máy bay, tàu ngầm nhỉ.
100 thằng thì chỉ 20 thằng học nặng toán và khtn để làm tên lửa, tàu bay, còn 80 học các ngành khác không cần toán cao siêu nhưng các môn học ngành nào cũng khó chứ ko dễ. VD GV dạy ngoại ngữ thì ngoài tiếng Thụy Điển và Anh là ngôn ngữ thứ nhất và thứ hai, ai cũng biết, thì nó cần học 2 tiếng nữa, và phải ở nước mà họ sẽ dạy tiếng đó ít nhất 6 tháng. Thế nên gv ngoại ngữ họ giỏi ko chỉ ngôn ngữ mà còn văn hoá tiếng đó. Em có nhà người quen bên đó, ở VN nó quậy quá, đến nỗi có tiết dự giờ là trường nhốt nó vào nhà vs, nên lớp 6 mẹ nó bỏ việc để mang nó sang với bố. Nó học Vật lí nhưng nói được Việt, Thụy Điển, Anh, Pháp, giờ làm chủ doanh nghiệp ngon lành. Ở nhà là bị coi vứt đi rồi đấy.

Chỉnh sửa cuối:

toxic82

Xe tăng
Mặc dù là gv, nhưng e ước gì biến mịe hết đống GD bùng nhùng nát bét này đi :( xóa thật sạch, rồi làm lại từ đầu. Tiếc là lại vẫn những con người ấy làm :(

Thinh82

Xe tải
Con bé nhà em cũng lớp 6 mà học suốt ngày . Trên lớp chán thì bồi dưỡng văn hoá (dạy thêm ) , không học thì có ý kiến vì cả lớp đăng ký . Thời gian đâu mà thể thao thể dục
Áp lực học tập lớn, ít được vận động chắc chắn ảnh hưởng đến sức khỏe sau này rồi. Cái mớ kiến thức cải cách hiện nay rồi khi các cháu đi làm chắc chắn các cháu cũng sẽ quên hết vì không ứng dụng gì mấy ở VN đâu. Thực sự lãng phí cụ ạ.