[Funland] Sung sướng quá, một thế hệ tài năng của nước ta sắp ra đời.

Oteconde

Xe buýt
dám hỏi cụ và bạn cụ học trường nào, tỉnh nào ạ :
Học ở miền Bắc cụ ạ.
Quê em ở Mù Cang Chải hiện nay vẫn có các cháu lớp 6 đọc chữ không sõi cụ ạ.
Cụ lướt từ đầu top này xem có mấy cụ giải được bài toán và đúng phương pháp của cụ chủ Pic là hiểu ra vấn đề thôi.
(dám khẳng định trên 90 % các cụ ở trên đều từng học qua hết lớp 12 rồi đấy)

NNS

Xe ngựa
Thật cụ ạ, e nhìn bài toán e toát hết cả mồ hôi hột, chả hiểu chúng nó nghĩ gì mà bắt con nít học những bài toán này, ra đời chả bao giờ đụng đến.
ô thế ngoài đời chả nâng cái gì nặng quá cái bát, thế nai lưng ra đẩy tạ giật tạ làm gì hả cụ???
bài toán khó là sự thể thao trí óc, và cả đam mê, với những đứa học thích học toán, chưa cần đến chuyên toán, đưa bài dễ ẹc cho nó giải hay thi để nó ngáp ngủ cả buổi ư? nhìn toát mồ hôi hột vì cụ ko yêu toán hoặc quên mẹ nó hết dồi thôi, chứ dạng bài này thuộc diện bài cơ bản, nhắm mắt cũng giải được của toán nâng cao, ít tư duy thôi, ngụy trang dưới dãy số dài dặc dặc thế thôi chứ nó có quy luật, nhìn ra cái quy luật đó là giải đc, ko phải nghĩ, hồi con em nó học lớp 5 em thấy đầy bài còn khùm khoằm hơn

21fo

Xe buýt
Học ở miền Bắc cụ ạ.
Quê em ở Mù Cang Chải hiện nay vẫn có các cháu lớp 6 đọc chữ không sõi cụ ạ.
Cụ lướt từ đầu top này xem có mấy cụ giải được bài toán và đúng phương pháp của cụ chủ Pic là hiểu ra vấn đề thôi.
(dám khẳng định trên 90 % các cụ ở trên đều từng học qua hết lớp 12 rồi đấy)
ng giải đc họ có cần login để khoe tôi giải đc ko :) sao phải thể hiện cái việc cỏn con đấy trong khi việc lớn hơn là đi làm, xử lý cv, chăm lo cho con cái nhỉ
thời e học toán lớp 6 mà thuộc diện cho hs giỏi, đi thi huyện, còn khó hơn chứ tn đã nhằm nhò gì

Rivers

Xe container
Em ko hiểu các cụ mỉa mai gì nhưng các cụ có biết trẻ em Tây nó còn phải giải những bài toán kinh khủng hơn thế rất nhiều ko?
Trẻ em Nhật, Hàn, Trung còn học toán nặng hơn rất nhiều ko?

Những bài toán nhìn thì ko có vẻ thực tiễn nhưng bản chất toán học là khoa học cơ bản rèn luyện tư duy nên nó trừu tượng như vậy đấy.

Quốc gia thì nghèo nhưng chỉ muốn học hành nhẹ nhàng, ăn chơi nhảy múa, tik tok youtube ...giải trí. Kiếm tiền bằng cách buôn đất, buôn chứng, lừa đảo nhập hàng Tàu về dán mác Việt? Thế thì chỉ có ăn "đồng bằng", "ăn cát" thôi.

Không có ai trên đời này giỏi mà ko phải học lồi mắt ra cả. Ngay cả Tây.

Huyền thoại vừa học vừa chơi là câu chuyện pha ke nhất thế giới được nhồi sọ cho các bậc phụ huynh thiếu hiểu biết của Việt nam.
Đúng kiểu chưa giàu chưa giỏi đã muốn làm ông vương bà tướng, những bài này tính ứng dụng thế nào chưa cần bàn tới nhưng ít nhất để làm được nó cũng cần rèn luyện trí não, tư duy, chăm chỉ luyện tập và nó cũng chỉ chiếm 1 điểm (như ngày xưa em học) trong bài thi, con ai không đủ khả năng hay không muốn nó khổ thì thôi khỏi cho học, kêu gào giải quyết được gì đâu.

comcoi

Xe buýt
Làm được máy bài này thì các cháu đúng là tinh hoa. Cần bảo tồn gấp.

comcoi

Xe buýt
ng giải đc họ có cần login để khoe tôi giải đc ko :) sao phải thể hiện cái việc cỏn con đấy trong khi việc lớn hơn là đi làm, xử lý cv, chăm lo cho con cái nhỉ
thời e học toán lớp 6 mà thuộc diện cho hs giỏi, đi thi huyện, còn khó hơn chứ tn đã nhằm nhò gì
Uầy vãi cả cụ.

Crusaderland

Xe điện
Toán lớp 6 mà khó quá nhỉ, khéo 90% bố mẹ nhìn thấy đề này mà con hỏi là bó tay luôn.

Nhẹ thôi anh

Xe tải
Các dạng toán này nó là khá của lớp 6 thôi ạ, vì nó có dạng hết rồi. Ku nhà e đang học lớp 6 nên em biết.

deadlove

Xe điện
Nếu bài này dành cho học sinh giỏi, hoặc có hướng chuyên toán thì bình thường.

Cái chính là toàn dân ta có truyền thống học toán, học toán nó rẻ, chỉ cần bút và giấy, không có giấy bút thì lấy que vạch vào đất, lấy gạch viết xuống vỉa hè cũng được.

Nếu định hướng cho dân đọc sách, học văn thì khó, vì đọc nhiều sách sẽ hiểu ra nhiều thứ mà dân đen không nên hiểu.

Học những cái khác thì nó tốn kém. Tốt nhất là cứ cho vài bài toán khó vào, ngồi giải xong là hết mẹ nó thời gian :-"

Thế nên là đa số bị ngộ, tự cho rằng toán để luyện trí não, không có toán là ngu hết, tài thế :-"

lamnguyen121186

Xe tải
Nhà 9 - Ngách 9 - Ngõ Tô Tiền - Khâm Thiên - HN
Website
www.facebook.com
Em cũng từng trong đội tuyển hsg tỉnh , phải nói là đọc đề xong em còn sock . Đây chắc không phải dạng bài trong chương trình học hình thường của lớp 6 .
Con em mới học lớp 4 , nhưng nếu thi vào các trường thcs mà có thể loại bài này thì em cho cháu học trường khác cho lành !
Đời bố mệt rồi , đời con học mà chơi , chơi mà học đi !

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
trông thì loằng ngoằng nhưng có luyện trước thì cứ làm nhiều là quen thôi. Nhưng nói thật trẻ con học thế này hack não lắm, chúng nó cũng chẳng biết tại sao thế đây, cứ theo trend thì học thôi có gì tài giỏi hay sáng tạo ở mấy bài toán này đâu

hungpmu

Xe tăng
Nói thật với các cụ, đời em chưa bao giờ nhìn thấy cái gì giống như thế.
Em chịu

mamtom7981

Xe buýt
Xin lỗi các cụ em giật tít hơi sốc tý, nhưng em cũng hơi sốc thật đấy.
Chả là bà chị nhắn tin hỏi bài cho ông cháu học lớp 6, nghe nói năm nay có chương trình cải cách, học khó hơn, nhưng em cũng không nghĩ nó cần ngoắt nghéo đến mức này. Thú thật là em đọc xong thì chịu, hỏi nhờ anh gúc gồ mà phải đọc mãi mới hiểu lời giải, xong đến đoạn gọi điện truyền đạt cho ông cháu, mất gần 30' mà hình như vẫn chưa hiểu lắm. Tóm lại là các cháu lớp 6 mà làm ngon lành mấy bài này thì em rất tin tưởng ở thế hệ tương lai, tầm bác Ngô Bảo Châu chắc đầy rẫy, chả mấy mà vượt lên đầu thế giới.
Loanh quanh mãi rồi, em xin giới thiệu toán lớp 6 để các cụ thưởng lãm.
Đây là dạng bài ôn luyện nâng cao cho học sinh rồi cụ.
Những dạng bài như thế này có nguyên tắc tư duy riêng và thường được các thầy cô dậy và làm mẫu rồi, bài về nhà như thế này là luyện lại và có thay đổi chút để học sinh suy nghĩ và tư duy (tất nhiên theo hướng các bài mẫu đã có)
Cccm có thể ngày xưa học chuyên nọ kia nhưng để giải được cũng cần ngồi tư duy, lục lại hoặc xem lại bài cô giáo đã giảng cho bọn trẻ mới làm được chứ bảo nhớ và làm ngay được thì còn khuya.
Em đang kèm con em lớp 5 và lớp 9 và khi con hỏi thì việc đầu tiên là đưa bố xem bài cô giảng hoặc dạng bài tương tự mà cô trò đã làm sau đó mới giải và nghĩ cách để truyền đạt lại cho trẻ con nó hiểu.

Ngày xưa em cũng chinh chiến đội tuyển suốt cấp 2 và cấp 3 đấy ạ, đến giờ 4x nhưng có bài phải hỏi google, xem lại bài cô giảng mới chiến được - suy nghĩ về cơm áo gạo tiền nó cover não rồi nên tư duy lại lâu lắm.

ngoctu2109

Xe tăng
F1 nhà e năm nay cũng lớp 6, e xem bài tập về nhà mà thương con rớt nước mắt :((:((:((

sakai_yo

Xe lăn
Năm nay cải cách sách của lớp 3, 7, 10. Lại mấy bộ sách, lại thiếu sách giáo khoa tóe loe.
Như F1.2 nhà em không học nâng cao thì cháu vẫn làm được bài tập SGK ạ - dù cháu không xuất sắc gì. F1.1 học lớp 4 có học nâng cao thì đúng là nhiều bài khó thật, em cũng diện có chút đồng hành cùng con chứ nếu không ngó gì thì đảm bảo nhìn như bức vách.

Chả là bà chị nhắn tin hỏi bài cho ông cháu học lớp 6, nghe nói năm nay có chương trình cải cách, học khó hơn, nhưng em cũng không nghĩ nó cần ngoắt nghéo đến mức này. Thú thật là em đọc xong thì chịu, hỏi nhờ anh gúc gồ mà phải đọc mãi mới hiểu lời giải, xong đến đoạn gọi điện truyền đạt cho ông cháu, mất gần 30' mà hình như vẫn chưa hiểu lắm. Tóm lại là các cháu lớp 6 mà làm ngon lành mấy bài này thì em rất tin tưởng ở thế hệ tương lai, tầm bác Ngô Bảo Châu chắc đầy rẫy, chả mấy mà vượt lên đầu thế giới.
Chắc có công thức tính, cháu học trước quên sau nên tầm này thì cũng chịu, không tính được =))

printer05

Xe điện
Bài 8 nếu chưa làm bao giờ thì khó nhưng nếu thầy cô đã dạy cách làm thì em nghĩ không khó.

mamtom7981

Xe buýt
Em ko hiểu các cụ mỉa mai gì nhưng các cụ có biết trẻ em Tây nó còn phải giải những bài toán kinh khủng hơn thế rất nhiều ko?
Trẻ em Nhật, Hàn, Trung còn học toán nặng hơn rất nhiều ko?

Những bài toán nhìn thì ko có vẻ thực tiễn nhưng bản chất toán học là khoa học cơ bản rèn luyện tư duy nên nó trừu tượng như vậy đấy.

Quốc gia thì nghèo nhưng chỉ muốn học hành nhẹ nhàng, ăn chơi nhảy múa, tik tok youtube ...giải trí. Kiếm tiền bằng cách buôn đất, buôn chứng, lừa đảo nhập hàng Tàu về dán mác Việt? Thế thì chỉ có ăn "đồng bằng", "ăn cát" thôi.

Không có ai trên đời này giỏi mà ko phải học lồi mắt ra cả. Ngay cả Tây.

Huyền thoại vừa học vừa chơi là câu chuyện pha ke nhất thế giới được nhồi sọ cho các bậc phụ huynh thiếu hiểu biết của Việt nam.
bài này nếu theo ví dụ phân lô bán nền thì nó kiểu như:
1. Bài cơ bản là san phẳng 1 khu, làm hạ tầng và chia lô bán nền sao cho lợi nhuận cao nhất
2. Bài dạng như đề trên thì nó thuộc dạng: Làm sao bán được nhà hướng tây, nhà kẹt, nhà ở xa khu trung tâm mà vẫn bán được giá cao

Có cụ bên trên nói: nếu chỉ học để kiếm tiền thì nhẹ nhàng lắm, nhưng ko luyện được thép tốt, koc có chip nhanh ko có công nghệ lõi để phát triển..... Muốn có 1 tỷ phải bán cái gì đó cỡ 1x mét vuông trở lên, còn nếu học và tư duy cao hơn thì có thép tốt, có công nghệ cao và để có 1 tỷ chỉ cần bán cái dưới 10 mét vuông, thậm chí còn chỉ cần bán cái bằng quả trứng gà thôi....

lenhhoxung1980

Xe điện
Bài 8 này là dạng bài khó, hoàn toàn không có trong sách giáo khoa, là dạng bài * dành cho học sinh chuyên thôi. Trường thường hoặc lớp thường không có đâu, nên các cụ không phải lo.
Con nhà năm vào lớp 6 cũng gặp mấy dạng này, choáng vì chưa nhìn thấy bao giờ, sau phụ huynh phản ảnh ghê quá, cô phải stop ngay việc ra đề như này.
Như các cụ học chuyên có nói trên này, học sinh chuyên hoặc đi thi hsg, ăn nhau ở giờ bay: cày đề nhiều, biết nhiều dạng, đi thi gặp đúng dạng đề đã giải là làm được. Thể loại gặp dạng mới toanh vẫn làm chỉ có siêu nhân cỡ Ngô Bảo Châu, Lê Bá Khánh Trình thôi.