[Funland] Sung sướng quá, một thế hệ tài năng của nước ta sắp ra đời.

cardreamer

Xe điện
Biết cách thì đơn giản thôi. Còn lười thì thiết nghĩ cccm đọc thông viết thạo là nên dừng lại đừng học nữa, khó lắm.

bán.vé.số

Xe tải
Bao giờ học sinh phổ thông được thong dong học ngày 1 2 tiếng, còn lại đi câu cá, thả diều nhỉ...

LienPhuong

Xe điện
Cần cải cách nhất là GD đại học thì lại chẳng thấy đâu, học nhiều toán thế này làm gì, ra trường lại đi buôn BĐS với chạy grab thôi 😁

poiuy

Xe cút kít
Em quất còm cụ để trả lời một số cụ cũng nói tương tự.
Đây là bài toán trong bộ đề cương ôn thi cuối học kì của lớp 6 trường làng thôi ah. Có thể nó chỉ là bài cuối để từ điểm 9 lên điểm 10, phân loại học sinh giỏi.
Tuy nhiên vấn đề em thấy đây là dạng toán nâng cao với cách giải khá rắc rối không cần thiết phải áp dụng đại trà. Chỉ nên đưa vào các lò luyện gà chọi.
Tất cả các trường bình thường và cả Bộ GD chỉ yêu cầu HS đạt trên 5 điểm là được lên lớp. Vậy không cần quan tâm đến nhưng bài toán 9-10 điểm làm gì và cũng đừng thấy nó là kêu toáng lên là nặng với không cần thiết.
Còn nếu bản thân CMHS cũng chạy theo thành tích đòi hỏi con mình cứ phải 9-10 điểm thì là bi kịch do chính họ tạo ra mà thôi.

poiuy

Xe cút kít
Học ở miền Bắc cụ ạ.
Quê em ở Mù Cang Chải hiện nay vẫn có các cháu lớp 6 đọc chữ không sõi cụ ạ.
Cụ lướt từ đầu top này xem có mấy cụ giải được bài toán và đúng phương pháp của cụ chủ Pic là hiểu ra vấn đề thôi.
(dám khẳng định trên 90 % các cụ ở trên đều từng học qua hết lớp 12 rồi đấy)
Nhưng bài toán 9-10 điểm thế này thì chỉ dành cho 10-20% số người giải được thôi, vì vậy không nhất thiết phải biết giải, nó không đại diện cho kiến thức phổ thông lớp 6.

vihali

Xe container
Nếu bài này dành cho học sinh giỏi, hoặc có hướng chuyên toán thì bình thường.

Cái chính là toàn dân ta có truyền thống học toán, học toán nó rẻ, chỉ cần bút và giấy, không có giấy bút thì lấy que vạch vào đất, lấy gạch viết xuống vỉa hè cũng được.

Nếu định hướng cho dân đọc sách, học văn thì khó, vì đọc nhiều sách sẽ hiểu ra nhiều thứ mà dân đen không nên hiểu.

Học những cái khác thì nó tốn kém. Tốt nhất là cứ cho vài bài toán khó vào, ngồi giải xong là hết mẹ nó thời gian :-"

Thế nên là đa số bị ngộ, tự cho rằng toán để luyện trí não, không có toán là ngu hết, tài thế :-"
Bắt tay cụ thật chặt.

Có mấy cụ hỉng phím shift, em chỉ đọc được mấy câu đầu rồi bỏ qua vì họ còn chả viết nổi một câu văn cho đúng để tỏ ra tôn trọng người đọc.

Không học toán khó, các cụ ấy nghĩ con người ta ngu cả, mà không biết còn bao thứ cần học. Cũng là toán nhưng toán ứng dụng vào bài toán thực đầy ra đấy, hoặc học các môn khoa học khác. Tuy nhiên, đúng như cụ nói, dễ nhất là dạy học toán hại não, vứt cho 1 bài khó rồi cho hs làm và tự khen nhau thông minh, có tư duy. Học khoa học cho nó đúng mới đúng là kiểu con nhà giàu.

Trren mạng, người ta liệt kê hàng năm VN tham gia tầm hơn 8 chục kì thi toán nhưng thi Khoa học không quá 1 bàn tay.

vihali

Xe container
Tất cả các trường bình thường và cả Bộ GD chỉ yêu cầu HS đạt trên 5 điểm là được lên lớp. Vậy không cần quan tâm đến nhưng bài toán 9-10 điểm làm gì và cũng đừng thấy nó là kêu toáng lên là nặng với không cần thiết.
Còn nếu bản thân CMHS cũng chạy theo thành tích đòi hỏi con mình cứ phải 9-10 điểm thì là bi kịch do chính họ tạo ra mà thôi.
Cụ nhầm cơ bản và nhiều cụ trên này cũng nhầm. Tại sao các cụ lấy chuẩn của hsg làm điểm 10?

Theo chuẩn đầu ra phổ thông, ai hoàn thành mục tiêu đề ra là đạt điểm tối đa. Theo đó, học sinh làm được bài của Bộ GD là đạt chuẩn. Cho điểm 5, gia đình hs kiện vỡ mặt, mà nó cũng ko đúng với quy chế đề ra.

Nói như các cụ, em mang bài của đội tuyển chuyên toán tổng hợp ra cho làm rồi bảo con các vị khác ko làm được thì 5 thôi nhé thì có được không?

poiuy

Xe cút kít
Cụ nhầm cơ bản và nhiều cụ trên này cũng nhầm. Tại sao các cụ lấy chuẩn của hsg làm điểm 10?

Theo chuẩn đầu ra phổ thông, ai hoàn thành mục tiêu đề ra là đạt điểm tối đa. Theo đó, học sinh làm được bài của Bộ GD là đạt chuẩn. Cho điểm 5, gia đình hs kiện vỡ mặt, mà nó cũng ko đúng với quy chế đề ra.

Nói như các cụ, em mang bài của đội tuyển chuyên toán tổng hợp ra cho làm rồi bảo con các vị khác ko làm được thì 5 thôi nhé thì có được không?
Thế cái xếp hạng HS TB, HSTT, HSG là để làm gì vậy cụ? Tất cả đạt điểm TB và cả thi tốt nghiệp nếu có là đã được cấp bằng tốt nghiệp rồi, vậy điểm 5 chính là điểm hoàn thành mục tiêu.
"Theo chuẩn đầu ra phổ thông, ai hoàn thành mục tiêu đề ra là đạt điểm tối đa": Cái này ở đâu ra vậy cụ? chắc cụ tự nghĩ ra thôi.

hachau

Xe tải
Xin lỗi các cụ em giật tít hơi sốc tý, nhưng em cũng hơi sốc thật đấy.
Chả là bà chị nhắn tin hỏi bài cho ông cháu học lớp 6, nghe nói năm nay có chương trình cải cách, học khó hơn, nhưng em cũng không nghĩ nó cần ngoắt nghéo đến mức này. Thú thật là em đọc xong thì chịu, hỏi nhờ anh gúc gồ mà phải đọc mãi mới hiểu lời giải, xong đến đoạn gọi điện truyền đạt cho ông cháu, mất gần 30' mà hình như vẫn chưa hiểu lắm. Tóm lại là các cháu lớp 6 mà làm ngon lành mấy bài này thì em rất tin tưởng ở thế hệ tương lai, tầm bác Ngô Bảo Châu chắc đầy rẫy, chả mấy mà vượt lên đầu thế giới.
Loanh quanh mãi rồi, em xin giới thiệu toán lớp 6 để các cụ thưởng lãm.
Ngày trc mình học toán lớp 10 chả khó ntn

salestumlum

Xe tăng
Hôm qua em cũng giải như cách này, nếu đã biết thì nó đơn giản, chứ từ cái chỗ < mà tự nghĩ ra thì e rằng chả nhiều người đâu cụ nhỉ.
e nghĩ nhiều lúc do mình dùng tư duy người lớn để nghĩ nên nó phức tạp
Chứ tầm lớp đó đang học đơn giản, kiểu từ 1/2-1/3 hay 1/2*3.... rồi ghép lại với nhau
Chỉ nâng cao tý chỗ triển khai

Có những bài, dùng tư duy người lớn giải rất là loằng ngoằng, nhưng các con vẽ sơ đồ ra cái thấy liền, :D

21fo

Xe buýt
Bài 8 này là dạng bài khó, hoàn toàn không có trong sách giáo khoa, là dạng bài * dành cho học sinh chuyên thôi. Trường thường hoặc lớp thường không có đâu, nên các cụ không phải lo.
Con nhà năm vào lớp 6 cũng gặp mấy dạng này, choáng vì chưa nhìn thấy bao giờ, sau phụ huynh phản ảnh ghê quá, cô phải stop ngay việc ra đề như này.
Như các cụ học chuyên có nói trên này, học sinh chuyên hoặc đi thi hsg, ăn nhau ở giờ bay: cày đề nhiều, biết nhiều dạng, đi thi gặp đúng dạng đề đã giải là làm được. Thể loại gặp dạng mới toanh vẫn làm chỉ có siêu nhân cỡ Ngô Bảo Châu, Lê Bá Khánh Trình thôi.
hài, nói thế thì olympic quốc tế chắc chỉ hơn mấy cháu phổ thông tgian giải đề thôi nhỉ :D
ngoài cày cuốc nó là tư chất nữa, làm như ai chăm cũng thành hs giỏi, giáo sư hết vậy :D

vihali

Xe container
Thế cái xếp hạng HS TB, HSTT, HSG là để làm gì vậy cụ? Tất cả đạt điểm TB và cả thi tốt nghiệp nếu có là đã được cấp bằng tốt nghiệp rồi, vậy điểm 5 chính là điểm hoàn thành mục tiêu.
"Theo chuẩn đầu ra phổ thông, ai hoàn thành mục tiêu đề ra là đạt điểm tối đa": Cái này ở đâu ra vậy cụ? chắc cụ tự nghĩ ra thôi.
Như vậy, "mục tiêu" của em với cụ là khác nhau. Của cụ là mục tiêu bằng 5 là được, còn trên nữa thì không biết trần đến đâu.

Còn thực tế thế này: để kiểm tra phần này, gv ra đề theo ma trận và chuẩn kiến thức, kĩ năng của chương trình. Đề sẽ rất dễ so với cái đề trên của cụ. Bạn nào làm được hết là đạt 100% "mục tiêu". Sẽ nhiều bạn có khả năng hơn nữa nhưng vẫn chỉ là 100%, bạn ấy sẽ được học các chtr đặc biệt. Còn không đạt thì rõ là không đạt mục tiêu theo chuẩn đầu ra.

cod

Xe buýt
Ko hiểu sau này khi vào đời thì bài toán này giúp ích đc gì cho các cháu
Ko hiểu sao vẫn có những cụ tư duy kiểu này. Những bài này nó kích thích cái tư duy logic để giải quyết vấn đề khó hơn trong tương lai.

Cụ có thể bảo "chương trình này quá nặng với học sinh 12 tuổi", chứ phun cái câu trên thì em nghĩ chắc cụ trình độ mới xong tiểu học. Không có những bài toán này thì cụ gõ phím bằng cái gì???

victory_1980

Xe điện
Phải khó thì các cháu nó mới phải học thêm, thầy cô mới cá kiếm.
Ngành nào cũng cài cắm lợi ích hết, đúng là nát thật sự.

poiuy

Xe cút kít
Như vậy, "mục tiêu" của em với cụ là khác nhau. Của cụ là mục tiêu bằng 5 là được, còn trên nữa thì không biết trần đến đâu.

Còn thực tế thế này: để kiểm tra phần này, gv ra đề theo ma trận và chuẩn kiến thức, kĩ năng của chương trình. Đề sẽ rất dễ so với cái đề trên của cụ. Bạn nào làm được hết là đạt 100% "mục tiêu". Sẽ nhiều bạn có khả năng hơn nữa nhưng vẫn chỉ là 100%, bạn ấy sẽ được học các chtr đặc biệt. Còn không đạt thì rõ là không đạt mục tiêu theo chuẩn đầu ra.
Như vậy cần có chương trình đặc biệt để tổ chức dạy và học riêng. Vấn đề này hiện nay chưa thể thực hiện đại trà được. Điểm nữa là CMHS không chịu, sẽ không ai cho con mình chỉ tham gia học chương trình chuẩn hết (hoặc bộ phận rất ít). học theo chuẩn họ sợ thua thiệt. Rồi lại đua nhau học thêm chương trình đặc biệt kia dù trường không dạy.

mrthanh26

Xe hơi
cháu thật, đề kiểu này cháu đang lo ko biết f1 nhà cháu có được thi vào cấp 3 không nữa??