[Funland] Sung sướng quá, một thế hệ tài năng của nước ta sắp ra đời.

Hanoian2021

[Tịch thu bằng lái]
Em là người cụ ạ. Chắc cụ không giống em cụ nhỉ?

Phổ thông đại trà tây nó không học toán mẹo mực như chủ thớt post, và cũng không học toán chuyên sâu nhé.
Còn đứa nào học sâu và học thêm được thì cứ học. Những đứa này cạnh tranh với nhau để vào Ivy league. Nhưng chúng nó cũng không học sâu kiểu mẹo mực như trên (trừ một vài đứa tự nguyện định hướng theo ngành toán).

Tóm lại, không có chuyện học sinh tây bình thường phải giải các bài toán như trên.

P.S. 3 đời học tây mà không học được cách thảo luận khoa học và có văn hóa chút.
Thế nào là mẹo mực.
Ko tồn tại khái niệm mẹo mực trong toán, chỉ có khái niệm dốt khi ko giải được thôi.
Toán Tây kia nó còn cả chục bước hiểm hóc còn bố của mẹo mực luôn ấy chứ =))

Phổ thông đại trà nó như vậy đấy, đều có bài khó bài dễ. Mấy thằng tây thích bài dễ vừa học vừa chơi đang lang thang ở công viên lê văn tám đón khách tối tối, đầy ra nhé.

Còn học to đầu ra nó phải cày cả bài khó như trên để vào top. Các công ty lớn, ngành công nghệ cao của tây ko phải từ trên trời rơi xuống, nó là từ các bài toán "mẹo mực" này mà ra cả đấy.

Thôi đi bán kem trộn với dũa móng đi, mẹo với chả mực :))

thientudolong

Xe container
Tiên phong ở VN so với thế hệ trước thôi cụ. Trong chuyện này cụ thiếu 2 thói quen:

- Nhìn sự việc từ nhiều góc độ (tại sao nhất định phải tiên phong thế giới), đã thế lại không hỏi lại cho rõ, và

- Chưa gì đã mạt sát em ngu --> thiếu kỹ năng, thiện chí hợp tác, tìm hiểu vấn đề. Là kỹ năng cơ bản của người làm khoa học hiện đại.

Nên 1 còm là láng máng đoán cụ không làm khoa học. Còn các còm trước dài quá, nội dung lan man quá em không nói.

Mà thôi, em lượn đây :)
ủa e nói câu nào phải tiên phong nhỉ, e đoán là cụ nhận thức sai hoặc bậc học phổ thông việc tập đọc của cụ đang có vấn đề
à cụ lại qua vài câu nhìn nhận ai là người làm khoa học nữa thì e lại càng phục :D

thientudolong

Xe container
Em là người cụ ạ. Chắc cụ không giống em cụ nhỉ?
ơ cụ vẫn chưa trả lời e, toán ko cần học khó thì thi toán làm gì, và làm sao để phân loại học sinh thì cụ ko nói, nên e mới hỏi cụ sao cụ biết tường tận bên đó học toán ntn mà ko trả lời đc câu hỏi của e vậy :D

CuteCat

Xe hơi
Tóm lại, tuyệt đại đa số bọn vào Havard, MIT, Standford... không hề được học và không giải được những bài thi toán lớp 6 như trên.

Có những đứa học Toán rất nhiều, ví dụ học tích phân, vi phân, ma trận, xác suất thống kê, v.v... Nhưng:
- Việc học này là tự nguyện (môn tùy chọn)
- Nội dung học là các giáo trình kiến thức cơ sở của các lĩnh vực nói trên, chứ không phải là các bài toán mẹo mực vô bổ kiểu 1 / 2021^2022 + 1/2022^2023...v.v...
- Mục đích học là để lấy credit, khi vào ĐH không cần học nữa, do đó tiết kiệm học phí + thời gian

ơ cụ vẫn chưa trả lời e, toán ko cần học khó thì thi toán làm gì, và làm sao để phân loại học sinh thì cụ ko nói, nên e mới hỏi cụ sao cụ biết tường tận bên đó học toán ntn mà ko trả lời đc câu hỏi của e vậy :D
Cụ lẫn lộn giữa kiến thức toán nâng cao và kiểu bài toán mẹo mực hầu như không có ứng dụng trong thực tế.

Chỉnh sửa cuối:

CuteCat

Xe hơi
Thế nào là mẹo mực.
Ko tồn tại khái niệm mẹo mực trong toán, chỉ có khái niệm dốt khi ko giải được thôi.
Toán Tây kia nó còn cả chục bước hiểm hóc còn bố của mẹo mực luôn ấy chứ =))

Phổ thông đại trà nó như vậy đấy, đều có bài khó bài dễ. Mấy thằng tây thích bài dễ vừa học vừa chơi đang lang thang ở công viên lê văn tám đón khách tối tối, đầy ra nhé.

Còn học to đầu ra nó phải cày cả bài khó như trên để vào top. Các công ty lớn, ngành công nghệ cao của tây ko phải từ trên trời rơi xuống, nó là từ các bài toán "mẹo mực" này mà ra cả đấy.

Thôi đi bán kem trộn với dũa móng đi, mẹo với chả mực :))
3 đời Tây học mà tư duy và ngôn ngữ như này thì rõ ràng là gien có lỗi.

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Tháo bánh
3 đời Tây học mà tư duy và ngôn ngữ như này thì rõ ràng là gien có lỗi.
Tây học hoặc ít nhất sử dụng thành thạo một ngôn ngữ phương tây, ngửi văn có thể đoán gần như luôn luôn chính xác.

thientudolong

Xe container
Tóm lại, tuyệt đại đa số bọn vào Havard, MIT, Standford... không hề được học và không giải được những bài thi toán lớp 6 như trên.

Có những đứa học Toán rất nhiều, ví dụ học tích phân, vi phân, ma trận, xác suất thống kê, v.v... Nhưng:
- Việc học này là tự nguyện (môn tùy chọn)
- Nội dung học là các giáo trình kiến thức cơ sở của các lĩnh vực nói trên, chứ không phải là các bài toán mẹo mực vô bổ kiểu 1 / 2021^2022 + 1/2022^2023...v.v...
- Mục đích học là để lấy credit, khi vào ĐH không cần học nữa, do đó tiết kiệm học phí + thời gian

Cụ lẫn lộn giữa kiến thức toán nâng cao và kiểu bài toán mẹo mực hầu như không có ứng dụng trong thực tế.
như thế nào là không mưu mẹo và có ứng dụng trong thực tế ?
sao cụ biết bọn học ivy league ko giải đc toán lớp 6 của vn? ko nhẽ trình độ toán thcs vn đã ở mức thượng thừa vũ trụ vậy rồi kia à, đã gặp cháu nào học ở ivy league, nhất là sv gốc á chưa?

NNS

Xe ngựa
Các cụ có vẻ như lần đầu xem bài của các con ấy nhỉ? Con em cũng đang cuối 5 chuẩn bị lên 6 đây. Nhìn nhưng bài nó làm em phát hoảng vì đời 7x của em lớp 5 vẫn còn loay hoay với công trừ giản đơn. Giờ nó tính số các số hạng rồi. Còn nhìn toán của thằng học 12 mới thấy thời mình tính lim, tích phân là muỗi.
Các bài nâng cao ntn để cho các con thi vào trường top. ai theo dc thì theo ko thì học trường làng. Thằng nhà em ko thi dc vào trường top cho học trường làng luôn. Các trường top họ lọc láy người giỏi chả có gì sai cả. Các con ko giải được bài toán kai thì cũng chả đúp được.
hồi con em nó luyện thi lớp 6, em còn ko dám dạy nó nữa, hỏi từng bài thì còn giúp nó đc, dĩ nhiên sau khi còn google với lục sách xem nó đang học cái gì và dùng công cụ gì để giải, mới giúp nó được, còn phương pháp, lí thuyết giải và kĩ năng giải đề test thì em ko dám, vì nó trái ngược hoàn toàn với những gì em học thủa xưa, những lứa 7x. Mịe, khi xưa em đc dạy theo khuôn vàng thước ngọc, toán giải củ từ từng bước, từ cái lọ ta suy ra, ta có cái chai vvv, giờ dạy nó từng bước thế nó lụt mẹ nó thời gian làm bài trắc nghiệm.
giờ nó giải cực nhanh, với những thủ thuật, tiểu xảo sao cho ra đáp án nhanh nhất, chứ ko giải theo kiểu cổ điển ngày xưa nữa.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Về toán học (hay bất kỳ ngành gì, trừ phân nô bán lền) thì Tây nó cũng chuyên sâu hơn VN nhiều.
Nhưng nó không dạy Toán chuyên sâu cho học sinh phổ thông đại trà kiểu như trên.

Cụ sao vậy nhỉ?
Có mỗi việc xác định phạm vi vấn đề cãi nhau là gì mà loay hoay mãi chưa xong.
Cụ cho em xin hình ảnh 1 quyển toán đại trà như trên. Đại trà là dùng cho hs cả nước.

haisactigon

Xe tải

thi lớp 5 vào lớp 6. Lưu ý thời gian thi là vừa kết thúc học kỳ 1 lớp 5 =))

Tuan Can

Xe container
hồi con em nó luyện thi lớp 6, em còn ko dám dạy nó nữa, hỏi từng bài thì còn giúp nó đc, dĩ nhiên sau khi còn google với lục sách xem nó đang học cái gì và dùng công cụ gì để giải, mới giúp nó được, còn phương pháp, lí thuyết giải và kĩ năng giải đề test thì em ko dám, vì nó trái ngược hoàn toàn với những gì em học thủa xưa, những lứa 7x. Mịe, khi xưa em đc dạy theo khuôn vàng thước ngọc, toán giải củ từ từng bước, từ cái lọ ta suy ra, ta có cái chai vvv, giờ dạy nó từng bước thế nó lụt mẹ nó thời gian làm bài trắc nghiệm.
giờ nó giải cực nhanh, với những thủ thuật, tiểu xảo sao cho ra đáp án nhanh nhất, chứ ko giải theo kiểu cổ điển ngày xưa nữa.
đúng đấy cụ. Em tham dự giải bài với tư cách tư vấn tư duy thôi. Chứ các giải, pp tính ... nó theo bài cô dạy. Tư duy tính toán của hai thế hệ khác hẳn. Thằng chíp hôi nhà em nó tính nhẩm cực nhanh, ra kết quả đúng. Chỉ mỗi tội hỏi làm cách nào thì khóc, bảo con chỉ biết đáp án là thế thôi. :))

vihali

Xe container
Thi trắc nghiệm mà ra đề tốt thì vẫn phải tư duy từng bước để giải, chỉ là ko cần trình bày. Nhờ thế mà nó kiểm tra được kiến thức rất rộng, ko có hệ tủ lệch. Đây các bố nhà mình ra đề thế nào mà có cả lớp luyện đề giải bằng Casio, mất mẹ nó tính tư duy.

Thủ cựu như Anh, đến đề thi hsg qg Vật lí còn có mấy câu trắc nghiệm, ko có tư duy thì làm vào mắt. Còn ông VN ra đề kém thì cho dù ra tự luận thì vẫn là rác như thường.

Nhiều cụ bảo tây nó cũng học khó, cái đó đúng, nhưng nó ko áp dụng cho đại trà. Đề thi vào 10 của ta đưa cho lớp 10 tây đại trà thì nó ko thét. Ngược lại, toán khó của ta, kể cả cỡ đội tuyển IMO, ta cũng thuổng từ nó chứ đâu.

Ở đây, em tự tin nói luôn ko cụ nào đi xem nhiều trường thường, chuyên thế giới học thế nào bằng em. Em thì dẫn đoàn đủ loại, thi kiểu các môn phối hợp trong 72h liên tục cũng có, Olympic cũng có... Có đợt em đưa tuyển đi thi toán mô hình, thành viên là hs chuyên toán, lý tổng hợp, sang đọc đề các chú hs choáng luôn vì toàn toán rời rạc, thuật toán tối ưu, đầu vào tự quyết định để có đầu ra tương ứng. Năm sau, HN mở hội nghị toán mô hình xong rồi xịt, ko rõ nhánh này còn phát triển ở Hội toán nữa ko. Đấy, nói để thấy bọn elite tây rất giỏi, nhưng nó ko bắt toàn dân học toán đồng phục 1 chương trình như ta.

pooka

Xe container
Có cụ nào có con đang học ở châu Âu không, xem chương trình học của tụi F1 bên ấy nó thế nào thì mới so sánh được.

nissantiida

Xe điện
Xin lỗi các cụ em giật tít hơi sốc tý, nhưng em cũng hơi sốc thật đấy.
Chả là bà chị nhắn tin hỏi bài cho ông cháu học lớp 6, nghe nói năm nay có chương trình cải cách, học khó hơn, nhưng em cũng không nghĩ nó cần ngoắt nghéo đến mức này. Thú thật là em đọc xong thì chịu, hỏi nhờ anh gúc gồ mà phải đọc mãi mới hiểu lời giải, xong đến đoạn gọi điện truyền đạt cho ông cháu, mất gần 30' mà hình như vẫn chưa hiểu lắm. Tóm lại là các cháu lớp 6 mà làm ngon lành mấy bài này thì em rất tin tưởng ở thế hệ tương lai, tầm bác Ngô Bảo Châu chắc đầy rẫy, chả mấy mà vượt lên đầu thế giới.
Loanh quanh mãi rồi, em xin giới thiệu toán lớp 6 để các cụ thưởng lãm.
Bài 7 là 1 ví dụ hay về ứng dụng thực tiễn tính toán phân số. Bài 8 thì cũng không phải vô bổ vì nó giúp ta có kỹ năng ước lượng. Chuỗi như vậy không phải là không có trong thực tế, nhưng chỉ những nghề đặc thù mới gặp.
Còn độ khó dễ thì cần phải xem nội dung được dạy là gì. Và em nghĩ các em không nhất thiết phải ra đề để 100% các em làm được hết các bài (thậm chí có thể có bài chỉ cần 5-10% làm được). Cha mẹ nên quen với việc các em nhận được đánh giá đúng năng lực. Các em kém logic tính toán có thể không cần biết tính diện tính hình vuông như thế nào và chấp nhận đánh giá không có năng lực về toán. Có điều là không nên chia sẻ để cả lớp biết điểm nhau.

Có lẽ cái khó ở VN là chưa có điều kiện để cá nhân hóa giáo dục như tây?

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Ở đây, em tự tin nói luôn ko cụ nào đi xem nhiều trường thường, chuyên thế giới học thế nào bằng em. Em thì dẫn đoàn đủ loại, thi kiểu các môn phối hợp trong 72h liên tục cũng có, Olympic cũng có... Có đợt em đưa tuyển đi thi toán mô hình, thành viên là hs chuyên toán, lý tổng hợp, sang đọc đề các chú hs choáng luôn vì toàn toán rời rạc, thuật toán tối ưu, đầu vào tự quyết định để có đầu ra tương ứng. Năm sau, HN mở hội nghị toán mô hình xong rồi xịt, ko rõ nhánh này còn phát triển ở Hội toán nữa ko. Đấy, nói để thấy bọn elite tây rất giỏi, nhưng nó ko bắt toàn dân học toán đồng phục 1 chương trình như ta.
Vậy có vẻ như tụi tây giới thiệu toán cao cấp và các ứng dụng của toán trong các vấn đề khoa học hóc búa sớm hơn cho học sinh đặc biệt thay vì dành thời gian luyện giải bài toán sơ cấp?
Vấn đề đặt ra là giáo viên chuyên của chúng ta có giỏi toán cao cấp và biết về toán ứng dụng như tối ưu, phương pháp tính... để mà dạy không?

vihali

Xe container
Vậy có vẻ như tụi tây giới thiệu toán cao cấp và các ứng dụng của toán trong các vấn đề khoa học hóc búa sớm hơn cho học sinh đặc biệt thay vì dành thời gian luyện giải bài toán sơ cấp?
Vấn đề đặt ra là giáo viên chuyên của chúng ta có giỏi toán cao cấp và biết về toán ứng dụng như tối ưu, phương pháp tính... để mà dạy không?
Ta vẫn loanh quanh mấy bài phổ thông ĐÃ CÓ ĐÁP SỐ thôi.

Hay 1 cái là em gặp mấy chú trưởng đoàn toán mô hình thì gốc nhiều là dân Vật lí. Các thầy của ta toàn toán thuần túy, ko biết các hệ vật lí, hoá học, sinh học nên chả biết áp dụng thế nào.

Chỉnh sửa cuối:

nissantiida

Xe điện
Ta vẫn loanh quanh mấy bài phổ thông ĐÃ CÓ ĐÁP SỐ thôi.

Hay 1 cái là em gặp mấy chú trưởng đoàn toán mô hình thì gốc nhiều là dân Vật lí. Các thầy của ta toàn toán thuần túy, ko biết các hệ vật lí, hoá học, sinh học nên chả biết áp dụng thế nào.
Vật lý là chỗ để toán học thi thố được nhiều nhất mà cụ.
Có lẽ các thầy già hơn hay vẽ ra các viễn tưởng giải các phương trình hóc búa, các vấn đề toán học hàng trăm năm nhiều quá nên mới nhiều người học và dạy toán ngày nay chỉ thích làm toán thuần túy như vậy?

Chĩm111

Xe điện
Thi trắc nghiệm mà ra đề tốt thì vẫn phải tư duy từng bước để giải, chỉ là ko cần trình bày. Nhờ thế mà nó kiểm tra được kiến thức rất rộng, ko có hệ tủ lệch. Đây các bố nhà mình ra đề thế nào mà có cả lớp luyện đề giải bằng Casio, mất mẹ nó tính tư duy.

Thủ cựu như Anh, đến đề thi hsg qg Vật lí còn có mấy câu trắc nghiệm, ko có tư duy thì làm vào mắt. Còn ông VN ra đề kém thì cho dù ra tự luận thì vẫn là rác như thường.

Nhiều cụ bảo tây nó cũng học khó, cái đó đúng, nhưng nó ko áp dụng cho đại trà. Đề thi vào 10 của ta đưa cho lớp 10 tây đại trà thì nó ko thét. Ngược lại, toán khó của ta, kể cả cỡ đội tuyển IMO, ta cũng thuổng từ nó chứ đâu.

Ra là cụ làm trong nghành giáo dục, còm này hay quá, cụ ạ!
Mong cụ chia sẻ nhiều hơn về hướng dẫn trẻ (với tư cách là Bố/mẹ - con) cách tư duy trong học các môn như Toán ngay từ khi học cấp 1. Em tin đây là cách dạy hay và tốt nhất ạ!

CuteCat

Xe hơi
Cụ cho em xin hình ảnh 1 quyển toán đại trà như trên. Đại trà là dùng cho hs cả nước.

Hình học:

Chỉnh sửa cuối: