[Funland] Tất cả về Luật Đất Đai sửa đổi 2024

dungsocola

Xe tải
Em thấy trên trang web của Bộ tài nguyên môi trường đang công bố dự thảo Luật đất đai mới. Thời gian để góp ý không nhiều. Những lần trước em cũng góp ý mà hình như chẳng có ai quan tâm, sau đó thì các vấn đề nảy sinh đều giống như em đã dự đoán và lại có nhu cầu sửa luật.
Lần này hy vọng trên cao đã có quyết tâm lành mạnh, các cụ mợ có thể thoải mái góp ý, vì kiểu gì rồi mọi người ai cũng dính líu đến đất đai ạ.
cụ oi em dang bi vương ve dất đai cụ tư vấn cho em dc ko ah?

Thanhvuóng71

Xe điện
Các cụ cho ý kiến về giá nhà chung cư sắp tới :
a - Đang sử dụng và đã có sổ.
b - Sắp xây

Đông86

Xe điện
Vấn đề đánh thuế BĐS thứ 2 cá nhân e đang lấn cấn 2 vấn đề :

- 1 là sẽ làm tăng giá thuê nhà do chủ nhà cộng chi phí thuế, cái này ảnh hưởng trực tiếp đến người đi thuê

- 2 là việc đánh thuế BĐS thứ 2 phải xem xét nhiều vấn đề liên quan đến diện tích, giá trị. Nhiều khi 3,4 mảnh đất ở vùng ven không bằng 1 mảnh bé tí giữa nội đô, chẳng lẽ ông nội đô không bị đánh thuế còn ông ở vùng ven lại bị đánh? Rồi 1 mảnh 1000m2 với 3 mảnh 100m2 thì đánh thuế như thế nào cho công bằng? --> Từ đây lại nảy sinh vấn đề. Ví dụ có mảnh đất cha ông để lại ở nội đô có giá trị rất cao. Bây giờ phải đánh thuế theo giá trị cho công bằng. Nhưng ngặt nỗi người sống ở đó lại không phải người có thu nhập cao, việc đánh thuế cao sẽ là gánh nặng, thậm chí nếu học hỏi phương Tây vấn đề này quá máy móc sẽ phát sinh một thế hệ vô gia cư mới do bị tịch thu nhà vì không đóng nổi thuế, cái này đi ngược với chủ trương an sinh xã hội của Nhà nước.
Thuế tài sản cần áp cho mọi bđs, sau đó hoàn thuế cho dân dưới dạng cắt giảm thuế xăng dầu sao cho người chỉ có 1 nhà cỡ trung bình không bị thiệt hại gì. Người giàu có bđs gấp 10, thì nộp thuế gấp 10, áp thuế hết, không phân biệt nhà thứ 2-3 hay biệt thự không ở hay nhờ người khác đứng tên. Thế mới công bằng.

Oteconde

Xe buýt
Nhân dịp hết hạn deadline lấy ý kiến nhân dân lần 2 về Dự thảo Luật Đất đai (sửa đổi), lấy ý kiến nhân dân góp ý từ 3/1-15/3/2023. Em muốn tham khảo thêm ý kiến của các OFer để hiểu thêm về bộ luật này.
Mặc dù em cũng mới đọc được 1-2 trang, nhưng thấy nó hơi khó hiểu.
Các cụ nào có hiểu biết các bộ luật tương tự ở các nước tiến bộ trên thế giới? người ta phân loại đất ra ntn vậy ạ?
Vì em thấy trên báo còn lấy cả ý kiến của trẻ em, học sinh về Luật đất đai...

Ví dụ sơ qua vài chỗ khó hiểu ở vài trang đầu, còn nhiều quá em chưa đọc:
- Điều 5: Người sử dụng đất (lại bao gồm Tổ chức trong nước, Hộ, Cá nhân, Cộng đồng, Tổ chức nước ngoài, Tổ chức kinh tế)?? Sao Người mà lại bao gồm đc Tổ chức nhỉ?
- Điều 10: Phân loại đất - Căn cứ mục đích sử dụng (thì chỉ chia làm 2 là Đất nông nghệp và Phi nông nghiệp) trong đó mỗi loại lại chia ra nhiều loại. Và một số điểm em chưa thông: Nhà nghỉ cho NLĐ trong cơ sở sản xuất nông nghiệp thì gọi là Đất nông nghiệp, Nhưng Nhà nghỉ cho cũng NLĐ đó ở chỗ khác thì gọi là đất ở.
Nhà Kho chứa nông sản, thuốc bảo vệ thực vật, phân bón, máy móc, công cụ gắn liền với khu sản xuất nông nghiệp và đất công trình khác trực tiếp phục vụ sản xuất nông nghiệp thì được gọi là Đất nông nghiệp nhưng cũng là Nhà Kho chứa các thứ đó ở chỗ khác thì lại gọi đất khác...
Xoắn não quá các cụ ạ...

trungthu2020

Xe tăng
Cái mũ ở trên khó quá quá nên giờ triển khai ở dưới xoắn não là phải cụ ạ
Bài toán sở hữu đất tại nước ta thì có mấy chục đời nữa đất đai vẫn nóng thôi

hafokem

[Tịch thu bằng lái]
Còn khướt mới giảm được khiếu kiện đông người khi bọn nó vẫn mơ ước cưỡng chế đất cho mục đích phát triển kinh tế xã hội
Vẫn sẽ là đất đai thuộc sở hữu toàn dân, nhà nước cưỡng chế đất (78tr/360m2) và tổ chức đấu giá với giá 20-30tr/1m2. Tiền chênh lệch địa tô sẽ để lột vỉa hè lên lát lại hàng năm và xây dựng quảng trường 1400 tỷ để đồng bào dân tộc ngắm cho....đỡ đói
Xong xuôi tất cả biểu quyết thống nhất 100%

theanh90

Xe tăng
Luật do mấy thằng buôn BDS nó viết thì nó chỉ quan tâm sao cho lợi ích của nó được nổi bật thôi còn các chủ thể sử dụng đất khác nó coi là dbrr hết. Em đọc cái dự thảo lần 1 (lần 2 mới đại trà lấy ý kiến) chỉ muốn đấm vào mõm chúng nó 1 trận, viết bừa bãi bậy bạ.

Oteconde

Xe buýt
Người sử dụng đất: nói chung cho các đối tượng được sử dụng đất, nó là khái niệm được dùng trong cả bộ luật này
Vâng.
- Vậy ví dụ em chết, muốn di chúc lại cho con chó (hay con bò, con gà, con lợn...) của em cái miếng đất ấy là không được phải ko cụ? Vì nó ko phải là người?
- Còn theo em hiểu, về luật dân sự, thì chỉ có 2 loại Cá nhân (1 người) hoặc Pháp nhân (nhiều người) thôi chứ ạ? Theo ngu ý hiểm của em thì Tổ chức hay Hộ, hay Cộng đồng gì gì đó thì cũng là Pháp nhân thôi chứ ạ?

Idemitsu

Xe tăng
Nhân dịp hết hạn deadline lấy ý kiến nhân dân lần 2 về Dự thảo Luật Đất đai (sửa đổi), lấy ý kiến nhân dân góp ý từ 3/1-15/3/2023. Em muốn tham khảo thêm ý kiến của các OFer để hiểu thêm về bộ luật này.
Các cụ nào có hiểu biết các bộ luật tương tự ở các nước tiến bộ trên thế giới? người ta phân loại đất ra ntn vậy ạ?

- Điều 5: Người sử dụng đất (lại bao gồm Tổ chức trong nước, Hộ, Cá nhân, Cộng đồng, Tổ chức nước ngoài, Tổ chức kinh tế)?? Sao Người mà lại bao gồm đc Tổ chức nhỉ?
- Điều 10: Phân loại đất - Căn cứ mục đích sử dụng (thì chỉ chia làm 2 là Đất nông nghệp và Phi nông nghiệp) trong đó mỗi loại lại chia ra nhiều loại. Và một số điểm em chưa thông: Nhà nghỉ cho NLĐ trong cơ sở sản xuất nông nghiệp thì gọi là Đất nông nghiệp, Nhưng Nhà nghỉ cho cũng NLĐ đó ở chỗ khác thì gọi là đất ở.
Nhà Kho chứa nông sản, thuốc bảo vệ thực vật, phân bón, máy móc, công cụ gắn liền với khu sản xuất nông nghiệp và đất công trình khác trực tiếp phục vụ sản xuất nông nghiệp thì được gọi là Đất nông nghiệp nhưng cũng là Nhà Kho chứa các thứ đó ở chỗ khác thì lại gọi đất khác...
Xoắn não quá các cụ ạ...
Dự thảo kiểu này thì chắc còn ở dạng dự thảo dài dài :))

NDTBM

Xe điện
Luật đất đai sửa đổi vẫn do bên Hành pháp (CP) soạn (dự) thảo để QH thông qua (~nặng về hình thức)...==>> về bản chất có lẽ vẫn là "vừa đá bóng vừa thổi còi" (?!) nên sẽ vẫn còn tồn tại nhiều điều khoản bị "lợi ích nhóm'' cài cắm..;)
P/S: Vấn đề cơ bản nhất có lẽ là ở cơ chế: sở hữu toàn dân, NN/CP/địa phương quản lý...:-?

Lãnh Chúa Phương Bắc

[Tịch thu bằng lái]

Xoắn não quá các cụ ạ...
Cụ phải trong ngành mới hiểu được. Đất ở là ok nhất. Nhà nghỉ để đất thương mại dịch vụ cũng được nhưng thường để đất ở được lâu dài

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng.
- Vậy ví dụ em chết, muốn di chúc lại cho con chó (hay con bò, con gà, con lợn...) của em cái miếng đất ấy là không được phải ko cụ? Vì nó ko phải là người?
- Còn theo em hiểu, về luật dân sự, thì chỉ có 2 loại Cá nhân (1 người) hoặc Pháp nhân (nhiều người) thôi chứ ạ? Theo ngu ý hiểm của em thì Tổ chức hay Hộ, hay Cộng đồng gì gì đó thì cũng là Pháp nhân thôi chứ ạ?
Ban soạn thảo luật họ cũng nghiên cứu các loại rồi cụ ah Về sở hữu thì không chỉ có cá nhân hay pháp phân đâu, cụ xem cái sổ này thì là sở hữu của cá nhân hay pháp nhân ?

Thực tế em đã va có sổ 4 bạn đứng tên rồi ~o)

chemvovan

Xe buýt
Theo mình thì chỉ cần bỏ cái điều luật "Nhà nước thu hồi đất để phát triển dự án kinh tế" là hết cãi nhau ngay. Chỉ vì cái điểm này mà các đại gia bđs thâu tóm đất đai một cách rẻ mạt rồi phân lô bán nền bán giá gấp trăm lần để đút túi.

hafokem

[Tịch thu bằng lái]
Theo mình thì chỉ cần bỏ cái điều luật "Nhà nước thu hồi đất để phát triển dự án kinh tế" là hết cãi nhau ngay. Chỉ vì cái điểm này mà các đại gia bđs thâu tóm đất đai một cách rẻ mạt rồi phân lô bán nền bán giá gấp trăm lần để đút túi.
Sau khi gom được 1 khoản lớn là bọn nó rủ nhau rời bỏ Tổ Quốc (mất cả đống tiền để có quốc tịch eu, đảo sip)

Tình cờ

Xe tải
Từ Người sử dụng đất để chỉ Chủ thể sử dụng đất, có thể là cá nhân hoặc tổ chức cụ ạ. Chỉ con người mới là chủ thể trong các quan hệ pháp luật và chữ Người ở đây không chỉ có con người sinh học. Pháp nhân là tổ chức nhưng ko phải tổ chức nào cũng là pháp nhân. Ví dụ Hộ gđinh không phải pháp nhân.

Oteconde

Xe buýt
Từ Người sử dụng đất để chỉ Chủ thể sử dụng đất, có thể là cá nhân hoặc tổ chức cụ ạ. Chỉ con người mới là chủ thể trong các quan hệ pháp luật và chữ Người ở đây không chỉ có con người sinh học. Pháp nhân là tổ chức nhưng ko phải tổ chức nào cũng là pháp nhân. Ví dụ Hộ gđinh không phải pháp nhân.
Vâng, thật ra vấn đề này thấy vẫn lơ mơ (từ nào thì từ, thì em vẫn hiểu Người là người, Người ko thể là tổ chức được...)
Nhưng em nghĩ mình đang hướng tới nhà nước pháp quyền, nên về bản chất, quan điểm của em thì tất cả các chủ thể trong xã hội đều phải là pháp nhân (có thể là tổ chức, có thể là cá thể, có thể là hội nhóm, cộng đồng, hay mô hình xã hội nào đó... thì về góc nhìn pháp luật, đều là Pháp nhân, cái anh cá nhân ở đây là 1 pháp nhân mà chỉ đại diện cho 1 mình anh, nó gần tương tự công ty 1 thành viên...)
Về bản chất thì (Doanh nghiệp - được đăng ký qua giấy phép kinh doanh, Hộ gia đình - đăng ký qua hộ khẩu, cá nhân được đăng ký qua số định danh - hay CCCD...) thì vẫn là 1 mảnh ghép trong xã hội thôi ạ... và đều bình đẳng dưới hệ thống pháp luật này chứ ạ.
Ví dụ: Tổ chức lấn chiếm đất của nhà nước, Hộ gia đình lấn chiếm đất của nhà nước, hay cá nhân lấn chiếm đất của nhà nước, thì bản chất, cách xử lý nó đều đồng bộ là XXX lấn chiếm đất.
Nói riêng về Hộ gia đình (thì theo em cũng nên hướng nhìn theo cách coi họ là Pháp nhân - có 1 người đại diện, hoặc 1 nhóm người đại diện, có trách nhiệm, quyền lợi liên quan...) để nhìn nhận nó thống nhất...

Có thể ngu ý của em hiểu sai, mong các cụ chỉ giáo tiếp ạ...

Tiểungưnhi88

Xe điện

Xoắn não quá các cụ ạ...
Về địa phương cụ để ý kiểu gì chả có htx. Đó là tổ chức thôi.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vâng, thật ra vấn đề này thấy vẫn lơ mơ (từ nào thì từ, thì em vẫn hiểu Người là người, Người ko thể là tổ chức được...)
Nhưng em nghĩ mình đang hướng tới nhà nước pháp quyền, nên về bản chất, quan điểm của em thì tất cả các chủ thể trong xã hội đều phải là pháp nhân (có thể là tổ chức, có thể là cá thể, có thể là hội nhóm, cộng đồng, hay mô hình xã hội nào đó... thì về góc nhìn pháp luật, đều là Pháp nhân, cái anh cá nhân ở đây là 1 pháp nhân mà chỉ đại diện cho 1 mình anh, nó gần tương tự công ty 1 thành viên...)
Về bản chất thì (Doanh nghiệp - được đăng ký qua giấy phép kinh doanh, Hộ gia đình - đăng ký qua hộ khẩu, cá nhân được đăng ký qua số định danh - hay CCCD...) thì vẫn là 1 mảnh ghép trong xã hội thôi ạ... và đều bình đẳng dưới hệ thống pháp luật này chứ ạ.
Ví dụ: Tổ chức lấn chiếm đất của nhà nước, Hộ gia đình lấn chiếm đất của nhà nước, hay cá nhân lấn chiếm đất của nhà nước, thì bản chất, cách xử lý nó đều đồng bộ là XXX lấn chiếm đất.
Nói riêng về Hộ gia đình (thì theo em cũng nên hướng nhìn theo cách coi họ là Pháp nhân - có 1 người đại diện, hoặc 1 nhóm người đại diện, có trách nhiệm, quyền lợi liên quan...) để nhìn nhận nó thống nhất...

Có thể ngu ý của em hiểu sai, mong các cụ chỉ giáo tiếp ạ...
Tư duy của cụ cũng là thông thường mọi người có thể hiểu vậy. Nhưng pháp nhân là gì, điều kiện để được coi là pháp nhân thì phải xem điều 74 của luật dân sự cụ ah. Với pháp nhân thì phải có đại diện pháp nhân còn hội nhóm, cộng đồng hay mô hình xã hội nào đó thì có thể không cần đại diện. Đơn cử nhóm bạn góp tiền mua chung mỗi người 100tr thì quyền và nghĩa vụ của họ là ngang nhau đối với tài sản đó mà chẳng cần đại diện và cũng không ai trong nhóm bạn muốn trao quyền cho người đại diện kia đối với đồng tiền của mình đã đóng góp để hình thành lên tài sản đó!