[Funland] Ta đã thấy gì trong đêm nay!

maihong_AIA

[Tịch thu bằng lái]
Bài này hay thế

Tứ Vô Lượng

Xe container
Chả biết có code kiếc gì ko, nhưng nhà cháu thấy chất giọng cô Hoàng Trang này còn hay hơn Khánh Ly khi cùng thể hiện bài hát này. Giọng KL hơi yếu, có cảm giác chuẩn bị lạc đến nơi. Như kiểu ngọn nến bị gió thổi nghiêng ngả le lói suýt tắt ngỏm thì hồi lại. :))
Tặng cụ phiên bản Khánh Ly thu âm trước 75 khi Khánh ly còn trẻ để thẩm. Em ko tìm ra phiên bản Khánh Ly hát live bài này ở Quán Văn.

Hoàng Trang live:

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

Xe container
Mợ Khánh Ly hay hơn và có hồn hơn. Em nghe khá nhiều lần 2 bản này!
Khánh ly hát giọng thổ đặc trưng thiên trầm ("giọng hát ma túy") nhưng ko đúng tinh thần bài này origin như Hoàng Trang (mộc mạc, tự nhiên, hào khí).

Bài này hát khi nào đội tuyển bóng đá VN thắng trận xuống đường thì hợp :)

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Tháo bánh
To, rõ ràng lắm các bác ah. Nhưng nghe cứ lanh lảnh lanh lảnh, đến lần thứ 2 thì thấy trơ. Thôi.

DaDieuchienxu

Xe container

Rosa

Xe tải
Lần đầu nghe trên youtube em cũng thấy bất ngờ.

hai.tranhr

Xe container
Giờ iem mới biết em này tên Hoàng Trang. Giọng hát rất nội lực, nhưng không nên so với Khánh Ly vì chất giọng khác nhau.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Thấy tối om và buồn ngủ
Cụ muốn ngủ thì nghe bài này :) nhạc TCS có nhiều dòng qua mỗi thăng trầm của tác giả. Riêng dòng Da vàng / Kinh Việt Nam thì ít phổ biến, mới "sống dậy" qua Ta thấy gì đêm nay.

Mà phải hát như Hoàng Trang mới đúng chất Da vàng, hồi sinh 1 dòng nhạc.

P/S. Còn rất nhiều bài Da vàng hay chưa được cấp phép.

Chỉnh sửa cuối:

Alex.N

Xe buýt
Em này hát bài này có sự tươi mới, nhiệt tình của tuổi trẻ, nhịp, ngắt dứt khoát, giọng hát rõ, vang và thoát, theo như cảm nhận của tôi thì riêng trong bài hát này em nó hát ra đúng chất mà em nghĩ bài hát này nên có, hay hơn Khánh Ly.
Những bài khác thì em ấy hát chưa tới, còn có hình ảnh của KL trong cách hát. Cũng khó cho em vì bao năm nay vô số người đã khai thác nhạc của TCS rồi, và em ấy lại được Trịnh Vĩnh Trinh hướng dẫn, mà cô em gái TCS này thì có vẻ k thông minh và đồng điệu với ông anh nên cũng k sáng tạo đc j mới, bị đóng khung vào cách hát của Khánh Ly.
Giọng KL chân phương, đanh và nặng, hát nhạc Trịnh hợp nên nhiều bài hay nhưng một số bài KL hát nghe tù lắm. Giọng và cách hát KL một màu trong khi nhạc của Trịnh công Sơn có bài tươi sáng có bài nặng nề, phong phú chứ k phải một kiểu một màu.
Dẫu sao nghe KL hát nhạc Trịnh vẫn khá hơn Thanh lam và Hồng Nhung ;;)

Dan du an

Xe cút kít
Sáng nay em dậy chả thấy gì, tưởng cụ bảo đêm qua thấy gì

Tứ Vô Lượng

Xe container
Em này hát bài này có sự tươi mới, nhiệt tình của tuổi trẻ, nhịp, ngắt dứt khoát, giọng hát rõ, vang và thoát, theo như cảm nhận của tôi thì riêng trong bài hát này em nó hát ra đúng chất mà em nghĩ bài hát này nên có, hay hơn Khánh Ly.
Những bài khác thì em ấy hát chưa tới, còn có hình ảnh của KL trong cách hát. Cũng khó cho em vì bao năm nay vô số người đã khai thác nhạc của TCS rồi, và em ấy lại được Trịnh Vĩnh Trinh hướng dẫn, mà cô em gái TCS này thì có vẻ k thông minh và đồng điệu với ông anh nên cũng k sáng tạo đc j mới, bị đóng khung vào cách hát của Khánh Ly.
Giọng KL chân phương, đanh và nặng, hát nhạc Trịnh hợp nên nhiều bài hay nhưng một số bài KL hát nghe tù lắm. Giọng và cách hát KL một màu trong khi nhạc của Trịnh công Sơn có bài tươi sáng có bài nặng nề, phong phú chứ k phải một kiểu một màu.
Dẫu sao nghe KL hát nhạc Trịnh vẫn khá hơn Thanh lam và Hồng Nhung ;;)
Hồng Nhung "điệu" với Ta thấy gì đêm nay đây.

Hay cụ nghe luôn Đức Tuấn "tình tự" với Ta thấy gì đêm nay :)

binhnq2

Xe tăng
Khánh ly hát giọng thổ đặc trưng thiên trầm ("giọng hát ma túy") nhưng ko đúng tinh thần bài này origin như Hoàng Trang (mộc mạc, tự nhiên, hào khí).

Bài này hát khi nào đội tuyển bóng đá VN thắng trận xuống đường thì hợp :)
Riêng về bài này thì HT hợp hơn, nhất là so với bản cụ chủ post lên. HT ko hợp hát các bài buồn vì nó cần cái hồn trong đó mà HT quá trẻ để thổi hồn vào.

Ongrungf

Xe điện
Một giong hát mộc mạc, tự nhiên.
Những Ca khúc Da vàng, phản chiến được thể hiện trên nền cảnh hoang tàn, điêu linh, xót xa những phận người trong cuộc chiến bởi giọng hát ngắt nghẹn của Khánh Ly.
Thời này hát làm gì những bản này !
Cụ không nghe thì nguờ khác nghe.
Em nghe Da vàng với những Bà mẹ Ô Lý, Hát trên những xác người, Đại bác ru đêm, Đàn bò vào thành phố thấy lọt tai hơn Diễm xưa, Cát bụi, Hát cho người nằm xuống.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Cụ không nghe thì nguờ khác nghe.
Em nghe Da vàng với những Bà mẹ Ô Lý, Hát trên những xác người, Đại bác ru đêm, Đàn bò vào thành phố thấy lọt tai hơn Diễm xưa, Cát bụi, Hát cho người nằm xuống.
Cách phân loại của Cụ nguyên tắc phân chia chiến tuyến nhỉ? Nhị nguyên nhỉ? Chuyện thường ngày, Nhiều người nghe nhạc bằng lý trí hơn cảm xúc.

Nếu từng giữa 2 làn đạn thì cụ sẽ cảm được Hát cho người năm xuống nhân tính, hay ko kém Đại bác ru đêm.

Tại sao những người lính giữa 2 chiến tuyến vẫn bắt tay nhau vui vẻ, và tại sao TCS, vẫn luôn ngây thơ.

Chỉnh sửa cuối:

Nguyen112018

Đi bộ
Hoàng Trang là học trò cưng của Trịnh Vĩnh Trinh.