[Funland] Tác phẩm Dế mèn phiêu lưu ký

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Hồi bé, Cụ nhà em đi kiểm tra biên giới phía bắc mua cả đống truyện : Dế mèn phưu lưu ký, Alixo ở xứ diệu kỳ...
Em đọc đi đọc lại Dế mèn phưu lưu ký...Cảm ơn nhà văn Tô Hoài đã có tác phẩm để đời :x

thanhvd

Xe tăng
Em căm lũ khốn đến mức không cho con đọc bất cứ thứ gì của văn học Việt Nam, do giai đoạn kiểm duyệt khốn kiếp đó em được tiếp xúc với bản gốc nên mới biết bản gốc khác xa và tuyệt vời thế nào. Đúng là lũ khốn, nhưng nhờ thế, cu con nhà em chỉ đọc sách tây phương mua trên amazon. Đúng là lũ khốn!
Bác kiểm duyệt con bác còn chặt hơn “bọn khốn”:D

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ truyện thiếu nhi VN có quyển nào hay không các cụ?

Bachsima

Xe lăn
Không đúng, truyện lúc đầu do tác giả Tô Hoài viết với tư tưởng hoàn toàn dành cho trẻ con. Về sau, sau mấy đợt kiểm duyệt phải viết lại, lại nhồi thêm các tư tưởng về “thế giới đại đồng”, “chủ nghĩa người bóc lột người”, “chủ nghĩa tư bản”... Thành ra mất hay. Nói lại, tức là lũ khốn nhồi tư tưởng chính trị vào cho bọn trẻ con, thật sự là khốn nạn.
Ông thật chả biết gì cứ nhảy đông đổng lên như đàn ông.. mất váy, em thật.
Cái chữu " thế giới đại đồng" là thật của cụ Tô Hoài bị kiểm duyệt Pháp xóa mất. Cái “chủ nghĩa người bóc lột người”, “chủ nghĩa tư bản”.. là bọn đàn ông mất váy nó lôi ở đâu vào.
Em xưa ngồi với cụ Hoài mãi em biết thừa ;)) (À nhưng mà là em ngồi với cụ Hoài bán xổ số phố em ạ, ho ho)

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Ông thật chả biết gì cứ nhảy đông đổng lên như đàn ông.. mất váy, em thật.
Cái chữu " thế giới đại đồng" là thật của cụ Tô Hoài bị kiểm duyệt Pháp xóa mất. Cái “chủ nghĩa người bóc lột người”, “chủ nghĩa tư bản”.. là bọn đàn ông mất váy nó lôi ở đâu vào.
Em xưa ngồi với cụ Hoài mãi em biết thừa ;)) (À nhưng mà là em ngồi với cụ Hoài bán xổ số phố em ạ, ho ho)
Cụ vẫn nghĩ là Pháp nó kiểm duyệt văn học với báo chí cơ à? Cụ thật là... không bằng thằng cu nhà em.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Truyện này mà cho bọn Disney nó làm phim hoạt hình thì doanh thu cao phải biết
Chuẩn đấy cụ. Tác phẩm văn học hiếm hoi nổi tiếng thế giới của cụ Tô Hoài. Làm phim thì chắc chắn ăn khách.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Em vẫn giữ gìn. mùa hè năm 1984 ông anh họ làm ở công trường thủy điện Sông Đà về phép dẫn em đi hiệu sách chơi, anh hỏi em thích cuốn nào, em đòi cuốn này.
Say mê đọc và bị cuốn vào câu chuyện. Từ đó em không giam hãm bọn dế nữa... :D
Series côn trùng cùng thời điểm 1984-8x của em đây ạ:
Giờ còn mua được bộ này không cụ.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Cụ vẫn nghĩ là Pháp nó kiểm duyệt văn học với báo chí cơ à? Cụ thật là... không bằng thằng cu nhà em.
không những kiểm duyệt mà còn là còn là kiểm duyệt dã man cụ ạ! Cụ thực sự nghĩ là Pháp để nhà văn An Nam thích viết gì thì viết??

Gato2009

Xe điện
Tiện chuyện, em ngoài lề tí, em rất thích dọc các tác phẩn viết về vùng tây bắc, bút ký, tản văn...về thời xưa cũ.
Món này có cụ Tô Hoài, Ma Văn Kháng...cụ nào thạo thêm giúp em.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Hôm nay vừa lái xe em vừa nghe đọc truyện Dế mèn phiêu lưu ký của nhà văn Tô Hoài. Nghe thấy đúng là như cả thế giới động vật được nhân cách hoá rất hay. Từ Dế mèn, Dế chũi, Bọ Ngựa...Chuồn chuồn.... Nhưng em cứ có cảm giác như đâu đó có truyện kiểu như thế rồi. Còn giọng văn thì em nghĩ đoạn tả đánh nhau sau này có bác Huy Thiệp cũng viết có cái giọng văn giống giống như thế.... Hay thật...
Em rất thích nghe lại những tác phẩm đó nhé cụ
Đặc biệt những truyện dựng trong ct quà tặng cuộc sống ạ.e hay mở cho f1 nhà e xem nó rất ý nghĩa

Havo

Xe điện
“Cái Tết của mèo con” cũng hay, bọn trẻ giờ vẫn thích đọc :D

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Phải nói đây là tác phẩm kinh điển viết cho thiếu nhi.
Cháu là thằng giốt văn, nhưng thích đọc sách.
Sau khi đọc tác phẩm này ( hồi nhỏ tí). Người cứ bần thần mất mấy hôm. Như bị nhập.
Chú Tô Hoài sau hình như đi ngược chiều.

Bachsima

Xe lăn
Tiện chuyện, em ngoài lề tí, em rất thích dọc các tác phẩn viết về vùng tây bắc, bút ký, tản văn...về thời xưa cũ.
Món này có cụ Tô Hoài, Ma Văn Kháng...cụ nào thạo thêm giúp em.
"
Đứng chọn sách cùng ông, tôi thấy ánh mắt ông ánh lên niềm vui, khó diễn tả thành lời. Buổi tối, trong nhà khách của Ủy ban nhân dân tỉnh, bọn trẻ chúng tôi quây quần nghe ông tâm sự quá trình thai nghén "Rừng động" của mình. Đề tài đã ấp ủ từ lâu, nhưng về Hà Nội đã bốn năm, không thể nào viết nổi, ông lại xin Hội Nhà văn cho trở về Tây Bắc (1972). Được tắm mình trong cảnh vật, con người, quê hương ruột thịt thứ hai của mình, ông đã hoàn thành "Rừng động". Đó là đứa con tinh thần lớn nhất, chứa đựng tất cả sức lực, tinh hoa của đời ông. Ông kể một cách giản dị, không một lời giáo huấn về nghề nhưng để lại trong tôi niềm cảm phục một nhà văn sinh tử vì nghề, tất cả phụng sự cho nghệ thuật. Mạc Phi dám từ bỏ phố phường Hà Nội phồn hoa lên miền Tây vời vợi nghìn trùng, học tiếng Thái, lấy một cô gái Thái, làm cho độc giả cả nước biết đến dân tộc Thái có những áng thơ tuyệt diệu và khẳng định vị trí sừng sững trên văn đàn của mình bằng "Rừng động". Mỗi nhà văn phải có một quê hương. Quê hương ấy sẽ nuôi dưỡng tâm hồn anh, vui đắp tài năng của anh. Bài học ấy tôi không đọc được từ trong sách, mà bằng chính cuộc đời sống động của Mạc Phi. Ông còn truyền cho chúng tôi nhiều bài học trong chuyện bếp núc của văn chương. Khi Hội Nhà văn Việt Nam mở trại sáng tác cho anh em viết sáu tỉnh biên giới phía Bắc đầu năm 1985 tại Mộc Châu, ông và nhà văn Hoàng Thao đứng ra phụ trách. Cùng với giáo sư Nguyễn Đăng Mạnh, nhà văn Nguyễn Thành Long, nhà thơ Hữu Thỉnh, nhà thơ Ngô Văn Phú... ông tham gia giảng bài và trực tiếp giúp chúng tôi hoàn thành bản thảo. "Tình yêu của Vạt" là truyện ngắn đầu tiên của tôi được đăng trên báo Văn nghệ tháng 8-1985, thấm đẫm chất thơ, cũng bởi nhờ nghiên cứu văn học dân gian Thái, và cũng bởi ảnh hưởng chất văn của hai người thầy mà tôi hằng ngưỡng mộ: Mạc Phi và Nguyễn Thành Long. Lúc ấy, tôi đã mơ mình sẽ trở thành Mạc Phi thứ hai của núi rừng Tây Bắc.
"

Bachsima

Xe lăn
không những kiểm duyệt mà còn là còn là kiểm duyệt dã man cụ ạ! Cụ thực sự nghĩ là Pháp để nhà văn An Nam thích viết gì thì viết??
Có những tay cứ nghĩ mình khôn, thử cái thời đó ra đường chửi tây xem nó có cho lên rừng ngắm khỉ không, chắc quen cái mỗm ngồi thổ đu chưởi CP ời ơi không ai sờ tưởng xưa y vậy

Tookies

Xe điện
Tuổi thơ dữ dội cụ ợ. E đọc có đoạn mà rơi nước mắt, đó là hồi bé tý á
Cuốn này phải đọc cùng "3 phút sự thật" mới thấy thực sự khâm phục nhân cách cụ Phùng Quán.

Chỉnh sửa cuối: