[Funland] Tai nạn khi tự oder hàng từ nước ngoài về VN

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Em hay lọ mọ tự mua đồ từ Ebay, Amazon về và chuyển hàng qua 1 cty trung gian chuyên nhận chuyển hàng từ US về VN. Em cũng theo chỉ bảo của những người kinh nghiệm là luôn chọn những seller uy tín , ko mua những món có giá rẻ bất thường :D chẳng hạn. Ơn zời ! là trong nhiều năm em chưa bị dính phốt nào cả ( mất hàng , tráo hàng )
Nhưng lần này thì khác. Em mua 1 chiếc laptop từ ebay và chuyển về địa chỉ bên US của 1 cty chuyên vận chuyển hàng US về ( trụ sở cty này ở Trần Duy Hưng) Em sẽ đưa thông tin lên sau khi vụ việc được làm rõ.
Khi cty giao hàng thì trong hộp là những miếng nhựa biển quảng cáo , thay vì là chiếc máy tính( không rõ quy trình của cty này khi nhận hàng bên US có ktra không, nhưng về tới VN họ luôn bóc ra kiểm tra nên khi mình nhận ko còn nguyên đai nguyên kiện nữa)
Điều này em khá ngạc nhiên bở seller bán hàng rất uy tín, ko hề có phốt nào cả. Nhiều khả năng loại trừ họ cố tình gửi những tấm nhựa thay vì laptop. Em đã khiếu nại paypal và ebay, họ đang điều tra.
Cty vận chuyển thì rất vô trách nhiệm, họ nói kiểu như chỉ nhận hàng và chuyển về VN.
Cty đó họ bóc ra ktra thì họ phải chịu trách nhiệm rồi. Theo luật ngầm thì họ sẽ phải bóc ra để kiểm hàng ngoại trừ hàng ký gửi (tránh việc gián tiếp vận chuyển hàng cấm) cụ ạ!
Cty này khi hàng tới VN nó luôn bóc ra rồi mới giao ạ

Fedora

Xe tải
Em bị một lần mất một đôi tai nghe mua từ ebay. Shop toàn khách hàng Nga, Braxin các kiểu chả ai complain mất hàng. Chỉ thấy than ship chậm.
Nhưng những lần khác em đặt đồ ô tô thì chả bao giờ làm sao cả. Suy ra là không bao giờ đặt những thứ phổ thông như đồ điện tử, máy tính, điện thoại... dễ mất lắm.

Vie.ABC

Xe điện
Em hay lọ mọ tự mua đồ từ Ebay, Amazon về và chuyển hàng qua 1 cty trung gian chuyên nhận chuyển hàng từ US về VN. Em cũng theo chỉ bảo của những người kinh nghiệm là luôn chọn những seller uy tín , ko mua những món có giá rẻ bất thường :D chẳng hạn. Ơn zời ! là trong nhiều năm em chưa bị dính phốt nào cả ( mất hàng , tráo hàng )
Nhưng lần này thì khác. Em mua 1 chiếc laptop từ ebay và chuyển về địa chỉ bên US của 1 cty chuyên vận chuyển hàng US về ( trụ sở cty này ở Trần Duy Hưng) Em sẽ đưa thông tin lên sau khi vụ việc được làm rõ.
Khi cty giao hàng thì trong hộp là những miếng nhựa biển quảng cáo , thay vì là chiếc máy tính( không rõ quy trình của cty này khi nhận hàng bên US có ktra không, nhưng về tới VN họ luôn bóc ra kiểm tra nên khi mình nhận ko còn nguyên đai nguyên kiện nữa)
Điều này em khá ngạc nhiên bở seller bán hàng rất uy tín, ko hề có phốt nào cả. Nhiều khả năng loại trừ họ cố tình gửi những tấm nhựa thay vì laptop. Em đã khiếu nại paypal và ebay, họ đang điều tra.
Cty vận chuyển thì rất vô trách nhiệm, họ nói kiểu như chỉ nhận hàng và chuyển về VN.
thớt Làm Cái Đơn và Kèm Cái Phong Bì sang Phường cho Nhanh ... cãi nhau qua lại ABC ... mất thời gian và không giải quyết được việc gì lại Mua Cái Bực vào người !...=))

ib-anhvu

Xe tải
Cũng 50/50 nhiều lúc seller đòi gửi lại nguyên gói đó mới trả lại tiền, nên mình ở thế khó
Bởi vậy mới nói. Nếu có vấn đề thì phải giải quyết ngay bên US. Chứ hàng đã về đến VN thì seller cũng chả chịu trách nhiệm. Nó mà kêu là mày chuyển từ US về VN có vấn đề trong khâu vận chuyển thì mình cũng chịu luôn á.
Còn nó OK bảo gửi lại thì cụ gửi từ VN tiền cước cũng không phải là nhỏ.

pikachu_06

Xe tăng
P205 - B3, TT Giảng Võ, Trần Huy Liệu - Kim Mã
Website
www.facebook.com

Mraaa

Xe tăng
99,99% là bọn vận chuyển đớp của cụ rồi. Nguyên tắc là họ phải kiểm tra hàng từ bên kia để đảm bảo cụ không chuyển hàng cấm. Tiếp theo nữa là họ cần có quy trình đăng ký vận chuyển. Cụ đăng ký trước khi hàng đến thì khi nhận hàng, chủng loại, số lượng hàng hoá không đúng với nội dung đăng ký thì họ đã phải thông báo rồi.
Chưa kể, họ còn phải kiểm tra xem hàng có gãy vỡ gì trước khi đến tay họ hay không.

Seller Ebay Mỹ thường không dám làm ăn lôm côm, Seller Amz càng không dám, vì thằng amz cho chơi cứng ngắc luôn, khách hàng mà phàn nàn là seller ăn đủ.

poiuy

Xe cút kít
Bên VC bóc ra kiểm tra thấy rác mà vẫn giao hàng cho cụ à?

Skoda_Favorit

Xe container
Ship kiểu này...gần như hải quan ko bao giờ sờ cụ à.Trừ khi có phím sẵn
Thì thế mới là "tai nạn" như cụ chủ nói!
Mà nếu đúng là Cty Dịch vụ em hay dùng thì họ có thông báo rõ ràng việc khai báo các mặt hàng như laptop, ĐT, iPad,... trước khi về kho bên US nên không rõ cụ chủ thớt có thực hiện không?

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Laptop thì ít khi về mà nguyên đai nguyên kiện, trừ khi Cụ là công ty lớn nhập số lượng nhiều.
Nhập cá nhân thì HQ sẽ mở ra test xem trong đó có chứ nội dung gì hay không...
Còn Cụ mua laptop mà về đây không có lại có mấy tấm nhựa thì đúng là tai nạn rồi.
Cụ kiểm tra bên ng bán xem sao.
Mà lúc mở hàng có ng của bên dịch vụ thì Cụ chụp hình xong trả lại họ.
Không ký nhận gì hết.
Cụ ký nhận coi chừg Cụ thua đó.

TKNTTTAH

[Tịch thu bằng lái]
mua suất và dùng luôn dịch vụ vận chuyển quốc tế chả sao cả. mấy cửa hàng mua có liên kết vận chuyển hết

Tuấn VTB

Xe tải
Thì thế mới là "tai nạn" như cụ chủ nói!
Mà nếu đúng là Cty Dịch vụ em hay dùng thì họ có thông báo rõ ràng việc khai báo các mặt hàng như laptop, ĐT, iPad,... trước khi về kho bên US nên không rõ cụ chủ thớt có thực hiện không?
Có cụ ơi! Em làm đầy đủ

piston

Xe container
Cân biển qc lên so với cân nặng trên tem usps, so với 1 con lap xem.
Kiện ebay, pp vẫn ok đấy cụ.

Thấy vô lý là bọn vận chuyển thường bóc hàng ra check để thu phụ phí (lap, đồng hồ, kính... mấy cái này phụ phí khác nhau). Bọn nó có biết cụ mua lap ko, có thu phụ phí ko, hay nó nghĩ cụ mua biển quảng cáo?

tamchenlenxe

Xe buýt
em hóng công lý đc thực thi vụ này :(

GiangNH3011

Xe tải
Hóng cụ chủ xem trường hợp này xử lý như thế nào. Em cũng hay order đồ US nhưng toàn là mua của Amazon, seller uy tín được Amazon đảm bảo bán hoặc web chính hãng nên chưa bị như cụ chủ. Tuy nhiên đồ em mua cùng lắm là đến 500$ chứ chưa dám mua gì to hơn do sợ bị tráo. Bên vận chuyển thì em thấy nhiều bên rất vô trách nhiệm, từ khâu chăm sóc khách hàng, báo hàng đến cả nhận hàng luôn ý. Em mua cái đồng hồ Tissot, khi nhận lại từ bên vận chuyển thì hộp đã bị mở, đồng hồ không còn lớp seal ở mặt, đồng hồ đã chạy, hơi bị xước mặt rồi lại còn rời ra khỏi cái khuôn đựng đồng hồ. Em thắc mắc với bên vận chuyển, họ giải thích gọn lỏn là do hải quan kiểm tra, họ không có lỗi, không chịu trách nhiệm về xây xước. Em cạch luôn bên này. À, bên đó là Navina các bác nhé, để các bác đỡ hỏi.

vihali

Xe container
Bên VC bóc ra kiểm tra thấy rác mà vẫn giao hàng cho cụ à?
Như cụ chủ nói thì họ chỉ vận chuyện chứ ko bóc, nghe hơi nhạc nhiên vì thế thì chuyển hàng cấm dễ quá.