[Funland] Tai nạn khi tự oder hàng từ nước ngoài về VN

tvu732

Xe buýt
P/s : lưu ý cho bác để tránh lần sau, muốn mua gì đừng tự đặt, phải có thằng để mình nắm tóc. Cho họ thêm vài % phí mua hộ ( thường bác tự đặt rồi chuyển về cũng không rẻ hơn, trừ khi mua kiểu nhập nhằng ), sau đấy chờ hàng về thôi không phải suy nghĩ. Mở ra nguyên đai nguyên kiện mới trả full tiền.
Nhiều khi em muốn mua thực phẩm chức năng trên Amazon mà cứ ngại nếu gặp phải cty vận chuyển VN không uy tín, họ tráo thuốc giả vào thì sao. Liệu có trường hợp đó không bác nhỉ (kể cả trường hợp mình dùng dv mua hộ lẫn trường hợp chỉ dùng dv ship).

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều khi em muốn mua thực phẩm chức năng trên Amazon mà cứ ngại nếu gặp phải cty vận chuyển VN không uy tín, họ tráo thuốc giả vào thì sao. Liệu có trường hợp đó không bác nhỉ (kể cả trường hợp mình dùng dv mua hộ lẫn trường hợp chỉ dùng dv ship).
Có thể lắm chứ cụ, hàng Mẽo nó chắc chắn là xịn rồi, ví dụ nó là 1 mặt hàng thông dụng ở VN thì họ mua rồi tráo thì sao... nói chung là cũng hên xui lắm khi mà ở VN vẫn còn tình trạng bát nháo... :D

TruthOrDare

Xe đạp
Phải tìm đơn vị uy tín thôi bác, nhưng em nghĩ không ai đi tráo 1 hộp thuốc làm gì cả. Tìm nhà nào chuyên chuyển hàng cho dân buôn, họ sẽ không thể vì 1 2 hộp thuốc mà mất uy tín đâu. Họ kiểm soát cả đầu đi giao bên này mà.

vuhoang23277

Xe máy
em toàn nhờ mấy cụ trên đây oder cho

Hai_dang

[Tịch thu bằng lái]
Em hay lọ mọ tự mua đồ từ Ebay, Amazon về và chuyển hàng qua 1 cty trung gian chuyên nhận chuyển hàng từ US về VN. Em cũng theo chỉ bảo của những người kinh nghiệm là luôn chọn những seller uy tín , ko mua những món có giá rẻ bất thường :D chẳng hạn. Ơn zời ! là trong nhiều năm em chưa bị dính phốt nào cả ( mất hàng , tráo hàng )
Nhưng lần này thì khác. Em mua 1 chiếc laptop từ ebay và chuyển về địa chỉ bên US của 1 cty chuyên vận chuyển hàng US về ( trụ sở cty này ở Trần Duy Hưng) Em sẽ đưa thông tin lên sau khi vụ việc được làm rõ.
Khi cty giao hàng thì trong hộp là những miếng nhựa biển quảng cáo , thay vì là chiếc máy tính( không rõ quy trình của cty này khi nhận hàng bên US có ktra không, nhưng về tới VN họ luôn bóc ra kiểm tra nên khi mình nhận ko còn nguyên đai nguyên kiện nữa)
Điều này em khá ngạc nhiên bở seller bán hàng rất uy tín, ko hề có phốt nào cả. Nhiều khả năng loại trừ họ cố tình gửi những tấm nhựa thay vì laptop. Em đã khiếu nại paypal và ebay, họ đang điều tra.
Cty vận chuyển thì rất vô trách nhiệm, họ nói kiểu như chỉ nhận hàng và chuyển về VN.
Cụ nên cảnh giác mấy ông ship. Em kể cụ nghe: em ở HN, đặt mua mực khô của 1 cửa hàng trong Phú quốc, bên đos sẽ ship hàng ra HN cho em. Lần 1, đặt 2kg thì ship giao 1.3kg. Em alo vào trong Phú quốc, chị bán hàng rất đàng hoàng thanh minh chị không làm ăn lừa đảo thế đâu, và chịu bù cho em một nửa số thiếu. Lần 2 em đặt tiếp 2kg và còn 1.5kg. Em lại alo kêu chị chủ bán hàng. Chị nói, lần này chị chuyển cho em 2kg, em yêu cầu ship đứng lại, check xong đủ hàng mới ký. Khi ship đến giao, em giữ lại, đòi cân, vẫn chỉ 1.3kg, em đòi giữ hàng lại để báo công an giải quyết. Ông ship bê hàng vứt vào sọt chạy mất dạng luôn. Hôm sau mua đâu đó đủ 2kg mực mang giao trả. Bậy thật!

laze_a1

Xe tăng
Em đặt 1 lần bà kinh doanh CN trên này đấu hộ cái đồng hồ, ok xong xuôi ngồi chờ hàng về.
Chán chê bả báo hàng anh ko đấu được, em trả lại tiền cho a nhé. Bực thế, chờ cả tháng.
Bẵng đi thời gian thấy bả mang đúng cái đồng hồ e đặt đấu ra bán, kêu khách đặt mà ko lấy, đương nhiên là bán giá cao hơn hẳn giá đấu rồi.
Em cạch hẳn.

Na140512

Xe tải
Hóng cụ chủ xem trường hợp này xử lý như thế nào. Em cũng hay order đồ US nhưng toàn là mua của Amazon, seller uy tín được Amazon đảm bảo bán hoặc web chính hãng nên chưa bị như cụ chủ. Tuy nhiên đồ em mua cùng lắm là đến 500$ chứ chưa dám mua gì to hơn do sợ bị tráo. Bên vận chuyển thì em thấy nhiều bên rất vô trách nhiệm, từ khâu chăm sóc khách hàng, báo hàng đến cả nhận hàng luôn ý. Em mua cái đồng hồ Tissot, khi nhận lại từ bên vận chuyển thì hộp đã bị mở, đồng hồ không còn lớp seal ở mặt, đồng hồ đã chạy, hơi bị xước mặt rồi lại còn rời ra khỏi cái khuôn đựng đồng hồ. Em thắc mắc với bên vận chuyển, họ giải thích gọn lỏn là do hải quan kiểm tra, họ không có lỗi, không chịu trách nhiệm về xây xước. Em cạch luôn bên này. À, bên đó là Navina các bác nhé, để các bác đỡ hỏi.
Cụ ơi cụ có biết bên vận chuyển nào uy tín không cụ inbox em xin thông tin với ạ. Em cũng đang muốn tự mua hàng trên eBay rồi nhờ 1 bên vận chuyển chuyển về xem có rẻ hơn so với việc thông qua các bên nhận order không. Cám ơn cụ.

GiangNH3011

Xe tải
Cụ ơi cụ có biết bên vận chuyển nào uy tín không cụ inbox em xin thông tin với ạ. Em cũng đang muốn tự mua hàng trên eBay rồi nhờ 1 bên vận chuyển chuyển về xem có rẻ hơn so với việc thông qua các bên nhận order không. Cám ơn cụ.
Để em inbox cụ nhé!

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên cảnh giác mấy ông ship. Em kể cụ nghe: em ở HN, đặt mua mực khô của 1 cửa hàng trong Phú quốc, bên đos sẽ ship hàng ra HN cho em. Lần 1, đặt 2kg thì ship giao 1.3kg. Em alo vào trong Phú quốc, chị bán hàng rất đàng hoàng thanh minh chị không làm ăn lừa đảo thế đâu, và chịu bù cho em một nửa số thiếu. Lần 2 em đặt tiếp 2kg và còn 1.5kg. Em lại alo kêu chị chủ bán hàng. Chị nói, lần này chị chuyển cho em 2kg, em yêu cầu ship đứng lại, check xong đủ hàng mới ký. Khi ship đến giao, em giữ lại, đòi cân, vẫn chỉ 1.3kg, em đòi giữ hàng lại để báo công an giải quyết. Ông ship bê hàng vứt vào sọt chạy mất dạng luôn. Hôm sau mua đâu đó đủ 2kg mực mang giao trả. Bậy thật!
Ơ, thế hóa ra đồng chí shipper tham nh.ũng à bác?
Hay, có hệ thống rồi?

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Không thể rác rưởi hơn cụ nhỉ.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ mợ cảnh giác thằng này vitaminworld.com (thực phẩm chức năng) cháu đã từng mua, đã thanh toán rồi qua visa, nhưng nó không gửi hàng, không phản hồi khiếu nại, xảy ra hồi 2019.

Patriots

Xe lăn
Cháu mua cái laptop bên Đức, phải order về kho, sau đó kho họ mới vận chuyển từ bên đó về VN cụ chủ ạ, chứ không rơi vỡ, hỏng hóc cũng kinh, tìm mãi chẳng thấy cái nào ở VN họ bán vừa ý đành phải order như vậy, cũng có rủi ro vì mình chuyển tiền sang cho đứa bán hàng, cứ lo nó gửi hàng không chuẩn.

GiangNH3011

Xe tải
Các cụ mợ cảnh giác thằng này vitaminworld.com (thực phẩm chức năng) cháu đã từng mua, đã thanh toán rồi qua visa, nhưng nó không gửi hàng, không phản hồi khiếu nại, xảy ra hồi 2019.
Bên nước ngoài nó cũng nhiều web fake, lậu lắm cụ ạ. Nên mua đồ bên nước ngoài thì 1 là mua hẳn website chính hãng hoặc sàn thương mại điện tử uy tín: amazon, walmart....Tuy nhiên giờ em thấy nhiều sàn thương mại điện tử của Mỹ chỉ chấp nhận thẻ tín dụng phát hành tại Mỹ nên cũng bị hạn chế mua sắm.

phunv74

Xe tải
Mua hàng trên ebay thì luôn có rủi ro mà bên vận chuyển thường không chịu trâch nhiệm. Kiểu ko có gì như chủ thớt thì em chưa gặo, nhưng sau hàng hay hàng kém chất lượng thì luôn có.

Có 1 số cty cung cấp dịch vụ kiểm hàng khi về đến kho nước ngoài nhưng mất thêm phí. Ví dụ em thấy có bên tinh 15$ cho laptop. Nếu muốn yên tâm thì mua thêm dịch vụ này.

phunv74

Xe tải
Em hay lọ mọ tự mua đồ từ Ebay, Amazon về và chuyển hàng qua 1 cty trung gian chuyên nhận chuyển hàng từ US về VN. Em cũng theo chỉ bảo của những người kinh nghiệm là luôn chọn những seller uy tín , ko mua những món có giá rẻ bất thường :D chẳng hạn. Ơn zời ! là trong nhiều năm em chưa bị dính phốt nào cả ( mất hàng , tráo hàng )
Nhưng lần này thì khác. Em mua 1 chiếc laptop từ ebay và chuyển về địa chỉ bên US của 1 cty chuyên vận chuyển hàng US về ( trụ sở cty này ở Trần Duy Hưng) Em sẽ đưa thông tin lên sau khi vụ việc được làm rõ.
Khi cty giao hàng thì trong hộp là những miếng nhựa biển quảng cáo , thay vì là chiếc máy tính( không rõ quy trình của cty này khi nhận hàng bên US có ktra không, nhưng về tới VN họ luôn bóc ra kiểm tra nên khi mình nhận ko còn nguyên đai nguyên kiện nữa)
Điều này em khá ngạc nhiên bở seller bán hàng rất uy tín, ko hề có phốt nào cả. Nhiều khả năng loại trừ họ cố tình gửi những tấm nhựa thay vì laptop. Em đã khiếu nại paypal và ebay, họ đang điều tra.
Cty vận chuyển thì rất vô trách nhiệm, họ nói kiểu như chỉ nhận hàng và chuyển về VN.
Không liên quan vđ của cụ, nhưng em chưa rõ làm sao cụ tự mua đồ ebay đc vì em thấy ebay chỉ ship đúng địa chỉ của tk đăng ký phù hợp với thẻ tín dụng chưa ko cho ship sang 1 địa chỉ khâc.

Vì thế mua ebay em toàn phải nhờ mua hộ chứ ko dùng đc dịch vụ ship hộ.

cairong_2011

Xe container
Không liên quan vđ của cụ, nhưng em chưa rõ làm sao cụ tự mua đồ ebay đc vì em thấy ebay chỉ ship đúng địa chỉ của tk đăng ký phù hợp với thẻ tín dụng chưa ko cho ship sang 1 địa chỉ khâc.

Vì thế mua ebay em toàn phải nhờ mua hộ chứ ko dùng đc dịch vụ ship hộ.
Cụ mua trả qua Paypal. Trả bằng thẻ trước vẫn ok. Có bọn nó ko cho, giải thích nó cũng OK.

vingraux

Xe tăng
Em đặt 1 lần bà kinh doanh CN trên này đấu hộ cái đồng hồ, ok xong xuôi ngồi chờ hàng về.
Chán chê bả báo hàng anh ko đấu được, em trả lại tiền cho a nhé. Bực thế, chờ cả tháng.
Bẵng đi thời gian thấy bả mang đúng cái đồng hồ e đặt đấu ra bán, kêu khách đặt mà ko lấy, đương nhiên là bán giá cao hơn hẳn giá đấu rồi.
Em cạch hẳn.
Em cũng có vài lần bị như này, đọc câu chuyện của bác thì thấy cũng có thể bị người mua hộ (thực ra là mua thuê nhưng viết thế nó không vần, xơi mất :D)

Chuyện là có lần em canh me được cái điều khiển đa năng Logitec giá bình thường là phải dăm trăm đô, em thèm khát mãi mà không dám xuống tiền, đến thời điểm đó nó giảm nửa giá kiểu flash sale có giới hạn thời gian. Nhắn cho người mua hộ (thuê), cứ ầm ừ không thấy trả lời vào vấn đề. Sau cùng trả lời là không mua được.