[Funland] Tai nạn tàu siêu tốc ở khu du lịch

Ngo Rung

Xe lăn
Trước đó, vào năm 2014, cũng tại Khu du lịch Đảo Ngọc Xanh cũng xảy ra tai nạn khiến 6 học sinh nhập viện. Khi đó đang có 12 học sinh của một trường THCS ở Hà Nội ngồi phía trên chiếc đu quay. Chiếc đu quay từ trên cao hạ xuống sát mặt đất rồi tiếp tục định “bay” vút lên thì gặp sự cố vỡ tuy-ô thủy lực nên chỉ lên cao được khoảng 2m thì bị rơi tự do xuống mặt đất ở khu vực trò chơi này.

Ngay sau đó, các trò chơi đu quay tại khu du lịch này phải dừng hoạt động để kiểm tra, đánh giá lại toàn bộ thiết kế kỹ thuật, mức độ an toàn.

...
Chủ yếu cắt bớt các quy trình kiểm tra bảo dưỡng nên mới xảy ra chuyện thế này :(

bimbim71

Xe điện
Cụ ở Cảng HP (Hoàng Diệu) trước có đi tàu kiểu này chỗ vườn hoa Kim Đồng ko?
Tầm 94-95,em một tay bế con,tay kia giơ lên chen vào mua vé,bị móc mất 50k,tiếc tiếc là!

MINHKD

Xe điện
Nhiều cụ lẫn lộn 2 việc:
Trò chơi mạo hiểm và mạo hiểm khi ngồi lên đồ hàng gióng.

Trò chơi mạo hiểm vẫn có tai nạn nhưng nếu tính tai nạn /lượt chơi thì chắc rất ít nếu hàng chuẩn đc kiểm định định kỳ.

Còn hàng gióng thì chạy chậm thì vẫn ghê. Các cụ xem chính cái tàu lượn tai nạn này cách đây 6 tháng sẽ thấy chất lg gióng ntn.
Lắc lư rung bần bật, thấy ko có sự ổn định.
Con bị tai nạn này là hàng gióng, lượng vòng vèo thôi chứ có lộn đầu đâu. Gọi là siêu tốc để nhái tên.
Cụ nói rất đúng.

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Đi mấy điểm du lịch cả sunworld nữa ko muốn cho bọn trẻ nhảy lên chơi 1 chút nào tiềm ẩn nhiều rủi ro mà con gấu nhà em nó cứ lườm hoài.

w 650

Xe buýt
Em có ấn tượng với Khu này:
Năm đó trường con Gái em tổ chức cho các cháu đi chơi ở đây, nhà trường có đưa cho gđ ký 1 tờ giấy với mục đích là gđ đồng ý và chịu trách nhiệm cho con đi chơi, em đọc kỹ thì thấy ký trực tiếp với cty du lịch. Kiểm tra địa chỉ và web của cty thì ko có, em khiếu nại lên cô Chủ nhiệm và hiệu trưởng thì nhận dc câu trả lời: cho con đi hay ko thì tuỳ gđ. Haizz mặc dù biết hoạt động dã ngoại là cần thiết cho các con nhưng em vẫn ko cho đi. Trước khi các cháu đi chơi thì thấy báo đăng là khu đó xảy ra sự cố, chuyến đi của các con sẽ ngừng. Lần này cũng tại khu đó, thật đáng tiếc cho sự vô trách nhiệm.
Nhắn các cụ có con nhỏ:
Hiện nay theo quy định của Bộ Giáo dục thì việc hàng năm phải tổ chức cho các con là trách nhiệm bắt buộc của nhà trường. Sau vụ trường Đoàn Thị Điểm cho các con đi chơi Ao Vua và sảy ra sự cố chết người thì các trường né việc tổ chức bằng cách: không trực tiếp làm các chương trình cho học sinh mà mời cty du lịch vào làm. Mục đích sống chết mặc bay, phần trăm chiết khấu thu ngon.

Arizona

Xe tăng
F1 nhà em nó cũng khoái mấy món này. Có trò nào đủ chiều cao là bọn nó chơi tuốt. Em ngồi 1 lần tàu trượt kiểu này mà sợ luôn.

windy1

Xe điện
Nhớ lại vẫn lạnh người, hồi con mình 2t hai vkck đưa con đi chơi cv thống nhất, đầu tiên cho thằng bé đi một mình, hỏi người quản lý có đc kg nó bảo vô tư kg vấn đề gì, ông xã cũng ào ào bảo kg sao đâu, bé trai con mình thuộc dạng rắn rỏi nên cũng nghĩ kg sao, song đến phút chót tự dưng nghĩ nào mình ấn bằng đc ox ngồi cùng, hai bố con chạy mà mình thấy mặt nó xanh như đít nhái.
Lúc xuống OX bảo may quá ngồi cùng con, rồi bảo mình hay thử đi, đi đc một lúc cảm giác muốn văng ra ngoài, nghĩ đến lúc trc định cho con ngồi mà sơn gai ốc.
Lúc xuống mình bảo luôn thằng quản lý lần sau đừng cho các em bé như này lên, mặt nó vẫn tỉnh bơ, kg sao lên đầy chị ah.
Về nghĩ đúng là phúc to như cái đình, còn chúng nó đúng chỉ nghĩ đến vài cắc bạc lẻ.
Nên về sau đi các khu vui chơi kg bg mình để tâm mấy trò này.
Loại tàu lượn dành cho trẻ con, có ít những khúc quanh và chiều lượn ít nhào lộn, so với loại tàu lượn dành cho người lớn. Ai không quen với cảm giác mạnh hay có vấn đề về lưng, đầu, cổ thì không nên chơi món nầy .

Đi đâu chơi, chơi món gì, em luôn quan tâm đến an toàn là trên hết . Mấy nơi giải trí, nhân viên không mấy quan tâm đến an toàn đâu . Họ chỉ muốn có nhiều người vào chơi để họ thu tiền . Con của mình thì mình phải trông chừng thôi . Tránh đi nguy hiểm, sẽ không sợ chuyện sự rủi ro và ân hận theo sau đó .

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cái món bảo trì bảo dưỡng là thứ xa xỉ ở VN.
Lượn 1 vòng các công viên như Thủ Lệ, Thống Nhất, Hòa Bình...các trò chơi cho trẻ em toàn rỉ sét, sập sệ. Trò nào có độ cao hoặc tốc độ là có đòi em cũng k cho lên. Hãi hãi.

hxduong

Xe lăn
Trò này trong CV Thống Nhất cũng có, nhìn cũng ghê phết.

TSTA

Xe container
Con bị tai nạn này là hàng gióng, lượng vòng vèo thôi chứ có lộn đầu đâu. Gọi là siêu tốc để nhái tên.
Cụ nói rất đúng.
Nhiều cụ ko dám chơi trò mạo hiểm cũng vào giãi bày sự sáng suốt khi ko chơi :)

ATZ

Xe tải
Mình có chút ít kinh nghiệm trong lãnh vực này, mình thấy thật ra các trò chơi mạo hiểm luôn có nhu cầu cao, cũng có chút rủi ro. Điều quan trọng là kiểm soát tốt vận hành, bảo trì và kiểm tra trước khi đưa vào hoạt động.

Luôn phải có qui trình và kiểm soát gắt gao vì thói vô trách nhiệm và ẩu nằm sẵn trong máu của Người Việt, nên không kiểm soát được thì từ sếp đến lính đều làm việc không ra gì.

Nếu đúng thì các trò chời đầu ngày phải kiểm tra và ký cho hoạt động, nếu trục trặc thì phải off, nhưng vì lợi nhuận hay mùa cao điểm họ cố chạy rồi sửa sau nên đúng qui trình kỹ thuật báo trục trặc mà ai cho chạy thì người đó phải chịu trách nhiệm.

Không biết ở khu này họ bảo trì ra sao nữa.

Các trò chơi cảm giác mạnh đều phải được kiểm định trước khi vận hành, giấy kiểm định là có thời hạn.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em có ấn tượng với Khu này:
Năm đó trường con Gái em tổ chức cho các cháu đi chơi ở đây, nhà trường có đưa cho gđ ký 1 tờ giấy với mục đích là gđ đồng ý và chịu trách nhiệm cho con đi chơi, em đọc kỹ thì thấy ký trực tiếp với cty du lịch. Kiểm tra địa chỉ và web của cty thì ko có, em khiếu nại lên cô Chủ nhiệm và hiệu trưởng thì nhận dc câu trả lời: cho con đi hay ko thì tuỳ gđ. Haizz mặc dù biết hoạt động dã ngoại là cần thiết cho các con nhưng em vẫn ko cho đi. Trước khi các cháu đi chơi thì thấy báo đăng là khu đó xảy ra sự cố, chuyến đi của các con sẽ ngừng. Lần này cũng tại khu đó, thật đáng tiếc cho sự vô trách nhiệm.
Nhắn các cụ có con nhỏ:
Hiện nay theo quy định của Bộ Giáo dục thì việc hàng năm phải tổ chức cho các con là trách nhiệm bắt buộc của nhà trường. Sau vụ trường Đoàn Thị Điểm cho các con đi chơi Ao Vua và sảy ra sự cố chết người thì các trường né việc tổ chức bằng cách: không trực tiếp làm các chương trình cho học sinh mà mời cty du lịch vào làm. Mục đích sống chết mặc bay, phần trăm chiết khấu thu ngon.
Trường f1 nhà em đang trên ao vua hôm nay nay !

hai.tranhr

Xe container
Loại này chắc chắn phải có kiểm định an toàn định kỳ, chẳng biết thiếu sót chỗ nào mà gây hại cho các cháu thế kia. Tội quá.

MINHKD

Xe điện
Nhiều cụ ko dám chơi trò mạo hiểm cũng vào giãi bày sự sáng suốt khi ko chơi :)
Em cũng đã từng đi Vòng quay tự gióng ở Cửa Lò, nó chỉ cao bằng 1/10 những chỗ khác thôi nhưng hôm đấy là sợ nhất đời của em. Cả hệ thống nó lung lay,lắc đảo dữ dội, 2 đứa nhỏ thì cười, mình xuống đến đất vẫn không hết sợ.
Còn cái tàu lượn siêu tốc, rồng thép gì gì đấy nó theo nguyên lý vật lý rồi, tất nhiên tỉ lệ tai nạn không thể bằng 0 nhưng rất rất hiếm.

xedaprach

Xe điện
Từ cách đây chục năm e không bao giờ dám bước lên những trò này ở Việt Nam, giờ F1 cũng phải cấm luôn.
Đưa lên để cccm cảnh giác nhé

tinhoc6a

Xe tải
hồi trẻ mấy lần em cũng hay đi, từ giờ thì thôi. Thợ bên mình ẩu bỏ xừ, có khi còn ăn bớt kiểm tra chất lượng

VCHDHN

Xe container
Nhìn cái tầu với hệ thống ray vãi tè ra quần:)).

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ lẫn lộn 2 việc:
Trò chơi mạo hiểm và mạo hiểm khi ngồi lên đồ hàng gióng.

Trò chơi mạo hiểm vẫn có tai nạn nhưng nếu tính tai nạn /lượt chơi thì chắc rất ít nếu hàng chuẩn đc kiểm định định kỳ.

Còn hàng gióng thì chạy chậm thì vẫn ghê. Các cụ xem chính cái tàu lượn tai nạn này cách đây 6 tháng sẽ thấy chất lg gióng ntn.
Lắc lư rung bần bật, thấy ko có sự ổn định.
Đi cái này thì tai nạn làm sao được bác nhỉ? Nó chạy rất chậm, độ cao thấp.

Đâu đâu cũng thấy tai nạn. Mọi người đi đứng sao cho có răng về nhà ăn tết nhé!