[Funland] Tại sao không giải quyết tận gốc việc làm sạch sông Tô lịch

coquay

Xe container
Hix vì lợi ích 1 số người họ Cố tình kéo đất nước đi xuống mới thỏa sao, 1 vài người sướng vạn người khổ :(
Cả thế giới họ làm được với giá cả không quá đắt đỏ, giá đắt ở VN chủ yếu là do giải phóng mặt bằng, do thất thoát, tham nhũng lãng phí thôi.
Các giải pháp triển khai cụ thể các DN VN làm được hết vì không quá phức tạp
Cụ ngẫm lại tuyến đường Trần khát Chân ngày xưa đã có DN đề nghị cho triển khai theo hình thức mở rộng 2 bên ăn vào mỗi bên 50m để họ bán đấu giá lấy tiền làm con đường mà nhà nước sẽ không phải bỏ 1 đồng ngân sách nào, nhưng HN đã ko đồng ý mà vẫn lấy tiền ngân sách ra làm đấy.
Tiếp tục là con đường Tố Hữu ( Lê Văn Lương nối dài) được Nam Cường đề xuất làm rộng gấp đôi hiện nay nhưng lại là Hà nội bác bỏ phương án rồi dân Hà Đông đang kẹt xe hàng ngày kinh hoàng ở đó đấy...
Mọi chuyện nó không đơn giản ở giải pháp mà là quyền lợi của các nhóm khác nhau trong từng miếng bánh cụ ạ

Oteconde

Xe buýt
Các cụ chém gió thì dễ, đi vào thực tế nó không dễ thế đâu cụ. Dễ thế thì người ta làm từ lâu rồi.
Để diễn giải ra thì dài, nhưng để cho sông Tô Lịch hết ô nhiễm thì tốn nhiều tỷ USD đấy, cái vấn đề là ngân sách không có. Lấy đâu ra.
Và muốn giải quyết triệt để thì mất 20- 30 năm chứ chẳng phải sớm.

Nhà máy xử lý nước thải Yên Xá do Nhật tài trợ, khởi công lâu rồi mà giờ còn chưa thấy đâu.
Hệ thống cống ngầm tách nước thải đưa về nhà máy cũng là một vấn đề nan giải vì để thi công được sẽ gây tắc nghẽn giao thông, lúc đó các cụ chẳng chửi tiên sư mấy thằng đào đường.
Cho e sử dụng toàn bộ mặt nước, để em xây nhà hàng, phố mua sắm ẩm thực e sẽ xử ní triệt để.
Em đào làm cống 2 ngăn, ngăn kín chứa thải ở bên dưới, ngăn hở nước sạch chảy bên trên. (Nước thải làm cống ở 2 bên dẫn nước ( như ống nhựa 110 hoặc 90 nhà các cụ ấy) phía trên em làm cảnh quan (như hòn non bộ nhà các sếp ấy)
Sau e thuê chiên da nhật bản xử lý bể phốt cho e ạ.
Khú khú...

Thằng chủ tịch nào quyết và xử lý được con sông này em đề nghị lấy tên đặt cho sông luôn, thơm mãi ngàn năm