[Funland] Tại sao Nhật vẫn thất bại giấc mơ hàng không ?

ducati1

Xe hơi
Nói gì mà đúng hả cụ. VN mình có bạn nào ở châu Á ko? hay cụ lại kể là có Cuba :)). Cụ ngồi cafe gặp bà bán vé số cụ có tôn trọng ko? có kết bạn ko? có xin số đt ko? Nước nào nghèo mà chả hèn. Em sang Bangladesh, khách Nhật còn đc đi 1 luồng riêng ở sân bay luôn, chứ VN đã nhằm nhò gì. Giàu hơn tỉ lần thì đương nhiên là họ cao hơn, ko cần ai phải đề đâu cụ. Nên phấn đấu để giàu như họ, chứ ko nên chê bai vô lý hay tự quay tay!
Ai nói cụ là không có?? Nói về lí thuyết chính thống trên quan hệ ngoại giao ở châu Á ta có:
Lào mối quan hệ đặc biệt.
Ấn Độ, Trung Quốc là mức quan hệ ngoại giao cao nhất: mức hợp tác chiến lược toàn diện. Coi như bỏ thằng TQ ra đi thì còn Lào,Ấn Độ.
Việc Nhật bản không có bạn là thực tế chứ không phải chê bai. Nó đến từ hậu quả của việc trong thế chiến II Nhật từng xâm lược rất nhiều nước châu Á. Sau thế chiến II thì truyền thông phương Tây tuyên truyền về tội ác của Đế quốc phát xít Nhật rất nhiều. Các nước bị Nhật xâm lược( trừ VN chưa thấy) thì đều có các công trình tưởng niệm nạn nhân của Nhật (hoặc trưng bày tội ác của Nhật trong các bảo tàng chiến tranh).
Việc ngưỡng mộ Nhật cũng không phủ định được cái thực tế kia đâu cụ ơi.

TN1805

Xe điện
Nhật nó rất ngưỡng mộ ( và có lẽ cả biết ơn ) Việt Nam đấy các cụ, vì người dân VN ít ai còn nhớ ( và thù hận ) vụ chết đói 1,5 tr người năm 1945 mà thủ phạm là chính phát xít Nhật gây ra.
Ở VN làn sóng phản đối và đòi Nhật phải bồi thời chiến tranh cho những hành động mang tính "tội ác chiến tranh thời phát xít " không lớn như ở Hàn , Bắc TT và TQ.

Kia_fote

Xe điện
Ai nói cụ là không có?? Nói về lí thuyết chính thống trên quan hệ ngoại giao ở châu Á ta có:
Lào mối quan hệ đặc biệt.
Ấn Độ, Trung Quốc là mức quan hệ ngoại giao cao nhất: mức hợp tác chiến lược toàn diện. Coi như bỏ thằng TQ ra đi thì còn Lào,Ấn Độ.
Việc Nhật bản không có bạn là thực tế chứ không phải chê bai. Nó đến từ hậu quả của việc trong thế chiến II Nhật từng xâm lược rất nhiều nước châu Á. Sau thế chiến II thì truyền thông phương Tây tuyên truyền về tội ác của Đế quốc phát xít Nhật rất nhiều. Các nước bị Nhật xâm lược( trừ VN chưa thấy) thì đều có các công trình tưởng niệm nạn nhân của Nhật (hoặc trưng bày tội ác của Nhật trong các bảo tàng chiến tranh).
Việc ngưỡng mộ Nhật cũng không phủ định được cái thực tế kia đâu cụ ơi.
Nói thật là cụ quá ngây thơ.
Ấn Độ và TQ luôn căng thẳng với nhau, và VN-TQ thì là kẻ thù truyền kiếp chứ bạn bè gì. Ấn Độ giữ quan hệ với VN vì coi VN là con dao găm kề sườn Khựa.
Lào thì VN phải viện trợ cho nó, ko là nó ngả về Khựa, thì vãi ra quần.
Mỹ còn ném bom hạt nhân xuống Nhật, vậy quan hệ 2 nước đó bây giờ thì sao hả cụ?
Không có bạn hay kẻ thù vĩnh viễn, chỉ có Lợi ích quốc gia là vĩnh viễn, cụ nên nhớ như vậy. Đến anh em ruột thịt trong nhà còn hục hặc khi chia ts, nói gì đến 1 quốc gia. Tất cả mọi quan hệ là dựa trên lợi ích của mỗi bên!
Đúng nghĩa bạn của VN, chắc có mỗi Cuba.

ducati1

Xe hơi
Nói thật là cụ quá ngây thơ.
Ấn Độ và TQ luôn căng thẳng với nhau, và VN-TQ thì là kẻ thù truyền kiếp chứ bạn bè gì. Ấn Độ giữ quan hệ với VN vì coi VN là con dao găm kề sườn Khựa.
Lào thì VN phải viện trợ cho nó, ko là nó ngả về Khựa, thì vãi ra quần.
Mỹ còn ném bom hạt nhân xuống Nhật, vậy quan hệ 2 nước đó bây giờ thì sao hả cụ?
Không có bạn hay kẻ thù vĩnh viễn, chỉ có Lợi ích quốc gia là vĩnh viễn, cụ nên nhớ như vậy. Đến anh em ruột thịt trong nhà còn hục hặc khi chia ts, nói gì đến 1 quốc gia. Tất cả mọi quan hệ là dựa trên lợi ích của mỗi bên!
Mấy cái của cụ đâu phủ nhận được 1 thực tế là ở châu Á không ai coi Nhật là bạn cả. Chỉ là đối tác là cùng thôi. Đúng không nào??
Ít nhất là ở biểu hiện trong mức quan hệ ngoại giao.
Nhật-Mỹ thực tế giờ là quan hệ chư hầu( trong đó Nhật làm chư hầu).

Kia_fote

Xe điện
Mấy cái của cụ đâu phủ nhận được 1 thực tế là ở châu Á không ai coi Nhật là bạn cả. Chỉ là đối tác là cùng thôi. Đúng không nào??
Ít nhất là ở biểu hiện trong mức quan hệ ngoại giao.
Nhật-Mỹ thực tế giờ là quan hệ chư hầu( trong đó Nhật làm chư hầu).
Điều em muốn nói là chẳng có nước nào là bạn nước nào thật sự. Vậy thì chuyện Nhật ko có bạn cũng là bình thường, có gì đáng nhắc đến nhỉ? Còn quan hệ ngoại giao nói = mồm thì tất cả đều là bạn của nhau =))

ducati1

Xe hơi
Điều em muốn nói là chẳng có nước nào là bạn nước nào thật sự. Vậy thì chuyện Nhật ko có bạn cũng là bình thường, có gì đáng nhắc đến nhỉ? Còn quan hệ ngoại giao nói = mồm thì tất cả đều là bạn của nhau =))
Thế thì lại càng khẳng định Nhật không có bạn ở châu Á này. Em chỉ nói thế thôi. Có gì đâu mà cụ có vẽ bức xúc nhỉ??

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Nhật nó rất ngưỡng mộ ( và có lẽ cả biết ơn ) Việt Nam đấy các cụ, vì người dân VN ít ai còn nhớ ( và thù hận ) vụ chết đói 1,5 tr người năm 1945 mà thủ phạm là chính phát xít Nhật gây ra.
Ở VN làn sóng phản đối và đòi Nhật phải bồi thời chiến tranh cho những hành động mang tính "tội ác chiến tranh thời phát xít " không lớn như ở Hàn , Bắc TT và TQ.
Ngoài tội ác chiến tranh với các nước thì Nhật đang có tranh chấp biển đảo với cả China và Korea nữa.

ducati1

Xe hơi
Ngoài tội ác chiến tranh với các nước thì Nhật đang có tranh chấp biển đảo với cả China và Korea nữa.
4 thằng láng giềng gần Nhật nhất là : Nga, Triều Tiên, Hàn Quốc , Trung Quốc đều đang có tình trạng tranh châp lãnh thổ với Nhật hết. Chưa kể có 3 thằng nó vẫn coi Nhật là "huyết hải thâm thù" bởi vậy nếu nói Nhật đang "tứ bề thọ địch" cũng chả sai tẹo nào!

Kia_fote

Xe điện
Thế thì lại càng khẳng định Nhật không có bạn ở châu Á này. Em chỉ nói thế thôi. Có gì đâu mà cụ có vẽ bức xúc nhỉ??
Hình như cụ mới bức xúc chê bai Nhật. Chứ em thì ngoài TQ ra, chả có vấn đề gì với nước nào. Tất cả đều là quan hệ dựa trên lợi ích mỗi bên. Cụ nghĩ chê Nhật thì nó yếu đi à, mà chê người có nghĩ đến ta ko :))

ducati1

Xe hơi
Hình như cụ mới bức xúc chê bai Nhật. Chứ em thì ngoài TQ ra, chả có vấn đề gì với nước nào. Tất cả đều là quan hệ dựa trên lợi ích mỗi bên. Cụ nghĩ chê Nhật thì nó yếu đi à, mà chê người có nghĩ đến ta ko :))
Em nói em ngưỡng mộ Nhật giàu giỏi đó cụ có bị mù chữ không vậy?
Nhưng điều đó đâu phủ nhận được việc Nhật không có bạn bè ở châu Á.
Nước ta còn yếu cũng đâu có phủ định được là nước Nhật đang yếu đi trong tương đối.
Cụ hát dở ẹc đâu có nghĩa là cụ không có quyền chê Đàm Vĩnh Hưng hát 1 bài hát nào đó dở đúng không nào??

Kia_fote

Xe điện
Em nói em ngưỡng mộ Nhật giàu giỏi đó cụ có bị mù chữ không vậy?
Nhưng điều đó đâu phủ nhận được việc Nhật không có bạn bè ở châu Á.
Nước ta còn yếu cũng đâu có phủ định được là nước Nhật đang yếu đi trong tương đối.
Cụ hát dở ẹc đâu có nghĩa là cụ không có quyền chê Đàm Vĩnh Hưng hát 1 bài hát nào đó dở đúng không nào??
Cụ đúng mù quáng thật rồi. Chê người khác ko có bạn trong khi mình cũng thế, để làm gì hả cụ. Hay chỉ nhìn thấy khuyết điểm của người khác à. Cụ chê ĐVH, người khác vẫn khen hay và ĐVH vẫn thành công chắc gấp 1 vạn lần cụ =))

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Nhật họ chú trọng làm bỉm, sữa, băng vệ sinh và hoá chất các cụ nhé. Nên một số ngành họ không mặn mà cũng có lý do. Họ giờ chú trọng ngành tiêu dùng cho mẹ và bé, rồi hoá chất để làm hạt màu (Masterbatch) và Compound các cụ ạ.

ducati1

Xe hơi
Cụ đúng mù quáng thật rồi. Chê người khác ko có bạn trong khi mình cũng thế, để làm gì hả cụ. Hay chỉ nhìn thấy khuyết điểm của người khác à. Cụ chê ĐVH, người khác vẫn khen hay và ĐVH vẫn thành công chắc gấp 1 vạn lần cụ =))
Ô hay! Đàm Vĩnh Hưng hát hay không có nghĩa là không có lúc hát dở( dù vẫn hay hơn em). Nhưng có nghĩa là em không được chê(/vì thấy nó không hay như kì vọng).
Cái này tồn tại bình thường trong mọi xã hội mà cụ! Với lại em đâu có phản đối cụ khen Nhật đâu?? Em tôn trọng việc khen Nhật của cụ mà!
Về Nhật em đâu có chê. Em chỉ nói 1 thực tế. Thực ra là em nói cụ kia nói đúng: Nhật không có bạn bè ở châu Á. Thế thôi.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Nhật tụt 2 chục năm rồi, hầu như không có tăng trưởng, do chính sách, do động đất, sóng thần, nổ nhà máy điện v.vv
Cụ và nhiều cụ khác nhầm về cái này, Nhật là nước đầu tư nước ngoài cực kỳ lớn, phần giá trị sản xuất kinh doanh ở nước ngoài nằm trong GDP của các nước bên ngoài, nên GDP nội địa Nhật tăng chậm, nhưng GNP của Nhật tính cả phần giá trị sx ở nước ngoài, thì lớn và vẫn tăng trưởng tốt.

Chỉnh sửa cuối:

Depmoc

Xe hơi
Thấy bảo máy báy thương mại COMAC C919 của TQ đa phần sd linh kiện NN, ko hiểu sao Nhật làm ko nổi cc nhỉ? Mit đã có nhiều kinh nghiệm với máy bay chiến đấu F1 F2 giờ là FX, ko lẽ máy bay thương mại phức tạp hơn?

HuyenTranCute

[Tịch thu bằng lái]
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 21/11/22)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

hiepchiken82

Xe tăng
các cụ nhắc mới nhớ đến vụ 1945 làm chết đói hàng triệu đồng bào, cay ra phết. nhân nói về phát xít nhật, hồi còn ở nhật e có đến tham quan đến yasukuni ngôi đền thờ mấy ông lính hy sinh trong thế chiến 2, cụ nào đến rồi có thể hiểu kiểu tổ quốc ghi công í thế nên hàn với tq nhẩy dựng lên mỗi khi có nguyên thủ nhật đến viếng đền. trong đền có 1 cái bảo tàng trưng bày các vũ khí từ thế chiến như tàu ngầm cảm tử kiểu ngư lôi có người lái, máy bay chiến đấu... e nói thật nếu nhìn thấy các hiện vật này thì cũng ko ngạc nhiên khi thấy nhật nó vươn lên nhanh chóng sau khi thất bại và ăn 2 quả bom. ko phải khen nhưng trình độ cơ khí luyện kim lúc bấy giờ mà làm đc những sp thế này thì đông lào chúng ta đến nay có khi còn chạy xa...

conngua280390

Xe tăng
Cụ ngây thơ, nghĩ người Nhật coi trọng VN thật ah. Hỏi mấy em đi học đi làm ở bên đó thì biết ngay.
Quan trọng giống như Tàu, Nhật ở châu Á éo có bạn. Có mỗi ông VN là quý thực sự, lại ở vị trí đắc địa,đông dân, kinh tế địa chính trị đều đang lên , làm gì mà Nhật chả bám lấy
Chém vừa thôi đại ca, Đài Loan với Nhật như Anh em đại ca nể phục, Thái Lan với Nhật cực thân, FDI Nhật vào Thái cao hơn vào VN đó, Ấn Độ với Nhật cũng thân làm cực đấu TQ đó!

beomap2

Xe container
Cụ và nhiều cụ khác nhầm về cái này, Nhật là nước đầu tư nước ngoài cực kỳ lớn, phần giá trị sản xuất kinh doanh ở nước ngoài nằm trong GDP của các nước bên ngoài, nên GDP nội địa Nhật tăng chậm, nhưng GNP của Nhật tính cả phần giá trị sx ở nước ngoài, thì lớn và vẫn tăng trưởng tốt.
Cụ xem tạm cái link trên, nói tăng trưởng kinh tế là nói chung, gồm hàng chục tham số chứ không phải xét mỗi chỉ tiêu GDP quốc nội và quốc ngoại như cụ nói, mà cứ so sánh Nhật với Trung Quốc và ngay cả với Hàn thì cũng thấy Nhật có nền kinh tế dậm chân tại chỗ lâu rồi, từ năm 1991 Nhật đã bị vỡ bong bóng về sản xuất và bị ảnh hưởng trầm trọng khủng hoảng kinh tế đợt 2007 - 2008 không gượng dậy nổi

Chỉnh sửa cuối:

ducati1

Xe hơi
10 năm qua GDP của Nhật giảm gần 2000 tỷ đô đó cụ. Cái này là IMF nói chứ không phải em nói nha cụ!