Tại sao số R thì đẩy cần số lên, số D thì kéo cần số về

Dr Thanh Bùi

Xe container
tiện đây các cụ cho em hỏi từ R về P như thế nào ạ ? e hay từ R chuyển về N rồi mới về P chứ ko về trực tiếp từ R về P

hairyscary

Xe điện
Hộp số tự động việc vào số hoàn toàn do máy tính đảm nhiệm. Việc vào số trên cần số không điều khiển trực tiếp chốt sang số như số sàn. Tóm lại khi làm động tác vào số trên cần số là cụ nói với ECU là "tao bảo tiến về phía trước" khi cụ kéo cần số về vị trí D. Và lùi lại khi đẩy cần số về vị trí R. Ecu có nghe lời hay không còn tùy. Nó dựa vào rất nhiều cảm biến và tính toán với lệnh cụ vừa đưa ra. Vd xe đang tiến mà cụ cố tình vào số lùi lúc này ECU nó không nghe lời đâu.
Oh, cám ơn cụ nhiều. Thế mà em cứ tưởng kiểu như cái đòn bẩy, kéo về sau thì nó bẩy cái xe tiến về trước. Giống khi cụ mà thử giật đầu về sau ý, thì thể nào mông cũng hẩy ra trước. :)) :)) :))

Họ làm như vậy là để khi xảy ra va chạm, theo quán tính, cần số sẽ tự nhảy về N, đảm bảo an toàn hơn. E đoán thế chứ chưa ai dạy e về điều này.

MalipuX

Xe tải
Logic dư lày nhé
P và D phải ở xa nhau nhất vì nó là 2 trạng Thái hoàn toàn khác nhau của xe.
Nên R và N còn mỗi 2 chỗ ở giữa để đứng. P xong đến R vì sự tiện lợi thường là đỗ xong lên xe hay cần R và cũng là sự an toàn khi tách R và D ra. Tuy R và D cùng làm xe di chuyển nhưng 2 hướng khác nhau nên tách nhau ra tránh nhầm lẫn.
Thôi em đi ra.
Vậy sao ko là: D N R P - vì D và R là hay dùng nhất, N thì dừng đỗ xe képo phanh tay cũng đc, ko thích thì dùng P cũng đc, có sao đâu.
Trước em đi quen số sàn chuyển sang tự động, 1 lần dừng đèn đỏ chuyển sang xanh theo thói quen em đẩy cần số lên phía trước thành R, suýt húc tung đít xe đỗ sau vì quả đó....cứ lầm bầm chửi bọn nhà sx Ngu =))

cuoptinhtrencan

Xe đạp
Các cụ trao đổi về vị trí R và D mà quên mất 1 logic để thiết kế như vậy đó là số 2,1, số S và M.nếu D hiện tại nằm giữa P và N thì số 2, 1, S và M nằm đâu. Nhà sx tính cả rồi, các cụ chỉ nhìn vào đúng 4 chữ P R N D mà không nhớ các xe khác nữa.

nnquynh

Xe tải
Chắc là theo cái nguyên tắc đòn bẩy đấy cụ. Kiểu đầu trên kéo về thì đầu dưới cần số nó hẩy lên trước để xe tiến lên. Lúc lùi thì ngược lại thôi, trên tiến lên thì nó bẩy cho ở dưới lùi lại.
Xe số tự động thì cần số chỉ là cái công tắc chứ có phải cơ cấu cơ khí đâu mà hẩy lên với hẩy xuống hả các cụ (bây giờ nó còn làm núm xoay hoặc nút bấm nữa cơ). các cụ nếu muốn làm nhà sản xuất ô tô thì hãy bàn về việc thứ tự PRND để tự mình cải tiến, chứ bàn thế này thì chẳng hãng nào nó đọc để làm theo các cụ đâu.

Sắt Vụn

Xe buýt
Em trộm nghĩ thế này:
- D kéo về sau, người mình tiến lên thế là đi :)
- Ngược lại R đẩy tay lên, người mình đẩy ra sau ghế thế là lùi. :D
- N ở giữa R và D (như các cụ trên đã giải thích)
- P thì khác biệt hẳn vì chỉ được chuyển về P khi xe đã dừng hẳn và xác định không đi nữa.
Tất nhiên đấy là xe số tự động kiểu cổ/bình dân aka thiết kế đời đầu xe cao cấp hơn nhấn /vặn... dùng điện tử điều khiển cơ khí nhưng tôn trọng lịch sử nên vẫn thứ tự vậy. :)

kieuthienan

Xe buýt
Em có thắc mắc như sau ạ: Tại sao vị trí số D khi vào số lại phải kéo cần số về sau, còn số R lại đẩy cần lên trước? Sao không phải D thì đẩy lên còn R thì kéo xuống cho nó tương ứng chiều chuyển động của xe và của cần số?
Chắc các nhà khoa học không giải thích được. Nên giờ em thấy bấm nút D để đi và bấm R để lùi rồi ạ.

Lucas_lee

Xe tăng
Giờ còn bấm nút với xoay núm cả rồi. Thắc mắc như cụ thì có mà cả ngày ko hết. Keke

Meo Cá chép

Xe máy
Em nghĩ họ tính toán theo thói quen cơ học của tay.
Với tư thế của người lái thì khi giật về D, xe tiến lên trước, bàn tay nắm cần số sẽ có điểm tì nhiều hơn (ngược chiều chuyển động của xe), tạo tư thế vững chãi hơn. Đẩy lên R cũng thế.