Taiwan ký sự qua những lần du lịch bụi

VNA

Xe tải
Em nghe thiên hạ đồn là hộ chiếu của dân Vịt mình mà co dấu của HQ nhập cảnh của TW là đừng mong xin được Visa vào Tung của và ngược lại !! . Có cụ nào làm bên du lich trả lời hộ em phát vì em Tết này em định đi TW chơi ma em đã đi Tung của năm ngoái rồi . Nếu đúng thì em phải té đi làm lại cái hộ chiếu gấp . Thanks trước các cụ . (b)
Em không làm về du lịch nhưng ở công ty em mọi người đi công tác cả Đài Loan và TQ vẫn dùng cùng 1 hộ chiếu (phổ thông), không thấy phải làm lại cái khác. Hay là anh TQ có quy định mới nhỉ:^)

mlinyvco

Xe hơi
Hay, cơ mà bác chủ thớt cũng nên giới thiệu sơ qua "con người" ở đây, em chưa đi ĐL, hay ĐB nên ko biết "con người" ở đây có "hiếu khách" ko:102:? Em đã đi Zhu Hai, Ma Cao, Hồng Kông người ở đây hiếu káhc lắm. Đọc được mấy bài này của các bác thiết nghĩ em cũng sẽ đóng góp nhiều ký sự vào những lần đi công tác của em ở TQuốc Đại lục. Có bác nào khởi sự làm hội chuyên đi công tác TQ off 1 cái ko nhỉ(b)

CỬU VĂN LONG

Xe container

ở trong chùa chỉ có thờ La Hán, đây ko phải Võ Tòng đả hồ kụ ợ :21::21::21:

quả mục đồng dắt trâu này làm bằng chất liệu giề kụ chủ thớt nhể :^)

xemoinhan

Xe hơi
Em đi TW đúng vào ngày các cụ post hình và bàn tán (10/6/2009) đến Cao Hùng 5 ngày rồi lên Taipei 2 ngày, em có post cái sân vận động năng lượng mặt trời để mọi người đoán mà không ai đoán được cả.

Gap373

Xe điện
Ảnh phóng sự của Bác hay, có 1 vote cho bác(b)còn ảnh thì phọt tiếp Bác nhé:6:

CỬU VĂN LONG

Xe container
em ghe kể dân Đài ko có quán nước chè như mình mà chỉ có quán bán trầu cau, già trẻ nhớn bé ai cũng thích nhai trầu mà sao răng họ vẫn đẹp thía nhỉ, kụ nào có ảnh những quán bán trầu cau dư thía phọt lên cho em chiêm ngưỡng cái nhể :D

QuanCong

Xe tải
Website
www.facebook.com
Có chú taxi đè vạch mà ko thấy xxx nhỉ:

Bên này đè vạch là chuyện bình thường nhưng không mấy khi thấy xxx cả. Mà hay 1 cái là xxx bắn tốc độ giơ máy xấy tóc công khai chĩa ra đường nhé, không cần làm anh hùng Núp :41:

Em định mang cục này về nhưng nặng quá:

Cục này của bác xem ở đâu vậy, lần sau có dịp em lại đến xem *-)

Giống VN mình ko:

Bên này cũng nhiều quán hàng rong lắm, có khi họ chế 1 caí xe tải cỡ 1-1,5T làm cái hàng bán rong di động luôn

QuanCong

Xe tải
Website
www.facebook.com
Hay, cơ mà bác chủ thớt cũng nên giới thiệu sơ qua "con người" ở đây, em chưa đi ĐL, hay ĐB nên ko biết "con người" ở đây có "hiếu khách" ko:102:? Em đã đi Zhu Hai, Ma Cao, Hồng Kông người ở đây hiếu káhc lắm. Đọc được mấy bài này của các bác thiết nghĩ em cũng sẽ đóng góp nhiều ký sự vào những lần đi công tác của em ở TQuốc Đại lục. Có bác nào khởi sự làm hội chuyên đi công tác TQ off 1 cái ko nhỉ(b)
Nói chung người TW là khá thân thiện, nhiệt tình giúp đỡ mọi người, an toàn. Tuy nhiên người Việt ở TW hay bị tai tiếng như vấn đề Osin , người lao động gây chuyện nọ chuyện kia nên bị mất cảm tình với người TW. Nhưng nếu là sinh viên thì họ rất coi trọng và đối xử khác hẳn.

Ngoài ra thì đường xá giao thông bên này rất tốt. Em đi từ Đài Nam lên Đài bắc cỡ hơn 300Km bằng xe Bus chỉ mất có hơn 3h, giá khoảng 150VND. Mà xe bus to rộng, có cả màn hình LCD 12" để xem phim theo yêu cầu nhé (mỗi tội các chương trình toàn bằng tiếng Hoa). Mình đi máy bay của VNAir còn không có phim xem theo yêu cầu các bác nhể :^)

QuanCong

Xe tải
Website
www.facebook.com
ở trong chùa chỉ có thờ La Hán, đây ko phải Võ Tòng đả hồ kụ ợ :21::21::21:

quả mục đồng dắt trâu này làm bằng chất liệu giề kụ chủ thớt nhể :^)

Đúng là không phải Võ tòng, em chỉ minh họa chơi thoai :21:

Mục đồng thì hình như bằng gốm sứ gì đó nhưng em không chắc :^)

QuanCong

Xe tải
Website
www.facebook.com
Ảnh phóng sự của Bác hay, có 1 vote cho bác(b)còn ảnh thì phọt tiếp Bác nhé:6:
Cảm ơn bác đã voted, em còn nhiều ảnh lắm nhưng để từ từ em chọn lọc ra rồi post lên sau nhé. Dạo này hơi bận tí (b)

laixevuive

Xe hơi
em ghe kể dân Đài ko có quán nước chè như mình mà chỉ có quán bán trầu cau, già trẻ nhớn bé ai cũng thích nhai trầu mà sao răng họ vẫn đẹp thía nhỉ, kụ nào có ảnh những quán bán trầu cau dư thía phọt lên cho em chiêm ngưỡng cái nhể :D
Mạn phép bác chủ thớt up cái ảnh cô gái bán cau bên kia. Thường lái xe đường dài hay mua cau để ăn cho tỉnh ngủ. Các chỗ này họ bán cau, thuốc lá, đồ uống. Các cô gái bán cau ăn mặc rất mát mẻ nhưng rất dị ứng với máy ảnh.

QuanCong

Xe tải
Website
www.facebook.com
Đúng là có các quán bán trầu cau ở cạnh đường nhưng chủ yếu bán cho lái xe tải, người trung niên & già. Thanh niên cũng ăn nhưng ít lắm.
Mà các em gái bán trầu cau thì ăn mặc cực kỳ mát mẻ, đứng trong cái quán trầu cau trong như "girl show" ở các phố đèn đỏ ở các nước khác. Để lúc nào em chộp được ảnh post lên cho các bác thưởng thức :69:

QuanCong

Xe tải
Website
www.facebook.com
Mạn phép bác chủ thớt up cái ảnh cô gái bán cau bên kia. Thường lái xe đường dài hay mua cau để ăn cho tỉnh ngủ. Các chỗ này họ bán cau, thuốc lá, đồ uống. Các cô gái bán cau ăn mặc rất mát mẻ nhưng rất dị ứng với máy ảnh.
Vừa mới trả lời thì thấy ảnh của bác, chắc bác ngồi trong xe mới chup được nhỉ, mà hình như bác chụp bằng máy di động.

Có nhiều chỗ các em còn mặc mát hơn nhiều :ohmy:

Bóng Chày

Xe lừa
ảnh cụ hay đấy nhưng phiến diện quá. quê hương em hay hơn ảnh cụ phọt nhiều!!!

linhtun

Xe đạp
Ở đài loan ăn trầu xuất phát từ các người lái xe tải vì ăn cho tỉnh táo về sau thành mốt nhưng ăn nhiều hinh như có bệnh gì nên chính phủ đang kêu gọi bỏ như ở vn kêu gọi bỏ thuốc lá. Đi bar bên đấy thấy thanh niên ngồi ăn trầu rất sành điệu. em đi mấy năm trước không biết bâyy giờ thế nào rồi.

Bóng Chày

Xe lừa
linhtun nói:
Ở đài loan ăn trầu xuất phát từ các người lái xe tải vì ăn cho tỉnh táo về sau thành mốt nhưng ăn nhiều hinh như có bệnh gì nên chính phủ đang kêu gọi bỏ như ở vn kêu gọi bỏ thuốc lá. Đi bar bên đấy thấy thanh niên ngồi ăn trầu rất sành điệu. em đi mấy năm trước không biết bâyy giờ thế nào rồi.
Ăn trầu là văn hoá du nhập từ phúc kiến sang. Ăn trầu gây ung thu vòm họng, nguy hiểm như thuốc lá nên chính quyền đl kêu cấm lâu rồi. Bây giờ chỉ còn số ít lái xe nông thôn ít học và dân liu-mang (gangster) là còn ăn trầu thôi. Các pin-lang shi-shu (cô bán trầu) trong phố (như hàng xén) nhiều hơn ngoài đường cao tốc rồi

chuotlang

Xe lừa
Ăn trầu là văn hoá du nhập từ phúc kiến sang. Ăn trầu gây ung thu vòm họng, nguy hiểm như thuốc lá nên chính quyền đl kêu cấm lâu rồi. Bây giờ chỉ còn số ít lái xe nông thôn ít học và dân liu-mang (gangster) là còn ăn trầu thôi. Các pin-lang shi-shu (cô bán trầu) trong phố (như hàng xén) nhiều hơn ngoài đường cao tốc rồi
quả thực là golfer, thật hiểu biết ;)

OPEN CAR

Xe đạp
Hay nhỉ? Ăn trầu nguy thật. Thế nên cụ nhà em ăn trầu cả đời, sống được có gần 100 tuổi thôi ạ :D.

Bóng Chày

Xe lừa
OPEN CAR nói:
Hay nhỉ? Ăn trầu nguy thật. Thế nên cụ nhà em ăn trầu cả đời, sống được có gần 100 tuổi thôi ạ :D.
2 cụ nhà em cũng 90 mấy nhưng chắc cụ chưa biết kiểu người đài ăn trầu: ăn như bỏng ngô lúc xem chớp bóng ấy. Nghĩa là liên tục, hết miếng này đến miếng khác. Lương tối thiểu hiện khoảng 650 đô Mỹ trong khi 01 gói 20 viên trầu quấn sẵn giá chỉ 3-4 đô, bằng bao thuôc nên họ vẫn duy trì ăn trầu.
Ngày xưa người già Việt nam ăn trầu như thế nào?

DILAC.

Xe tăng
e thật ngưỡng mộ cụ .. trả biết bao giờ e mới được như cụ ... vokad cụ