Tam Đảo ngày trong tuần của HorsePower.

HorsePower

Xe container
Cụ kết thúc chuyến hành trình rồi ạ, ảnh của cụ chụp bằng ''AI BÁT" mà hơn con Nikon của em, chắc em phải mang đâu đó sửa rồi, dạo này chụp xa mờ lắm.
Không phải đâu cụ. Mấy cái ảnh có zoom là con Nikon đời tống của e đấy.
Ảnh ipad cụ nhận ra ngay mà, nó phèn phẹt ấy mà.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Cơm no e lại dạo dạo chút, ngắm người, ngắm cảnh.
Nhìn mấy con phố nhỏ biết là có lúc nó đông người lắm.
Giờ lèo tèo ít khách em lấy làm mừng.
Cái ks Gia Lê 3*** này ngheo bảo của chủ tịch xã Mễ Trì.
Nghe thấy đã ớn.
Em vào xem ra sao

Sảnh khá đẹp so với trên này

Chi tiết toát lên vẻ sùng Tàu. Kiểu vương giả bề ngoài mà thiếu phong cách.
Ví dụ như cái tranh này, cũng giống như bao tranh ảnh, đồ đạc khác.

HorsePower

Xe container
Đi đâu em cũng dùng dc wifi free của toàn tt Td. Cái đấy là cái hay nhất ở đây.

tien

Xe buýt
Tam đảo ngập rác, mái tôn lơm nhơm và những nhà nghỉ công sập xệ còn sót lại, xen lẫn mô hình nhà chia lô nổi tiếng ở HN đã kịp mang lên đây từ bao giờ.

Ai ngờ thị trấn trên núi mà không bóng cây, đi dạo nắng vỡ đầu. Em lên mấy lần, cố tìm cái nét đẹp mà không thấy, chỉ thấy ngọn su su

Ngồi chuyện với vợ chồng 1 bán bán hàng chỗ dãy biệt thự , bác ấy có nói làm gì có gà đặc sản. Đơn giản là cái thị trấn bé tý, ai nuôi gà mà bán. Dưới xuôi lên tất.

Lợn thị trấn cấm nuôi, lợn cũng dưới xuôi mang lên cả.

Được cái đường đi lên đẹp. Không khí cũng đẹp. Nhìn lại mấy cái nền nhà cũ thời pháp, giờ thành ruộng su su. Mà thấy tiếc cho thị trấn này.

it_tien

Xe buýt
Em mạnh mẽ đề xuất cụ nên tới đây ăn, giá rẻ nhất Tam đảo, vợ chồng chủ quán tử tế. Đồ ăn ngon và sạch sẽ, rau sạch ngoài vườn, đồ bếp tự làm, tự chế.
Gia đình bố anh chủ là cỗng chức, trước làm kỹ thuật ở đài truyền hình Giảng võ (giờ đi cổng Nguyễn chí Thanh). Bác được phân nhà khi nghỉ hưu nhưng trả nhà lên TamDao sống.

Em oánh dấu chỗ này để mấy hôm nữa đi TD ghé qua. EM đi cũng lâu lâu rồi, đang định quay lại. Cảm ơn cụ Ngựa ạ

HorsePower

Xe container
Tam đảo ngập rác, mái tôn lơm nhơm và những nhà nghỉ công sập xệ còn sót lại, xen lẫn mô hình nhà chia lô nổi tiếng ở HN đã kịp mang lên đây từ bao giờ.

Ai ngờ thị trấn trên núi mà không bóng cây, đi dạo nắng vỡ đầu. Em lên mấy lần, cố tìm cái nét đẹp mà không thấy, chỉ thấy ngọn su su

Ngồi chuyện với vợ chồng 1 bán bán hàng chỗ dãy biệt thự , bác ấy có nói làm gì có gà đặc sản. Đơn giản là cái thị trấn bé tý, ai nuôi gà mà bán. Dưới xuôi lên tất.

Lợn thị trấn cấm nuôi, lợn cũng dưới xuôi mang lên cả.

Được cái đường đi lên đẹp. Không khí cũng đẹp. Nhìn lại mấy cái nền nhà cũ thời pháp, giờ thành ruộng su su. Mà thấy tiếc cho thị trấn này.
Chia sẻ với cụ.
Nếu cứ để dân làm, tự phát, mạnh ai nấy làm thì chuyện muôn thủa vẫn thế.
Chỉ khi có chính quyền qui hoạch, hoạch doanh nghiệp lớn lên đầu tư bài bản mới hy vọng có tổng thể đẹp.
Nhưng cái gì cũng có mặt trái....sẽ có nhiều mâu thuẫn nảy sinh.

buonnon

Xe buýt
Thấy rào rào 1 đám vận động viên đang luyện tập, định ới nhập đoàn nhưng các bạn đạp nhanh quá nên thôi...kaka

Hôm buổi sáng E ở TD cũng có 2 toán xe đạp chạy hết vòng này đến vòng khác, nói thật e ko khoái lắm vì đường dốc quanh co đang tản bộ thỉnh thoảng lại vèo vèo mất đi cái thanh bình cho khách muốn tản bộ và có cảm giác bất an

buonnon

Xe buýt
Chào bạn.Mình sinh năm 1949.lần lên Tam đảo đầu tiên lúc đó là kì nghỉ hè lớp 8 ,tham gia lao động dọn dẹp các biệt thự cổ.Đẹp và ấn tượng nhất là biệt thự của toàn quyền Đông dương,đứng trên nền của nó cũng đã quan sát hết phía thị xã vĩnh yên(tất nhiên là vào những hôm trời đẹp).Tuy nhiên đợt lao đọng phải về sớm trước hai tuần,vì có tin tam đảo sẽ bi oanh kích(điều này được bác Trường Chinh thông báo cho,vì đung dịp đó Ông Trường Chinh đang nghỉ tại Tam Đảo.Hội này đi chợ có mua biếu bác quả mít ,bác nhận, nhưng sau đó cần vụ trả lại và kèm theo lời cám ơncủa Ổng).mình còn nhớ phía dưới nhà thờ ,bên kia đường la cantin của khu nghỉ,đối với bọn mình lúc đó không gì trên đời có thể so sánh được với miếng bánh mì gối của cantin.thế đấy thấm thoát đã 50 năm rồi.Nếu có ai hỏi :"có muốn quay về thời kì đó khg?"thực sự khó trả lời....
Hồi bao cấp e có lên TD nghe nói có biệt thự của cu Trường Chinh và của cụ Đồng gần thác bạc có đúng ko cụ?

HorsePower

Xe container
Ở Tam Đảo còn 1 khu mà ít người đến.
Tam Đảo 2.
Em chở Gấu và F2 lên đây, chủ yếu cho biết chứ chưa đi dc vì chưa chuẩn bị.
Ở đây, sau khi mua vé vào cửa sẽ đi 2 km vào khu nhà sàn, có cho thuê ngủ lại và ăn uống.
Sau đó là quãng đường đi khoảng 6km. Hợp với đi xe đạp hoặc đi bộ. Có thể đến được chùa Địa Ngục, cái tên chùa nhưng rùng rợn.
Có các cụ bên xế độp đã đi và có ảnh.
Em hẹn lần sau.

HorsePower

Xe container
Giờ e mới biết Tam Đảo là nơi nhìn lên 3 đỉnh núi Phù Nghĩa, Thiên Thị, Thạch Bàn.
Tao nên 3 hòn đảo trên biển Mây. Chứ bản thân tt Tam đảo không có nghĩa đang đứng ở 3 cái đảo đó.

Ảnh em chụp chỉ còn 1 đảo. 2 ngọn kia bị mây che hết
Nhìn rộng.

Crop hẹp vào cho các cụ dễ đối chiếu với ảnh e tim trên mạng

Ảnh sưu tầm

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
Trên này vắng vẻ hẳn, lác đác vài cặp đôi thuê xe máy chạy lên chụp ảnh, cũng hầu hết đứng ngoài Barrier chụp vào.
Có đôi anh chị cỡ ngoài ngũ tuần tình củm tạo dáng chụp ảnh. Anh người miền Trung, chị xinh xắn người Hanoi. Cười nói vui vẻ làm mình vui lây, lại còn chụp ảnh hộ...
Ngắm cảnh non xanh 1 lúc em từ từ chạy xuống.

HorsePower

Xe container
cụ có thể kể chi tiết hơn lịch trình của cụ được không?
độ tháng nữa em rảnh nên có kế hoạch đi tam đảo bằng 4b 2ngày 1 đêm, đi 4người lớn + 2 F1
mà chưa biết ăn ở thế nào, nghỉ qua đên ở đâu và đi dạo chỗ nào?
cụ hoặc cụ nào đi rồi hướng dẫn em mới/
em cám ơn (b)(b)
Nhớ ra là em có chụp cái ks này.
Phải nói nhỏ nhưng phong cách, đẹp.
Cụ lấy cái hình để tham khảo nhé.

Có cái hình hiếm, vui và thân thiện.

Chỉnh sửa cuối:

HorsePower

Xe container
vâng em cám ơn ạ, cụ tư vấn nhiệt tình quá (b)(b) ks này rổ rá thế nào ạ?
Nó đẹp gần nhất TD nên giá cũng cao. 1,5 giữa tuàn, còn cuối tuần là 2tr.
Nếu cụ đặt qua agoda thì chỉ hơn 1tr.

HorsePower

Xe container
Chở Gấu với bà ngoại ra chợ. Ngoài ngọn su và trứng gà thì chả có gì.
Đồ Tau nhiều vô kể. Từ đồ chơi đến mấy cái đèn pin, dao dựa, bình tông....nhìn vào đây mới thấy nhu cầu mua bán của du khách rất kỳ lạ. (Nhiều ng mua ng ta mới bán).

Chợ là 1 đoạn dài 100m

Lỉnh kỉnh

thành đông

Xe điện
vầng cám ơn cụ. em đi từ hải dương ợ. có gđ em và gđ cô bạn, 2F1 được 3 và 4 tuổi.
cụ có biết nhà hàng hay quán ăn nào ngon rẻ cụ chỉ em mới. em lái thì ok nhưng vẫn đang mù tịt về khoản ăn uống ngủ nghỉ ạ :D
Cụ ở chỗ nào hải Dương vậy đợt 30/4 em đi cùng cơ quan nhìn chung đđược khong khí trong lành Mat mẻ còn đung là mọi thứ thương Mai rồi cũng chán lắm chỉ nghỉ thôi

HorsePower

Xe container
Khi mà Hanoi đang 38 độ mà ở đây 28 độ thì cũng đáng để đến.
Tuy nhiên chọn cho mình làm gì, ở đâu, ăn gì lại là cách riêng của mỗi người, nên phản ánh cũng khác nhau.
Người coi trọng ăn nhậu sẽ nhớ Tam đảo qua bữa nhậu túy lúy vui cùng bạn bè.
Người ưa thể thao sẽ nhớ tới như 1 cuốc đi bộ rã cẳng hay 1 cuốc xe đạp leo dốc đổ đèo thú vị
Người ưa thiên nhiên, trầm mặc sẽ nhớ đến cây rừng, không khí và cảm nhận bản thân, có khi ra được tập thơ
Bọn trẻ về nhà nhớ bố mẹ nó mua cho cái đồ chơi xanh đỏ hay trận bơi lạnh cóng ở bể bơi trên núi.
Bà nội trợ tay hòm chìa khóa thì nhăn mặt thấy chi tiêu như bị mất tiền....
Kaka....
Với em đi dưỡng lão cùng các cụ thì đạt đựoc mục đích nâng cao sức khỏe, ăn uống an nhàn, làm các cụ vui là em vui, gấu và F1 được bộ ảnh đẹp là sướng....

Chụp choạc thêm nơi đỉnh dốc
Vòng cua nổi tiếng. Giờ em mới tìm ra chỗ chụp

Khu dân cư bên dưới

HorsePower

Xe container
"Thui chó nửa mùa hết rơm"
Câu gấu nhà em hay nói đúng luôn ở đây.
Mong cho gia chủ chỉ hết tiền chứ đừng có ngồi bóc lịch hoặc hủy hoại thân thể nơi đâu.