[CCCĐ] Tam Giác Vàng, hành trình vượt biên

dmdviet

Xe cút kít
Cụ chỉ cách cho Em nhập hội đc ko, muốn đc vất vả như các cụ 1 lần mà chưa có cơ hội.
He hội hè gì đâu cụ, những ngời cùng sở thích thì hay lên kế hoạch lượn lờ thôi :). Nói là hội thì to tát quá :)

huadinhsao

Xe buýt
He hội hè gì đâu cụ, những ngời cùng sở thích thì hay lên kế hoạch lượn lờ thôi :). Nói là hội thì to tát quá :)
Chủ nhật các cụ off sáng hay chiều vậy? em đến hỏi kinh nghiệm

tvdung

Xe điện
Từ 9h sáng đến lúc nào ngất ngất thì về cụ ạ :). Có 10 nhà tham gia nên tự chuẩn bị trước đồ picnic.
Ngất thì về làm sao được ợ, nhà em chuẩn bị sẵn lều ngủ luôn, sáng hôm sau về sớm :))

tvdung

Xe điện
Nhà em tiếp tục kể chuyện ở Nong Khiaw ợ
Đạp xe thêm 1 đoạn thì thấy chỗ phía trước hay hay, nhất là lại thấy có suối cho bọn trẻ nó lội, giờ quan trọng nhất với em là tinh thần đứa con gái nó phấn chấn lên chút để quên mệt đi, có thế mới đi tiếp được

Khu này có 1 cái đường trên cao được đan bằng tre khá đẹp, chỗ này mà để nam thanh nữ tú sống ảo thì phê lắm

Nhà em lại bắt gặp ngay ông hàng xóm cạnh phòng, hóa ra ổng ra đây rồi trần trùng trục ra nhóm lửa, mắc võng trên cái lều kia

Xe đạp em vứt 1 góc

2 đứa nhà em ra lội suối luôn, nhìn mặt hí hửng lắm

Ông Tây ba lô thì kiếm đâu đc cái bàn, mang ra suối rửa

Hóa ra ông tây ba lô này cứ tối về homestay kia ngủ, sáng lại lôi võng ra đây nằm hóng gió cả ngày, cũng chả có nhu cầu giao tiếp nói chuyện với ai
Có lẽ họ thích sống vậy, cần tìm cho mình 1 khoảng lặng

tvdung

Xe điện
Nhà em thì đi tiếp vào trong, hóa ra phía trong này là 1 hang động, chỗ nhà màu xanh kia có người bán vé, 10k 1 vé người nhớn, trẻ em free
Khu này đang làm nên chưa có biển bảng gì

Đường vào hang khá thơ mộng

Cửa hang đây rồi

Bậc lên dốc đứng trông cũng kinh phết, lại toàn xâu róm bò lổm nhổm cả ở tay vịn và bậc

Từ trên cửa hang nhìn xuống toàn bộ con đường bằng tre

Phía trong hang cũng khá rộng, nhưng không có thạch nhũ gì cả, cảnh sắc hết sức bình thường

Nhìn thấy mấy cái biển này, em mới đoán ra đây là 1 di tích lịch sử, 1 cái hang lịch sử sẽ có giá trị hơn là 1 cái hàng bình thường như ở Nam Ha

Đến chỗ này thì có 1 cái hố sâu lởm chởm đá phía dưới, bên dưới có biển ghi là Hospital
Đứng đây thì có 1 cậu ở sẵn trong hang ra giới thiệu, đây là di tích lịch sử thời chiến tranh chống Mỹ của nhân dân Lào và VN, nơi đây là chỗ ẩn náu của gần 500 chiến sĩ cách mạng, có đủ các phân khu cho các cán bộ cấp cao, binh lính, thương binh, ...
Phía dưới này là bệnh viện, đến khi bị quân Mỹ phát hiện, bọn nó đã nã rất nhiều bom đạn vào đây, những lỗ bên ngoài hang và những mảng sụt xuống đó là do bom đạn bắn vào, hơn 200 người đã chết trong cái hang này

Cậu hướng dẫn viên cũng nói khách thăm quan Trung Quốc không tốt khi rất nhiều người lấy đá vẽ lên tường của hang

Thằng ku làm kiểu kỷ niệm với cậu hướng dẫn viên, ban đầu bọn em tưởng dân bản địa tình cờ lên đây, gặp nhà em là giới thiệu vì trông áo thì lịch sự, nhưng quần ngố lại đeo tông Lào, nhưng lại nghĩ dân bản địa mà tiếng Anh trôi chảy thế :))
Định lấy 50k ra đưa cho cậu ý để cảm ơn, ai ngờ lúc ra chưa kịp cảm ơn, cậu ý đã gợi ý trả 50k phí hướng dẫn :))

Ông ku mải chơi, chạy trước rõ nhanh rồi ra suối nghịch tiếp

Những lỗ đạn pháo thời chiến tranh, nhìn kỹ lại đúng là đá thì nó ko vỡ kiểu này được

Tầm này là hơn 2h chiều, nhà em quay về trả xe đạp rồi hành quân tiếp, đi qua vẫn thấy cụ Tây balo này ngồi đây hưởng thụ, định qua chào nhưng lại thôi, không muốn phá vỡ không gian riêng tư của ông ý, nhưng chắc em sẽ nhớ ông ý lâu lâu

Em dắt xe về đây :))

tvdung

Xe điện
Tầm 3h nhà em lại lên đường, lịch trình cố gắng thì 11h đêm đến được Sầm Nưa, còn nếu mệt hoặc không muốn chạy đêm thì dừng ở Muang Hiam, em soi bản đồ trước thì chỗ đó có guest house, vậy là yên tâm

Lại chụp cảnh tắm rửa ven đường :))

Đường cũng khá xấu, nhiều đoạn đang sửa bụi mù

Em cứ chạy tầm hơn 1 tiếng lại dừng nghỉ cho con gái khỏe lên chút, có người ốm nên phóng cũng không hăng được
Alo cho vợ cụ Dê thì bẩu chỉ còn cách Sầm Nưa 60km nữa thôi, trong khi em còn tận hơn 200km nữa :((:((:((

Thi thoảng đi qua những bản làng dân cư thưa thớt

Phần lớn quãng đường là đi vào trong rừng, nhiều đoạn cũng khá âm u, đi buổi sáng thì được chứ đêm tối mà đi thì cũng kinh lắm

Tầm 7h tối nhà em mới đến được Muang Hiam, trời tối om, đứa con gái lại sốt, cũng không cố chạy thêm được vì chạy đêm trong rừng 1 mình rất là sợ
Buổi chiều chạy 1 mình trong những đoạn rừng rậm, đôi lúc em cũng nghĩ giờ mà con Vịt 14 năm tuổi này mà nó giở quẻ lăn đùng ra đây thì chết dở ~X(
Trộm vía nó cũng ngoan, nhưng còn ngày mai nữa, không biết thế nào :-ss

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Đến thị trấn Muang Hiam lúc 7h tối, loanh quanh tìm phòng nghỉ ngơi chút, 8h bọn em mò đi ăn tối thì đóng cửa sạch, có 1 quán chắc to nhất khu này ở phía bờ sông thì vẫn mở cửa, có 1 đội đang liên hoan mở karaoke ầm ĩ nên nhà em rút, may quá về gần chỗ guesthouse lại có chỗ bán đồ nướng, còn chút thịt nướng thế là ấm rồi
Gấu nhà em thì sang tạp hóa đối diện chỗ nghỉ mua ít mì tôm và cháo ăn liền, mang về phòng chén cho xong bữa tối

Đường phố lúc gần 9h tối đã như này rồi, lúc đứng chờ nướng thịt xong, nghe văng vẳng có cụ nào hát karaoke "phố đêm đèn mờ giăng giăng ...." là em biết khu này nhiều người Việt rồi, cũng yên tâm phần nào

Về nhà nghỉ làm gói mì Thái, đũa thì lấy luôn que xiên thịt để mà gắp
Ghét cái là mỳ Thái họ không để riêng các gói gia vị mà đổ sẵn vào luôn, ăn cay vãi chưởng, 2 đứa nhà em thì tiếc hùi hụi vì không ăn được

tvdung

Xe điện
Nhà nghỉ em nghỉ tối qua đây ợ, 80k mặc cả được xuống còn 70k, em ở ngay tầng 1 cho tiện đi lại

Xe cũng kín đồ phết, đang nghĩ không biết mua bia với rượu thì xếp lên kiểu gì

Nhà nghỉ này đối diện ngã ba, 1 đường rẽ trái đi Sầm Nưa, rẽ phải đi Luang Prabang, nhưng chắc đường xấu

Sáng ra em vẫn thấy 1 đoàn sư đi khất thực, có vẻ gần đây cũng có chùa

Đoạn phố nhộn nhịp nhất thị trấn

Đi được 1 đoạn thì lại thấy mình đã chui vào rừng rồi, rừng ở đây còn rậm rạp hơn cả đường đi hôm qua
Trời sáng nên mây mờ vẫn bám trên đỉnh núi, phía dưới là sương mù, những quả núi điệp trùng được tô điểm bằng những cây hoa trắng trông như hoa mận, góc chụp của em bị che nên không lột tả hết vẻ đẹp của núi lúc sáng sớm

Đường rất nhiều đoạn đang sửa chữa, phải nhắc lại nếu đi đường này vào mùa mưa thì xác định rất dễ nằm đường cả tuần

Qua 1 đoạn chắc lên đến đỉnh núi nên sương mù kín luôn, tầm nhìn chỉ 5m

Có đoạn này ác liệt nhất, ngôi nhà màu xanh kia chắc bị mảng đất lở đẩy gần bay xuống sông, cũng may nhà kiên cố nên không bị vỡ sập mà chỉ bị trượt đi theo nền đất
Không hiểu cảm giác của chủ nhà khi đang nằm ngủ mà bị trượt thế nó thế nào, nhưng chắc chắn là tiếc lắm khi thấy ngôi nhà của mình bỏ ra không ít tiền để làm mà lại bị trôi đi, có lẽ vì tiếc nên những thứ có thể tháo ra được là tháo hết (khuôn, cửa, ...)
Mùa lũ sang năm không biết ngôi nhà này có còn ở đây không, hay sẽ nằm lại dưới đáy sông

Tranh thủ nghỉ giải lao ợ

2 bố con em đi hái hoa phát

Vừa hái hoa vừa ngắm cảnh núi rừng

tvdung

Xe điện
Nhà em chạy đến tầm trưa thì gặp thác nước này, trông cũng khá đẹp nên rẽ vào, chủ yếu là con bọn trẻ nghỉ ngơi chút cho quên mệt, thế mà cũng 10k 1 người, xe lẽ ra để ngoài cổng mà lại phi vào tận trong này, thêm 20k nữa :))

Thác này tên gì em không nhớ, có vẻ có nhiều tầng vì thấy có đường đi bộ ở 2 bên tít lên phía trên

Nhà em chỉ loanh quanh phía dưới cho bọn trẻ nghịch nước, nhìn cái thác thế kia leo lên cũng mệt

Dường dẫn lên đỉnh thác

Hoa này em không biết hoa gì, trên đường đi cũng gặp nhiều cây hoa này nở trắng cả núi, trông rất giống hoa mơ

tvdung

Xe điện
Rời thác, nhà em tiếp tục phóng, cố gắng để đến Sầm Nưa sớm nhất có thể
Con gái Lào gặp trên đường, tay em lỡ gạt sang chế độ chụp khác nên trông cũng hơi lạ mắt :)

Một cây cầu sắt kiểu cũ, tầm hơn 10 năm trước em đi Lào thì hay gặp những cây cầu kiểu này, nhưng giờ hiếm rồi, cầu đã được thay hết bằng cầu bê tông cốt thép

Đường đã gần đến Sầm Nưa, lúc này đã là gần 1h trưa, em nhẩm tính đến Sầm Nưa tầm hơn 1h trưa, nếu loanh quanh ăn trưa, tìm mua bia và rượu Lào về làm quà cũng phải mất cả tiếng, lại còn định làm tải gạo Lào về nữa chứ
Nhưng đến giờ này thì sợ khó, vì từ Sầm Nưa đi lên cửa khẩu Na Mèo là khoảng 85km, trong đó được các cụ cảnh báo là có khoảng hơn 20km đường rất xấu, đi được 10km/h, mà cửa khẩu Lào 4h chiều đã đóng cửa, nên quyết định nhanh chóng được đưa ra là dừng lại mua gì đó lên xe vừa đi vừa ăn, bia hay rượu thì gặp đâu mua đấy, không mua được thì đành về "say sorry" với anh em

Sầm Nưa là thủ phủ, là thành phố cách mệnh của tỉnh Hủa Phăn, chi tiết về Sầm Nưa mai em nhờ cụ Dê giới thiệu, vì cụ Dê đến đây trước nhà em 1 ngày nên có thời gian thăm thú ợ

Trước mặt là thành phố Sầm Nưa
Vừa qua đoạn cua này em gặp ngay 1 trạm công an, đoạn này luống cuống quá em ko kịp rút máy ảnh ra
1 cụ công an chạy ra thổi còi ra hiệu cho em dừng xe, em giơ tay lên xua xua ý là em đang vội lắm, A tha cho em, xong cứ thế đạp ga chạy tiếp, nghe thấy cụ ý thổi thêm 2, 3 hồi còi to hơn nữa, chắc lúc ý bực lắm
Gấu nhà em ngồi cạnh hốt hoảng bảo sao A không dừng lại, em bẩu đang vội dừng lại làm gì. Nói vậy thôi chứ em cũng lo phết, chỉ sợ cụ ý đuổi theo thì rắc rối to

May quá vừa vào đến Sầm Nưa thì em thấy cái biển bia Lào, liếc thấy có chữ Beerlao Distributor là em mừng rồi, vì em cũng định tìm chỗ phân phối như này mua cho nhanh, giá cũng hợp lý mà lại có đủ các loại luôn, thế là em phóng vào luôn, vừa để mua bia, vừa trốn công an nếu đuổi theo :))

Thôi em vào chọn mua bia phát đã, trong lúc chờ cụ Dê dẫn các cụ đi tìm cô gái Sầm Nưa :))

Mấy ảnh bia này toàn con giai em chụp
Bia này là loại mới, lần đầy em thấy

Bia này là bia đen khá quen thuộc rồi

Ở đây còn phân phối cả nước, cũng của Cty Tiger head (Công ty sở hữu thương hiệu bia Lào)
Em chỉ tìm mua bia Gold, trước tìm ở VN chưa thấy bán, phải chờ họ chở từ kho bên trong ra

joyride

Xe điện
Em sang Lào đến lần thứ tư mà chưa lần nào đc cầm bảo hiểm Lào, nhiều lúc muốn mua mà các bạn ko có ng trực bán.
Thế cụ đã bị công an Lào stop phạt lần nào chưa?

Các bạn Lào hay soi cái này nhất.

tronbo

Xe hơi
Em xin đóng góp tí thẩn thơ thẫn thờ về chuyến đi của nhà em HN-Tây Trang - Bò Kẹo - Chiang Khong - Chiang Mai - Chiang Rai - Bò Kẹo - Tây Trang - Hà Nội

Ngày 1: HN - Điện Biên

Đoàn 11 chú 2 xe
Ngày 1 Hà Nội phi về Điện Biên
Ruby khách sạn vừa tiền
Làm việc thông Tết, chủ hiền lại xinh

Ngày 2: Tây Trang - Bò Kẹo

Đường lên Tây Trang hơi kinh
Quanh co uốn lượn, thình lình khúc cua
500km đường đua
11h Bò Kẹo mới vừa đến nơi
Sabaidee chốn nghỉ ngơi
Ngủ phát đến sáng chẳng chơi được gì

Ngày 3: ChiangKhong - ChiangMai

Sáng sớm lại xách xe đi
Cửa khẩu Lào Thái có gì hay không?
Gửi xe cửa khẩu Chiang Không
Rẻ hơn Hà Nội mà trông an toàn
Nhập cảnh mới thật hoang mang
700 tiền mặt phải mang trong người
Bị hành hạ đến tả tơi:
Xòe tiền, chụp ảnh, lịch chơi thế nào?
Nghỉ ở khách sạn ra sao?
Đây lần thứ mấy ra vào đất tao?
Hơn tiếng trình bày tào lao
Cuối cùng mới được nhập vào Thái Lan

Qua hết những chặng gian nan
Cả đoàn thuê 1 minivan ngon lành
Chiang Mai thẳng tiến nhanh nhanh
Check in Hoàng Tử, xuất hành quán ăn
Giao thừa, thịt nướng mỏi răng
Ăn về mệt quá thẳng băng ngủ khì

Ngày 4: Chiang Mai

Sáng minivan đón lại đi
Trại voi Mae Sá còn gì vui hơn
Trẻ con thích thú lên cơn
Mua chuối & mía để vờn bầy voi
Show voi diễn thật đáng coi
Đá bóng, phác họa, lúc đòi bắn tên
Cưỡi voi thì sướng như tiên
Mất 800 bạt cạn tiền thầy u
(Còn tiếp...=D>)

dmdviet

Xe cút kít
Phần vì có hẹn phần vì đã xin nghỉ thêm sau tết nên trẻ con đứa thì thích về đứa thì thích đi tiếp nên chốt chạy 2 ngày đi Xầm Nưa cà Xầm Nưa về nhà. Sau khi chào chủ thớt để chạy trước, nhà em chạy cũng túc tắc không nhanh

Điểm dừng chơi của chủ thớt

Dọc đường có quãng cứ đuổi theo 1 biển mây phía xa mà chạy mãi không thấy

Trước khi khởi hành hầu hết em đều quan sát trước maps, quãng này nhìn hầu như toàn rừng là rừng nên cũng hơi lo, thi thoảng mới có 1 thị tứ nhỏ