[CCCĐ] Tam Giác Vàng, hành trình vượt biên

dmdviet

Xe cút kít
Trục đường chính có 1 nhóm sư đang khất thực

Chắc đều tu hành ở ngôi chùa gần đó: Phoxai Sanaram - tên tiếng Việt: Chùa Ông Tự :)

Chỗ này giống nhiều kiến trúc ở Myanmar hơn với nhiều chóp nhọn bên cạnh

Chỉnh sửa cuối:

dmdviet

Xe cút kít
Toàn cảnh phía trong, chắc đây cũng là chùa chót ở chuyến này vì nhiều chùa quá cũng chán, nhưng đi cho biết và đến đây thì lượn 1 vòng thăm

dmdviet

Xe cút kít
Vòng vèo ra đài tưởng niệm chiến tranh , khu này chắc hẳn cực ít người đến vì xung quanh thấy bóng dáng của sự lãng quên

Xầm Nưa nhìn từ góc này

dmdviet

Xe cút kít
Đến khu trung tâm thì đương nhiên là dấu ấn xứ Đông Lào rồi

Trung tâm văn hóa Xầm Nưa

Và biểu tượng nổi tiếng nhất ở đây: Biểu tượng Suan Keo Lak Meung

Chốt lại sớm quá không gặp 1 em gái Xầm Nưa nào cả, chỉ là truyền thuyến và bây giờ các em đã đi bán măng và buôn rượu lậu, ngại quá !

dmdviet

Xe cút kít
Hơn 7h sáng nhà em đã lên đường rời Xầm Nưa, nhà chủ thớt cách em 150km cũng xuất phát

Mời tvdung tiếp tục hành trình :)

tvdung

Xe điện
Nhà em mua bia, cũng may cụ bán bia nói tiếng Việt cũng khá sõi nên nhanh gọn, em mua mỗi bia gold, 150k 1 thùng
Hỏi cụ bán bia xem em mua loại rượu này kiểu gì, giơ cái ảnh ra cụ ý chỉ đi lên trên 400m nữa bên trái có cửa hàng, em lên mà ko thấy đâu, loanh quanh nhảy xuống mấy tạp hóa hỏi cũng bẩu không có
Đến lúc dừng lại mua bánh rán với cháo ăn liền để ăn trưa trên xe luôn, hỏi vu vơ cái cửa hàng như ảnh dưới thì lại có, may quá thế là gom cả cửa hàng bên cạnh được hơn 1 thùng

Xe nhà em phía sau nhét đc 1 thùng bia nữa, còn khoang này nhét đc chỗ nào là nhét nốt :))

Chỗ bán rượu

Đúng loại em cần mua, giá rẻ bất ngờ 10k 1 chai, chắc đóng chai thủ công nên trông tem nhãn xộc xệch lắm

Vội vàng quay lại chỗ này chịch in 1 phát trên xe
Theo hướng này là vào Sầm Nưa, các cụ rẽ phải là đường đi lên cửa khẩu Nam Souy -Na Mèo

Đường đến Viêng Xay đẹp lung linh, mới làm xong mặt đường mà chạy đã thấy sướng rồi, lâu lâu em mới lại được chạy hết số
Giờ đã là 2h chiều, chỉ còn gần 2 tiếng nữa để lên đến cửa khẩu Lào nên cứ phóng tít được đoạn nào là em phải tranh thủ

Hết đoạn đẹp thì bắt đầu đến đoạn xấu, mệt nhất là những đoạn đường nhựa cũ lồi lõm toàn ổ gà, ổ trâu đi vào xóc nảy mông

Trông kinh khủng nhất là đoạn này, đường đất gồ ghề toàn ổ voi, xe chỉ chạy được tầm 10-20hm/h
Đường này mà đi mùa mưa thì chả khác gì đi offroad

Đường đang làm dở theo từng đoạn, từng gói thầu nên cứ qua đoạn xấu là lại đến đoạn đẹp, chỉ không biết là đoạn xấu đoạn đẹp nó sẽ kéo dài bao xa thôi :))

Trước khi phi vào đoạn này em đã phải làm công tác tư tưởng trước, em bẩu giờ muốn về VN sớm trong hôm nay thì phải cố gắng chịu đựng, vì đường xá xấu lắm đấy, A cũng sẽ phóng nhanh chút cho kịp
Gấu đã gật gù đồng ý rồi, thế mà gặp những đoạn đường kiểu như bị tra tấn trên xe nên chắc cũng không chịu nổi, lại kêu ca đi du lịch hay đi hành xác thế này ~X(
Cái tính em đang lái xe mà ai ngồi cạnh cứ kêu ca là em dễ nổi cáu, lại càng phóng tít, thế là càng xóc, bao giờ xóc đến mức không kêu nữa thì thôi

Cũng may nhà em đã lên đến đây lúc 4h kém 15 phút, vẫn sớm hơn 15 phút so với dự định, xe cộ may chưa bị rụng cái gì ra :))
Em vào làm thủ tục bên Lào, khá đơn giản nhưng mà lại bắt nhà em viết tờ khai, sau khoảng 10 phút thì 3 người x 20k, ku bé nhất free (chắc tính tiền theo tuổi), xe 50k thế là qua, chả kiểm tra thêm cái gì

Qua cửa Nam Souy, nhìn thấy quốc huy Việt Nam là thấy ấm lòng rồi

Em cứ phải qua check mốc 1 phát trước khi vào làm thủ tục

Làm thủ tục ở cửa khẩu Na Mèo cũng lằng nhằng ra phết
- Qua cửa check hộ chiếu: Hộ chiếu 4 người + xe hết 150k (về đây tiêu tiền Đồng rồi, có 50k kíp em đưa nốt là không còn cầm 1 đồng ngoại tệ Lào, Thái nào nữa)
- Qua cửa biên phòng: 100k
- Qua cửa hải quan (chắc là tái nhập cái xe): 100k

Mệt nhất là lúc đã đánh xe qua rồi, tưởng đc phóng đi luôn, ai ngờ có mấy chú hải quan ra bẩu oánh gọn xe sang đây, bê đồ lên cho vào máy soi, em bê 2 vali hành lý lên trước thì cụ ý bẩu A phải bê tất cả lên soi, cả mấy thùng rượu, bia nữa
Chưa qua cửa khẩu nào mà em bị check kỹ thế, tổng phải có đến 5, 6 cụ vừa biên phòng, hải quan ra kiểm tra soi mói cái xe của em nữa
Nghĩ bụng thôi chắc cái cửa khẩu này ít người qua lại nên các đồng chí này rảnh việc, thế là em cứ cần mẫn bê từng thứ lên, mặt thì cũng tỏ ra khó chịu chút, đến lúc còn 3 thùng bia nữa thì mới bẩu thôi ko phải bê lên soi nữa
Mất 15 phút cho việc soi, dù hơi khó chịu chút nhưng em cũng kệ, việc ai người đó làm

Em ra checkin 1 phát cuối rồi về, vợ con chán chả buồn xuống chụp ảnh nữa :))

Qua cửa khẩu cái là lòng lại vui phơi phới, đường từ cửa khẩu về đến Quan Sơn rõ là đẹp
Xong nhà em lại dở hơi phi vào cái đường qua Cẩm Thủy, đường đang làm xấu vãi chưởng, gấu lại được phen kêu ca tiếp

tvdung

Xe điện
Đoạn đường xấu từ Sầm Nưa đi Na Mèo cụ dmdviet cho tí clip từ cam xịn cho các cụ dễ hình dung ợ, xe em cam đểu chỉ để hù người khác thôi :))

bimbim5656

Xe container
Đặc sản Lào là rượu Kongsaden nhé tvdung, Bokeo là nơi sản xuất thứ rượu danh tiếng này. Đi lần thứ 3 mới mua được một thùng, 14k/chai :)

bimbim71

Xe điện
Một phần hành trình ngày 2: Điện Biên - Cửa Khẩu Tây Trang - Phongsaly (đến điểm ăn trưa), có chút nhạc Lào. Các cụ có thấy em đuổi theo vịt có khổ không :))

Nhìn cái cửa khẩu này em lại nhớ anh Vũ Xuân Trường,người em đã có dịp tiếp xúc.

joyride

Xe điện
Có cái rượu vodka Lào in hình bông hoa đại các cụ nhẽ không thích nhỉ?

tvdung

Xe điện
Đến 11h30 đêm ngày 8 Tết, nhà em đã về đến nghĩa trang Mai Dịch (chả là nhà em ở cạnh đây ợ) :))

Kết thúc hành trình với 2.185km từ Hà Nội - Điện Biên Phủ - Luang Namtha - Bokeo - Golden Triangle - Chiang Rai - Bokeo - Muang Niam - Nong Khiaw - Hà Nội

Tổng thiệt hại cho chuyến đi khoảng 20 củ cho gia đình 2 người nhớn, 2 trẻ con (1 đứa 6, 1 đứa 7 tuổi)

Ngoài việc con gái em bị sốt 2 hôm do hơi quá tải, còn lại cả nhà đều khỏe mạnh, an toàn

Đặc biệt là con Vịt đã 14 năm tuổi nhưng vẫn tỏ ra rất kiên cường chinh phục những cung đường, về nhà 3 hôm mới bị hắt hơi sổ mũi do 1 sợi dây cao áp bị lỏng, em thay sợi khác vào lại ngon

Về đến Việt Nam lòng vui phơi phới, em cảm ơn Đ ả.ng, nhà nước đã cho em một cuộc sống bình yên để tự do (trong khuôn khổ) đi du lịch dư lày
Cảm ơn cụ Dê đã vất vả theo nhà em cả chuyến đi, cảm ơn các cụ đã theo dõi hành trình, hẹn gặp lại các cụ trong những hành trình tiếp theo

bimbim71

Xe điện
Ở những vùng phía trên này hiện giờ thấy dân cũng trồng cấy và nuôi khá nhiều, cũng có thể do dân khựa sang hoặc cũng có thể tập quán dân Lào đã thay đổi chăng?

Những ruộng được canh tác tương đối mới

Bò hàng đàn lớn thả đầy đường

Chuối nguyên liệu y hệt Lào Cai

Và rất nhiều những ngôi nhà nhỏ ven đường

Trồng y bên Tàu cụ ơi.

dmdviet

Xe cút kít
Đoạn đường xấu từ Sầm Nưa đi Na Mèo cụ dmdviet cho tí clip từ cam xịn cho các cụ dễ hình dung ợ, xe em cam đểu chỉ để hù người khác thôi :))
Tất cả những hình ảnh lời bình đã quá đầy đủ :). Cảm ơn nhà dẫn đoàn đã đồng hành chuyến này, trong cái rủi có cái may. Rất tiếc ở Na Mèo các anh check kỹ quá, đến 30 phút, sau đó chạy thẳng về Quan Sơn nên cam hành trình ghi đè qua mất đoạn đường xấu, chỉ có nhõn ảnh. Mà ảnh thì góc chụp cũng thế :).

Cảm ơn các cụ mợ đã đồng hành cùng bài viết, chúc mừng năm mới!

Ảnh chụp đêm giao thừa giờ mới có dịp úp! Hẹn gặp lại trong hành trình mới!