[Funland] Tẩn bác sĩ

m62

Xe máy
Hóc xương cá nếu đang ở cái đoạn khó chịu thì cũng đau lắm, có lúc nó lại trôi tới vị trí ko thấy đau nhưng vẫn nằm ở họng. Em bị lần chạy thẳng vào khoa tai mũi họng của bv chứ vào cấp cứu làm gì, bs có máy soi gắp ra cực nhanh. Em đc miễn phí vì 2 bác đang nhậu ngoài giờ, chắc vui vui ko thu tiền luôn :))

cutoe

Xe tải
Khổ thân cái nghề bác sĩ, học 6 năm vất vả, ra trường lương 3 cọc 3 đồng. Môi trường làm việc độc hại, nguy hiểm.
xã hội giờ chán quá!

7vienngocrong

Xe tăng
Nhà e gần bv này, cũng cấp cứu người thân mấy lần, bv đông quá tải. E khám bệnh vặt thì qua bv quận Bình Thạnh chứ k dám vào Gia Định vì đông nghẹt chờ mỏi người. Hôm dịch e tính cấp cứu khẩn cho con e mà ghé vô như chiến trường í, bệnh nhân covid nằm tràn ra sân mỗi người ôm bình oxi như quả bom thở phì phò. Nhân viên ý tế của bv này ok. Bố e khám bệnh lão khoa định kì ở đây hơn 10 năm e thấy ok. Phòng cấp cứu bv trang bị 2 súng điện, người nhà quá khích thì tạch phát cho nhanh gọn k ảnh hưởng đến việc của BS cấp cứu và bệnh nhân khác.

Vâng. Cô bác sĩ doạ em bộ nhá của anh tống cả con ô tô anh đang đi vào may ra mới tạm ổn (đâu đó 600 tr). Nên em sợ quá rủ đi cafe luôn và bị chăn dắt tới giờ ạ :(
Khiếp, 20tr 1 răng, cắm lại cả hàm cơ à cụ =))

• Vodka
Reactions: Mzc

Dr.X

Xe hơi
Cứ thế này bảo sao nhân viên y tế người ta bỏ Viện công ra Viện tư hết, đãi ngộ xứng đáng, tỉ lệ bệnh nhân/ bác sĩ không quá cao nên công việc cũng không quá áp lực. Em không trong ngành y tế nhưng em nghĩ ngành nào cũng thế thôi ạ, ngày phục vụ 5 khách thì bảo tươi cười vui vẻ lịch sự với khách thoải mái chứ ngày đến 100 khách thì cười sao nổi. Cụ nào có tiền, bệnh không nặng quá cứ ra bệnh viện tư cho nhanh. Còn cụ nào không có tiền, bệnh nặng thì chấp nhận thôi.

Nói thế này cho dễ hiểu này. Giả sử cụ đưa con vào hóc cái xương cá, còn em đưa bố em nhồi máu cơ tim nhập viện, bác sĩ đang chữa cho bố em mà lại quay sang gắp cái xương cá cho con cụ, là em chém cụ luôn đấy.
Nói chung là bác sĩ đã khám sơ, ko thấy cháu bé có biểu hiện khó thở hay biến chứng gì mới cho đợi rồi, nhưng ông bố này nóng tính quá.

Vũ Khiêm

Xe tải
Khổ thân cái nghề bác sĩ, học 6 năm vất vả, ra trường lương 3 cọc 3 đồng. Môi trường làm việc độc hại, nguy hiểm.
xã hội giờ chán quá!
Ah, bây giờ 6 năm ra chưa được hành nghề đâu cụ nhé. Phải học thực hành thêm chuyên khoa 18 tháng nữa mới được cấp giấy chứng chỉ hành nghề để được phép khám chữa bệnh

Thắng Formosa

Xe tăng
Ý thức quá kém. Bệnh viện muốn khám,nội soi,phẫu thuật,cấp cứu gì thì cũng trải qua pháp đồ điều trị cả,đâu thể đi tắt được. Đi tắt rồi làm chết người ra đó rồi bs đi tù thì ai chịu trách nhiệm?
Nếu muốn đi tắt thì ký vào giấy sinh tử đi, nếu chết ko dc truy cứu bác sỹ các ông có chịu ký ko?

kienvinh

Tháo bánh
Vi phạm, phá phách với hàng không thì cấm bay. Với loại oánh bác sỹ này thì nên cấm khám, chữa bệnh.

NNS

Xe ngựa
“Nếu anh không thể chờ hay cảm thấy quá lâu, có thể đưa trẻ đến Bệnh viện Nhi đồng hoặc Bệnh viện Chợ Rẫy để làm nhanh hơn”, bác sĩ T. nói. "

Nếu các cụ được trả lời như vậy các cụ phản ứng thế nào ? Cái gì cũng cần nghe bằng 2 tai biết rằng hành hung người khác là sai rồi .........

ca nặng còn đầy ra thì ca ko hóc xương mà chỉ sước cổ họng nên thấy đau rát khi nuốt chả chờ thì chen lên cấp cứu trước hả cụ?

hahuanvn

Xe buýt
Có thể lúc ấy BV đang quá tải nên chưa xử lý ca của bố cụ được.

Hoặc BS đã khám qua và xác định không sao, nên ưu tiên xử lý các ca khác nặng hơn.

Cũng có thể xui là cụ gặp đúng kíp trực thiếu trách nhiệm và trình độ chuyên môn kém. Nhưng em nghĩ đến tình huống đầu nhiều hơn.

Tình huống của cụ còn chưa là gì nhé. Tình huống chết người đây này.

Cách đây hơn 20 năm, 1 ông y tá của BV X đi chúc tết ngày lễ có uống rượu khá nhiều, va chạm giao thông, trầy xước và xỉu. Được đưa vào BV Y thì BS trực khám xác định không sao, BS kết luận BN xỉu do uống quá nhiều rượu, nên cho nằm băng ca chờ tỉnh rượu sẽ xử lý về thương ngoài da.

Đến chiều thì BN chết cứng trên băng ca, sau này mới biết là BN bị vỡ lá lách, nhưng say quá nên ngủ luôn, không biết đau.

Lỗi của BV để BN nằm trên băng ca từ sáng đến chiều không khám, không do huyết áp. Vụ đó BV phải tốn khối tiền để dàn xếp
Đầu tiên vào phòng cấp cứu, có mấy ca thôi. Các bệnh nhân khác vẫn tỉnh, nói chuyện được. Bố em thì chỉ thở được. Y tá hay bs gì đó em k nhớ bảo đẩy bố em đến nhà ABC, phòng XYZ.

Rồi cứ thế chờ, sốt ruột mở cửa phòng cạnh chỗ nằm để hỏi thì bà áo trắng bảo cứ chờ đi. Sau gần 2 tiếng có người ra kiểm tra, gọi,vỗ vỗ người đều không phản ứng. Rồi đi lấy cái đèn gì như đèn pin nhỏ, banh mắt ra soi thì mới thấy phản ứng.
Sau đó chụp chiếu thì tụ máu não, mê man mấy ngày mới tỉnh.

Em nhớ lại tầm năm 2001,02 gì đó. Lúc đó em mới là sv năm 1, ông anh thì hơn 2 tuổi. 2 ae chưa đưa ng vào viện bao giờ, không biết gì.

Lavender168

Xe buýt
Nên thế.
Bác sỹ cần được quyền đánh người khi họ cứu được người.
Chiều ngược lại, đề nghị cấp quyền đánh bác sỹ nếu trình độ hoặc y đức kém làm hại người.
May cho thằng bác sỹ bên viện 103 chữa sái tay con em bằng cách bẻ gãy xương là luật chưa cho phép. Ngu dốt là một chuyện, nhưng tệ nhất là sau đó nó không chỉnh lại mà vẫn bó bột làm cháu bị liệt nửa năm và mất bao nhiêu tiền chạy chữa giờ vẫn không thể có cái tay thẳng trở lại.
Vì vậy chân thành mà nói, em ủng hộ cấp quyền tẩn người nhà bệnh nhân hoặc bác sỹ trong một số trường hợp cụ thể để loại bớt một vài cá nhân vớ vẩn trong xã hội :D
Mình vào nhóm chấn thương xương khớp, thấy mọi người còm viện 103 kg tốt đâu.
Mà ngay cả 108, thằng em con bạn mẹ mình rất ngoan, bị tai nạn, cũng rề rà kg cấp cứu, bà mẹ chạy lên chạy xuống nhờ nhọt, vẫn mất con.
Chấn thương sọ não mà chưa cấp cứu ngay nói gì hóc xương.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Nói chung cũng nên có sự thông cảm.
Bác sĩ khoa cấp cứu thường vất vả vì họ tiếp xúc nhiều bệnh nhân hàng ngày nên khá căng thẳng. Bỏ qua giai đoạn cô vít này nọ thì bình thường khi có tiếp nhận bệnh nhân cấp cứu họ sẽ phải đánh giá tình trạng bệnh nhân ngay rồi dặn người nhà về việc chờ đợi hay làm gì tiếp.
Rất hiếm khi (có thể vẫn có) có tình trạng bệnh nhân cấp cứu đến, khoa cấp cứu tiếp nhận và không có hành động gì. Trường hợp này tôi đã gặp tại bệnh viện Đại học y (lúc ấy còn đang kiểm soát cô vid nên người nhà không được tiếp cận khoa mà chỉ nói qua bảo vệ). Bệnh nhân tầm 65 tuổi bị điều gì đó liên quan đến tim, phổi đang phải bóp bóng, theo xe cấp cứu từ Hoà Bình về, Bảo vệ mất 10 phút mới cho xe cấp cứu đến đỗ trước khoa cấp cứu. Bác sĩ đi theo nhanh chóng đi vào báo cáo khoa cấp cứu sau đó đi ra tiếp tục bóp bóng cho bệnh nhân đang nằm trên xe cấp cứu.
Phải đến 15 phút sau thấy có một cô y tá/ điều dưỡng ra ngó nghiêng tình trạng bệnh nhân rồi lại quay vào và rất lâu sau đó không thấy có bác sĩ ra.
Đến lúc bệnh nhân co giật, tím tái, bác sĩ cấp cứu theo xe vẫn bóp bóng và hô người nhà nói bảo vệ vào báo cáo nhanh khoa cấp cứu thì ông người nhà không chịu được nữa xô thẳng vào khoa cấp cứu quát lung tung. Lúc này mới thấy 2-3 bác sĩ trong khoa cấp cứu đi ra và nhanh chóng cho di chuyển bệnh nhân vào trong cùng anh bác sĩ của Hoà Bình.
Khoảng 30 phút sau thì có vẻ bệnh nhân diễn biến nặng nên có ra báo người nhà về việc tiếp nhận lại đưa về lo hậu sự. Các chị em khóc còn anh người nhà thì vừa khóc vừa chửi mắng lung tung đại loại là "chúng mày không tiếp nhận làm bố tao chết oan".
Đây là trường hợp em chứng kiến cách đây tầm 4 tháng khi đưa bu già vào cấp cứu vì khó thở. Và cũng gặp vấn đề một chút nhưng vấn đề khác (đã tiếp nhận bệnh nhân từ sáng nhưng suốt cả ngày không thông báo gì về tình trạng bệnh nhân, quyết định phải làm gì, mãi đến khi (tầm 2 tiếng sau khi tếp nhận) được hỏi liên tục (qua bảo vệ và điều dưỡng) thì họ mới bắt đầu xử lý và cho đi thực hiện các xét nghiệm. Sau khi xét nghiệm các kiểu xong thì lại nằm đó 3 tiếng không có động thái tiếp theo và lại em tiếp tục em gọi, hỏi. Sau nhiều nỗ lực thì cuối cùng (gần 1 tiếng sau) cũng được bác sĩ ra trả lời và cho đơn thuốc và tiếp nhận trả bệnh nhân về nhà điều trị (vì cũng không quá nghiêm trọng, gãy 3 xương sườn, trật khớp vai gây đau và khó thở, có tràn dịch màng phổi nhẹ).
Trong lúc chờ đợi thì em quan sát được trường hợp của bệnh nhân Hoà bình nêu trên. Nói chung với tình huống của bệnh nhân Hoà Bình, tại thời điểm đó (tháng 2-3/2022) Covid cũng là một trở ngại khó khăn. Tuy nhiên, với các ca nặng, người nhà cũng cần thực sự bình tĩnh thông báo tình hình bệnh nhân liên tục cho đến khi có tiếp nhận và phản hồi. Nếu không làm như vậy, rất dễ có sự bỏ qua, quên mất vì lúc đó việc quản lý các ca cấp cứu (đặc biệt thời điểm giao ca) sẽ bị vô tình quên lãng.
Về điểm này em đánh giá cơ chế phân loại bệnh nhân cấp cứu của Việt Đức và Bạch mai là chuẩn. Bệnh nhân nặng hầu như đều được tiếp nhận cấp cứu ngay nhưng nhẹ hơn chút thì thực sự nhiều khi phải đợi khá lâu (nếu có bồi dưỡng hoặc quen biết thì sẽ nhanh hơn tí).
Dù gì thì gì, người nhà bệnh nhân cũng cần thông thái và xử lý đúng mực. Còn với trường hợp của thớt này, em cho rằng bác sĩ cũng có phần thiếu trách nhiệm khi không thấy nói gì về việc "Ông ấy đã giải thích cặn kẽ cho gia đình về tình trạng phân loại bệnh nhân và thông báo có thể phải đợi bao lâu?" - Dạng thông điệp này (Đưa thông tin), em mới chỉ thấy A9 Bạch Mai thực hiện còn Việt Đức cũng chưa thấy (chỉ thấy nặng cái là sau vài phút họ sẽ có người ra tiếp nhận hỏi thăm và chỉ dẫn đưa vào phòng HS1, 2 hay 3.
Hùng hổ, đấm bốc thì không đúng là rõ rồi.

giang_ttyt

Xe máy
“Nếu anh không thể chờ hay cảm thấy quá lâu, có thể đưa trẻ đến Bệnh viện Nhi đồng hoặc Bệnh viện Chợ Rẫy để làm nhanh hơn”, bác sĩ T. nói. "

Nếu các cụ được trả lời như vậy các cụ phản ứng thế nào ? Cái gì cũng cần nghe bằng 2 tai biết rằng hành hung người khác là sai rồi .........

Một kíp trực mấy NVYT và thời điểm đó có bao nhiêu bệnh nhân đag cấp cứu cụ có biết ko ạ, nếu ko có triệu chứng đe doạ tính mạng sẽ xếp thứ tự ưu tiên để cấp cứu, trong điều kiện cho phép các bs sẽ đưa ra phương pháp xử trí, tư vấn gia đình tự chuyển bệnh viện cũng là 1 trong các biện pháp. 1 vấn đề nữa là gắp dị vật đường hô hấp khi không có yếu tố đe doạ tính mạng thì phải là bác sỹ có chứng chỉ hành nghề tai mũi họng mới được phép làm, các bác sỹ khokng có CCHN TMH làm nếu tai biến thisex được công an và toà án hỏi ai cho phép a thực hiện thủ thuật

cutoe

Xe tải
Ah, bây giờ 6 năm ra chưa được hành nghề đâu cụ nhé. Phải học thực hành thêm chuyên khoa 18 tháng nữa mới được cấp giấy chứng chỉ hành nghề để được phép khám chữa bệnh
Vậy mà cụ biết không, lương ra trường thử việc 3tr 1 tháng. =))

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Vậy mà cụ biết không, lương ra trường thử việc 3tr 1 tháng. =))
Tốt quá, mức lương tuyệt vời với 1 bác sĩ thử việc.
Tôi được biết vài bệnh viện, bác sĩ thử việc lương 0.00 đồng, cho 1-2 năm chứ không phải 1 tháng.

binhsu7273

Xe cút kít
Đa phần do Văn Hóa ứng xử, "Kẻ sốt sắng >< Đứa cục cằn".
Đừng quy chụp cho Tình Cảm nên nổi nóng, hay quy chụp do Công Việc nên khó nhẹ nhàng.

Lời nói không mất Tiền mua, lựa lời mà nói cho vừa Lòng nhau.

Nha Trang@

Xe điện
Xem cuốn "Đèn không hắt bóng" mới thấy tụi Nhật nó tôn trọng người có học, cụ thể ở đây là BS như thế nào. Đang trực cấp cứu ông BS Naoe đi nhậu luôn, quăng mỗi tờ giấy ghi số đt cho cô y tá. Đám XHĐ đánh nhau vỡ đầu vô cấp cứu mà không có BS trực, y tá gọi loạn cả lên mới tìm ra được ông BS đang ngồi quán bar hẹn 15p nữa về. Cả đám đang hùng hổ thấy BS như mèo thấy chuột, còn ông BN quậy tưng thì bị BS ra lệnh nhốt toalet, lát sau mệt xỉu mới đem vô may.
Ca này mà ở VN chắc ông BS bị ăn đòn mệt xỉu luôn quá.