[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Mai nhóc nhỡ nhà em được nghỉ học để đi thi đấu giải bóng đá học sinh sinh viên trong tỉnh cùng câu lạc bộ. Từ khi nhóc chuyển lên đội U13, thì ông huấn luyện viên thủ môn của câu lạc bộ có mời gia đình em và cháu tới nói chuyện. Ông ấy khuyên là nên cho nhóc chuyển sang chơi ở vị trí thủ môn và ông ấy trực tiếp huấn luyện cho nhóc.

Hiện tại ông ấy đang là huấn luyện viên thủ môn chính cho các đội trong câu lạc bộ. Đây là một trong những huấn luyện viên chất lượng và ông ấy cũng rất thích nhóc nhà em. Ý của nhóc cũng thích bắt goal nên đã đồng ý theo ông thầy luyện tập. Nhóc cũng tập cùng các bạn trong câu lạc bộ 3 ngày trong tuần, cuối tuần thì đi thi đấu giải. Trong các buổi tập của nhóc còn có thủ môn đội U15 và thủ môn đội tuyển nữ của câu lạc bộ.

hiennn83

Xe tăng
Cụ hoviba cho e hỏi chút về Bảo hiểm y tế công cộng ở Séc được không? E muốn biết về đối tượng được tham gia vào hệ thống bảo hiểm y tế công của Séc. Cụ thể là người nước ngoài đến từ bên ngoài EU (Công dân các nước thứ 3) khi chưa có vĩnh trú ở Séc thì có được tham gia hệ thống bảo hiểm y tế công cộng không?
Vấn đề chính vẫn là các bác ấy, có nhiều bác đến cả viết tiếng Việt vẫn chưa chuẩn, nên khi học viết tiếng Séc cũng gặp nhiều khó khăn hơn. Mọi người đều hiểu rằng đây là một mục đích rất khó, nhưng vì cuộc sống nên họ phải thử bằng mọi cách.

Luật cư trú Séc thay đổi, tạo điều kiện thuận lợi cho phép dễ dàng đón người thân đoàn tụ hơn. Nhưng ngược lại, vấn đề xin vĩnh trú lại bị yêu cầu cao hơn về bằng tiếng. Em cũng khuyên mọi người, lúc rảnh rỗi tranh thủ ra quán bia, hay quán cà phê để tiếp xúc, nói chuyện với người bản xứ. Hy vọng tiếp xúc, trao đổi nhiều, lâu dần cũng giúp mọi người tiếp thu được phần nào đó tiếng Séc.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hoviba cho e hỏi chút về Bảo hiểm y tế công cộng ở Séc được không? E muốn biết về đối tượng được tham gia vào hệ thống bảo hiểm y tế công của Séc. Cụ thể là người nước ngoài đến từ bên ngoài EU (Công dân các nước thứ 3) khi chưa có vĩnh trú ở Séc thì có được tham gia hệ thống bảo hiểm y tế công cộng không?
Theo như em biết thì bảo hiểm y tế dành cho người nước ngoài chưa có thẻ vĩnh trú tại Séc đã bắt đầu có thay đổi khá lớn về giá mua các gói bảo hiểm. Luật cư trú của Séc yêu cầu bất cứ ai đang có mặt trên đất Séc đều phải có bảo hiểm y tế.

Bảng giá mới của hãng bảo hiểm y tế VZP (hãng bảo hiểm y tế đa chức năng của CH Séc) như sau:

Sinh viên (15–26 tuổi) là đối tượng được ưu đãi nhất với giá bảo hiểm y tế 1 năm là 14 100 Korun.

Trẻ em từ 0-5 tuổi, giá bảo hiểm 1 năm là 31 350 Korun.

Trẻ em từ 6-14 tuổi giá 1 năm là 22 700 Korun.

Đối với những người từ 15 tới 44 tuổi thì giá bảo hiểm y tế trong 1 năm là 23 550 Korun.

Những người từ 45 tới 49 tuổi giá BHYT 1 năm là 40 100 Korun.

Những người từ 60 tới 69 tuổi giá BHYT 1 năm là 74 950 Korun.

Đối với những người trên 70 tuổi giá BHYT 1 năm là 133 250 Korun.

Như vậy có thể thấy rằng, giá BHYT dành cho người nước ngoài ở Séc (chưa có thẻ vĩnh trú) đã tăng gấp từ 2 tới 3 lần so với trước đây.

Những người có thẻ vĩnh trú thì vẫn được trả bảo hiểm y tế theo mức thu nhập cá nhân, đặc biệt ưu tiên cho những người có gia đình. Chẳng hạn 1 đôi vợ chồng với 2 con, người chồng có thể đóng mức BHYT khoảng hơn 3 ngàn korun cho cả vợ và con ăn theo.

P/S: giá hối đoái 1 ngàn korun tương đương khoảng 1 triệu VND.

Sales Vinhomes

Xe máy
Hiện nay nhiều người chọn Séc sinh sống để làm tấm vé đi sang Đức

SumoLeo

Đi bộ
Người nhà em ở Séc bị tai nạn ô tô trên cao tốc, nguyên nhân là xe chạy tốc độ cao bị xe ở phía sau quệt đuôi bên phụ làm mất lái và lộn mấy vòng. May mắn người không sao nhưng xe thì coi như bỏ. Hung thủ thì nó bỏ chạy.
Ở Séc khi xảy ra tai nạn giao thông thì quy trình xử lý về y tế và phương tiện của họ sẽ như thế nào vậy cụ. Bảo hiểm có đứng ra giải quyết toàn bộ không hay tài xế cũng bị hành như ở VN.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Người nhà em ở Séc bị tai nạn ô tô trên cao tốc, nguyên nhân là xe chạy tốc độ cao bị xe ở phía sau quệt đuôi bên phụ làm mất lái và lộn mấy vòng. May mắn người không sao nhưng xe thì coi như bỏ. Hung thủ thì nó bỏ chạy.
Ở Séc khi xảy ra tai nạn giao thông thì quy trình xử lý về y tế và phương tiện của họ sẽ như thế nào vậy cụ. Bảo hiểm có đứng ra giải quyết toàn bộ không hay tài xế cũng bị hành như ở VN.
Cái này thì em trả lời theo hiểu biết của em như sau:

Thứ nhất: tất cả các xe khi tham gia giao thông trên đường của Séc đều bắt buộc phải có ít nhất là bảo hiểm 1 chiều. Nghĩa là như trong trường hợp của người nhà cụ ở trên thì khi xảy ra tai nạn, các hãng bảo hiểm sẽ bắt buộc phải giải quyết. Lúc đó sẽ phụ thuộc vào biên bản của cảnh sát mà hãng bảo hiểm của bên nào sai, làm gây ra tai nạn sẽ phải trả chi phí thiệt hại.

Thứ hai: khi xảy ra tai nạn thì sẽ phụ thuộc vào mức độ nghiêm trọng mà phân ra dân sự hay hình sự. Như trong trường hợp ở trên, nếu xe của người nhà cụ chạy quá tốc độ cho phép trên cao tốc và xảy ra tai nạn thì lỗi là do người nhà cụ vi phạm tốc độ an toàn dẫn đến tai nạn giao thông. Bảo hiểm có thể dựa vào lý do này để không trả bảo hiểm cho người nhà gia đình cụ.

Cũng trong trường hợp này, khi xảy ra tai nạn mà những người trực tiếp liên quan tới tai nạn mà bỏ đi khỏi hiện trường mà chưa có thoả thuận hay ký tờ khai báo bảo hiểm theo luật giữa các bên liên quan tới tai nạn, thì những người đó đã vi phạm pháp luật. Cảnh sát sẽ phụ thuộc vào mức độ vi phạm mà đưa ra mức phạt cụ thể.

Trên quan điểm của em, trong trường hợp tai nạn như trên sẽ giải quyết như sau:

Trường hợp xe của người nhà gia đình cụ chỉ mua gói bảo hiểm bắt buộc, thì khi xảy ra tai nạn do chạy quá tốc độ, mà cảnh sát khí tới hiện trường xác minh rõ và có ghi vào biên bản thì hãng bảo hiễm sẽ từ chối thanh toán thiệt hại. Phía bên kia bỏ chạy khỏi hiện trường thì cảnh sát họ phải có trách nhiệm truy tìm và điều tra. Người nhà gia đình cụ sẽ tùy theo mức độ nặng nhẹ của tai nạn mà bị phạt ở mức hành chính hay là sẽ bị đưa hồ sơ lên ủy ban giao thông để xử mức cao hơn, có khi là án hình sự nếu hậu quả tai nạn nặng nề.

Em cũng không hiểu sao mà phía bên kia phải bỏ chạy, vì nguyên nhân gây ra tai nạn là do người nhà cụ chạy quá tốc độ. Mà kể cả người nhà cụ chạy đúng tốc độ, mà người lái xe kia gây ra tai nạn cho xe người nhà cụ thì người lái xe kia cũng được bảo hiểm chi trả tiền sửa chữa cho xe của người nhà cụ. Chứ người đó không phải bỏ tiền ra đền, nhưng sau đó thì mức bảo hiểm của người đó sẽ bị tăng lên.

Cảnh sát bên Séc giờ cũng nghiêm minh gần như Áo và Đức nên việc họ hành người dân gần như là không có, nếu có thì thật sự là rất ít.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Trong xã hội Séc mọi thứ đều được đảm bảo bới bảo hiểm, từ bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội, tới bảo hiểm xe đều là bắt buộc. Có như vậy thì an sinh xã hội mới đảm bảo an toàn cho mọi người dân. Tất nhiên vẫn xảy ra những trường hợp chốn đóng bảo hiểm, gây ra những phiền phức cho các bên. Để lường trước những trường hợp như thế này, chính phủ Séc cho phép thành lập các trung tâm giải quyết tranh chấp bảo hiểm.

Mục đích của các trung tâm này là đứng ra giải quyết các tranh chấp bảo hiểm, đảm bảo kịp thời quyền lợi cho bên được bảo vệ. Chẳng hạn đối với bảo hiểm xe, khi xảy ra tai nạn mà bên gây ra nguyên nhân tai nạn lại không có bảo hiểm. Do đó không hãng bảo hiểm nào đứng ra bồi thường cho bên thiệt hại. Lúc đó trung tâm này sẽ đứng ra bồi thường cho người bị hại, để họ sớm khắc phục được hậu quả do tai nạn mang tới.

Sau đó trung tâm này sẽ đòi tiền chi phí thiệt hại do tai nạn do họ đã bồi thường đối với người chốn mua bảo hiểm. Chi phí này sẽ gồm thêm cả tiền phạt, tiền lãi và tiền lệ phí các dịch vụ mà trung tâm này đã phải đứng ra bồi thường cho người bị thiệt hại. Chính vì vậy mà ý thức đóng bảo hiểm của người dân Séc khá cao, bởi họ không muốn phải mất thêm khá nhiều tiền chỉ vì không mua bảo hiểm.

dpl

Xe lăn
Em cũng hy vọng Việt Nam mình sẽ nhanh chóng tiêm phòng Covid-19 trên diện rộng cho toàn dân, có như vậy mới có thể đẩy lùi được dịch bệnh Covid-19.

View attachment 6503468

Giữa tháng 8 số lượng hơn 200 ngàn liều vắc xin chính phủ Séc tặng Việt Nam đã về tới Nội Bài. Tuy số lượng vắc xin không nhiều nhưng cũng là món quà nhỏ kịp thời đối với Việt Nam trong thời điểm cấp thiết này. Ngoài ra chính phủ Séc cũng đặt vấn đề nhượng lại cho Việt Nam số vắc xin mà CH Séc đã đặt, nếu Việt Nam có nhu cầu nhập về sử dụng.
HN đã tiêm đc 90% rồi nên đang bỏ giãn cách dần dần. Hôm nay e vào viện Xanh Pôn thì đang bắt đầu tiêm cho các bạn ngoại quốc.
mai VN - Séc gặp nhau ở WC bóng đá trong nhà. Cụ cổ vũ cả 2 đều hòa để cùng vào vòng sau chứ ạ?1

Vienxu

Xe tăng
Em chào mợ, lâu lắm mới thấy mợ ghé vào OF, không biết tình hình dịch bệnh Covid-19 ở nhà có ảnh hưởng nhiều tới cuộc sống và công việc của mấy mẹ con mợ không?

Tháng 9 nhà em có hai cái sinh nhật (2.9 là nhóc lớn và 10.9 là sinh nhật nhóc nhỡ) nên thường em hay tổ chức một buổi sinh nhật chung cho cả hai để mời anh em bạn bè của bố mẹ cũng như của hai nhóc tới dự. Như năm nay thì có thêm một chút thay đôi là tụi em tổ chức sinh nhật cho hai nhóc chung với bé gái con của vợ chồng anh bạn vào thứ 7 ngày 4.9. Các nhóc rất vui vì bữa đó bạn bè của các nhóc tới tham dự khá đông vui. Tụi em chỉ làm dân dã như vậy cho đầm ấm, vui vẻ :)

View attachment 6506328
View attachment 6506329

Còn đúng ngày sinh nhật của các nhóc là 2.9 với 10.9 thì gia đình em đều đi ăn bữa cơm thân mật ở nhà hàng mà các nhóc mong muốn, cũng chỉ đơn giản vậy thôi ạ.

Chúc mợ và gia đình mọi điều bình an, may mắn.

P/S: em cũng muốn viết nhiều lắm về mấy nhóc nhưng dạo này em khá bận. Tới hôm qua em mới hoàn thiện xong cho vợ chồng người em để hôm nay khai trương cá quán ăn.

View attachment 6506330
View attachment 6506331
View attachment 6506332
Em lắp lại toàn bộ hệ thống hút mùi và hệ thống bếp mới cho quán (cái quán này em cũng làm từ tới z, từ nề, ga, điện nước và nội thất, quảng cáo). Vợ chồng người em cũng lần đầu tiên bước vào lĩnh vực kinh doanh sau vài năm làm thuê nên chỉ tiêu đề ra vẫn là hình thức quán tạm ổn, đảm bảo vệ sinh dịch tễ và cái chính là chỉ phí đầu tư hợp lý nhất có thể :)
Hello Cụ! Ô, thế là hoá ra Cụ đi làm hãng nhưng vẫn đá đưa mảng xây dựng nữa ạ? Em vẫn tiếc ko gần Cụ để nhờ Cụ giúp sửa cái nhà, em ăn phải quả nhà cổ gần như giữ lại mỗi bộ khung còn đâu phải làm lại hết từ mái đến tầng hầm, trong khi em ko có tý kiến thức gì về xây dựng cả, thế mà em lần mò thuê theo từng phần cả thợ Tây lẫn thợ VN giờ em cũng sửa gần xong, còn cái cửa hàng với tầng hầm nhưng em mệt mỏi quá nên vứt mệ nó đấy sang năm làm tiếp vì giờ em cũng chưa tính làm gì, sang năm em định nghỉ làm hãng ở nhà mở cái quán bán mấy đồ trà sữa trà sủng, cốc tai cốc teo linh tinh, hay sang đầu năm Cụ sang giúp em chắc tầm đôi tuần đi, đôi tuần là em tính ae ta vừa làm vừa nhậu, chứ tay nghề Cụ chắc mấy ngày là xong :D sang em đưa đi chơi, vùng em ở đẹp cực.:D

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
HN đã tiêm đc 90% rồi nên đang bỏ giãn cách dần dần. Hôm nay e vào viện Xanh Pôn thì đang bắt đầu tiêm cho các bạn ngoại quốc.
mai VN - Séc gặp nhau ở WC bóng đá trong nhà. Cụ cổ vũ cả 2 đều hòa để cùng vào vòng sau chứ ạ?1
Vâng, em hy vọng hai đội sẽ hoà để cùng nhau vào vòng sau. Đội Séc cũng chỉ cần hoà là nhì bảng, nên em nghĩ đội Séc cũng không cần dốc hết sức để thắng Việt Nam. Nên nếu đội Việt Nam mình cố gắng đá tốt và kết thúc chuẩn hơn thì cơ hội đi tiếp là có.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Hello Cụ! Ô, thế là hoá ra Cụ đi làm hãng nhưng vẫn đá đưa mảng xây dựng nữa ạ? Em vẫn tiếc ko gần Cụ để nhờ Cụ giúp sửa cái nhà, em ăn phải quả nhà cổ gần như giữ lại mỗi bộ khung còn đâu phải làm lại hết từ mái đến tầng hầm, trong khi em ko có tý kiến thức gì về xây dựng cả, thế mà em lần mò thuê theo từng phần cả thợ Tây lẫn thợ VN giờ em cũng sửa gần xong, còn cái cửa hàng với tầng hầm nhưng em mệt mỏi quá nên vứt mệ nó đấy sang năm làm tiếp vì giờ em cũng chưa tính làm gì, sang năm em định nghỉ làm hãng ở nhà mở cái quán bán mấy đồ trà sữa trà sủng, cốc tai cốc teo linh tinh, hay sang đầu năm Cụ sang giúp em chắc tầm đôi tuần đi, đôi tuần là em tính ae ta vừa làm vừa nhậu, chứ tay nghề Cụ chắc mấy ngày là xong :D sang em đưa đi chơi, vùng em ở đẹp cực.:D
Thật sự là vợ chồng người em cần sửa quán gấp nên họ mới hết lòng nhờ em giúp. Mà anh em chơi với nhau, cần nhất là những lúc như thế này. Nên em đành phải chuyển sang làm ca đêm để tranh thủ giúp vợ chồng họ. Nhân tiện cũng có 2 tuần phép nên em đưa cả nhà đi chơi 1 tuần, còn 1 tuần dành cho họ. Nhưng vẫn chưa xong thành ra em phải chuyển sang làm ca đêm thêm chục ngày nữa thì mới hoàn thiện được.

Cũng may là quán mở ra bán được nên ai cũng phấn khởi. Nếu sang năm cụ cần sửa chữa gì, mà em bố trí được ngày phép, em sẽ đưa cả nhà đi du lịch rồi em tranh thủ ghé vào giúp cụ. Em cũng có người nhà ở mạn Essen, nên chắc qua chỗ cụ cũng không xa mấy.

NguyenAnhPhan

Xe container
Thật sự là vợ chồng người em cần sửa quán gấp nên họ mới hết lòng nhờ em giúp. Mà anh em chơi với nhau, cần nhất là những lúc như thế này. Nên em đành phải chuyển sang làm ca đêm để tranh thủ giúp vợ chồng họ. Nhân tiện cũng có 2 tuần phép nên em đưa cả nhà đi chơi 1 tuần, còn 1 tuần dành cho họ. Nhưng vẫn chưa xong thành ra em phải chuyển sang làm ca đêm thêm chục ngày nữa thì mới hoàn thiện được.

Cũng may là quán mở ra bán được nên ai cũng phấn khởi. Nếu sang năm cụ cần sửa chữa gì, mà em bố trí được ngày phép, em sẽ đưa cả nhà đi du lịch rồi em tranh thủ ghé vào giúp cụ. Em cũng có người nhà ở mạn Essen, nên chắc qua chỗ cụ cũng không xa mấy.
Ý hay đấy. Em không ở bển. Cơ mà ở nhà cũng hay chế cháo, sửa chữa linh tinh. Nên ủng hộ cụ nào tự làm lấy được. Chú ý vấn đề an toàn nhá các cụ

Na ná Nadal

Xe buýt
Mai nhóc nhỡ nhà em được nghỉ học để đi thi đấu giải bóng đá học sinh sinh viên trong tỉnh cùng câu lạc bộ. Từ khi nhóc chuyển lên đội U13, thì ông huấn luyện viên thủ môn của câu lạc bộ có mời gia đình em và cháu tới nói chuyện. Ông ấy khuyên là nên cho nhóc chuyển sang chơi ở vị trí thủ môn và ông ấy trực tiếp huấn luyện cho nhóc.

Hiện tại ông ấy đang là huấn luyện viên thủ môn chính cho các đội trong câu lạc bộ. Đây là một trong những huấn luyện viên chất lượng và ông ấy cũng rất thích nhóc nhà em. Ý của nhóc cũng thích bắt goal nên đã đồng ý theo ông thầy luyện tập. Nhóc cũng tập cùng các bạn trong câu lạc bộ 3 ngày trong tuần, cuối tuần thì đi thi đấu giải. Trong các buổi tập của nhóc còn có thủ môn đội U15 và thủ môn đội tuyển nữ của câu lạc bộ.

View attachment 6508915
View attachment 6508916
Văn Lâm mới đây rồi

thichxeoto

Xe điện
Em chỉ thấy Sec qua hình ảnh phong cảnh rất đẹp.

SumoLeo

Đi bộ
Em nói xe chạy tốc độ cao tức là xe đi nhanh (theo như người nhà em nói thì lúc đó 110km/h, không quá tốc độ) chứ không phải là người nhà em đi quá tốc độ cụ ạ.
Về xe thì mua trả góp ngân hàng nên có bảo hiểm 2 chiều. Chỉ có là giờ công an chưa điều tra được kẻ gây tai nạn bỏ chạy nên ý em muốn nói là trong trường hợp này bảo hiểm 2 chiều họ sẽ xử lý 100% cho mình không cụ?

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em nói xe chạy tốc độ cao tức là xe đi nhanh (theo như người nhà em nói thì lúc đó 110km/h, không quá tốc độ) chứ không phải là người nhà em đi quá tốc độ cụ ạ.
Về xe thì mua trả góp ngân hàng nên có bảo hiểm 2 chiều. Chỉ có là giờ công an chưa điều tra được kẻ gây tai nạn bỏ chạy nên ý em muốn nói là trong trường hợp này bảo hiểm 2 chiều họ sẽ xử lý 100% cho mình không cụ?
Em đọc không kỹ nên hiểu nhầm. Trong trường hợp này thì người nhà cụ sẽ được hãng bảo hiểm bồi thường toàn bộ chi phí. Tất nhiên người nhà cụ phải chịu cùng hãng bảo hiểm 5% hoặc 10% tổng số tiền sửa chữa tùy vàở mức ký hợp đồng bảo hiểm, bên này gọi là spolucast (nghĩa tiếng Việt có lẽ là cùng chi trả). Còn việc hãng bảo hiểm bên xe người nhà cụ, hay hãng bảo hiểm do bên gây ra tai nạn phải trả thì sẽ do các hãng bảo hiểm tự giải quyết với nhau và phụ thuộc vào biên bản của cảnh sát.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cuối tuần vợ chồng người em lại nhờ bác rảnh lên giúp em làm thêm 1 nhà vệ sinh và 1 bồn tắm. Thế là em tranh thủ đưa hai nhóc ra sân để đi thi đấu với đội bóng, sau đó đi mua bồn tắm để về lắp. Nhưng chắc tới mai mới hoàn thiện được.

Mai lát nền nhà vệ sinh sớm để chiều vào mạch, rồi lắp bệ toalet là xong. Còn bên phòng tắm đợi bồn cố định, rồi mai lắp khung là hoàn xong.

• Vodka
Reactions: dpl

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Trước khi về lắp nốt cái bình nước nóng cho phòng tắm.

Quán của vợ chồng người em tuy mới mở để lấy ngày, còn chưa cả kịp quảng cáo hay rải tờ rơi, nhưng khách khá đông. Nhiều lúc còn không còn chỗ chống. Quán gần trường học cấp 3, gần bến xe nên học sinh, sinh viên vào mua đồ ăn khá nhiều.

Năm ngoái cũng tầm này em giúp vợ chồng người em sửa tiệm tạp hoá (potraviny) với nhà ở, giờ vợ chồng họ làm ăn khá tốt. Giờ em giúp vợ chồng người em này sửa quán ăn và nhà ở, thấy họ làm ăn được, em cũng vui. Tụi nó toàn nói vui, bác mát tay, nên tụi em đều start up thành công. May mà mọi việc đều thuận lợi, chứ không thì em cũng áy náy.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Tối nay cộng đồng thành phố chỗ em và mẹ con tụi nhỏ ở tổ chức Tết Trung Thu cho các cháu thiếu nhi. Mọi người cùng chung tay đóng góp mỗi người một món. Cả khu vực trong phạm vi 20 km có khoảng hơn chục gia đình người Việt. Tuy không nhiều nhưng khá vui và dễ tụ tập :)