[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

ar3a

Xe điện
Em gọi cộng đồng người Việt mình ở khu em là "làng". Thỉnh thoảng có ngày lễ gì đó hay sinh nhật ai là mọi người lại gọi nhau ý ới, bàn bạc tổ chức "hội làng" :) Chỉ có chục gia đình người Việt Nam nhưng mỗi lần tổ chức khá rôm rả và cái chính là tạo cơ hội để người lớn và trẻ em có chỗ để tụ tập vui chơi. Mỗi nhà thường phụ trách 1 vài món nên nói chung là ai cũng có tay nghề về 1 món nào đó ạ.
Các cụ duy trì được như vậy thì tốt quá, giúp thế hệ tiếp nối giữ được ngôn ngữ và văn hoá Việt Nam. Chiều mai các cụ nhớ cổ vũ đội futsal VN nhé.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ duy trì được như vậy thì tốt quá, giúp thế hệ tiếp nối giữ được ngôn ngữ và văn hoá Việt Nam. Chiều mai các cụ nhớ cổ vũ đội futsal VN nhé.
Cửa đi tiếp của Việt Nam lẫn Séc đều khoai như nhau cụ nhỉ. Nhưng cặp Séc gặp Tây Ba Nha và Việt Nam gặp Nga em vẫn thấy có cửa hơn là Séc gặp Nga và Việt Nam gặp Tây Ba Nha. Hy vọng cả hai đội Việt Nam và Séc làm được kỳ tích 😍

ar3a

Xe điện
Cửa đi tiếp của Việt Nam lẫn Séc đều khoai như nhau cụ nhỉ. Nhưng cặp Séc gặp Tây Ba Nha và Việt Nam gặp Nga em vẫn thấy có cửa hơn là Séc gặp Nga và Việt Nam gặp Tây Ba Nha. Hy vọng cả hai đội Việt Nam và Séc làm được kỳ tích 😍
Đúng là cả VN và Séc đều khoai.

Nhưng không biết đâu 1 ngày đẹp trời ;) Thú thực với cụ hôm trước xem VN đá với Séc mà em không hề có cảm giác lo như hôm đá với Panama. Không rõ là do Séc không quyết tâm thắng hay do VN giữ cự hình tốt hơn nên khắc chế được sức mạnh của Séc.

ladalienxo

Xe tải
Đúng là cả VN và Séc đều khoai.

Nhưng không biết đâu 1 ngày đẹp trời ;) Thú thực với cụ hôm trước xem VN đá với Séc mà em không hề có cảm giác lo như hôm đá với Panama. Không rõ là do Séc không quyết tâm thắng hay do VN giữ cự hình tốt hơn nên khắc chế được sức mạnh của Séc.
Việt Nam là một dân tộc thiểu số của Séc mà cụ hehe

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam là một dân tộc thiểu số của Séc mà cụ hehe
Em nghĩ chính xác phải là cộng đồng người Việt Nam tại Séc được chính phủ và người dân Séc công nhận là dân tộc thiểu số tại Séc. Chứ Việt Nam trên bình diện quốc tế thì ngang hàng với Séc, đúng không ạ.

Vienxu

Xe tăng
Em nghĩ chính xác phải là cộng đồng người Việt Nam tại Séc được chính phủ và người dân Séc công nhận là dân tộc thiểu số tại Séc. Chứ Việt Nam trên bình diện quốc tế thì ngang hàng với Séc, đúng không ạ.
Cái này nó chỉ là phương pháp ngoại giao giữa hai chính phủ thôi, chứ nếu đằng thẳng chả hoá ra em cứ đến CZ bất hợp pháp nhưng em chứng minh được em là công dân VN thì nghiễm nhiên em được ở CZ hợp pháp à?

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cái này nó chỉ là phương pháp ngoại giao giữa hai chính phủ thôi, chứ nếu đằng thẳng chả hoá ra em cứ đến CZ bất hợp pháp nhưng em chứng minh được em là công dân VN thì nghiễm nhiên em được ở CZ hợp pháp à?
Cái này em nghĩ nó chỉ dành cho những người có cư trú hợp pháp. Còn những ai cư trú bất hợp pháp thì vẫn bị bắt và đưa ra toà xử cụ ạ.

Chiều nay trả lời 1 cụ ở thread về Nga, em có nói tới việc trẻ em sinh ra ở Séc được nhà nước Séc tài trợ 300 triệu cho mỗi trường hợp, khiến em lại thầm phải cảm ơn mẹ tụi nhỏ. Năm 2015 khi em vỡ nợ, mẹ tụi nhỏ đã dành số tiền tiết kiệm này của các con (nhà nước vẫn gửi tiền vào tài khoản hàng tháng, tụi em tạo một tài khoản riêng tiết kiệm cho các cháu) cùng với tiền tiết kiệm của cô ấy mua đất và nhà ở Việt Nam. Nhờ vậy, dù em vỡ nợ, phải làm lại với 2 bàn tay trắng, nhưng em cũng an tâm, vì cô ấy vẫn giữ được một ít tài sản cho các con sau này. Chính vì vậy mà em đã vững tâm hơn khi làm lại từ đầu.

Tụi em vẫn nói với mấy nhóc, đây là món quà nước Séc tặng các con khi chào đời.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay diễn ra trận bóng giữa SKP Slovan với đội Luze "A" trong khuôn khổ giải khu vực của liên đoàn bóng đá Séc. Mấy bố con em đến sân từ sớm để tham gia cùng mọi người.

Thường những trận đấu như thế này, chương trình thể thao, vui chơi và giải trí sẽ kéo dài cả ngày.

Từ 9h30 là bắt đầu trận đấu giữa đội U15 SKP Slovan với đội U15 Lanskroun. Trận này SKP Slovan thắng 6-2.

Hiệp một trận này có tỷ số là 4-1.

Sau khi trận này đá hết hiệp một, thì ở sân phụ diễn ra trận đấu giữa đội SKP Slovan "C" với đội Vendoli. Tỷ số cuối cùng là 3-4 nghiêng về đội Vendoli.

Trận tiếp theo diễn ra trên sân chính, sau khi trận U15 kết thúc là tới trận của đội U13 SKP Slovan với U13 Lanskroun. Nhóc nhỡ nhà em chơi cho SKP Slovan ở vị trí thủ môn.

Trận này đội của nhóc nhà em thua trắng 0-3 :)
Nhóc bị thủng lưới 2 bàn ở hiệp một và 1 bàn ở hiệp hai.

Tiếp theo là trận đấu của đội bóng nữ.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Trong chương trình có cả liên hoan ca nhạc do nhóm nhạc Đồng quê của thành phố biểu diễn trên mái của CLB.

Show bọt dành cho trẻ em...

Motor show xe 3 bánh (có cả thảy 3 chiếc) cũng dành cho trẻ em. Nhóc bé nhà em làm 3 lượt vì thích và được các ông bà chở miễn phí quanh sân vận động.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Hiện tại thì đang diễn ra trận đấừ chính. Đội SKP Slovan đang dẫn trước 1-0.

Nhóc nhỡ nhà em nhận nhiệm vụ nhặt bóng ở cầu môn và học hỏi cách thủ môn thi đấu.

Vui chơi, ăn uống, hát hò tới 22h với khoảng tầm ngàn người ...

dongxanh

Xe buýt
Ơ, xe cụ thớt lại cán đinh ở nơi nào rồi? :(

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Bắt đầu vào mùa giải bóng của tụi nhỏ, nên em và tụi nhóc đều bận rộn hơn. Tụi nhóc học xong thì vào thư viện học và làm bài. Hôm nào đi tập thì từ thư viện đi ra luôn sân tập tới 19h thì về. Cuối tuần thì em theo chân tụi nhỏ đi cổ vũ cho mấy nhóc thi đấu. Sau đó thì mấy bố con lại ngồi xem và cổ vũ cho đội bóng của thành phố đang thi đấu ở hạng 5 của liên đoàn bóng đá Séc.

Hàng năm liên đoàn bóng đá Séc tổ chức các giải đấu trên toàn quốc và chia làm 10 hạng. Mỗi giải đấu bảo gồm từ 14 tới 16 đội tham dự. Hạng 10 là hạng đấu thấp nhất, gồm các đội như CLB TJ Dlouha Loucka mà nhóc lớn và nhóc bé nhà em đang tham gia thi đấu. Từ hạng 10 tới hạng 7 chủ yếu là các giải đấu phong chào, được liên đoàn bóng đá và các ủy ban nhân dân tài trợ (từ lương huấn luyện viên cho tới chi phí sân bãi, đi lại,...).

Nhóc nhỡ nhà em thì đang là thành viên đội U13 của đội SKP Slovan Moravska Trebova. Đội SKP Slovan đang thi đấu tại giải 5 của liên đoàn. Đây là giải đấu cấp tỉnh của Pardubice. Em và các nhóc đang cổ vũ cho đội bóng với mơ ước đội sẽ thăng hạng trong mùa giải này :)

Mỗi mùa giải, chỉ một đội vô địch giải hạng 5 mới được thăng hạng lên thi đấu ở giải hạng 4. Hạng 4 là giải đấu liên tỉnh, như SKP Slovan nếu thăng hạng thì sẽ rơi vào nhóm Divize C, bao gồm các đội của mấy tỉnh miền Đông Séc. Nếu đội bóng năm tiếp nữa lại vô địch giải Divize C, thì lại được thăng hạng lên đá ở giải hạng 3. Ở cấp giải này thì liên đoàn bóng đá chia làm 2 giải đấu: giải vô địch Bohemia và giải vô dịch Moravia. SKP Slovan nằm ở Đông Séc nên nếu lên được hạng 3 thì sẽ thi đấu ở giải vô địch Bohemia.

Để được lên thi đấu ở hạng 2, tức là giải vô dịch bóng đá toàn Séc, thì phải vô địch giải Bohemia hoặc vô địch giải Moravia. Nếu vô địch giải bóng đá toàn Séc (giải hạng 2) thì sẽ được thăng hạng lên thi đấu ở giải cao nhất là Fortuna Liga (đây có thể coi là giải ngoại hạng của Séc, do hãng các cược thể thao Fortuna tài trợ chính). Sáu đội đứng đầu giải đấu này sẽ có cơ hội để tham dự giải Champions League (C1) và Europe Liga (C3) danh giá nhất ở Châu Âu.

Mơ ước đội bóng yêu thích được thăng hạng là mơ ước của tất cả những ai yêu và đam mê trái bóng, em và mấy nhóc cũng không ngoại lệ. Nên cuối tuần luôn là những ngày được mong đợi nhất của mấy bố con nhà em :)

hoviba

[Tịch thu bằng lái]

Trời mưa mấy nhóc không đi tập được nên mấy bố con em ngồi xem chủ tịch của 7 đảng đang tranh cử vào chính phủ mới, lên truyền thông tranh luận (có cả thủ tướng lẫn phó thủ tướng).

Mấy hôm nữa là Séc tiến hành bầu cử để thành lập chính phủ nhiệm kỳ mới. Ở vùng quê yên bình nơi em sống thấy các đảng cũng đã treo slogan ở nhiều nơi. Uỷ ban nhân dân chỗ em thì do hai đảng quản lý và lãnh đạo. Ông chủ tịch thì thuộc đảng Nước Séc tươi đẹp (một đảng có tỷ lệ khá nhỏ và không có ghế nào trong quốc hội). Ông phó chủ tịch thì thuộc đảng Cộng sản. Hội đồng nhân dân gồm 11 thành viên trong đó có vài người không thuộc chính đảng nào cả.

Đảng cộng sản đang có gần chục ghế trong tổng số 200 ghế của quốc hội Séc, nên em thấy khá nhiều tờ cổ động của Đảng cộng sản quanh khu vực em đang sống. Đây là 1 trong những slogan trong số đó.

Đường lối đảng cộng sản đưa ra để chạy đua trong đợt bầu cử này có 3 ý chính sau:

- nâng mức lương tối thiểu lên 20 ngàn korun (khoảng 20 triệu VND).
- đảm bảo mọi người dân đều có chỗ ở.
- cuộc sống không có nợ nần.

Em cũng có trao đổi chém gió với mọi người láng giềng cũng như mọi người làm trong nhà máy thì thấy có một số đánh giá về các gạch đầu dòng trên của đảng cộng sản. Thứ nhất, việc nâng mức lương tối thiểu lên 20 ngàn là điều tốt, nhưng nếu không có chính sách phù hợp thì sẽ càng khiến những người lười lao động ngại đi làm.

Như trong nhà máy Atek này, khá nhiều thanh niên Séc trẻ khoẻ nhưng đều ngại việc không chịu là ca 12 tiếng. Với họ, việc phải nhịn bia, nhịn thuốc trong vòng 12h là điều không thể chấp nhận được. Mà việc làm 8h lại không phù hợp với trình độ của họ, nên họ chấp nhận ở nhà ăn lương thất nghiệp chứ không muốn đi làm. Nhưng do sở lao động ép quá nên họ tìm mọi cách để lách luật.

Một trong những cách đó là họ ký hợp đồng với công ty môi giới của người Việt, rồi khi vào làm thì họ nhờ người Việt Nam làm trong nhà máy làm hộ họ 4 tới 5 giờ mỗi ca. Điều này đối với người Việt mình thì nhiều người lại thích, vì họ tranh thủ làm thêm thành 16 tiếng mỗi ngày, để tăng thêm thu nhập.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề thứ hai Đảng cộng sản đưa ra là đảm bảo chỗ ở cho tất cả mọi người. Cái này thì em thấy ở làng em, ủy ban nhân dân đã làm được, dưới sự quản lý của Đảng cộng sản. Uỷ ban nhân dân có 1 hệ thống nhà ở xã hội, gồm các căn hộ tập thể xây từ thời XHCN. Những ai sinh sống trong làng hoặc làm việc ở các nhà máy trong khu vực mà có khó khăn về chỗ ở thì được ủy ban nhân dân hỗ trợ và bố trí nhà ở.

Thường một căn hộ 2+1 (gồm 1 phòng khách, 1 phòng ngủ, 1 phòng bếp và công trình phụ) nếu thuê trên thành phố sẽ mất khoảng 6 tới 7 ngàn korun, còn khi được ủy ban bố trí hỗ trợ chỗ ở thì chỉ phải trả 1500 korun (tương đương 1,5 triệu VND). Em để ý thấy đa số những người trẻ tuổi, khi mới bước vào cuộc sống riêng, đều thuê lại những căn hộ này của ủy ban. Sau một thời gian đi làm, có tiền dành dụm thì họ mới mua nhà và trả lại căn hộ để nhường cho người khó khăn hơn.

Mô hình này giúp cho những người trẻ hay những người già mà thu nhập thấp, được đảm bảo chỗ ở tối thiểu. Em để ý thì thấy trong 2 năm gần đây, ủy ban chỗ em đã thu mua và sửa lại được 3 ngôi nhà xuống cấp, để làm nhà ở xã hội và hiện cũng đã giúp thêm được 2 trường hợp khó khăn.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Nhà xã hội họ làm hay quá nhỉ.
Vâng, em thấy mô hình nhà xã hội này khá hợp lý để dành cho các đối tượng khó khăn. Bởi cũng có khá nhiều người trẻ tuổi, khi mới bước vào đời chưa có nhiều tích lũy. Thuê nhà xã hội giúp họ tiết kiệm dần được tiền vốn để mua nhà.

Cái hạn chế của nhà xã hội, là những người đang trong dạng được ưu tiên ở nhà xã hội thì lại khó tiếp cận được các gói hỗ trợ về tài chính khác. Chẳng hạn như, họ không được hỗ trợ trả góp khi mua xe, mua trang thiết bị nhà cửa ... Thế nên chỉ những thành phần không có trí tiến thủ thì mới xác định ở nhà xã hội lâu dài.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Về chính sách thứ 3 mà đảng cộng sản đưa ra trong kỳ bầu cử lần này là hướng tới một cuộc sống không nợ nần. Cái này em thấy khó đạt được trong thực tiễn. Bởi người dân Séc đa phần em thấy họ hay mua đồ trả góp, từ cái nhỏ như dao cạo râu có giá trị khoảng 50 USD cho tới cái nhà, họ cũng đều mua trả dần hàng tháng. Thế nên để người dân thay đổi ý thức này không đơn giản.

Còn về tầm vỹ mô, để giải quyết các khoản nợ của nhà nước thì là cả một quá trình dài có thể tính theo khoảng thời gian vài chục năm, thì người dân thường ít quan tâm để ý. Với họ đảng phái nào cầm quyền cũng được, miễn sao mỗi lần thay đổi chính quyền, cuộc sống của người dân vẫn được đảm bảo và không bị xáo trộn nhiều.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Mấy hôm trước tạp chí Forbes cũng công bố 100 người giàu nhất cộng hoà Séc, trong đó có đương kim thủ tướng Séc Andrej Babis với tổng tài sản ước tính khoảng 3,6 tỷ USD. Tài liệu mật Pandora cũng vừa công khai ông thủ tướng này đang sở hữu 16 bất động sản siêu giá trị tại Pháp. Ngoài ra theo nguồn tin từ tài liệu, ông ấy có thể có cả bất động sản tại công quốc Monaco. Đây là những thông tin rất bất lợi trên chặng đường bảo vệ vị trí chính trị của ông thủ tướng Séc.

Nejbohatší Češi podle časopisu Forbes
Odhadovaný majetek:

1. Renáta Kellnerová s rodinou 374,7 mld. Kč (khoảng 17,8 tỷ USD)
2. Karel Komárek 117,8 mld. Kč (5,6 tỷ USD)
3. Radovan Vítek 103 mld. Kč (4,9 tỷ USD)
4. Daniel Křetínský 87,8 mld. Kč (4,2 tỷ USD)
5. Andrej Babiš 74,9 mld. Kč (thủ tướng Séc - 3,6 tỷ USD)
6. Aleš Zavoral 65 mld. Kč (3,1 tỷ USD)
7. Pavel Baudiš 53,5 mld. Kč (2,6 tỷ USD)
8. Pavel Tykač 33,4 mld. Kč (1,6 tỷ USD)
9. Eduard Kučera 29,5 mld. Kč (1,4 tỷ USD)
10. Marek Dospiva 26 mld. Kč (1,2 tỷ USD)

Hôm nay truyền thông Séc cũng đưa tin có khả năng phủ tổng thống Séc sẽ bị truy tố ra toà vì việc giấu diếm tình hình sức khoẻ của Tổng thống CH Séc Milos Zeman.

Còn có mấy ngày nữa là tới kỳ bầu cử chính phủ mới của CH Séc vào cuối tuần này, mà tình hình chính trường Séc có vẻ khá căng thẳng cùng hàng loạt scandals bị phanh phui với gần như tất cả các đảng phái chính trị.

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Em chào mợ, lâu lắm mới thấy mợ ghé vào OF, không biết tình hình dịch bệnh Covid-19 ở nhà có ảnh hưởng nhiều tới cuộc sống và công việc của mấy mẹ con mợ không?

Tháng 9 nhà em có hai cái sinh nhật (2.9 là nhóc lớn và 10.9 là sinh nhật nhóc nhỡ) nên thường em hay tổ chức một buổi sinh nhật chung cho cả hai để mời anh em bạn bè của bố mẹ cũng như của hai nhóc tới dự. Như năm nay thì có thêm một chút thay đôi là tụi em tổ chức sinh nhật cho hai nhóc chung với bé gái con của vợ chồng anh bạn vào thứ 7 ngày 4.9. Các nhóc rất vui vì bữa đó bạn bè của các nhóc tới tham dự khá đông vui. Tụi em chỉ làm dân dã như vậy cho đầm ấm, vui vẻ :)

View attachment 6506328
View attachment 6506329

Còn đúng ngày sinh nhật của các nhóc là 2.9 với 10.9 thì gia đình em đều đi ăn bữa cơm thân mật ở nhà hàng mà các nhóc mong muốn, cũng chỉ đơn giản vậy thôi ạ.

Chúc mợ và gia đình mọi điều bình an, may mắn.

P/S: em cũng muốn viết nhiều lắm về mấy nhóc nhưng dạo này em khá bận. Tới hôm qua em mới hoàn thiện xong cho vợ chồng người em để hôm nay khai trương cá quán ăn.

View attachment 6506330
View attachment 6506331
View attachment 6506332
Em lắp lại toàn bộ hệ thống hút mùi và hệ thống bếp mới cho quán (cái quán này em cũng làm từ tới z, từ nề, ga, điện nước và nội thất, quảng cáo). Vợ chồng người em cũng lần đầu tiên bước vào lĩnh vực kinh doanh sau vài năm làm thuê nên chỉ tiêu đề ra vẫn là hình thức quán tạm ổn, đảm bảo vệ sinh dịch tễ và cái chính là chỉ phí đầu tư hợp lý nhất có thể :)
Giá mua 1 cái quan như thế này có cao không cụ, thủ tục mua có dễ không ạ? Nước Sec có hình thức cho định cư đầu tư như các nước khác không, em đang tìm hiểu nhờ cụ tư vấn giúp?

lancaster

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa tới Nga lần nào nên cũng không biết cuộc sống thực tế ở Nga ra sao. Nhưng có 1 bác, cũng làm trong nhà máy, năm 2001 bác ấy đi sang Séc bằng con đường qua Nga. Mất đúng 9 tháng bác ấy mới từ Việt Nam, qua Nga, Ucraina, Slovakia và tới Séc. Nhưng rồi ở Séc được gần năm thì bị bắt vì làm chui không giấy tờ trong quán ăn.

Sau 3 tháng tạm giam, bác ấy được đưa vào trại tỵ nạn, nhưng bị bác đơn, và phải trục xuất về VN. Trong thời gian chờ đợi vé máy bay, bác ấy có nhờ dịch vụ làm cưới giả với 1 cô Tây. Nhưng khi ra phỏng vấn, mỗi người bị hỏi 1 phòng, cả hai trả lời sai lông lốc, thế là lại bị bác đơn lần nữa. Lần này thì có vé về VN luôn và được đưa ra tận sân bay để bày qua Nga về VN.

Vậy mà 5 năm sau bác ấy lại tìm đường quay lại Séc, lần này là theo visa kinh doanh đường hoàng. Mất thêm 5 năm thì bác ấy có thẻ vĩnh trú và đón vợ con sang. Giờ vợ có tiệm nails, bác ấy có quán ăn, nhưng vì dịch bệnh nên bác ấy vào nhà máy làm thêm.
Cụ cho em thêm thông tin visa kinh doanh sang Sec được không cụ, em cám ơn nhiều