[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

Snake master

Xe tăng
Dịch bệnh ổn định cuộc sống lại yên bình cụ nhỉ. Bên mình vẫn căng lắm

bak47

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ! Em đọc từ hôm qua đến giờ hết 159 trang. Rất hay cụ ạ! Cầu mong những điều tốt lành nhất đến với gia đình cụ!

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em đang lắp dở cái bồn tắm thì trận Futsal Việt Nam với Séc bắt đầu, nên em dừng tay để cổ vũ cho cả hai đội. Hy vọng trận này hoà. Huấn luyện viên của tuyển Séc đánh giá cao các cầu thủ Việt Nam trong bài phỏng vấn trước trận đấu.

Screenshot_2021-09-19-15-13-35-069_eu.inmite.prj.ct.ct4.android.jpg

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Chúc mừng đội tuyển Futsal Việt Nam vào vòng 1/8 😍👍❤

Screenshot_2021-09-19-16-28-57-104_eu.inmite.prj.ct.ct4.android.jpg

dpl

Xe lăn
Vâng, em hy vọng hai đội sẽ hoà để cùng nhau vào vòng sau. Đội Séc cũng chỉ cần hoà là nhì bảng, nên em nghĩ đội Séc cũng không cần dốc hết sức để thắng Việt Nam. Nên nếu đội Việt Nam mình cố gắng đá tốt và kết thúc chuẩn hơn thì cơ hội đi tiếp là có.
Hòa thật và cả 2 cùng vào vòng sau
Nhg đen cho séc gặp đội mạnh nhất tg bây giờ

dpl

Xe lăn
Tối nay cộng đồng thành phố chỗ em và mẹ con tụi nhỏ ở tổ chức Tết Trung Thu cho các cháu thiếu nhi. Mọi người cùng chung tay đóng góp mỗi người một món. Cả khu vực trong phạm vi 20 km có khoảng hơn chục gia đình người Việt. Tuy không nhiều nhưng khá vui và dễ tụ tập :)

View attachment 6515420
Bên quận nhà e vùng xanh nên hôm nay cũng làm trung thu cho các cháu
2 tháng mới đc chơi nên cháu nào cũng vui gấp đôi gấp 3. E gọi mãi con mới chịu về

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là Việt Nam trận này có khá nhiều cơ hội ghi bàn, nhưng thủ môn của Séc cũng như thủ môn của Việt Nam đều rất xuất sắc cụ nhỉ.

Em cũng mới về tới nhà sau khi hoàn thiện cho vợ chồng người em cái phòng tắm và nhà vệ sinh cải tạo lại từ cái kho.

Em cũng sợ 2 ngày không thể làm xong vì đường nước thải phải xử lý khá phức tạp, nhưng rồi cũng hoàn thiện hòm hòm. Chỉ là đường dây nước vào toalet chưa kịp đi hộp để dấu, với cả em tận dụng lại toàn gạch lát thừa còn xót lại nên hình thức không được bắt mắt lắm. Nhưng vợ chồng người em hài lòng là OK. Bữa sau em rảnh thì ghé qua làm nốt mấy thứ lặt vặt.

6997

Xe container
Tối nay cộng đồng thành phố chỗ em và mẹ con tụi nhỏ ở tổ chức Tết Trung Thu cho các cháu thiếu nhi. Mọi người cùng chung tay đóng góp mỗi người một món. Cả khu vực trong phạm vi 20 km có khoảng hơn chục gia đình người Việt. Tuy không nhiều nhưng khá vui và dễ tụ tập :)

View attachment 6515420
Lâu rồi không ghé thớt cụ chơi!

Tháng 9, mai cũng đã là trung thu, em chợt nhớ ra là SN cậu lớn nhà cụ quãng này. Đâu đó đã qua mất 2-3 ngày rồi!
Em gửi lời chúc mừng tuổi mới tới chàng trai "Ho", với mọi điều tốt đẹp cụ nhé!

Cậu ý giờ chắc là thanh niên lắm rồi, không biết còn thích vẽ các cô gái nữa không ạ? :D

explore

Xe buýt
Trong xã hội Séc mọi thứ đều được đảm bảo bới bảo hiểm, từ bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội, tới bảo hiểm xe đều là bắt buộc. Có như vậy thì an sinh xã hội mới đảm bảo an toàn cho mọi người dân. Tất nhiên vẫn xảy ra những trường hợp chốn đóng bảo hiểm, gây ra những phiền phức cho các bên. Để lường trước những trường hợp như thế này, chính phủ Séc cho phép thành lập các trung tâm giải quyết tranh chấp bảo hiểm.

Mục đích của các trung tâm này là đứng ra giải quyết các tranh chấp bảo hiểm, đảm bảo kịp thời quyền lợi cho bên được bảo vệ. Chẳng hạn đối với bảo hiểm xe, khi xảy ra tai nạn mà bên gây ra nguyên nhân tai nạn lại không có bảo hiểm. Do đó không hãng bảo hiểm nào đứng ra bồi thường cho bên thiệt hại. Lúc đó trung tâm này sẽ đứng ra bồi thường cho người bị hại, để họ sớm khắc phục được hậu quả do tai nạn mang tới.

Sau đó trung tâm này sẽ đòi tiền chi phí thiệt hại do tai nạn do họ đã bồi thường đối với người chốn mua bảo hiểm. Chi phí này sẽ gồm thêm cả tiền phạt, tiền lãi và tiền lệ phí các dịch vụ mà trung tâm này đã phải đứng ra bồi thường cho người bị thiệt hại. Chính vì vậy mà ý thức đóng bảo hiểm của người dân Séc khá cao, bởi họ không muốn phải mất thêm khá nhiều tiền chỉ vì không mua bảo hiểm.
E ở Việt Nam muốn mua 1 căn nhà bên Séc có được ko cụ?

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Lâu rồi không ghé thớt cụ chơi!

Tháng 9, mai cũng đã là trung thu, em chợt nhớ ra là SN cậu lớn nhà cụ quãng này. Đâu đó đã qua mất 2-3 ngày rồi!
Em gửi lời chúc mừng tuổi mới tới chàng trai "Ho", với mọi điều tốt đẹp cụ nhé!

Cậu ý giờ chắc là thanh niên lắm rồi, không biết còn thích vẽ các cô gái nữa không ạ? :D
Cảm ơn cụ đã gửi lời chúc sinh nhật tới nhóc lớn nhà em. Cháu giờ đã sang tuổi 17, nên cũng chững chạc hơn. Thỉnh thoảng cháu nó vẫn vẽ vời linh tinh nhưng em cũng không để ý nữa. Chỉ có điều nhóc chơi khá thân toàn với các chị lớn tuổi. Có chị thỉnh thoảng làm đồ ăn hay làm bánh ngọt các kiểu là đem tới nhà mời cả nhà em ăn. Còn có chị hôm nào tụi em bận không đưa mấy nhóc bé đi tập hay thi đấu được, thì chị ấy nhận nhiệm vụ đưa đón hai nhóc kia chứ không phải làm phiền tới CLB đưa đón.

Mẹ tụi nhỏ nhiều khi lại đùa đùa hỏi nhóc trong mấy chị thì nhóc thích chị nào, nhóc chỉ cười nói là tụi con chỉ là bạn bình thường. Các chị ấy quý và thích chơi với con nên con không có lý do gì để từ chối cả. Thôi thì kệ nhóc, lớn rồi tự biết cân nhắc mọi việc sao cho hợp lý là được.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Đợt rồi nhà máy em đang làm đăng tuyển quản đốc phân xưởng đúc nhựa, để thay cho bà quản đốc ca số 3, chuẩn bị về hưu. Có một cậu thanh niên ở làng mẹ con tụi nhỏ ở, vừa tốt nghiệp đại học ra, đăng ký và được nhận. Sau gần 1 tháng học việc từ 4 người quản đốc 4 cả, thì giờ cậu ấy chính thức lên làm quản đốc chính của ca số 3. Hỗ trợ cậu ấy vẫn là người trợ lý trước đây của bà quản đốc cũ.

Hiện tại cậu ấy là người duy nhất dưới xưởng sản xuất có bằng đại học và làm ca 12 tiếng. Khi mới vào làm, cậu ấy nhận ra em ngay và luôn có thái độ khá thân thiết với em. Hôm nay em làm ca đêm, đúng vào ca của cậu ấy nên thỉnh thoảng cậu ấy qua chỗ em hỏi han và chuyện trò. Em có hỏi là sao cậu không xin vào làm ở văn phòng, ngày làm 8 tiếng mà lại không phải làm đêm. Cậu ấy trả lời là cậu ấy vẫn đang độc thân nên thấy dành xuất ở văn phòng cho những người có gia đình. Những người đó cần thời gian cuối tuần nghỉ ngơi để chăm lo cho gia đình và con cái. Còn cậu ấy làm ca 12 tiếng, tuy phải thay đổi ca ngày ca đêm, nhưng tháng chỉ làm có 15 ngày nên thời gian nghỉ ngơi nhiều cũng có cái lợi.

Em cũng thỉnh thoảng kể về cậu ấy cho mấy nhóc nhà em, bởi tụi nhỏ cũng biết cậu ấy. Em khuyên các nhóc tuy đam mê tập luyện thể thao, nhưng không nên lơ là học tập. Nếu các con học giỏi, có bằng cấp đại học thì các con cũng sẽ như cậu ấy, có công việc tốt và luôn được mọi người tôn trọng. Hy vọng là tụi nhóc sẽ có thêm động lực để ham học hơn.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em khoe mâm cỗ Trung Thu của làng em bữa tổ chức sớm vào thứ 7 tuần trước cho các cháu. Toàn cây nhà lá vườn, từ bánh nướng, đồ ăn cho tới bánh gato :) Thiếu mỗi tiết mục múa lân của bố con em vì không mượn được đồ nghề :)

ar3a

Xe điện
Em khoe mâm cỗ Trung Thu của làng em bữa tổ chức sớm vào thứ 7 tuần trước cho các cháu. Toàn cây nhà lá vườn, từ bánh nướng, đồ ăn cho tới bánh gato :) Thiếu mỗi tiết mục múa lân của bố con em vì không mượn được đồ nghề :)

View attachment 6521983
View attachment 6521984
View attachment 6521986
View attachment 6521988
View attachment 6521990
View attachment 6521994
Làng cụ làm được cả bánh nướng, giỏi quá!

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Làng cụ làm được cả bánh nướng, giỏi quá!
Em gọi cộng đồng người Việt mình ở khu em là "làng". Thỉnh thoảng có ngày lễ gì đó hay sinh nhật ai là mọi người lại gọi nhau ý ới, bàn bạc tổ chức "hội làng" :) Chỉ có chục gia đình người Việt Nam nhưng mỗi lần tổ chức khá rôm rả và cái chính là tạo cơ hội để người lớn và trẻ em có chỗ để tụ tập vui chơi. Mỗi nhà thường phụ trách 1 vài món nên nói chung là ai cũng có tay nghề về 1 món nào đó ạ.