[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cái gì cũng có 2 mặt ,tốt, xấu chê hay khen cuộc sống trời Âu cũng tùy hoàn cảnh ,giai đoạn . Thời trước Việt Nam còn bị cấm vận đói kém thì việc được đi nước ngoài là mong ước hy vọng của cả gia đình ,dòng tộc ,nhưng ngày nay việc ra đi đó được cả xã hội coi như đi làm việc xa nhà mà thôi,hợp duyên thì ở lại,vô duyên thì về
Mọi người ở bên đấy giờ đa phần đều phấn đấu để có thể ở thoải mái cả hai nơi mà không phải lo nghĩ nhiều, cụ nhỉ :)

UFA

Xe điện
Hãng Škoda mới chào bán dòng xe Octavia iV Hybrid với giá bán dòng cơ bản Ambition từ 806 triệu VND, còn dòng cao cấp hơn với hộp số tự động 7 cấp DSG cùng các options cao hơn thì giá từ 857 triệu VND.

Em xem review một con Octavia iV Hybrid thì thấy các thông số kỹ thuật khá ổn.

View attachment 7293179
View attachment 7293180

Đây là dòng Octavia thế hệ thứ 4 của hãng Škoda. Xe được lắp 1 động cơ xăng 1.4 TSI 110 kW - 250 Nm cùng 1 động cơ điện 3 pha 85 kW - 350 Nm. Ác quy điện nặng 135 kg và có thông số 13 kWh.

Chiếc xe mới mua được chạy thử 8 ngày với quãng đường không liên tục là 1200 km, với những thông số thực tế như sau:

- Tăng tốc từ 0-100 km/h mất 7,2s
- Tốc độ tối đa đạt được với động cơ xăng là 220 km/h
- Tốc độ tối đa đạt được với động cơ điện là 140 km/h

View attachment 7293203
View attachment 7293206

- Xe chạy hoàn toàn bằng động cơ điện thì được 62 km trong thời tiết mùa hè hiện tại và theo thông số đăng ký thì với khí hậu mùa đông, động cơ điện chỉ chạy được tối đa 50 km.
- Mỗi lần sạc điện đầy ác quy mất 3,5 tiếng.

Chiếc xe sau khi chạy được 1180 km (trong đó khoảng 700 km là chạy trên đường cao tốc) cùng với 5 lần sạc điện thì trên bảng táp lô hiện các thông số như sau:

View attachment 7293211

- Trung bình 100 km tiêu thụ hết 4,2 lít xăng.
- Trung bình 100 km tiêu thụ hết 4,7 kWh điện.
- Chi phí tiền xăng mỗi km chạy động cơ xăng của chiếc xe sẽ hết 2200 VND (với giá xăng hiện tại là 46 ngàn một lít ở Séc)
- Chi phí tiền điện mỗi km chạy động cơ điện của chiếc xe tính ra hết tầm 300 ngàn VND (với giá điện dùng cho gia đình hiện nay là 6 ngàn VND mỗi kWh).

Như vậy có thể thấy rằng, đây là một mẫu xe khá hợp lý, giao hoà giữa xăng và điện. Hãng Škoda tuy giờ mới phát triển sản phẩm này, chậm hơn nhiều so với các hãng khác, nhưng theo đánh giá của các chuyên gia, đây sẽ là dòng xe được ưa chuộng tại Séc.
E vẫn thích dáng của Skoda, nhìn rất hợp mắt, ko hào nhoáng, hồi 9x bên Nga, có mấy con Fabia, Octavia nhìn phê luôn cụ ah

auto BMW

Xe tải
Mọi người ở bên đấy giờ đa phần đều phấn đấu để có thể ở thoải mái cả hai nơi mà không phải lo nghĩ nhiều, cụ nhỉ :)
Lớp có tuổi đa phần muốn về ,nhưng lại vướng con cháu còn ở lại,hoặc về mà không có gì nên ngai không về nữa ,chứ bây giờ về mà có nhà cửa rồi, có tiền gửi ngân hàng hay bất động sản cho thuê tầm 10tr vnd (10 nghìn kc) là sống thoải mái cho đôi vợ chồng già mà không phải làm gì.

auto BMW

Xe tải
E vẫn thích dáng của Skoda, nhìn rất hợp mắt, ko hào nhoáng, hồi 9x bên Nga, có mấy con Fabia, Octavia nhìn phê luôn cụ ah
Xe Skoda là xe quốc dân của châu âu ,giầu có như bắc âu hay nghèo khó như hung ,bun... cũng thấy chạy đầy đường cả.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Chiều nay đội bóng FC Rokycany nơi em đang sống thi đấu trận đầu tiên với đội FC Lom, thuộc giải đấu hạng 4 của liên đoàn bóng đá Séc. Năm ngoái đội Lom đứng thứ 5 và đội Rokycany đứng thứ 12 trong tổng số 16 đội.

Đội vô địch giải đấu sẽ lên hạng 3 và 3 đội đứng cuối sẽ xuống thi đấu tại hạng 5. Trận đấu đang ở phút thứ 28, đội Lom đang dẫn trước đội chủ nhà 0-1.

Giá vé là 50 Korun (khoảng 50 ngàn VND). Có khoảng 800 khán giả tới cổ vũ cho cả 2 đội.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Nghỉ giải lao em làm vại bia hơi đứng đầu Séc là Pilsner Urquell và xúc xích nướng (tổng chi phí là 120 ngàn VND).

Baltika 9

Xe tải

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cụ sướng thật đấy :)
Chỗ cụ, nạn dân Ucraina chạy loạn đánh nhau vẫn được đối xử tử tế chứ cụ ?
:)
Người Séc đa phần là thân thiện và hiền lành, nên người dân tị nạn ở chỗ em vẫn khá ổn cụ ạ. Nhà máy em khoảng 3000 công nhân thì cũng 1/3 là người dân Ukraina. Hiện tại trên toàn Séc đã có khoảng 100 ngàn người tị nạn Ukraina đã tìm được việc làm ổn định.

Baltika 9

Xe tải
Người Séc đa phần là thân thiện và hiền lành, nên người dân tị nạn ở chỗ em vẫn khá ổn cụ ạ. Nhà máy em khoảng 3000 công nhân thì cũng 1/3 là người dân Ukraina. Hiện tại trên toàn Séc đã có khoảng 100 ngàn người tị nạn Ukraina đã tìm được việc làm ổn định.
Được thế thì tốt rồi.
Tây Âu giờ đang khủng hoảng năng lượng dẫn tới mức sống giảm. Dân bắt đầu có phản ứng không tốt với người Ucraina tị nạn.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Được thế thì tốt rồi.
Tây Âu giờ đang khủng hoảng năng lượng dẫn tới mức sống giảm. Dân bắt đầu có phản ứng không tốt với người Ucraina tị nạn.
Người dân Séc họ cũng hiểu những người tị nạn chiến tranh tới từ Ukraina cũng là những nạn nhân khốn khổ. Người dân Séc cũng có thể rơi vào những hoàn cảnh như thế này, nên họ giúp đỡ lẫn nhau. Còn ở xã hội nào cũng có người nọ người kia, các đảng phái chính trị cạnh tranh lẫn nhau, nên không tránh khỏi sự bất đồng chính kiến.

Baltika 9

Xe tải
Thôi cụ chạy về thớt U Cà kia thẩm du tiếp với các cụ quạt Nga trong đó đi. Cụ đang nói chuyện với người đang sinh sống và làm việc trực tiếp ở Séc đấy. Chứ không phải nghe hơi nồi chõ như cụ đâu. EU có gặp vấn đề về năng lượng, nhưng nó không đến mức tồi tệ như thông tin các cụ được tuyên ráo Nga thuốc. Giá điện có tăng, giá nhiên liệu có tăng, nhưng về cơ bản là chính phủ tụi nó đều có kế hoạch hết rồi. Bọn nó mà khủng khoảng và không có giải pháp thì nó đã xuống thang với Nga từ lâu rồi. Bao giờ EU nó không viện trợ vũ khí cho U Cà nữa thì cụ hãy bay vào đây gáy tiếp nhé.

Bên em đợt rồi cũng lồi ra một đống lao động từ U Cà. Trước, năm nào chủ cũng chả được ngủ yên, do không biết lấy đâu bù đắp nếu công nhân đình công tập thể. Vì mỗi lần đội công nhân nó buồn, không có gì làm là lại rủ nhau đình công. Nhất là mấy ngành dịch vụ công cộng. Giờ tự nhiên vấn đề thiếu lao động được giải quyết một cách dễ dàng nhờ người tị nạn có trình độ từ U vào.
Cụ lấy tư cách cá nhân gì mà đuổi em nhể ?
Cụ ở bển chắc nghe tên Lê Hồng Quang ???
Em lại rất thân với tay này :D

kimma

Xe điện
Được thế thì tốt rồi.
Ko hắn là vậy đâu Cụ, mấy nc nghèo thì có thể có. Nhưng ko nhiều đâu, đa số họ rất tốt về cư xử. Họ là nạn nhân của chiến tranh, của kẻ cướp. Dân Phi, dân trung đông còn đc đón nhận. Hà cớ gì cùng châu âu, văn hóa cũng gần , tôn giáo chung lại khinh thường nhau.
Vc làm bên Tôi rất nhiều, nhân công thiếu trầm trọng. Mà kiếm ko ra người làm vc đấy Cụ, hãng Tôi chăng cả tấm panel to tướng, đưa lên mạng, ai giới triệu 1 ng vào làm vc tối thiểu 3 tháng sẽ đc hãng cho 500eu.
Vậy mà ko thể tìm đc người làm fulltime. Giờ toàn thuê sinh viên làm part-time. Mức khởi điểm cho người ko biết gì là 14.85/h.
Hơn tháng trc thống kê cho thấy cỡ 160k vc làm ko thể tìm đc công nhân.
Đấy là dân Poland và trong khối eu vào cực nhiều rồi mà còn thiếu trầm trọng người làm vc đấy.
Mức lương tối thiểu hiện này là 1756,20eu.
Báo trí viết là 1 chuyện , thực tế có khi lại rất khác nhau. Vật giá có leo thang đấy, nhưng họ chỉ ko tiết kiệm đc nhiều như trc đây, chứ ko phải là chẳng còn gì như các Sư trưởng hay tham mưu trưởng ở thớt uca tuyên truyền . 1 gd trc cuộc chiến tiết kiệm đc 2000/ tháng. Vd là vậy đi. Giờ còn 1500 thôi. Đói khổ đâu không thấy, chỉ thấy các sân bay quá tải kinh hoàng vì dân chúng đổ xô đi du lịch. Khổ quá, khổ ghê cơ.
Tiệm vợ tôi năm trc 7 nhân viên, năm nay 8 nv, làm vc ko ngừng ko nghỉ , dân họ khổ quá nên đi làm đẹp cho quên đi đói lạnh đấy . Muốn tuyển thêm ng mà móc ko ra 1 ai. Có hôm đuổi hơn 20 khách đi vì ko thể còn chỗ.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Kết thúc trận đấu, tuy được sự cổ vũ nhiệt tình của khán giả nhà, đội FC Rokycany đã nhận thất bại 1-2 ngay trận đầu tiên của mùa giải.

Ở phía sau sân vận động có cái suối, em thấy có khá nhiều cá tầm bằng bàn tay. Nếu có cái vợt chắc xuống dưới khoắng cũng phải được kha khá, mỗi tội ở bên này nên em không dám :)

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Mà em hỏi câu tế nhị cái là bên đó con gái Séc ăn cái gì mà họ đẹp thế hả cụ? :D. Em quen mấy bạn gái Séc trẻ trẻ nhìn như mướt thôi rồi. Tuyền bạn chân dài, trắng, mặt xinh như kiểu Mia Malkova ý. Nhìn cứ gọi là toát hết mồ hôi lưỡi cụ ợ.
Đúng là phụ nữ Đông Âu như Séc, Slovakia, Ba Lan, Hungary,... đều khá xinh và không to cao mấy. Đa số cũng chỉ tầm 1m65 nên không thấy đồ sộ. Những ai qua tầm 40 mà vẫn giữ được dáng thì phụ nữ Châu Á không lại được. Chỉ có điều em không thích là phụ nữ Séc đa số hút thuốc nhiều hơn nam giới.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Ko hắn là vậy đâu Cụ, mấy nc nghèo thì có thể có. Nhưng ko nhiều đâu, đa số họ rất tốt về cư xử. Họ là nạn nhân của chiến tranh, của kẻ cướp. Dân Phi, dân trung đông còn đc đón nhận. Hà cớ gì cùng châu âu, văn hóa cũng gần , tôn giáo chung lại khinh thường nhau.
Vc làm bên Tôi rất nhiều, nhân công thiếu trầm trọng. Mà kiếm ko ra người làm vc đấy Cụ, hãng Tôi chăng cả tấm panel to tướng, đưa lên mạng, ai giới triệu 1 ng vào làm vc tối thiểu 3 tháng sẽ đc hãng cho 500eu.
Vậy mà ko thể tìm đc người làm fulltime. Giờ toàn thuê sinh viên làm part-time. Mức khởi điểm cho người ko biết gì là 14.85/h.
Hơn tháng trc thống kê cho thấy cỡ 160k vc làm ko thể tìm đc công nhân.
Đấy là dân Poland và trong khối eu vào cực nhiều rồi mà còn thiếu trầm trọng người làm vc đấy.
Mức lương tối thiểu hiện này là 1756,20eu.
Báo trí viết là 1 chuyện , thực tế có khi lại rất khác nhau. Vật giá có leo thang đấy, nhưng họ chỉ ko tiết kiệm đc nhiều như trc đây, chứ ko phải là chẳng còn gì như các Sư trưởng hay tham mưu trưởng ở thớt uca tuyên truyền . 1 gd trc cuộc chiến tiết kiệm đc 2000/ tháng. Vd là vậy đi. Giờ còn 1500 thôi. Đói khổ đâu không thấy, chỉ thấy các sân bay quá tải kinh hoàng vì dân chúng đổ xô đi du lịch. Khổ quá, khổ ghê cơ.
Tiệm vợ tôi năm trc 7 nhân viên, năm nay 8 nv, làm vc ko ngừng ko nghỉ , dân họ khổ quá nên đi làm đẹp cho quên đi đói lạnh đấy . Muốn tuyển thêm ng mà móc ko ra 1 ai. Có hôm đuổi hơn 20 khách đi vì ko thể còn chỗ.
Có nhiều cụ cứ chê nghề nails, nhưng những tiệm em biết thợ mỗi ngày cũng đều làm được khoảng 6 triệu tiền khách, ăn chia với chủ xong thì cũng còn 3 triệu VND. Lương kỹ sư, bác sỹ ở bên này còn không lại. Mà bên em cũng giống bên cụ, giờ tìm thợ là bó tay.

Tiệm của em nhiều khi cũng vậy, khách gọi từ 1.8 đặt cho hai mẹ con mà tới tận hôm qua mới có lịch để làm cho người con.

Japika

Xe đạp
Sống ở Châu Âu mà không biết tiếng không hòa nhập được văn hóa bản xứ thì chẳng khác nào bị đi đày biệt xứ,cho dù có nhiều tiền.
Nói bậy, có tiền, mua tiên cũng được
Nếu k vi phạm pháp luật, thì cùng lắm là mấy cái thư phạt đậu xe sai chỗ, bảo hiểm quá hạn etc v.v...
Mà những cái đó, thì khoản phạt là ... muỗi
Còn những thứ như giáo dục, y tế, môi trường, con người thì ở 1 số nơi dù có rất nhiều tiền cũng ko thể mua nổi

Japika

Xe đạp
Đúng là phụ nữ Đông Âu như Séc, Slovakia, Ba Lan, Hungary,... đều khá xinh và không to cao mấy. Đa số cũng chỉ tầm 1m65 nên không thấy đồ sộ. Những ai qua tầm 40 mà vẫn giữ được dáng thì phụ nữ Châu Á không lại được. Chỉ có điều em không thích là phụ nữ Séc đa số hút thuốc nhiều hơn nam giới.
Con gái Đông Âu đẹp hơn so với Bắc hay Tây Âu nhiều
Họ có 1 chút lai của dân Bồ, Tây Ban Nha, Rumani, nét đẹp kiểu ko thuần da trắng mắt xanh tóc vàng như Bắc hay Tây Âu, về thể hình cũng thua kém do những sắc dân kia cũng thấp bé ( hơn VN mình 1 tí )
Đó là lý do vì sao gái Đông Âu rất đẹp, 1 vẻ đẹp đằm thắm chứ ko có cái vẻ đẹp búp bê nhưng hơi đơ đơ cứng cứng của gái Bắc, Tây Âu

kimma

Xe điện
Có nhiều cụ cứ chê nghề nails, nhưng những tiệm em biết thợ mỗi ngày cũng đều làm được khoảng 6 triệu tiền khách, ăn chia với chủ xong thì cũng còn 3 triệu VND. Lương kỹ sư, bác sỹ ở bên này còn không lại. Mà bên em cũng giống bên cụ, giờ tìm thợ là bó tay.

Tiệm của em nhiều khi cũng vậy, khách gọi từ 1.8 đặt cho hai mẹ con mà tới tận hôm qua mới có lịch để làm cho người con.
View attachment 7297058
Thì những kẻ đó thường là đc ăn lương viết bài, mỗi tháng vài củ thì là vậy. Người có liêm sỷ thì đời nào dám chê. Họ lao động bằng mồ hôi nc mắt chứ có làm gì đâu mà xấu hổ Cụ nhỉ. Mà đa số những người làm Nails là phụ nữ. Là những thằng đàn ông đã bất tài thì chớ, đi hơn thua rồi bôi bác phụ nữ làm Nails. Thử hỏi liệu cho nó cái váy trùm lên đầu là xứng đáng không ?
Các bài viết của Cụ rất hay và thực tế. Tôi nhìn và thấy ko có phóng đại ở mức sống gì cả. Vậy mà có những kẻ ngồi đáy giếng bỉ bôi này nọ. Mình chỉ chia sẻ những gì mình biết, có thể chưa đúng 100% . nhưng nó rất xát thực với hiện tại quanh mình. Ở xứ người, muốn ngoi lên đc thì phải cày, phải lao động chăm chỉ và thật thà . Tiền hay phúc lợi XH ko phải chúa thánh nào ban tặng. Đó là mồ hôi đổ xuống hàng ngày hàng giờ.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Nói bậy, có tiền, mua tiên cũng được
Nếu k vi phạm pháp luật, thì cùng lắm là mấy cái thư phạt đậu xe sai chỗ, bảo hiểm quá hạn etc v.v...
Mà những cái đó, thì khoản phạt là ... muỗi
Còn những thứ như giáo dục, y tế, môi trường, con người thì ở 1 số nơi dù có rất nhiều tiền cũng ko thể mua nổi
Thật ra thì do xã hội phương Tây từ nhỏ đã hướng trẻ em luôn biết giữ gìn ý thức chung. Thành ra lâu dần thì xã hội kỷ cương và người dân tuân thủ pháp luật cũng như tránh gây phiền phức tới người khác. Chính vì vậy mà xã hội cũng bình an và ít phức tạp hơn.

Phúc lợi xã hội đảm bảo cũng giúp người dân đỡ áp lực và không ganh đua nhau bằng mọi giá. Ở bên đây, người Việt mình gần như ít khi bị người bản xứ soi mói khi đi xe đắt tiền, hay ở nhà rộng đẹp. Mọi người gần như bình đẳng trong xã hội trên phương diện nền tảng xã hội.

Mặt khác, những nền tảng cơ bản như giáo dục, y tế, an ninh đều hoàn toàn miễn phí và cũng gần như rất ít tệ nạn trong những lĩnh vực này, nên người dân cũng không bị áp lực kiếm tiền để lo cho gia đình con cái. Chính vì vậy mà tiền tích lũy chủ yếu chỉ để hưởng thụ, chứ không phải để đề phòng bất chắc như những xã hội khác. Nên khó có thể so sánh được cụ ạ.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Hai bạn em quen cũng chỉ trạc 25, 26 thôi. Mà quê bạn ý nói ở đâu ý, chứ không phải ở Praha. Đi với em không thấy có hút thuốc. Chắc do gái quê nên ngoan hơn. Nhưng uống rượu bia thì em một các bạn ý hai cụ ợ :)). Mà chả hiểu sao uống nhiều mà người vẫn chuẩn. Hè này các bạn tuyền diện quần short. Nhìn thế bảo sao nhiều cụ ở VN lại chả muốn giống cụ Hồng Đăng với cụ Hồ Hoài Anh :)). Để hôm nào em xin phép bạn ý làm kiểu ảnh bo đì cho các cụ thẩm. Được cái gái Tây nên phóng khoáng. Mấy chuyện này chắc xin cũng dễ :)).
Sự thật là phụ nữ Séc nếu chưa đăng ký kết hôn, hoặc chưa chính thức có partner thì có khá nhiều người khá thoải mái trong vấn đề sex. Em có cảm giác phụ nữ đẹp, càng ưu nhìn và tính cách vui vẻ, thì càng dễ bắt chuyện và khả năng tiến tới tình một đêm thuận lợi hơn.

Còn muốn ngắm phụ nữ đẹp một cách đường hoàng nhất, thì cứ đăng ký thẻ sauna của những trung tâm cao cấp. Khi vào đó thì toàn người đẹp cả nam lẫn nữ đều nude một cách tự nhiên mà không hề dung tục. Nhất là những lúc nằm trên ghế nghỉ ngơi, ngắm nhìn những thân hình mỹ miều bơi lội dưới làn nước.

Chỉnh sửa cuối: