[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Thú thật với cụ là trước vì lo cho sự nghiệp, em cũng hơi bỏ bê con cái, gia đình. Nên hồi bé cả hai nhóc nhà em đều bị tính nhút nhát và có triệu chứng tự kỷ nhẹ cụ ạ. Em cho đi bác sĩ tâm lý khám, thì họ nói cố cho các cháu đi ngoại khoá nhiều và bố mẹ nên dành thời gian tham gia cùng với con cái. Thế nên mấy năm trở lại đây là em không còn nặng nề mục tiêu thăng tiến hay kiếm tiền nữa. Dành nhiều thời gian chơi và đưa đón con. Trộm vía giờ cả hai nhóc nhà em đều bản lĩnh, tự tin và rất độc lập. Cũng mừng là khi thấy chớm có triệu chứng cái là em sắp xếp giờ để gặp bác sĩ ngay, nên vẫn cứu vãn được cụ ạ. Nhiều lúc nghĩ lại em thấy may mắn hơn nhiều phụ huynh khác. Chứ phát hiện muộn thì lúc đó có thành công thế nào trong sự nghiệp cũng chẳng để làm gì.
Mừng cho cụ và các cháu.
Nhà em 2 vợ chồng buôn bán phọt phẹt xa xứ cũng ngót 20 niên, cũng may trước 1 thời gian vợ em nó học bên này nên sau làm tư tưởng khoản đầu tư cho con cái là chính nó dễ. Em cũng sớm tách cộng đồng việt đội suốt ngày karaoke ăn uống rồi để mặc cho hội nhỏ mỗi đứa 1 đt, thời gian ý cho bọn hắn đi lượn còn nhiều ý nghĩa hơn. :)
Hoặc đơn giản chỉ lọ mọ thế này. :D

Dream Thai

Xe điện
Doanh nhân kinh doanh buôn bán lớn thì so sánh kiểu gì cụ. Ở đâu cũng có người thành đạt, người chưa thành đạt. Cả Séc có khoảng 100 ngàn người Việt, có phải ai cũng có được số tài sản khủng. Nhưng rõ ràng là cuộc sống ở bên Châu Âu nói chung là không bị nặng nề vì đồng tiền. Có thật nhiều tiền cũng không có nhiều khác biệt lắm so với người ít tiền.

Đi xe triệu đô bên này chẳng mấy ai để ý, người ít tiền thì một năm lương họ cũng tiết kiệm để mua được con xe hạng chung đời mới. Nhà cửa thì mua trả góp cũng khá đơn giản miễn có công việc ổn định dù chỉ là công việc phổ thông không cần tới bằng cấp trình độ. Mỗi năm họ vẫn đủ kinh phí để đưa cả gia đình đi du lịch ít nhất 2 lần mà không phải tiết kiệm quá nhiều trong cuộc sống hàng ngày.

Ốm đau thì dĩ nhiên người có tiền triệu đô chắc chắn là được chăm sóc chữa trị hạng cao cấp hơn so với người không có nhiều tiền. Kiểu nhiều tiền thì nằm điều trị ở phòng bệnh 5 sao mất thêm phí, còn người ít tiền hoặc không có tiền thì ít nhất cũng được nằm điều trị ở phòng hạng 3 sao nhưng miễn phí.

Giáo dục cũng vậy, gia đình có nhiều triệu đô thì cũng chỉ hơn gia đình có cả hai vợ chồng đi làm việc phổ thông ở chỗ, họ cho con học ở những trường nổi tiếng với mức phí đắt đỏ. Còn gia đình lao động phổ thông kia, con cái cũng có điều kiện học tập không kém gì nhà đại gia, mỗi tội môi trường học thấp hơn nhưng lại hoàn toàn miễn phí, và cơ hội khi tốt nghiệp ra trường thì trình độ so với yêu cầu của xã hội cũng không khác biệt là mấy.

Cái quan trọng là xã hội bên đây họ đánh giá năng lực của những người trẻ là ở trình độ thực sự của họ, chứ không hẳn là họ sinh ra ở gia đình nào.
Cụ cho e hỏi Hung có giàu có như Séc không cụ, chẳng là e có cậu e vợ sống bên Hung, nhóc đầu nhà e sang năm thi ĐH, e cũng tính nếu nó ko học được thì cho sang Hung, chứ ở VN mà nhàng nhàng thì chán lắm ^:)^

auto BMW

Xe tải
Cụ cho e hỏi Hung có giàu có như Séc không cụ, chẳng là e có cậu e vợ sống bên Hung, nhóc đầu nhà e sang năm thi ĐH, e cũng tính nếu nó ko học được thì cho sang Hung, chứ ở VN mà nhàng nhàng thì chán lắm ^:)^
Nếu sang Hung để vào nhà máy làm như cụ Hô thì thu nhập cũng làng nhàng như ở VN ,Hung chỉ là bàn đạp để tiến sang Séc và Tây Âu hôi

kimma

Xe điện
Hung là nc nghèo Cụ ạ, tất nhiên là vẫn hơn ở VN. Cứ cho cháu nó đi, cho nó biết đó đây, mở mang đầu óc. Tự mắt nó nhìn thấy XH phương tây ra sao, mặt trái mặt phải như nào . Nói chung đừng cờ bạc , chăm chỉ làm ăn thế nào cũng nên người.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em xem thống kê trên hai trang, một thuộc nhà nước Séc và một thuộc tư nhân, thì thấy thu nhập của Hungary cũng không thấp hơn Séc là bao.

Như theo đánh giá của trang Fondik.cz thì mức lương trung bình ở Hungary là 32 triệu, còn ở Séc là 39 triệu VND. Mức lương tối thiểu mà người lao động nhận được trong 1 tháng (176 giờ làm việc) ở Hungary là 13,4 triệu còn ở Séc là 16,2 triệu VND.

Mức lương trung bình của giáo viên ở Hungary là 33 triệu còn ở Séc là 39 triệu VND. Lương trung bình bán hàng trong siêu thị thì ở Hungary là 18 triệu, trong khi đó ở Séc là 25 triệu VND (tất nhiên cũng là 176h làm việc).

Còn theo thống kê của nhà nước Séc như ở trên, thì mức lương trung bình của quý 1/2022 tại Séc là 37,9 triệu VND. Một thông số quan trọng nữa là 80% người lao động làm thuê, có mức lương giao động từ 16,7 triệu tới 60,5 triệu VND mỗi tháng.

Nhưng có 1 điều là ở Séc ngoài việc tìm được công việc lao động phổ thông dễ dàng, thì việc kinh doanh buôn bán cũng nhiều cơ hội, hay những việc đòi hỏi có tay nghề như nails, xây dựng hay hàn xì, cơ khí cũng rất dễ kiếm việc mà lương lại cao hơn làm phổ thông nhiều.

hacvuphong

Xe tăng
Nói thật với cụ ngoại hối của VN chủ yếu đến từ những người Việt làm nails ở nước ngoài chứ từ đâu ra. Vì những người làm nghề này có một đặc điểm chung là chăm chỉ, tiết kiệm và đức tính hi sinh cực cao.
Việt Nam còn nghèo, còn nhiều vấn đề bất công cần giải quyết k thể bằng đất nước quê thứ hai của các cụ. Tôn chỉ đặt ra trong Hiến Pháp Việt Nam, chương 2 đã quy định về quyền con người đó cụ. Các cụ có điều kiện đi đc, còn những người k đi cũng mong cs tốt hơn. Cần có thời gian để thay đổi suy nghĩ của tất cả mọi người hướng tới mục đích đó. Các cụ đừng khỏi vòng cong đuôi, k giúp gì đc, đừng nói đểu quê hương.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cũng theo thống kê thì hơn 90% người tị nạn chiến tranh Ukraina trọn cư trú tại 3 thành phố là Praha, Brno và Plzeň tại CH Séc.

Điều này được lý giải là do công việc làm ở 3 thành phố này dễ kiếm được nhất. Đồng thời việc thuê nhà cửa cũng dễ dàng và phù hợp với việc đi lại hơn các vùng khác.

Có thể thấy rằng, người lao động tị nạn tới từ Ukraina đã đóng góp một phần không nhỏ vào ngân sách của Séc từ các khoản thuế, chi phí ăn, ở, đi lại cũng như các mặt hàng tiêu dùng.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em được tặng 1 vé khách mời tới xem trận đầu tiên trên sân nhà của đội FC Viktoria Plzeň gặp FC Pardubice tại vòng 2 giải bóng đá Fortuna Liga cao nhất tại Séc. Không khí trong sân thật tuyệt.

Đội FC Viktoria Plzeň đang là đương kim vô địch giải này và thứ 3 này sẽ đá trận lượt về vòng sơ loại thứ 3 của Cúp C1 UEFA Champions League.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Hết hiệp 1, đội chủ nhà FC Viktoria Plzeň đang dẫn trước 1-0 với bàn đánh đầu đẹp mắt của tiền đạo Jan Kliment phút thứ 21.

Đồ ăn và uống ở đây cũng chỉ nhỉnh hơn ở sân FC Rokycany một chút. Nói chung là khá chuẩn và các dịch vụ cũng khá chuyên nghiệp.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Kết thúc trận đấu, đội FC Viktoria Plzeň đã chiến thắng trước đội FC Pardubice với tỷ số 2-1. Không khí trên sân thật tuyệt vời :)

Hẹn ngày thứ 3 trở lại với trận lượt về C1.

kimma

Xe điện
Quên, chưa tư vấn đủ về định hướng công vc cho cu cậu nhà Cụ. Hãy cho cháu nó học nghề gì đó như thợ ốp lát.... lâp đặt thiết bị , quét sơn... nghề này thiếu nhân viên trầm trọng. Học thành nghề trc. Làm đẹp, khéo tay thì kiếm vc bên tây Âu dễ dàng. Trc mắt Làm chui lụi đc. Chứ nghề nails thì khó, bởi phải có giấy tờ hợp Pháp. Về lâu dài khi mà đủ kinh nghiệm, giấy tờ hợp pháp. Tự nhận công trình làm ăn. Trc 40 tuổi sẽ thành công và giàu có. Nói chung nghề hoàn thiện về điện nc, ốp lát . Có nghề thu nhập ko phải nghĩ. Chứ giấy tờ Hung chỉ đi eu đc. Ko đc phép lv hợp pháp . Nên nghề này rất phù hợp, khéo tay, chăm chỉ, chịu khó, thật thà là chìa khóa của thành công.
Vứt nó đó học nghề này trc vài năm, rồi hãy cho đi Cụ ạ.

UFA

Xe điện
Đêm nay e ko ngủ đc , nên mò vào đây, haizz, cuộc sống của em có lẽ lại tiếp thục thay đổi, thêm thử thách ( mà em ngán quá), có khi em phải đi, thay đổi cuộc sống thêm lần nữa ah, em ngán quá

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Đêm nay e ko ngủ đc , nên mò vào đây, haizz, cuộc sống của em có lẽ lại tiếp thục thay đổi, thêm thử thách ( mà em ngán quá), có khi em phải đi, thay đổi cuộc sống thêm lần nữa ah, em ngán quá
Em không biết cụ đang quyết định điều gì, nhưng chúc cụ mọi điều may mắn.

UFA

Xe điện
Em không biết cụ đang quyết định điều gì, nhưng chúc cụ mọi điều may mắn.
Em cảm ơn cụ, thật sự thì e hoang mang và chán, có thể e phải qua Pháp mà em thì ko còn đủ động lực và khả năng, nhưng mà nếu phải đi thì e cũng đi, bản thân có thể chán nhưng con cái bên cạnh coi như cũng là động lực cụ ah, 1 lần nữa cảm ơn cụ

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Em cảm ơn cụ, thật sự thì e hoang mang và chán, có thể e phải qua Pháp mà em thì ko còn đủ động lực và khả năng, nhưng mà nếu phải đi thì e cũng đi, bản thân có thể chán nhưng con cái bên cạnh coi như cũng là động lực cụ ah, 1 lần nữa cảm ơn cụ
Em biết để quyết định đưa cả gia đình quay lại Pháp là cả một vấn đề không hề đơn giản. Nhưng em tin, ở môi trường nào cũng có ưu nhược điểm của nó. Nên cụ hay cứ nhìn những mặt tích cực để làm động lực phấn đấu. Như cụ đã nói ở còm trên, có các con ở bên là chúng ta có đủ nghị lực để đối diện mọi khó khăn.

auto BMW

Xe tải
Nếu cụ còn lưu luyến trời Âu thì chờ hết mùa đông năm nay rồi hãy sang

auto BMW

Xe tải
Do lạm phát hay sao mà giá cả cũng ngang quảng trường con gà lúc trước xung đột Nga -Uka
Cái cốc nhựa mà bắt đặt cọc 50kc (50 nghìn vnd) có phải không cụ hô?

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Do lạm phát hay sao mà giá cả cũng ngang quảng trường con gà lúc trước xung đột Nga -Uka
Cái cốc nhựa mà bắt đặt cọc 50kc (50 nghìn vnd) có phải không cụ hô?
Trong sân không được phép mang vũ khí, pháo, chai nhựa, các loại hộp hay lon kim khí,... chắc để hạn chế ném xuống sân, gây ảnh hưởng tới cầu thủ và trận đấu.

Trong sân cũng không dùng cốc giấy loại dùng một lần, nên mua nước mua bia phải mượn cốc nhựa của sân. Họ yêu cầu đặt cọc 50 ngàn VND. Ai dùng xong mà không muốn cầm về thì mang trả để lấy lại tiền.

Còn không thì mang về nhà, lần sau tới sân mang theo để dùng. Trên cái cốc cũng có logo và hình ảnh của các cầu thủ đội bóng nên cũng coi như đồ lưu niệm.

Câu lạc bộ cũng bán Tạp chí thể thao trước mỗi trận, phía sau có số để trong trận đấu quay sổ số lĩnh thưởng. Mỗi quyển tạp chí giá là 29 ngàn. Giá vé cho mỗi trận thì tuỳ trận, tuỳ vị trí mà giá vé khác nhau, như trận hôm qua là từ 220 ngàn tới 700 ngàn VND. Giá vé trận trong khuôn khổ C1 hôm thứ 3 thì từ 300 ngàn tới 990 ngàn VND.

Trước trận đấu chính thức còn khá nhiều các hoạt động vui chơi và thể thao khác kèm theo. Như các giải bóng đá trẻ, các hoạt động văn nghệ, các trò chơi cho cả gia đình. Thường những vé vào cửa này họ bán vé cả mùa, từ 1,2 tới 7 triệu VND cả gia đình hoặc từng người.

Chỉnh sửa cuối:

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Trong sân không được phép mang vũ khí, pháo, chai nhựa, các loại hộp hay lon kim khí,... chắc để hạn chế ném xuống sân, gây ảnh hưởng tới cầu thủ và trận đấu.

Trong sân cũng không dùng cốc giấy loại dùng một lần, nên mua nước mua bia phải mượn cốc nhựa của sân. Họ yêu cầu đặt cọc 50 ngàn VND. Ai dùng xong mà không muốn cầm về thì mang trả để lấy lại tiền.

Còn không thì mang về nhà, lần sau tới sân mang theo để dùng. Trên cái cốc cũng có logo và hình ảnh của các cầu thủ đội bóng nên cũng coi như đồ lưu niệm.

Câu lạc bộ cũng bán Tạp chí thể thao trước mỗi trận, phía sau có số để trong trận đấu quay sổ số lĩnh thưởng. Mỗi quyển tạp chí giá là 29 ngàn. Giá vé cho mỗi trận thì tuỳ trận, tuỳ vị trí mà giá vé khác nhau, như trận hôm qua là từ 220 ngàn tới 700 ngàn VND. Giá vé trận trong khuôn khổ C1 hôm thứ 3 thì từ 300 ngàn tới 990 ngàn VND.

View attachment 7299938

Trước trận đấu chính thức còn khá nhiều các hoạt động vui chơi và thể thao khác kèm theo. Như các giải bóng đá trẻ, các hoạt động văn nghệ, các trò chơi cho cả gia đình. Thường những vé vào cửa này họ bán vé cả mùa, từ 1,2 tới 7 triệu VND cả gia đình hoặc từng người.
2 đội trên thuộc giải Hạng nhất của Czech đấy à bác?

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
2 đội trên thuộc giải Hạng nhất của Czech đấy à bác?
Vâng, đội FC Viktoria Plzeň năm ngoái vô địch Fortuna Liga của CH Séc (giải đấu cao nhất của Liên đoàn bóng đá Séc, như kiểu Premier League của Anh hay Bundesliga của Đức ạ). Còn đội Pardubice thì trụ hạng thành công.

Pardubice là nơi mẹ con tụi nhỏ nhà em đang sinh sống, còn PLZEŇ là nơi em đang sống :)