[Funland] Tản mạn về cuộc sống tại CH Séc

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay e đc xem trực tiếp cầu thủ Việt Kiều từ giải Séc mà Patrik Lê Giang
Bắt hay nhg chơi chân hơi kém
Hứa hẹn là sau này thay đc Đặng Văn Lâm trên tuyển ạ
Em nghĩ Patrik Lê Giang không đủ điều kiện để lên tuyển Việt Nam, vì cậu ấy từng thi đấu cho tuyển U19 và U21 Slovakia. Năm 2013, cậu ấy cùng tuyển U21 Slovakia tham dự vòng sơ loại giải U21 Châu Âu tổ chức tại Israel. Trong trận đấu lấy vé vớt, đội U21 Slovakia đã thua U21 Hà Lan 0-2.

Năm ngoái Patrik Lê Giang thi đấu cho đội Bohemian Praha ở giải ngoại hạng Séc. Năm nay đội này đang đứng thứ 4, và còn trận cuối để lấy vé tham dự vòng sơ loại cúp C3 Châu Âu. Thế nên trình độ của cậu ấy ngang hàng với các thủ môn ở giải ngoại hạng Séc, cũng như Filip Nguyễn.

Patrik Lê Giang còn một người anh trai là Emil Lê Giang, cậu này cũng từng thi đấu ở vị trí tiền đạo cho đội FC Norimberk ở giải hạng 2 của Đức.

Em vẫn theo dõi các trận đấu của Filip Nguyễn, nhưng có khả năng cao năm nay cậu ấy và đội Slovacko không được thi đấu ở các giải đấu đỉnh cao của Châu Âu. Đội Slovacko đang đứng thứ 5, kém đội Bohemian đúng 2 điểm. Đội của Filip Nguyễn cần chiến thắng trong trận đấu cuối cùng của mùa giải trên sân của Slavia Praha. Mà điều này gần như là không thể. Đồng thời đội Bohemian phải thua đội Sigma Olomouc, thì lúc đó Slovacko mới leo lên được vị trí thứ 4, đủ điều kiện để thay Bohemian tham dự vòng sơ loại Cúp C3 Châu Âu.

Ba năm liên tục vừa rồi, Filip Nguyễn đều được tham dự các giải đấu cao nhất của Châu Âu cùng với Liberec và Slovacko. Nhưng tiếc là năm nay, mấy vòng cuối đội Slovacko chỉ dành được mấy trận hoà, khiến cơ hội được tham dự cúp C3 gần như tuột khỏi tầm tay.

dpl

Xe lăn
Em nghĩ Patrik Lê Giang không đủ điều kiện để lên tuyển Việt Nam, vì cậu ấy từng thi đấu cho tuyển U19 và U21 Slovakia. Năm 2013, cậu ấy cùng tuyển U21 Slovakia tham dự vòng sơ loại giải U21 Châu Âu tổ chức tại Israel. Trong trận đấu lấy vé vớt, đội U21 Slovakia đã thua U21 Hà Lan 0-2.

Năm ngoái Patrik Lê Giang thi đấu cho đội Bohemian Praha ở giải ngoại hạng Séc. Năm nay đội này đang đứng thứ 4, và còn trận cuối để lấy vé tham dự vòng sơ loại cúp C3 Châu Âu. Thế nên trình độ của cậu ấy ngang hàng với các thủ môn ở giải ngoại hạng Séc, cũng như Filip Nguyễn.

Patrik Lê Giang còn một người anh trai là Emil Lê Giang, cậu này cũng từng thi đấu ở vị trí tiền đạo cho đội FC Norimberk ở giải hạng 2 của Đức.

Em vẫn theo dõi các trận đấu của Filip Nguyễn, nhưng có khả năng cao năm nay cậu ấy và đội Slovacko không được thi đấu ở các giải đấu đỉnh cao của Châu Âu. Đội Slovacko đang đứng thứ 5, kém đội Bohemian đúng 2 điểm. Đội của Filip Nguyễn cần chiến thắng trong trận đấu cuối cùng của mùa giải trên sân của Slavia Praha. Mà điều này gần như là không thể. Đồng thời đội Bohemian phải thua đội Sigma Olomouc, thì lúc đó Slovacko mới leo lên được vị trí thứ 4, đủ điều kiện để thay Bohemian tham dự vòng sơ loại Cúp C3 Châu Âu.

Ba năm liên tục vừa rồi, Filip Nguyễn đều được tham dự các giải đấu cao nhất của Châu Âu cùng với Liberec và Slovacko. Nhưng tiếc là năm nay, mấy vòng cuối đội Slovacko chỉ dành được mấy trận hoà, khiến cơ hội được tham dự cúp C3 gần như tuột khỏi tầm tay.
Chưa thi đấu 1 phút nào kể cả đc triệu tập thì vẫn đủ đk ạ
Phip nguyễn có hộ chiếu VN là lên tuyển 100%

keeponlylove

Xe điện
Visa này là visa kinh doanh hoặc lao động tại thị trường Hungary. Từ đầu năm nay tụi em không đăng ký được visa của hai dạng này vào làm việc tại thị trường lao động Séc, theo đường chính ngạch được, cụ ạ. Nếu làm việc tại Hungary hay đi lại trong khối EU thì OK. Nhưng để sang các nước có thị trường lao động lương cao hơn như Séc, Đức, thì giờ không được nữa.

Có một số người em biết thì vẫn chấp nhận nuôi giấy tờ ở Hungary và sang Séc hay Đức để làm chui. Đa số xin vào làm hàn và đầu bếp.
E cảm ơn cụ

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
E xin phép làm phiền cụ chút. E quen 1 bạn bảo có cách sang EU visa như kia, 17k E, sang xong làm thẻ gì đó 2 năm, mỗi tháng đóng 200e thuế. Cụ thấy có chuẩn ko ạ.
Hung này e biết chỗ có 16k thôi cụ. LĐ tự do, đóng thuế hàng tháng. Tầm 4 tháng ra visa.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Nhóc nhỡ nhà em vừa được đi tập huấn và thi đấu giải hữu nghĩ Quốc tế tại Hà Lan cùng với các bạn nước chủ nhà và các bạn tới từ Đức, Pháp và Anh. Nghe nhóc kể thì cả đội đi chơi là chính, chủ yếu là đi thăm quan và đi tắm biển. Hai ngày cuối thì mới chính thức thi đấu giải. Nhóc đi về đen nhẻm, nhưng rất vui vì được làm quen và giao tiếp với khá nhiều bạn mới tới từ khắp mọi nơi.

Screenshot_2023-05-29-10-19-32-940_com.google.android.apps.maps.jpg

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Chiều nay em đưa gia đình người bạn đi thăm quan thành phố Cesky Krumlov, một thành phố được công nhận là Di sản văn hoá Thế giới của UNESCO.

Thỉnh thoảng em vẫn hay đưa gia đình tới thành phố này và khu vực hồ Lipno để nghỉ ngơi.

Chỉnh sửa cuối:

xephuot

Xe buýt

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Có phải bé lớn nhà cụ chủ không
Vâng, đây là cháu con của gia đình em quen. Dịp Tết ta vừa rồi em cũng có dịp ngồi cùng bố mẹ cháu trong buổi lễ đón Tết của cộng đồng người Việt ạ. Mừng cho cháu và chúc cháu đạt nhiều thành công trong sự nghiệp.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Tháng trước em nhận được quyết toán tiền điện của năm ngoái. Vì cái nhà này em dùng sưởi toàn bộ bằng điện (Elektricky kotel), nên không cần dùng khí đốt.

Giá điện sinh hoạt từ tháng 4 năm 2022 tới tháng 4 năm 2023 là 5,64 korun 1 số điện chưa bao gồm thuế VAT 21%. Còn giá điện dùng để sưởi là 5,55 korun 1 số chưa có VAT.

Tính ra 12 tháng sử dụng hết 7321 số điện lò sưởi và 2065 số điện sinh hoạt cho ngôi nhà 1 phòng khách liền bếp và 3 phòng ngủ.

Tổng số tiền tiêu thụ điện là 69548 korun đã bao gồm thuế cho cả 12 tháng. Từ tháng 5 vừa rồi, trung bình mỗi tháng phải trả tiền cọc mua điện là 5960 korun.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Nhóc bé nhà em thứ 5 đi học rồi đi chơi với cả lớp tới chiều mới về. Đến đêm thì đau họng và sốt trên 38 độ. Sáng ra mẹ tụi nhỏ đưa con vào bệnh viện khám, bác sỹ cho chụp chiếu tai, mũi, họng (bên Séc là ORL). Sau khi có kết quả thì yêu cầu cho nhóc nhập viện để họ theo dõi và điều trị vì bị viêm họng, phải dùng tới kháng sinh. Nhóc phải ở một mình trong viện ít nhất tới thứ 2. Hỏi nhóc có buồn không vì phải ở một mình trong đây, nhóc nói con không buồn, nhưng thứ 4 lớp của con lại đi chơi xa, không biết con có được ra viện để đi cùng các bạn không. Ông bác sỹ thấy vậy cũng động viên nhóc, kêu nhóc an tâm ở trong này điều trị, chắc chắn thứ 4 sẽ khoẻ khoắn để đi chơi cùng cô giáo và các bạn.

BMW X10

Xe điện
Nhóc bé nhà em thứ 5 đi học rồi đi chơi với cả lớp tới chiều mới về. Đến đêm thì đau họng và sốt trên 38 độ. Sáng ra mẹ tụi nhỏ đưa con vào bệnh viện khám, bác sỹ cho chụp chiếu tai, mũi, họng (bên Séc là ORL). Sau khi có kết quả thì yêu cầu cho nhóc nhập viện để họ theo dõi và điều trị vì bị viêm họng, phải dùng tới kháng sinh. Nhóc phải ở một mình trong viện ít nhất tới thứ 2. Hỏi nhóc có buồn không vì phải ở một mình trong đây, nhóc nói con không buồn, nhưng thứ 4 lớp của con lại đi chơi xa, không biết con có được ra viện để đi cùng các bạn không. Ông bác sỹ thấy vậy cũng động viên nhóc, kêu nhóc an tâm ở trong này điều trị, chắc chắn thứ 4 sẽ khoẻ khoắn để đi chơi cùng cô giáo và các bạn.
Có tý Viêm họng + Sốt những 38 độ, mà tây đã đuổi vô viện. Chán thật bác hầy.

• Vodka
Reactions: dpl

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Có tý Viêm họng + Sốt những 38 độ, mà tây đã đuổi vô viện. Chán thật bác hầy.
Vâng, do cháu nhỏ nhà em mới 10 tuổi, lại phải dùng kháng sinh, nên bác sỹ họ yêu cầu cho cháu nhập viện để họ theo dõi và điều trị. Họ cũng lo ngại là ở nhà thì liều lượng, thời gian sử dụng kháng sinh không được chính xác như trong đây. Với cả chế độ ăn uống cho cháu trong thời gian nằm viện điều trị cũng sẽ phù hợp hơn ạ.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Lúc này có vợ chồng anh bạn đưa con tới tiệm thăm em. Anh bạn này hơn em đôi tuổi, cũng đã ly hôn một lần. Cách đây 4 năm anh ấy về Việt Nam lấy một chị sinh năm đầu 80. Chị này cũng đã ly hôn và đang nuôi một con trai khi đó mới gần 10 tuổi. Cách đây hơn hai năm thì anh bạn đón vợ sang, năm ngoái thì đón được cháu con riêng của vợ qua. Em cũng vừa đệ đơn giúp chị vợ gia hạn làm thẻ cư trú 5 năm. Chứng kiến gia đình họ vui vẻ, đoàn viên sau khi cả hai cũng đều là tập hai của nhau, em thấy cũng là một điều may mắn dành cho tất cả.

Khongdanhvong

Xe điện
Vâng, do cháu nhỏ nhà em mới 10 tuổi, lại phải dùng kháng sinh, nên bác sỹ họ yêu cầu cho cháu nhập viện để họ theo dõi và điều trị. Họ cũng lo ngại là ở nhà thì liều lượng, thời gian sử dụng kháng sinh không được chính xác như trong đây. Với cả chế độ ăn uống cho cháu trong thời gian nằm viện điều trị cũng sẽ phù hợp hơn ạ.
Thế mà các cụ bên kia cứ đồn muốn đi khám viện bên Tây phải xếp hàng dài, đây mới dùng ks đã cho nhập viện. Em thấy đồn hơi quá đó nhỉ 😄

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Thế mà các cụ bên kia cứ đồn muốn đi khám viện bên Tây phải xếp hàng dài, đây mới dùng ks đã cho nhập viện. Em thấy đồn hơi quá đó nhỉ 😄
Trường hợp của nhóc bé nhà em thì có lẽ do bác sỹ thấy có thể lây nhiễm nên cho nhập viện. Vì sau đó mẹ và hai anh của nhóc cũng có hiện tượng giống như vậy nhưng nhẹ hơn.

Nhưng đúng là ở bên Séc thì việc đăng ký đi khám hay điều trị bệnh tật cũng khá thuận tiện. Nhất là hệ thống bảo hiểm bắt buộc toàn dân, nên gần như bệnh nhân không phải trả thêm phí và không bị phân biệt đối xử. Nói chung, em thấy hệ thống y tế khá phù hợp, nhất là đối với những người có thu nhập thấp và không ổn định. Em cũng chưa có trải nghiệm đăng ký khám ở các nước Tây Âu hay bên Mỹ, thành ra cũng khó so sánh được ạ.

vieteuro

Xe container
Giờ đi sang sec lao động thì theo diện gì cụ ơi