Thảo luận Tản mạn về việc thay dầu nhớt động cơ cho vợ 2

buicongchuc

Xe ba gác
Thời gian mới gần đây, trước khi đi thay dầu nhớt cho vợ 2, rảnh rỗi em lên mạng tìm hiểu thông tin về việc thay dầu nhớt động cơ ô tô. Em thấy một số bài viết trên báo mạng (cụ thể là báo VnExpress.net) nói là việc thay dầu quá sớm là lãng phí... (Em diễn giải có lẽ sẽ hơi dài dòng một tí, mong các Cụ thông cảm nhé!)

Em mới mở sách hướng dẫn của xe em ra đọc lại (trước đây đọc qua loa quá) - vợ 2 em tên là Chevrolet Cruze LS, khai sinh tháng 7/2011 thấy trong sách nói là phải thay loại dầu có các thông số sau:

1. Chất lượng CPI - SM;

2. Độ nhớt 20W-40;

Khoảng cách giữa các lần thay là: 15.000 km.

Chất lượng quan trọng hơn độ nhớt, và chỉ số chất lượng CPI, chữ cái sau chữ S càng sâu thì càng tốt. Em tá hỏa gọi điện cho hãng GM (vì những lần thay trước em thấy hãng toàn thay cho em loại Totan có CPI - SF, độ nhớt 20W-40, và dặn sau 4000 km thay lần kế tiếp, 2 lần thay dầu thì 1 lần thay cốc lọc dầu). Thì hãng trả lời rất chi là lơ tơ mơ...

Mấy ngày sau, em đi công tác ở Thanh Sơn - Phú Thọ, có dịp ăn cơm cùng 2 bố con bác người Hàn Xẻng sang VN mua khoáng sản (bác lơn tuổi ~ 70, bác con ~ 40), vì người bán khoáng sản ở TS là người quen của em. 2 bác HQ này nói tiếng Việt như trẻ con 10T (cũng OK đấy). Bác 70 giới thiệu là ks lắp máy, trước làm ở hãng Daewoo, giờ đã nghỉ hưu, đi kinh doanh khoáng sản ở VN được gần 10 năm rồi. Có dịp em mới hỏi bác v/v tại sao sách hướng dẫn 15.000 km và các gara và hãng (và rất nhiều lái già) đều khuyên là khoản 4.000 km thì thay dầu. Bác 70 nói là như thế quá lãng phí, ở HQ cũng xe đó, dầu nhớt đó (vì các chỉ số theo TC quốc tế), 10-15 nghìn km mới thay dầu. Các gara, kể cả gara hãng khuyên mình thế để họ bán được dâu, lấy được tiền công thay. Bác 70 khuyên mình cứ thay dầu của hãng nào cũng được, quan trọng là các chỉ tiêu theo đúng khuyến cáo của NSX.

Sau đó, mình vê lên mạng và tìm đọc các tài liệu về dầu nhớt và hiểu lờ mờ về các chỉ số sau:

1. Chất lượng CPI - S(x): x là chữ cái, đứng càng sâu càng tốt.

2. Độ nhớt: 5,10,15,20w - 30, 40, 50

- Con số đứng trước chữ w (5, 10, 15 hoặc 20) là chỉ số chỉ dầu có thể làm việc được khi nhiệt độ môi trường lần lượt là -25 oC, -20 oC, -15 oC và -10 oC. Ở VN mình làm gì có nhiệt độ xuống đến -5 oC nên chỉ số này không quan trọng.

- Con số đứng sau chữ w: là độ nhớt khi nhiệt độ làm việc trong buồng máy là 100 oC. Chỉ những xe quá cũ mới sử dụng 50, vì khi đó khe hở chi tiết máy lớn hơn mới dùng được. Còn xe còn mới, chỉ nên sử dụng tối đa là 40, nhiều người sử dụng 30 để máy thoáng hơn, đỡ tốn xăng hơn.

3. Khoảng cách giữa các lần thay dầu: Theo khuyến cáo của NSX, và chất lượng nhớt.

Trên đây là chút hiểu biết của em, xin các CỤ cho ý kiến nhé!

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Cái này có lý đấy. Em thường thay dầu sau 5000km, 2 lần dầu là một lần lọc dầu. Nhân bài của cụ chủ, em mới giở OM ra, hóa ra nhà SX khuyên thay dầu sau mỗi 15k km !, và thay lọc dầu luôn.
Có em vẫn giữ 5k km hoặc cùng lắm là 7,5k bởi vì dầu ở ta có khi không được như dầu 'bên bển' mặc dù cùng thông số. Hai là dầu cũng rất rẻ so với xăng nếu tính theo chi phí quãng đường đã đi.

buicongchuc

Xe ba gác
Dầu đa cấp ở VN chưa SX được nên vẫn phải nhập khẩu nên về chất lượng em thấy có thể yên tâm. Mình lựa chọn mấy hãng thương hiệu như Total, Castron, Mobi 1... Em cũng chẳng biết thế nào nữa. Vừa rồi vào hãng GM để thay dầu thấy họ đưa hộp dầu Total 5000, CPI - SM, độ nhớt 20w - 50. Thế là em không đồng ý thay, em hỏi có loại 20w - 40 hoặc 15w - 50 không, họ bảo hết hàng. Thế là em không đồng ý thay, em sang garage Việt 3S ở gần SVĐ Mỹ Đình thày Castron CPI - SM, độ nhớt 10w - 40 giá 550 k/ hộp 4L + 45K công thay, em thấy máy chạy khá êm! Vợ 2 em là Cruze LS.

hatoyota

Xe tăng
Cụ vào đọc lại thông tin đi nhé, thay dầu nếu cụ đi trong thành phố cứ 10.000km vẫn OK mà

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Em ở bên này, và BMW khuyến nghị xe BMW của em dùng dầu Full Synthetic 0w-30 và thay dầu sau 15.000 miles ( tức là 24.000 km). Hảng BMW set số miles trên computer của xe luôn, mỗi lần khởi động máy là trên táp lô hiện ra hàng chữ nhắc là còn bao nhiêu miles nữa là phải thay nhớt.

Chỉnh sửa cuối:

monkey_love_car

Xe tải
Em cũng dùng xe cùng hãng của cụ chủ thớt thấy trong sách HDSD cũng đề là sau 15k km thì thay dầu và thay luôn lọc dầu. Em chưa được xem sách manual của hãng khác không biết như thế nào nhưng theo như cụ minhngoc61 đưa ý kiến em nghĩ chắc là các hãng cũng khuyến cáo gần như nhau cả nên em dự là ở VN chúng ta lãng phí quá khi mà 4k-5k km đã thay dầu rồi ạ. Em nghĩ các hãng cũng có lý khi mà họ khuyên thay dầu sau 15k km cùng với lọc dầu vì sau từng ấy km thì lọc dầu mới làm việc hết khả năng chứ mới 8-10k km (sau 2 lần thay dầu) thì có lẽ vẫn còn dùng được các cụ nhỉ?

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Bên này thay nhớt là đương nhiên thay cả lọc nhớt.

luklak

Xe điện
lượng xăng đi được 5000 km đi trong phố ~ hoặc >xăng đi 1 vạn km đường trường, vì vậy cụ nào tuyền đi phố nhất là đường dư hn thì 5k là thay được rồi, kg nên tiếc. Nếu đổ dầu full syn thì cố lên 8k cũng có thể được.

seconde epouse

Xe tải
Website
www.vovworld.vn
Em toàn thay Total Quartz 5000 15W40. Định kì thay dầu là 8.000km. Xe chạy rất ổn. Xe em là Mer C180. Có cần thiết phải thay Mobil 1 Gold không? Em nghĩ chẳng cần. Em đã từng thay Mobil 1 rất nhiều lần, nay chuyển qua Total Quartz 5000: kết quả xe chạy vẫn như thế!

Greenwood

Xe buýt
lượng xăng đi được 5000 km đi trong phố ~ hoặc >xăng đi 1 vạn km đường trường, vì vậy cụ nào tuyền đi phố nhất là đường dư hn thì 5k là thay được rồi, kg nên tiếc. Nếu đổ dầu full syn thì cố lên 8k cũng có thể được.
Cụ nói chuẩn. Với lại tiền dầu rẻ hơn tiền xăng nhiều, tiếc gì. Em cứ đi hết tầm 10tr tiền xăng thì thay dầu + lọc hết có 600k. Nhiều khi trước khi phải đi xa, mới đi tầm 3000km em cũng đã thay rồi.

bigcatdn

Xe máy
Em đọc sách HD tiếng Anh chỉ khuyển cáo nên thay nhớt khi chạy 8.000km, nhớt có phẩm cấp API:SM và độ nhớt 5w20 còn không nói dùng nhớt của hãng nào.Về Việt Nam thấy a TH khuyến cáo trong sách HDSD thay nhớt khi chạy đươc 5.000km và nên thay nhớt Shell Helix, có phẨm cấp SM và độ nhớt như trên.Em nghĩ đây là sự hợp tác giữa Shell và Trương Hải trong kinh doanh thôi.Như đương link bên dưới cho thấy sự hợp tác giữa Kia và Total, GM và Total vây.
Có nghĩa là các pÁc thay nhớt nhãn hiệu nào cũng được tùy thị hiếu nhưng phải đáp ứng về API và độ nhớt mà thôi.Có gì sai các pPa ném Đa nhè nhẹ.
Ps:link http://dovic.com.vn/news.php?id=2;http://www.kia.ca/content/Owners/OwnersManual/MY10_Forte_OM_EN.pdf; http://www.otosaigon.com/forum/m5336988-print.aspx

Chỉnh sửa cuối:

_Black_Jack_

Xe buýt
Em toàn thay Total Quartz 5000 15W40. Định kì thay dầu là 8.000km. Xe chạy rất ổn. Xe em là Mer C180. Có cần thiết phải thay Mobil 1 Gold không? Em nghĩ chẳng cần. Em đã từng thay Mobil 1 rất nhiều lần, nay chuyển qua Total Quartz 5000: kết quả xe chạy vẫn như thế!
Hix,ko đọc bài bác sớm.Em vừa nghiến răng lên đời thay Mobil 1 Gold cho xe xong,đi chả thấy khác mẹ gì dầu hãng thay cả.Phí cả tiền.:(

top1oil

Xe tải

seconde epouse

Xe tải
Website
www.vovworld.vn
Hix,ko đọc bài bác sớm.Em vừa nghiến răng lên đời thay Mobil 1 Gold cho xe xong,đi chả thấy khác mẹ gì dầu hãng thay cả.Phí cả tiền.:(
Em vừa vần vô-lăng xuyên Vịt đến tận Phú Quốc. Cả đi lẫn về là 5.000km+4000km đã chạy ở Hanoi City trước đó, hôm qua thay dầu thấy dầu vẫn còn ngon: còn màu đỏ tươi, chứ chưa đến mức đen sì nhé cụ!

raklei

Xe điện
chuẩn cụ
nhiều cụ cứ thần tượng hóa cái dầu nhớt;
cũng như cụ uống nước thôi, nước lọc hay nước cam đều tốt cả nhưng uống xong cốc nc cam cụ cũng chẳng chạy nhanh hơn khi uống xong cốc nước lọc đâu :D

top1oil

Xe tải
Em mà thấy phí tiền thì em cầm cái tròng xả hết dầu ra cho nó bõ tức. Chia sẻ tâm trạng với cụ.

theanh78hl

Xe hơi
Em nghĩ còn do xe công suất tốc độ thế nào nữa chứ. Con xe cỏ như xe em Spark 1.2 vừa thay Total 9000 5w30 ở hãng thì bao lâu phải thay a?

win123vn

Xe máy
em cũng tầm 5k km thay 1 lần, nhưng tới giờ mới thay dc 2 lần

buicongchuc

Xe ba gác
bác kỹ thuật bên www.daunhoncaocap.com nói như thế này
Riêng dầu của hãng sử dụng để bảo hành cho xe của hãng thì không nói, mọi người tự hiểu được.
Còn với những dầu nhờn cao cấp mà nhà sản xuất ghi rõ khuyến nghị "có thể sử dụng" tới 15.000km là có thật, và đã được test kỹ lưỡng, vì các hãng dầu nổi tiếng luôn lấy Uy tín là sự sống còn của mình. Nhưng đó là một đại lượng tương đối không nên quá cứng nhắc tuân thủ theo điều này.
Còn việc đi được như vậy còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố như; Xe đời mới hay cũ, lái xe chuẩn, tốc độ nhanh hay chậm, cung đường dài hay ngắn, điều kiện môi trường bình thường, không quá nóng, quá lạnh, đường đồi núi, đường trong nội thành, dừng đỗ thường xuyên,...
Từ đó mà các gara, người bán dầu phải tư vấn kỹ lưỡng, chứ không thể lấy con số 15.000km là điều kiện tiên quyết.
Khi trong khoảng thời gian hoạt động mà thấy những dấu hiệu như máy nóng nhanh, tiếng hơi gằn, hơi rung, hơi khó nổ, không bốc, hao dầu, màu dầu có dấu hiệu bẩn bùn,... thì đó là thời điểm nên thay dầu.
Còn trên thực tế rất nhiều xe được đổ bởi www.daunhoncaocap.com đều đi được tới 12.000 - 15.000 km mới phải thay dầu, điều này chỉ thực hiện bởi dầu nhờn tổng hợp có API cao SM hay SN như Mobil 1.
Ngoài ra nên kết hợp giữa sách hướng dẫn sử dụng và điều kiện thực tế để chọn dầu có SAE thích hợp nhất
Các bác có thể vào nói chuyện trực tiếp với bác ý trên cái nick yahoo : daunhoncaocap
Chuẩn cụ ạ! Quan trọng là cái API, độ nhớt thì theo sách hướng dẫn... API mà có SO thì càng tốt cụ nhỉ!