Tăng độ mát cho điều hòa xe FE

kimithanh

Xe tăng
Em nhận thấy rằng đa phần các xe khi đỗ tĩnh thì điều hòa hầu như không mát nhưng đi thì lại mát ngay
nhận thấy rằng quá trình trao đổi nhiệt của giàn nóng xe FE ko đc tốt do quạt đặt phía sau ( dẫn động trực tiếp từ động cơ )của giàn nóng, em ngĩ rằng quạt để thế sẽ ko bjo giải nhiệt tốt được bằng cách quạt trực tiếp vào giàn nóng chứ ko phải hút gió nóng như hiện tại
Câu hỏi đặt ra là đã ai chế được 1 chiếc quạt điện phía trước giàn nóng chưa ạ
phương án của em nghĩ là
1 Lắp quạt làm mát bằng điện vào phía trước của dàn nóng
2 Về mặt điện điều khiển theo em ta có 2 cách
A: sử dụng điện trực tiếp từ máy phát của động cơ
B: sử dụng điện từ bình acquy và chế thêm 1 công tắc bật tắt vào phía trong cabin xe mình
Các cụ có ý kiến ji ko ạ

mihkun

Xe tăng
Dạ em không biết gì nên không dám ý kiến. Có điều em thấy bảo khi xe đang đứng yên (không nổ máy) thì điều hòa chỉ chạy chế độ quạt gió (vì nguồn điện không đủ). Khi nào xe bắt đầu nổ máy thì điều hòa sẽ được bật nên lạnh ngay. Còn nếu chỉ đỗ xe (vẫn nổ máy) thì điều hòa vẫn lạnh như thường.

vanvuong

Xe điện
Rõ khổ ! Chả bù cho xe kia cổ của em, đi cũng lạnh quá, đứng cũng lạnh quá. Báo hại em phải đi lắp thêm cái rơ le nhiệt để hãm cho bớt lạnh lại, không thì ốm suốt thôi.

firstsafe

Xe tải
Rõ khổ ! Chả bù cho xe kia cổ của em, đi cũng lạnh quá, đứng cũng lạnh quá. Báo hại em phải đi lắp thêm cái rơ le nhiệt để hãm cho bớt lạnh lại, không thì ốm suốt thôi.
Điều hòa bác này ngon nhỉ

alex_pagulayan

Xe điện
Matiz nhà em đỗ cũng lạnh toát toàn toạt ạ. Tối hôm hn nóng nhất em vác nhiệt kế ra đo ở họng gió dc có 4,6 độ thì thấy lốc nó ngắt :D

corola2003

Xe tải
e đã từng làm đây cụ,cụ mua 1 cái quạt làm mát dàn nóng đấy,rồi cụ đấu vào dây trên cái lốc đièu hòa,khi mình bật điều hòa thì quạt cũng quay và như thế cụ đỗ yên hay đi cũng đều mát hết,khi tắt điều hòa thì quạt cũng tắt,chúc cụ nhanh hoàn thành ý tưởng.

wasabi

Xe tăng
e đã từng làm đây cụ,cụ mua 1 cái quạt làm mát dàn nóng đấy,rồi cụ đấu vào dây trên cái lốc đièu hòa,khi mình bật điều hòa thì quạt cũng quay và như thế cụ đỗ yên hay đi cũng đều mát hết,khi tắt điều hòa thì quạt cũng tắt,chúc cụ nhanh hoàn thành ý tưởng.
cụ làm thế này thì lại ko ưu việt rồi, bởi vì khi chạy đường trường, đường đẹp tốc độ cao thì lại ko cần quạt nữa, gió tự nhiên nó làm mát rồi. Cách này sẽ tốn điện ắc quy, hao mòn quạt nhanh mà lại ko ích gì.

Tốt nhất là lắp nguồn cho quạt lấy từ ắc quy, qua cầu chì, role, công tắc độc lập lắp trong cabin. Như vậy mình sẽ chủ động, khi nào đứng yên lâu, tắc đường thì on, ra đường vắng thì off. Và mua quạt thì nhớ là quạt thổi nhé, ko có lại nhầm quạt hút thì khổ.
Xe nào máy dọc cầu sau sử dụng quạt mát cơ lấy động lực từ máy lắp thêm quạt trước dàn nóng là quá chuẩn luôn.

corola2003

Xe tải
cụ làm thế này thì lại ko ưu việt rồi, bởi vì khi chạy đường trường, đường đẹp tốc độ cao thì lại ko cần quạt nữa, gió tự nhiên nó làm mát rồi. Cách này sẽ tốn điện ắc quy, hao mòn quạt nhanh mà lại ko ích gì.

Tốt nhất là lắp nguồn cho quạt lấy từ ắc quy, qua cầu chì, role, công tắc độc lập lắp trong cabin. Như vậy mình sẽ chủ động, khi nào đứng yên lâu, tắc đường thì on, ra đường vắng thì off. Và mua quạt thì nhớ là quạt thổi nhé, ko có lại nhầm quạt hút thì khổ.
Xe nào máy dọc cầu sau sử dụng quạt mát cơ lấy động lực từ máy lắp thêm quạt trước dàn nóng là quá chuẩn luôn.
ok cụ nói e mới nhớ là e cũng đấu 1 công tắc để trong cabin mà,khi chạy đường trường thì e tắt đi.

wasabi

Xe tăng
Cụ đấu vào dây lốc điều hòa là ntn, có qua rơle không ???, nguồn cấp cho quạt độ là nguồn lấy ở đâu ??? bài trước em quên không hỏi rõ, cụ check lại em xem cho rõ cái nhé. Rất cần đấy, phần điện đóm làm đúng thì không sao, chọc ngoái linh tinh là phiền lắm.
nhớ hồi đáp sớm