[Thảo luận] Tăng mật độ của biển báo tốc độ...

thanh3e

Xe tải
Hiện nay các biển báo tốc độ chỉ cắm tại điểm đầu và điểm cuối các đoạn đường. Em các bác hay lang thang nên rất chú ý biển báo và tuân thủ đúng Luật GTĐB để "đi đến nơi, về đến chốn".

Nhưng đôi khi đến một cung đường lạ, đúng lúc có biển báo tốc độ thì thằng xe tải (to đùng và đi làn trong) nó che mất thì đúng là "botay.com". Khi đó thì hoặc ăn con "vi phạm tốc độ" vào mặt hoặc đi như rùa bò đến tận cái biển "khu vực đông dân cư" mới té ngửa ra.. Cực kỳ bất tiện và mệt mỏi. :-??

Em cho rằng: nếu cứ vài Km lại có 1 biển báo "tên địa danh và tốc độ cho phép" thì hay biết mấy. Các bác nghĩ sao?

ying_jun

Xe tăng
VOV nó bảo là nên cắm cả biển báo bên trái nữa, hiện nay theo quy định chỉ cắm bên phải đường.

yeswrong

Xe buýt
Vài km cắm nhắc lại thì hơi tốn kém kinh phí cho nhà nước, có nhiều việc phải làm với số tiền đó hơn cụ ạ,

pham minh

Xe container
thực ra thì cũng ko cần tăng số lượng biển báo mà chỉ cần treo biền ở trên cao và chạy ngang đường như một số tuyến đường đang áp dụng thì khi đó xe đi ở bất cứ làn đường nào cũng quan sát đựoc và có thể quan sát từ xa

Big mouse

Xe tải
Thực ra thì chỉ cần làm cột cao lên cong như cột đèn đường và treo các laọi biển báo lên là đc.

nghiathang

Xe tăng
Chỉ cần thay màu của vạch kẻ đường là đủ thôi, cứ màu vàng là được 80 màu trăngs là 50 thì OK hết.

theph

Xe điện
Chỉ cần thay màu của vạch kẻ đường là đủ thôi, cứ màu vàng là được 80 màu trăngs là 50 thì OK hết.
Em thấy cái này là ổn nhất. Hôm em về Nam Định, thấy ông bạn người ND khoe cái đường đó kẻ như cụ nói và cứ yên tâm mà phóng thôi.

VitTeo

Đi bộ
Em thì cứ đi theo số đông...đang bon bon mà thấy đằng trước xếp hàng dài là em cũng ngoan ngoãn nối đuôi ợ...

ducleminh

Xe điện
Em thì cứ đi theo số đông...đang bon bon mà thấy đằng trước xếp hàng dài là em cũng ngoan ngoãn nối đuôi ợ...
Món này thì không ổn, điển hình đoạn Đồng Văn, chỗ giới hạn 50 các xe phi ầm ầm, đến chỗ 80 chạy chút thấy rùa bò thì hoá ra cả đoàn thấy xxx bắt xe nên chạy chậm. Thường không hiểu sao các xe hay bị bắt ở đây lắm :D

Loong Phoong

Xe điện
Cái này là chuẩn luôn này, sao bác k đc làm bộ trưởng bộ giao thông vận tải nhỉ

thanh3e

Xe tải
- Thay biển báo tốc độ bằng màu vạch cũng là giải pháp tốt, nhưng đầy chỗ ko có vạch hoặc vạch mờ thì lại "đứt phừn phựt". Chưa kể phí tu bổ định kỳ phát sinh hàng tháng/quý là ko nhỏ -> việc cắm biển báo vẫn rẻ hơn.

- Việc treo biển lên cao: em chỉ thấy nhõn vài đường "đại" quốc lộ mới có treo cái này; hình như ngoài báo tốc độ còn chức năng trang trí để tuyến đường thêm hoành. Cá biệt có (đầy) cái sinh ra chỉ để xxx bắt lỗi sai làn. Các bác hay đi xa thì biết, đường bộ VN đa phần là các "tiểu" quốc lộ và hầu như chẳng có cái vụ treo biển trên cao đâu. Mà em giả dụ: có treo biển trên cao nhưng các bác đi vào từ giữa đoạn đường đó, thì phải chạy ra đầu đường để xem hay hỏi anh VOV?

Em nghĩ, có nhiều thứ chi phí vừa phải nhưng đem lại hiệu quả tích cực và giảm căng thẳng cho lái xe, cũng là góp phần giảm TNGT vậy. Việc lắp hay ko em và các bác chẳng quyết định được, chỉ mang ra đây phiếm bàn lúc "trà dư tửu hậu" thôi. ;;)

tricoi

Xe buýt
Màu trắng và vàng đã được quy định trong luật nên đem ra áp dụng như thế là không hợp lý các cụ ạ. Hơn nữa, tiền sơn vạch đường tốn hơn tiền biển nên càng không hợp lý lần nữa.

Cắm biển cả 2 bên cũng không hợp lý, thậm chí phải xóa bỏ hết các loại biển báo không đúng vị trí (ở bên trái do tận dụng cột) như ở Thanh Hóa

Theo em có cách này rất đơn giản, không tốn kém: sơn nội dung biển báo đó lên mặt đường kiểu như mũi tên chỉ hướng phân làn. Chỉ cần áp dụng 1 số biển như: KV đông dân cư, cấm và hết cấm vượt, tốc độ tối đa. Sơn 3 cái cách nhau 25-30m bắt đầu từ trước biển, cái cuối ngang biển báo.

november

Xe hơi
thực ra thì cũng ko cần tăng số lượng biển báo mà chỉ cần treo biền ở trên cao và chạy ngang đường như một số tuyến đường đang áp dụng thì khi đó xe đi ở bất cứ làn đường nào cũng quan sát đựoc và có thể quan sát từ xa
Em vote cho phương án này.

nhatrekhongbo

Xe tải
Thực ra thì chỉ cần làm cột cao lên cong như cột đèn đường và treo các laọi biển báo lên là đc.
Chuẩn luôn. Dưng mà, mấy cái biển hiện nay đang giúp ích cho xxx rất nhiều, nếu làm như hai cụ, cụ chủ hoặc VOV thì bẫy thế nào được !?

DHT06

Xe tăng
Hiện nay các biển báo tốc độ chỉ cắm tại điểm đầu và điểm cuối các đoạn đường. Em các bác hay lang thang nên rất chú ý biển báo và tuân thủ đúng Luật GTĐB để "đi đến nơi, về đến chốn".

Nhưng đôi khi đến một cung đường lạ, đúng lúc có biển báo tốc độ thì thằng xe tải (to đùng và đi làn trong) nó che mất thì đúng là "botay.com". Khi đó thì hoặc ăn con "vi phạm tốc độ" vào mặt hoặc đi như rùa bò đến tận cái biển "khu vực đông dân cư" mới té ngửa ra.. Cực kỳ bất tiện và mệt mỏi. :-??

Em cho rằng: nếu cứ vài Km lại có 1 biển báo "tên địa danh và tốc độ cho phép" thì hay biết mấy. Các bác nghĩ sao?
Làm như bác nói thì có mà vỏ hến à? Nhiều biển, tốn xèng làm biển, mất đất, đặc biệt trong các đô thị à? Nhiều biển mà cắm như hiện tại bác vẫn dẫm phải đinh như bình thường!
Thật ra rất đơn giản, biển báo hãy làm to hơn hiện tại chút (cái này cần phải được ngâm cứu đàng hoàng), chiều cao xem giờ thường mình hạn chế khoảng 4,2 - 4,5m, cột treo biển báo làm cao đến khoảng 5m và có độ vươn ra đường (như cái đèn chiếu sáng đường đó) thì bác nhìn ok luôn!

dongkijote

Xe điện
Biển báo hiệu tốc độ cho các loại xe chỉ là biển mang tính chất thông báo. Cái này gây lãng phí, bỏ bớt đi là được rồi không nhất thiết cắm cạnh biển báo KHU VỰC ĐÔNG DÂN CƯ hay HẾT KHU VỰC ĐÔNG DÂN CƯ 1 biển báo về tốc độ cho phép nữa. Cái này có chỉ đạo các Cụ ạ, chỉ cắm 2 đầu đường và chỗ cần thiết.

phongvvv

Xe tải
Về nguyên tắc thì biển báo phải được treo cao và ngang hết làn đường mới chuẩn. Nhưng như thế quá tốn kém, và làm gì còn có cơ hội phạt các cụ nữa. Còn biển báo cắm bé tí bên lề thì ai xui người đó dính thôi, em bị một lần rồi tại ngã tư Hoàng Cầu - La Thành, đoạn ngày xưa cấm ô tô từ Hoàng Cầu rẽ ra Ô chợ dừa ấy. Biết kêu ai?

dongkijote

Xe điện
Xin Cụ chủ thớt và các Cụ hiểu lại cho đúng "các biển báo tốc độ chỉ cắm tại điểm đầu và điểm cuối các đoạn đường", biển mà Cụ chủ nói ở đây là biển vuông, to thường cắm cạnh các biển báo hiệu khu đông dân cư, trên biển có ghi tốc độ tối đa cho các loại xe. CÒn biển CẤM CHẠY QUÁ TỐC x0km thì vẫn được cắm đầy đủ như cũ các Cụ nhé.
E đọc qua thấy các Cụ đang hiểu nhầm vấn đề.