Tanpiaggio số 7 Hàng Chuối tư vấn sử dụng sửa chữa dòng xe Piaggio!

Trạng thái
Thớt đang đóng

chu_thoong

Xe hơi
Cụ tân ơi cho e hỏi nhé.
E muốn mua 1 chiếc Lx nhập cũ. Các đời 08 09 10
Cụ cho e hỏi là các đời đấy có khác nhau như Liberty k. R con thấy ero3 cái gì gì k hiểu lắm. Mong cụ giải thích cho e để e chọn lựa khi mua xe cũ ạ

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Bác Tân giải thích giúp em xem : bộ lọc dầu (lưới lọc) khác với bộ lọc dầu động cơ ở điểm gì với ạ? Em chụp nguyên bản sách kèm theo xe đây ạ :

Long thang máy

Xe hơi
Em hóng các cụ

TanPiaggio

Xe buýt
Cụ tân ơi cho e hỏi nhé.
E muốn mua 1 chiếc Lx nhập cũ. Các đời 08 09 10
Cụ cho e hỏi là các đời đấy có khác nhau như Liberty k. R con thấy ero3 cái gì gì k hiểu lắm. Mong cụ giải thích cho e để e chọn lựa khi mua xe cũ ạ
Cơ bản đời 08, 09 không khác nhau là mấy, đời 10 thì có thêm bơm xăng thay cho khóa xăng tự động. Còn về euro 2 với euro 3 là theo tiêu chuẩn châu âu về khí thải, ở VN chẳng có tác dụng gì hết.

Bác Tân giải thích giúp em xem : bộ lọc dầu (lưới lọc) khác với bộ lọc dầu động cơ ở điểm gì với ạ? Em chụp nguyên bản sách kèm theo xe đây ạ :
Cụ tham khảo trong ảnh sau có cả lọc dầu tinh và lưới lọc dầu thô.

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Vậy khi thay cốc lọc tinh thì đã bao gồm lưới lọc thô chưa bác. Vì em thay cốc lọc nhiều rồi nhưng lưới lọc thô chưa thay bao giờ ạ. Lưới lọc nằm trong lòng cốc hay nằm ở vị trí nào vậy ạ? Cá dòng xe hiện tại của Vespa đều như vậy hay sao bác:((

Chỉnh sửa cuối:

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Em có cái này để hỏi tiếp bác Tân đây :

Em đã mở cốp xe và cả vỏ xe ra mà vẫn chưa nhìn thấy cái "hệ thống khí thứ cấp" SAS, bác chỉ giúp em xem nó nằm ở chỗ nào với ạ. Em đi 5 - 6 năm rồi chưa vệ sinh SAS thì có sao không bác :D

Chỉnh sửa cuối:

ductken

Đi bộ
Các cụ cho e hỏi. E mua con li 3v đc hơn tháng đi đc gần 2k km. Mỗi lần e tắt máy nó lại có tiếng tạch tạch nghe rất khó chịu. Thỉnh thoảng e đang đi tự nhiên có tiếng xẹt 1 cái ở bô nữa ạ. Mỗi lần e phanh bên trái lại có tiếng lạ lạ. Các cụ cho e hỏi là những lỗi và cách khắc phục với. E hoang mang quá...

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Tiếng lạch tạch là co giãn ống bô thôi bác ơi. Vespa xe nào cũng thế..

TanPiaggio

Xe buýt
Vậy khi thay cốc lọc tinh thì đã bao gồm lưới lọc thô chưa bác. Vì em thay cốc lọc nhiều rồi nhưng lưới lọc thô chưa thay bao giờ ạ. Lưới lọc nằm trong lòng cốc hay nằm ở vị trí nào vậy ạ? Cá dòng xe hiện tại của Vespa đều như vậy hay sao bác:((
Lưới lọc nằm trong máy ngay phần tiếp giáp với cốc lọc. Lưới lọc tho này thỉnh thoảng mới phải vệ sinh hoặc khi dầu máy để quá lâu ko thay tạo thành keo trong đó.

Em có cái này để hỏi tiếp bác Tân đây :

Em đã mở cốp xe và cả vỏ xe ra mà vẫn chưa nhìn thấy cái "hệ thống khí thứ cấp" SAS, bác chỉ giúp em xem nó nằm ở chỗ nào với ạ. Em đi 5 - 6 năm rồi chưa vệ sinh SAS thì có sao không bác :D
Cái hệ thống này chỉ có tác dụng bảo vệ môi trường, mà ở Việt Nam mình thì môi trường chỉ là cái thứ yếu (đến thủ đô còn chặt cây bán lấy tiền thì cụ biết rồi đấy). Vì thế cụ cứ tạm quên nó đi không vấn đề gì đâu.

Các cụ cho e hỏi. E mua con li 3v đc hơn tháng đi đc gần 2k km. Mỗi lần e tắt máy nó lại có tiếng tạch tạch nghe rất khó chịu. Thỉnh thoảng e đang đi tự nhiên có tiếng xẹt 1 cái ở bô nữa ạ. Mỗi lần e phanh bên trái lại có tiếng lạ lạ. Các cụ cho e hỏi là những lỗi và cách khắc phục với. E hoang mang quá...
Giãn nở pô do nhiệt thôi cụ, một thời gian sẽ hết. Còn phanh thì lúc nào thay dầu cụ bảo KTV bảo dưỡng luôn cho nó hết kêu.

hoa333

Xe hơi
Bác Tâm ơi bác cho e hoi e định mua con Lx việt, dang phân vân giữa ba loại,loại ko ie, loại ie, va loại 3v ie theo bác thì chúng khác nhau nhiều không, e lại chỉ có tầm 46 triệu thôi, nhờ bác chỉ giáo. E cản ơn bác nhiều.

hoa333

Xe hơi
E quên chưa nói với bác là e mua xe cũ thôi ạ

TanPiaggio

Xe buýt
Bác Tâm ơi bác cho e hoi e định mua con Lx việt, dang phân vân giữa ba loại,loại ko ie, loại ie, va loại 3v ie theo bác thì chúng khác nhau nhiều không, e lại chỉ có tầm 46 triệu thôi, nhờ bác chỉ giáo. E cản ơn bác nhiều.
Khác nhau nhiều cụ à, càng về sau càng hiện đại hơn tiêu thụ nhiên liệu ít hơn nhưng hỏng cũng tốn tiền hơn. Nói thế chứ càng mới càng tốt nên cụ cứ loại 3Vie ngon bổ rẻ là lấy thôi.

hoa333

Xe hơi
Khác nhau nhiều cụ à, càng về sau càng hiện đại hơn tiêu thụ nhiên liệu ít hơn nhưng hỏng cũng tốn tiền hơn. Nói thế chứ càng mới càng tốt nên cụ cứ loại 3Vie ngon bổ rẻ là lấy thôi.
Vâng e cản ơn bác, lấy con ie cũ thi e đủ tiê n ngay, còn con 3vie thì fải kiếm thêm bác à, mà e sợ e mua xe cũ ko fải của người quen, lại mù tịt về công nghệ cũng thấy lo hi hiii

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Lưới lọc nằm trong máy ngay phần tiếp giáp với cốc lọc. Lưới lọc tho này thỉnh thoảng mới phải vệ sinh hoặc khi dầu máy để quá lâu ko thay tạo thành keo trong đó.

Cái hệ thống này chỉ có tác dụng bảo vệ môi trường, mà ở Việt Nam mình thì môi trường chỉ là cái thứ yếu (đến thủ đô còn chặt cây bán lấy tiền thì cụ biết rồi đấy). Vì thế cụ cứ tạm quên nó đi không vấn đề gì đâu.

Giãn nở pô do nhiệt thôi cụ, một thời gian sẽ hết. Còn phanh thì lúc nào thay dầu cụ bảo KTV bảo dưỡng luôn cho nó hết kêu.
Thanks bác *-:)

senhong

Xe tăng
Em có cái này nhờ bác tư vấn dùm .
Xe của em là GTS nhập năm 2013, chạy rất ngon nhưng có hiện tượng này em cũng ko giải thích nổi( em cũng có tí kiến thức về xe)
Xe của em tính từ lúc mới đã bị rồi( bây giờ chạy khoảng 1v cây,) để lâu khoảng 15-20 ngày không chạy là hay bị hiện tượng này: đề cái nổ ngay nhưng chạy khoảng 1-2km lăn quay ra chết máy,em ước lượng khoảng 1 bình xăng con thôi,( sau đó đề nát máy mới nổ)
Xe càng chạy cũ( lâu ,thời gian) thì khoảng cách thưa dần( lúc mới ko chạy 1 tuần là bị) đề cũng dẽ nổ hơn.
Còn lại tất cả là quá ngon luôn cụ ẹ.
Kính cụ....

senhong

Xe tăng
Em đoán thế này ko biết có đúng ko ?
Là cái màng bơm xăng của em nó bị dính;;)
Cụ tư véo dùm...

TrungPhamNDS

Đi bộ
Bác Tân cho em hỏi, em có con LX việt 125 dạo này nó dở chứng cứ rửa xe xong là không cách nào mà đề nổ được phỉa để vài tiếng sau mới nổ được bình thường, cả hôm trước em có bị ngã nhẹ sau lần đấy đâu xe lúc đi chậm rất cứng và và khó điều khiển (Đi nhanh thì không bị). Bác xem giúp em có cách giải quyết 2 cái bệnh này của em nó không để cuối tuần em vác ra bác luôn . Thanks Bác !

nambean

Xe đạp
Anh Tân ơi cho em hỏi , em có con Liberty ie Việt mua cuối năm 2012 , dạo này đi xe có hiện tượng xả khói trắng nhiều ,khói ra tầm 15s mỗi khi xe không đi tầm nửa ngày ( ví dụ sáng dắt xe ra nổ máy và chiều đi làm về ) . Em đã thay lọc gió , bi côn ... mà vẫn không hết ạ . Bác xem nó bị vấn đề gì hộ em với ạ :(

shan2412

Đi bộ
Anh tân cho em hỏi, em có con liberty 3V . E thấy trong sách hướng dẫn ghi nhớt 10W-40, không biết e thay shell utra advance được không anh?

arcphuctrung

Đi bộ
E cũng bị hiện tượng mấy hôm này không đề đc, hoặc đang đi thì hụt ga chết máy, Tắt máy, đánh chân chống lại thì đề được, e để ý cứ đi 1 thời gian là bị bác à. Ko biết fai làm sao đây, :(

Trạng thái
Thớt đang đóng