[Funland] Tập làm văn : Em hãy tả lại kỷ niệm ăn nhậu đáng nhớ nhất !

Nam Đế

Xe buýt
cụ chủ kể chuyện có cái duyên của người Nam bộ, hay quá.
Các cụ đừng giục giã quá, cụ chủ chắc còn bận nhiều việc, chưa tiếp tục câu chuyện được. Món ngon là phải thòm thèm :D

fordeverest2012

Xe tăng
Tiếp theo chuyện "Đi hỏi vợ cho thằng Út"
Nghe anh Năm kể đến tên mình, anh Tư cười hề hề, giải thích :”Bữa nhậu đó, tui thấy thằng Năm tâm sự buồn, thấy cũng tội nghiệp. Tui cũng tính kiếm đứa (con gái) nào ngon lành làm mai cho nó. Nhưng ngó tới, ngó lui thì chỉ có con L, con gái ông Tư Sướng là đạt yêu cầu. Con nhỏ có khuông mặt dễ thương, tính tình vui vẻ, hoạt bát nhưng chỉ ngặt cái, nó có ông già (bố) khó tính bà cố. Biết bao nhiêu đám dạm ngỏ mà ổng có chịu đám nào đâu nên con nhỏ vẫn chưa có chồng. Nhưng nghĩ là nghĩ vậy thôi, chứ ba cái vụ làm mai, làm mối, tui dở ẹt à. Thôi thì để anh Hai lo cho nó. Qua sáng hôm sau, tui ra mé lấy xuồng, tính đi ra ruộng thì má đi tới, hỏi tui :”Hôm qua mấy anh em bây nhậu, con có nghe thằng Năm nói quen con nào, nhà ở đâu hông Tư?”. Anh Tư vừa dứt câu thì anh Hai lên tiếng liền :”Công nhận má hay, muốn biết thông tin trong cái xã này như thế nào thì cứ hỏi thằng Tư, là ra hết :)) “. Anh Tư cãi lại :”Anh làm như tui nhiều chuyện lắm vậy. Tại tính tui thiệt thà, hổng có biết nói xạo nên má mới hỏi tui chứ bộ”. Nói rồi anh Tư cười khà khà, tiếp tục câu chuyện :”Má hỏi đột ngột quá làm tui trả lời đại với má luôn :”Con nghe loáng thoáng thằng Năm nói, nó để ý con gái ông Tư Sướng má ơi.”. Má nghe xong, ậm ừ rồi quay đi. Tui đâu dè, má về nói với ba qua nói chuyện với ông Tư Sướng. Sau này tui nghe má kể. Lúc ba má qua nói chuyện cưới xin, ông Tư Sướng lắc đầu lia lịa, hổng có chịu gả con. Ba bèn nói với ổng :”Anh Tư cũng biết, gia đình tui cũng giống như gia đình anh ở cái xã này rất coi trọng lễ nghĩa. Nhưng tui có thằng con hư hỏng quá, nó lỡ ăn nằm với con anh rồi. Nên hôm nay tui qua đây muốn chịu trách nhiệm với anh. Tụi mình tác hợp cho tụi nó luôn đi anh, để 2 nhà mình không bị mang tiếng với xóm giềng.” Ông Tư Sướng sau khi nghe ba mình nói, ổng giận run nhưng cũng đành phải gật đầu chấp nhận vì ổng coi sĩ diện còn hơn mạng sống của ổng nữa. Công nhận, bây giờ nghĩ lại tui còn sợ, cũng may là mọi chuyện diễn ra êm xuôi, chứ hông ba róc xương tui vì cái tội nói bậy. Mà cũng nhờ vậy, thằng Năm có con vợ hết sảy, mày nhớ ơn anh Tư nghen Năm”. Nghe anh Tư giãi bày, anh Năm cũng gật gù :”Anh Tư nhắc, em cũng thấy sợ. Hổng riêng gì anh, ba cũng lóc thịt em luôn”. Nói rồi anh Năm xin anh Hai một ly rượu, kính cẩn hai tay dâng mời anh Tư trong tiếng cười vui vẻ của cả bàn. … (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

tuan.tgd

Xe hơi
:)) nhầm ngôn ngữ rồi, anh mời chú chứ cụ ơi

2 tai 8 banh

Xe container
Sau này tui nghe má kể. Lúc ba má qua nói chuyện cưới xin, ông Tư Sướng lắc đầu lia lịa, hổng có chịu gả con. Ba bèn nói với ổng :”Anh Tư cũng biết, gia đình tui cũng giống như gia đình anh ở cái xã này rất coi trọng lễ nghĩa. Nhưng tui có thằng con hư hỏng quá, nó lỡ ăn nằm với con anh rồi. Nên hôm nay tui qua đây muốn chịu trách nhiệm với anh. Tụi mình tác hợp cho tụi nó luôn đi anh, để 2 nhà mình không bị mang tiếng với xóm giềng.” Ông Tư Sướng sau khi nghe ba mình nói, ổng giận run nhưng cũng đành phải gật đầu chấp nhận vì ổng coi sĩ diện còn hơn mạng sống của ổng nữa. … (còn tiếp)
nhạc phụ đại nhân nhà cụ cũng chém ác à nha :))

TUCSON9389

Xe điện
Em theo sát chuyện của cụ. Tiện thể e nhờ cụ chút việc là sắp tới nhân kỳ nghỉ 30/4 bọn e khoảng gần chục mạng dẽ đi du lịch sông nước miền tây. Khởi hành từ hnoi bay vào cần thơ. Bọn e có 4 ngày ăn chơi, cụ có thể gợi ý giúp e lịch trình được không ạ. Bọn e muốn ghé qua sân chim đồng tháp có được không ạ ? Cám ơn cụ

fordeverest2012

Xe tăng
Em theo sát chuyện của cụ. Tiện thể e nhờ cụ chút việc là sắp tới nhân kỳ nghỉ 30/4 bọn e khoảng gần chục mạng dẽ đi du lịch sông nước miền tây. Khởi hành từ hnoi bay vào cần thơ. Bọn e có 4 ngày ăn chơi, cụ có thể gợi ý giúp e lịch trình được không ạ. Bọn e muốn ghé qua sân chim đồng tháp có được không ạ ? Cám ơn cụ
Quê vợ em không có sân chim cụ ợ :D Chỉ có sân nhậu thôi :)). Cụ muốn tham quan sân chim thì ghé thăm huyện Tam Nông, Đồng Tháp :D

sandisk35

Xe tăng
Em vào đọc còm #1 xong em đọc tiếp còm cuối trang, thôi giờ em rót rượu cho Cụ chủ rồi em đọc lại từ đầu :))

TUCSON9389

Xe điện
Quê vợ em không có sân chim cụ ợ :D Chỉ có sân nhậu thôi :)). Cụ muốn tham quan sân chim thì ghé thăm huyện Tam Nông, Đồng Tháp :D
em thấy sân nhậu nhà cụ toàn chim đấy thôi. Nhưng chim đấy thì ....em cũng có, đâu phải mất công đi du lịch ):
Vote cụ viết nhiệt tình nhé.

2 tai 8 banh

Xe container
7 chim khách với 1 chim chủ đấy thôi cụ - chưa kể chim hàng xóm với chim non ...
quá nhều so với quy định roài cụ ạ :)) =))

sandisk35

Xe tăng
… Tiếp theo “chuyện con đỉa chà bá”
Ánh nắng nhạt dần báo hiệu buổi chiều tà đang đến. Đâu đó phát ra tiếng kêu “quác, quác” của lũ cò ăn no về tổ. Nhìn thấy con nước cũng rút đi nhiều, anh Hai gọi mấy anh em đứng dậy, bắt đầu giở chà. Anh Hai chậm rãi bước vào bãi chà, rút lên từng khúc chà quăng lên bờ. Thấy vậy, em cũng đi vào phụ giúp một tay với anh Hai. “Coi chừng bị chà đâm đó nha Bảy, đi từ từ thôi” Anh Hai nhắc nhở em. Em dạ một tiếng rồi cũng nhẹ nhàng lần từng chân một vào trong bãi chà. Lúc này thấy động hay sao mà cá nó lủi ầm ầm vào chân em, cảm thấy rất nhột người. Thỉnh thoảng, một hai con cá he nhảy lên khỏi mặt nước hướng ra ngoài cái đăng nhưng đã bị cái xuồng của mấy anh em chốt chặn. Thế là con cá rơi cái phịch vào xuồng. Giọng thằng Út mừng rỡ :”Trời, cá bự quá anh Bảy ơi, con này (cá he) mà kho thơm thì thịt ngon lắm”. Khi đám chà đã được giở hết thì tiết mục bắt cá bắt đầu. Anh Hai nói với em :”Dượng Bảy bắt thử đi, bắt nhanh, dứt khoát đừng chừng chờ coi chừng bị ngạnh cá chém là nhức lắm đó”. Nghe anh Hai nói em cảm thấy hơi lo lo nhưng cũng rất thích thú. Vì lúc này cá không còn chỗ trú ẩn nữa nên nó đang “xà quần” dưới chân em. Em cũng cúi xuống thử bắt nhưng cá quẩy mạnh quá nên không bắt được con nào. Trong khi đó anh Hai, anh Tư, thằng Tám thì cứ liên tục bắt hết con này đến con khác quăng lên xuồng cho thằng Út bỏ vào xô. Nản quá, em leo lên xuồng ngồi xem mấy ông anh bắt cá. Anh Hai là người bắt giỏi nhất, đôi tay anh thoăn thoắt bắt một lần được 3,4 con giắt đầy vào các kẽ tay rồi mới bỏ lên xuồng. Cơ man nào là cá : cá he, cá sặc, cá rô, cá mè vinh, cá thác lác … Bỗng nhiên đám nước ở chỗ anh Hai có tiếng quẩy thật mạnh nghe cái “đùng”. Anh Hai la lớn :”Có con cá tra bự chảng tụi bây ơi, con này chắc cầu 5-6 ký. Út quăng anh cái lưới coi”. Thằng Út cầm cái lưới trên xuồng quăng xuống cho anh Hai. Anh Hai cầm 1 đầu lưới, còn anh Ba cầm đầu lưới bên kia. Hai ông anh rà lưới xuống sát đáy và tiến bước từ từ dò tìm theo dấu con cá. Con cá quá khỏe và tinh ranh nên nó chuối rất nhanh, quậy sình bùn nổi lên đen đặc. Anh Tư , anh Năm cũng phụ giúp quơ nước để lùa con cá về phía lưới. Lại một cái quẩy mạnh nữa, con cá đã đi vào lưới giẫy đùng đùng. Anh Hai và anh Ba lập tức siết chặt lưới, kéo con cá đã sa lưới lên trên bờ. Thật không thể tưởng tượng nổi, con cá to bằng con heo con nặng cỡ chục ký. Mấy anh em cùng ồ lên vui mừng với thành quả gặt hái được. Ông anh Hai ngồi chồm hổm bên cạnh con cá bị mắc lưới, hồ hởi nói:”Con này bự chảng, làm 7 món ăn qua Tết cũng chưa hết”. Mấy anh em cũng xúm xít lại xem con cá. Bổng nhiên tiếng anh Tư la lớn :” Chết cha rồi anh Hai ơi, anh Hai bị “con đỉa chà bá” nó đeo dưới bụng anh kìa !”. Nghe tiếng la thất thanh của ông anh Tư, mấy anh em cũng nhìn xuống dưới quần của ông anh Hai. Hổng biết có phải do bị con cá tra nó quần quá hay không mà cái quần của ông anh Hai bị sứt một đường chỉ dài ngay mặt tiền, làm lòi cây súng của ổng lòng thòng ra ngoài. Sau một thoáng hết cả hồn, anh Hai lắp bắp :”Chết mẹ rồi, lấy nhầm cái quần chỉ mục”. Rồi anh Hai vội đứng lên, hóp người, lấy hai tay túm lấy chỗ quần bị rách, đi lạch bạch xuống sông trong tiếng cười nắc nẻ như ma ám của đám em quỉ sứ :)) (Hết)
Em quất lại còm con đỉa cho Mợ nào chưa đọc =)) =))

xe lác

Xe tải
Truyện cụ hay quá, em mong 90% là sự thật

Namxlda

Xe tăng
Em vẫn sướ quá cu ơi. Tiếp đi Cụ.

fordeverest2012

Xe tăng
Truyện cụ hay quá, em mong 90% là sự thật
Các cụ thông cảm. Mấy bữa nay em bón quá vì cũng có nguyên nhân. Hổng hiểu sao mà đầu năm, tiệc tùng cứ tưng bừng :đám cưới, đám giỗ, tân niên, họp mặt ... nên trong người em lúc nào cũng toàn cồn là cồn :D Nó làm em chẳng thể tập trung để TLV hầu các cụ được :D
- Vì đây là bài tập làm văn, nên những lời thoại của các nhân vật trong câu chuyện của em, có thể được em chỉnh sửa lại cho các cụ dễ hiểu. Vì cách nói của người miền Tây, đôi khi rất cụt lủn, không có chủ ngữ, vị ngữ nên rất gây khó hiểu. Còn nội dung câu chuyện thì em cam kết đây là chuyện có thiệt :))

fordeverest2012

Xe tăng
Sau phần ôn lại kỷ niệm xưa của mấy ông anh là chương trình văn nghệ ầm ĩ, kéo dài đến tận khuya. Tiệc tàn, mọi người gần như say mèm. Em cũng quắc cần câu, “không thấy mồi gắp đường” luôn :)) nên em đành ngủ lại nhà anh Hai. Do lượng cồn trong người quá nhiều, nó quật em nằm chèm bẹp đến trưa trờ, trưa trật ngày hôm sau mới hồi tỉnh nổi. Nhấc cơ thể đang ê ẩm lên, em cất tiếng gọi :”Anh Hai ơi, anh Hai …”. Có tiếng ới từ sau bếp vọng lên, thì ra là tiếng của con Linh, đứa con gái giữa của anh Hai :”Dượng Bảy thức rồi hả dượng Bảy. Để con dọn cơm cho dượng Bảy ăn nghen”. Em lắc đầu nói với nó :”Dượng nuốt hổng nổi đâu con. Nhà có mì gói con nấu cho dượng tô mì”. Con Linh dạ một tiếng rồi đi ra sau bếp thực hiện. Sau khi đã rửa mặt, rửa mày xong, em đi lên thì tô mì gói nóng hổi, bốc khói nghi ngút cũng đã được con Linh dọn sẵn, để trên bàn. Nó cất tiềng mời em :”Dượng Bảy ăn mì đi để con vô làm ly nước chanh cho dượng uống cho khỏe”. Em ậm ừ, rồi chợt nhớ ra điều gì nên cất tiếng hỏi :”Ủa, cha và má con, thằng Tâm đi đâu hết rồi Linh?”. Con Linh cười hì hì, trả lời em :”Cha con qua nhà chú Hợi mượn tắc ráng rồi, má con thì qua nhà nội phụ nấu, còn thằng Tâm, con nghe nói nó với thằng Thịnh con chú Ba dẫn mấy cô (mấy đứa em gái của em) đi ra ruộng bắt cua”. Em gật đầu hiểu ra mọi việc và bắt đầu “chèo” tô mì trước mặt. Mới ăn được vài đũa thì em thấy trong người khó chịu quá trời. Em vội chạy ra gốc nhãn trước cửa nhà làm bài “tiếng hò sông hậu” đến sạch bụng. Vậy mà cũng hay, nhờ trận ói mà em thấy trong người mình cũng bớt “sần sần” hơn, cộng thêm ly nước chanh nóng của con Linh làm em cũng tỉnh táo hẳn. Em tạm biệt nó, lội bộ về nhà má. … (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối:

xetaybac

Xe tăng
Hay quá cụ ơi,ngồi xe bus đọc truyện cụ mà e cười suýt té ghế

TUCSON9389

Xe điện
Cụ chủ đâu rồi, lại về ngoại nhậu rồi à

fordeverest2012

Xe tăng
Sau khi tắm rửa cho bớt nặng người, em ra bàn nước ngồi nhâm nhi ly trà nóng để giết thời gian, vì không có gì để làm. Nghĩ cũng buồn cười, phố thị với nông thôn đúng là khác xa một trời, một vực. Ở phố thị thì thời gian giết mình, trong khi ở vùng quê, nếu không nhậu, thì mình phải tìm cái gì đó để giết thời gian :D. Nhưng khổ nỗi thời gian là bất tử, nó không chết được, nó vẫn sống nhăn, nó cứ từ từ chậm chạp trôi qua làm con người ta rất dễ chết vì … chán. Đang rung đùi với những suy nghĩ vẫn vơ của mình, em chợt nghe tiếng anh Hai gọi :”Dượng Bảy về hồi nào vậy? Thấy dượng Bảy ngủ ngon quá nên anh hổng kêu. Em ăn cơm chưa?”. Nhìn ra cổng, em thấy dáng anh Hai đang đi vô nên cũng bước ra trả lời anh :”Em về nãy giờ rồi. Em đuối quá, con Linh làm cho em tô mì mà em ăn hổng nổi. Thôi, để nó giằng xuống một chút, khi nào em đói bụng, em tự đi lục cơm”. Nghe em nói vậy anh Hai cười hề hề, nói :”Hôm qua mấy anh em mình làm quá hớp nhưng hổng sao đâu. Em cầm cái cuốc ra gốc cây, cuốc một hồi là nó văng rượu ra ngoài hết à. Thôi, đi thăm chú Bảy với anh, sẵn anh có công chuyện nhờ chú Bảy. Vận động đi cho nó giã rượu”. Đang buồn hổng có chuyện gì làm, nghe anh Hai rủ đi chơi nên em gật đầu liền. Sẵn con nước đang lớn, hai anh em ra mé lấy xuồng đi qua nhà chú Bảy. Nhờ xuôi theo dòng chảy nên chẳng mấy chốc thì xuồng của hai anh em cũng cập bến nhà chú. Buổi trưa nhà chú thật yên tĩnh, mọi vật như đang đắm chìm vào giấc ngủ trưa. Ngay như con phèn của chú cũng lười biến nằm phơi nắng ngoài sân, bộ lông phủ đầy bụi, thấy em với anh Hai đi vào nó chỉ khẽ ngước mắt lên nhìn, chứ cũng không buồn sủa. Vào tới cửa, thì anh Hai khẽ lên tiếng :”Chú Bảy ơi, chú Bảy” rồi không đợi trả lời, anh Hai bước thẳng vào trong nhà. Đang nằm trên bộ ngựa được kê ở góc nhà, nghe tiếng anh Hai kêu, chú Bảy lồm cồm ngồi dậy :”Thằng T hả con?”. Hai anh em bước lại, khoanh tay chào chú, rồi anh Hai cũng giới thiệu :”Có thằng em rể của con cũng qua đây thăm chú nè. Chú thấy sao rồi chú Bảy, có bớt được miếng nào hôn? (bệnh có giảm không)”. Chú Bảy cũng cố gượng cười, quay sang hỏi em :”Té ra chồng con Th (tên vợ em) qua chơi hả con. Chiều hôm qua, vợ con của con cũng có ghé thăm chú. Chú hỏi thì nó nói con nhậu ở nhà thằng Hai rồi. khà, khà. Mấy anh em bây cơm nước gì chưa, để chú kêu vợ chồng thằng Nh (con của chú Bảy) dọn cơm lên ăn”. Anh Hai khoát tay trước lời mời của chú :”Thôi được rồi chú ơi. Tụi con ăn cơm rồi. Con tính chiều mát mới qua chú, nhưng sợ hổng kịp nên tranh thủ qua giờ này”. Nghe anh Hai thưa chuyện, chú Bảy mới hỏi :”Chuyện gì mà gấp vậy bây?”. Anh Hai trả lời :”Dạ, chuyện đám của thằng Út. Đúng ra, chú Bảy mà khỏe thì chú làm đại diện cho đám là ngon rồi. Hổng có chú, nên nhà con phải nhờ chú Tám. Mà chú Tám thì hổng rành ăn nói, nên chú Tám mới kêu con qua đây nhờ chú viết cho vài câu”. Thực ra gia đình bên vợ em, chỉ có bố vợ em và chú Bảy là tiếp thu được chân truyền của ông nội. Từ việc lễ nghĩa, cúng bái đến việc ăn nói đều phải có bài bản, nguyên tắc. Người dân miền Tây sông nước là vậy, phóng khoáng là phóng khoáng, mà lễ nghĩa thì cũng phải vẹn toàn. Chú Tám thì hồi nào đến giờ, việc dựng vợ, gả chồng cho mấy đứa con của chú đều do một tay của bố vợ em hoặc chú Bảy đứng ra lo hết, nên cái khoản ăn nói, chú Tám có phần yếu thế. Nghe anh Hai trình bày, chú Bảy gật đầu hiểu chuyện nên nói với anh Hai :”À, ra vậy. Con có đem theo giấy bút không, chú đọc cho con viết”. Lúc này thì thằng Nh, con của chú Bảy từ nhà sau bước lên, thấy hai anh, nó reo lên mừng rỡ :”Ủa, anh Hai, anh Bảy qua chơi hả”, và cũng đúng phong cách người miền Tây sông nước, nó mời mọc liền :”Hai anh ngồi uống nước nói chuyện với cha em một lát đi. Em ra sau mần con gà, mấy anh em mình lai rai”. Hai anh em chưa kịp trả lời nó, thì bóng của nó đã nhanh chóng vụt mất vào nhà sau. “Dượng Bảy viết chữ đẹp, chú Bảy đọc, em viết dùm anh nghen. Nhớ viết chữ bự bự nghen em, cho chú Tám dễ đọc”. Anh Hai vừa nói, vừa lấy ra tờ giấy với cây bút đã chuẩn bị sẵn đưa cho em. Sau một hồi “tập rèn chữ” thì bài diễn văn cũng đã được hoàn tất. Phải công nhận, chú Bảy hành văn hay quá trời luôn. Đúng là đám của thằng Út, không có sự hiện diện chú Bảy, là một điều đáng tiếc … (còn tiếp)

Chỉnh sửa cuối: