[Funland] Tập làm văn : Em hãy tả lại kỷ niệm ăn nhậu đáng nhớ nhất !

Huythuc

Xe hơi
Mùa xuân năm 1996, 1 năm sau ngày em làm rể Châu Thành, Đồng Tháp.
Ngày mùng 3 Tết, phụ giúp với mấy anh vợ lo sửa soạn mâm cổ cúng tiễn ông bà : Xôi, gà, dưa hấu, cũ kiệu ... xong lại tiếp tục nhậu. Lịch vui xuân miền Tây trong những ngày Tết dân tộc : Sáng từ 7-12 giờ : Nhậu, trưa từ 12 giờ đến 5 giờ : Nhậu, tối từ : 6 giờ đến 12 giờ khuya : Nhậu :)) cứ thế cho đến khi hết mùng rồi sang đến mền :))
Năm nay đồi mới tư duy, mấy anh em không nhậu rượu nữa mà nhậu bia. Mồi nhậu năm nay có thêm nhiều món đặc biệt : Trứng vịt ung nướng, cá sặc rằn trộn xoài chua, chuột chiên xù ... Hết thùng ba con ba đầu thì em cũng bắt đầu mắc tiểu nên đi ra mé sông sau nhà hành sự. Do địa hình mé sông hơi bị dốc nên em không để ý bà má vợ đang rửa rau dưới mé. Đứng trên bờ em nhắm mắt trút bầu tâm sự xuống dưới. Bổng nghe tiếng la : Đứa nào đa'i bậy vậy bây. Chết cha tui rồi, tiếng bà má vợ. Do không có hệ thống phanh ABS nên em không thể phanh được mà chỉ chuyển đường đạn sang hướng khác thì bà má vợ đi lên. Ủa, con hả ! Rồi bà tất tả đi vô nhà. Em ngoái lại nhìn thì thấy một vạt áo của bà ướt sủng, buồn lòng tự chửi : Mẹ, thằng rể đu đủ :))
đọc chuyện của cụ mà cháu cười té ghế ngã cái uỵch đau điếng

kduc

Xe container
Đoạn ba ly vô một chỗ hay quá cụ 2012 ơi (b).
Nghe cụ tả thế này nếu mà mấy anh Hai , anh Ba,.. của cụ đồng ý chắc phải nửa OF qua nhà các ổng nhậu :D

nguoi yeu xe

Xe tăng
cụ fordeverest2012 tập làm văn tiếp đi ạ

fordeverest2012

Xe tăng
Tiếp theo Sự tích “trà ô long”
Khi mọi người đã ổn định chỗ ngồi, anh Hai đứng lên cầm chai rượu rót đầy một ly, rồi kính cẩn đưa ly rượu sang cho chú Út :”Mần một cái cắt băng đi chú”.

Chú Út đón ly rượu từ tay anh Hai, đứng lên phát biểu :”Chú cám ơn mấy anh em bây đến đây thăm chú, thắp nhang ông bà. Nhân dịp đầu năm mới, chú cũng chúc toàn thể anh em bây và gia đình dồi dào sức khỏe, công việc mần ăn phát đạt, một vốn mười lới”. Nói rồi chú cầm ly rượu uống cạn trong tiếng vỗ tay rào rào của cả bàn.

Sau màn chúc Tết của chú Út, anh Hai lại rót đầy ly rượu đứng lên, đại diện cho toàn thể anh em chúc Tết trả lễ với chú :”Anh em tụi con cũng xin kính chúc chú thím và gia đình dồi dào sức khỏe. Riêng chú, con chúc chú lúc nào cũng sung, muốn lâu thì nó lâu, muốn lên là nó lên. Con xin nói ngắn gọn là chúc chú “Lâu – Lên”.

Cả bàn cười nghiêng ngã với câu chúc của anh Hai. Cũng như mọi khi, anh Tư lại đứng lên bắt bẽ câu phát biểu của anh Hai :”Anh bậy quá, chúc lâu lên vậy là bị liệt luôn sao. Con đề nghị chú Út phạt ổng 3 ly”.

Anh Hai vừa cười, vừa chống chế:”Mầy bậy Tư ơi, ai đời đi phạt rượu mấy thằng ham nhậu thì rượu nào chịu cho nổi”. Nói xong anh Hai cầm ly rượu uống cạn, rồi quay qua chú Út hỏi :”Chú Út có nghe chuyện “ăn gian” chưa chú?”. Chú Út giằng cơn cười xuống, lắc đầu hỏi lại :”Chuyện ăn gian là sao Hai?”. Anh Hai ra dấu cho bàn trật tự lại, rồi bắt đầu câu chuyện :
- Có hai vợ chồng. Mỗi lần có tiệc tùng trong xóm thì người chồng đều bị “quắc cần câu” trở về nhà. Mỗi lần như vậy thì bà vợ bực tức lắm. Một hôm, bà vợ lên tiếng chửi ông chồng say xỉn sau một bữa tiệc. “Trời ơi, sao ông ngu quá vậy, đi nhậu mà hổng biết ăn gian để lúc nào cũng say xỉn vậy trời”. Nghe vợ chửi vậy nên ông chồng cự lại liền :”Ai nói bà tui hổng biết ăn gian. Tui canh tụi nó lo nói chuyện hổng để ý, tui chụp cái ly của tụi nó uống liền. Bà thấy tui khôn hôn”.

Câu chuyện của anh Hai, một lần nữa lại làm cả bàn cười nghiêng ngã. Chú Út cười khằng khặc, lắc đầu :”công nhận, anh em tụi bây đi tới đâu là rần trời tới đó” … (còn tiếp)

longnhanphi

Xì hơi lốp
Kỷ niệm của của em là nhậu năm cuối cấp 3,uống rượu phê,thằng bạn đưa điếu thuốc lá,ngậm ngày đầu cháy,vãi chưởng

fordeverest2012

Xe tăng
Ly rượu xuân bắt đầu quay vòng chuyền từ người này sang người khác. Anh Hai rót đầy ly “tình cảm” đá bổng đá bỏ đưa qua cho thằng Huy, con rể anh. “Con kính ông Út một ly đi con”.

Thằng Huy ngoan ngoãn đón lấy ly rượu, xin phép chú Út uống cạn. Chú Út cũng cười khà khà rồi uống một ly trả lễ với nó. Nhìn ly “tình cảm” mà em nhớ lại cái ngày đầu tiên ra mắt bên nhà vợ. Nó làm em ngu luôn :D. Nhưng ráng lên Huy ơi, “đường vào tình yêu có trăm lần vui, có vạn lần bò … vì xỉn”. Dượng Bảy đã từng trãi rồi nên rất thấu hiểu.

Nghĩ vậy, em đứng dậy xin phép anh Hai một ly bắn bỏ, mời nó :”Hai dượng cháu mình mần một cái nghen Huy, rể già mời rể nhỏ, Dượng Bảy làm trước nghen, hà hà”. Nói rồi em cầm ly rượu uống cạn. Nhìn sang thằng Huy, em thấy cái tay cầm ly của nó sao mà run quá trời.

Cuối cùng nó cũng lấy hết can đảm, ngửa cổ trút nhanh rượu vào miệng làm rượu tràn cả ra ngoài hai khóe miệng. Nó vội đưa tay quẹt ngang rồi khà một cái, mặt nhăn như khỉ ăn ớt :D. Thấy bộ dạng của nó, em mắc cười quá lên tiếng :”Trời, đứt cổ hổng bằng đổ rượu. Con uống gì mà nhiễu nhão quá vậy con, hà hà”.

Tụi anh em thằng Thịnh, thằng Vượng tính mời rượu nó, nhưng hổng kịp. Thằng Huy sau khi vô mấy cái coi mồi chịu hổng thấu nên xin phép mọi người trong bàn, chạy ra cái võng của chú Út nằm nghỉ.

Cái thằng, đúng là thiếu kinh nghiệm. Con nằm võng, nó lắc lư một hồi, con không ói mới lạ. Thiệt đúng như suy nghĩ của em, thằng Huy mới nằm vắt vẻo trên võng được một lúc thì nó quẹo đầu qua một bên ói phà phà xuống đất. Thằng Tâm, thằng Thịnh, thằng Vượng thấy vậy liền chạy lại “cứu gà”. Đứa lấy thau nước lau mặt, lau mày, đứa thì lấy khăn chùi những vệt ói vương trên quần áo của nó.
Khi thằng Thịnh tính mang đồ ra hốt đống ói của thằng Huy thì chú Út liền lên tiếng can ngăn :” Oái, bây để đó để ông Út mần cho. Lộc đó bây ơi. Vậy là năm nay nhà ông Út hên rồi”.

Chú Út cười khà khà ra vẻ rất mừng, rồi nói tiếp với thằng Thịnh :”Bây coi vô nhà mần cho nó ly nước chanh nóng, cho nó uống để nó giã rượu”.

Anh Hai cũng lắc đầu với cái đô của thằng rễ :”Mẹ cái thằng, nó dám tuyên bố uống 5 ly hổng nhúc nhích. Tưởng nó nói chơi, ai dè thiệt, mới có mấy cái mà nó hết nhúc nhích luôn”. :))

Cả bàn cười rần rần với câu nhận xét của anh Hai về thằng rể. Câu nói làm anh Tư nhớ lại chuyện cũ nên chen ngang :”Thằng rể anh nó vậy là còn đỡ. Chứ rể chúa của má (là em :D) lần đó làm tui muốn rớt nước mắt với nó luôn, he he … “

Câu chuyện mà anh Tư sắp kể về em thì trong bàn ai cũng biết, chỉ trừ mỗi chú Út. Chả là lần đó mấy anh em tụ tập nhậu nhẹt ở nhà anh Tư. Hồi đó do tửu lượng của em còn yếu, chắc cũng cỡ “đô” của thằng Huy bây giờ, nên chỉ sau vài tua là em “tiêu luôn”. Say quá, em vọt vào trong buồng của anh Tư nằm nghỉ, hổng ngờ đặt mình xuống một chút thì trong miệng nó nhợn quá trời. Chịu hổng nổi, nên em ói ra đầy giường của ổng, ói luôn trên tấm đệm mà ổng vừa mới mua được có mấy ngày mới chết :)).

Anh Tư kể :” Mẹ, cái thằng bậy hết sức. Nó ói ra thì thôi để y thinh vậy cho người ta thấy, người ta dọn. Nó chơi lấy cái gối ngụy trang che đống ói của nó lại. Nó còn lấy cái mền của tui chùi miệng nữa chứ. Làm tui đâu có biết. Tối hôm đó, hai vợ chồng tui đi ngủ thì nghe có mùi gì thum thủm, chua chua. Vợ tui nó cứ nghĩ mùi đó là của tui nên nó cự tui quá trời. Chịu hết xiết, hai vợ chồng bật đèn lên truy tìm. Mới đầu tìm hoài hổng thấy, lúc giở cái gối của con vợ tui lên, trời mẹ ơi, làm bả muốn xỉu luôn. Nguyên một đống ói chà bá của thằng em rể. Buồn ngủ thấy mẹ nhưng vợ tui nó bắt tui đêm hôm đó phải đi giặt cái gối với cái tấm trãi giường. Hai vợ chồng tui phải ngủ chiếu hết mấy bữa, đau lưng thấy mụ nội luôn “.

Anh Tư vừa dứt câu chuyện thì cả bàn phá lên cười. Anh Hai rót đầy ly rượu đưa sang cho em, rồi nói :”Mần một cái tạ lỗi với anh Tư đi em”. Em đón ly rượu, đứng lên gập đầu kiểu Nhật trước anh Tư làm cả bàn không ai nín được cười … (còn tiếp)

nguoi yeu xe

Xe tăng
Ly rượu xuân bắt đầu quay vòng chuyền từ người này sang người khác. Anh Hai rót đầy ly “tình cảm” đá bổng đá bỏ đưa qua cho thằng Huy, con rể anh. “Con kính ông Út một ly đi con”.

Thằng Huy ngoan ngoãn đón lấy ly rượu, xin phép chú Út uống cạn. Chú Út cũng cười khà khà rồi uống một ly trả lễ với nó. Nhìn ly “tình cảm” mà em nhớ lại cái ngày đầu tiên ra mắt bên nhà vợ. Nó làm em ngu luôn :D. Nhưng ráng lên Huy ơi, “đường vào tình yêu có trăm lần vui, có vạn lần bò … vì xỉn”. Dượng Bảy đã từng trãi rồi nên rất thấu hiểu.

Nghĩ vậy, em đứng dậy xin phép anh Hai một ly bắn bỏ, mời nó :”Hai dượng cháu mình mần một cái nghen Huy, rể già mời rể nhỏ, Dượng Bảy làm trước nghen, hà hà”. Nói rồi em cầm ly rượu uống cạn. Nhìn sang thằng Huy, em thấy cái tay cầm ly của nó sao mà run quá trời.

Cuối cùng nó cũng lấy hết can đảm, ngửa cổ trút nhanh rượu vào miệng làm rượu tràn cả ra ngoài hai khóe miệng. Nó vội đưa tay quẹt ngang rồi khà một cái, mặt nhăn như khỉ ăn ớt :D. Thấy bộ dạng của nó, em mắc cười quá lên tiếng :”Trời, đứt cổ hổng bằng đổ rượu. Con uống gì mà nhiễu nhão quá vậy con, hà hà”.

Tụi anh em thằng Thịnh, thằng Vượng tính mời rượu nó, nhưng hổng kịp. Thằng Huy sau khi vô mấy cái coi mồi chịu hổng thấu nên xin phép mọi người trong bàn, chạy ra cái võng của chú Út nằm nghỉ.

Cái thằng, đúng là thiếu kinh nghiệm. Con nằm võng, nó lắc lư một hồi, con không ói mới lạ. Thiệt đúng như suy nghĩ của em, thằng Huy mới nằm vắt vẻo trên võng được một lúc thì nó quẹo đầu qua một bên ói phà phà xuống đất. Thằng Tâm, thằng Thịnh, thằng Vượng thấy vậy liền chạy lại “cứu gà”. Đứa lấy thau nước lau mặt, lau mày, đứa thì lấy khăn chùi những vệt ói vương trên quần áo của nó.
Khi thằng Thịnh tính mang đồ ra hốt đống ói của thằng Huy thì chú Út liền lên tiếng can ngăn :” Oái, bây để đó để ông Út mần cho. Lộc đó bây ơi. Vậy là năm nay nhà ông Út hên rồi”.

Chú Út cười khà khà ra vẻ rất mừng, rồi nói tiếp với thằng Thịnh :”Bây coi vô nhà mần cho nó ly nước chanh nóng, cho nó uống để nó giã rượu”.

Anh Hai cũng lắc đầu với cái đô của thằng rễ :”Mẹ cái thằng, nó dám tuyên bố uống 5 ly hổng nhúc nhích. Tưởng nó nói chơi, ai dè thiệt, mới có mấy cái mà nó hết nhúc nhích luôn”. :))

Cả bàn cười rần rần với câu nhận xét của anh Hai về thằng rể. Câu nói làm anh Tư nhớ lại chuyện cũ nên chen ngang :”Thằng rể anh nó vậy là còn đỡ. Chứ rể chúa của má (là em :D) lần đó làm tui muốn rớt nước mắt với nó luôn, he he … “

Câu chuyện mà anh Tư sắp kể về em thì trong bàn ai cũng biết, chỉ trừ mỗi chú Út. Chả là lần đó mấy anh em tụ tập nhậu nhẹt ở nhà anh Tư. Hồi đó do tửu lượng của em còn yếu, chắc cũng cỡ “đô” của thằng Huy bây giờ, nên chỉ sau vài tua là em “tiêu luôn”. Say quá, em vọt vào trong buồng của anh Tư nằm nghỉ, hổng ngờ đặt mình xuống một chút thì trong miệng nó nhợn quá trời. Chịu hổng nổi, nên em ói ra đầy giường của ổng, ói luôn trên tấm đệm mà ổng vừa mới mua được có mấy ngày mới chết :)).

Anh Tư kể :” Mẹ, cái thằng bậy hết sức. Nó ói ra thì thôi để y thinh vậy cho người ta thấy, người ta dọn. Nó chơi lấy cái gối ngụy trang che đống ói của nó lại. Nó còn lấy cái mền của tui chùi miệng nữa chứ. Làm tui đâu có biết. Tối hôm đó, hai vợ chồng tui đi ngủ thì nghe có mùi gì thum thủm, chua chua. Vợ tui nó cứ nghĩ mùi đó là của tui nên nó cự tui quá trời. Chịu hết xiết, hai vợ chồng bật đèn lên truy tìm. Mới đầu tìm hoài hổng thấy, lúc giở cái gối của con vợ tui lên, trời mẹ ơi, làm bả muốn xỉu luôn. Nguyên một đống ói chà bá của thằng em rể. Buồn ngủ thấy mẹ nhưng vợ tui nó bắt tui đêm hôm đó phải đi giặt cái gối với cái tấm trãi giường. Hai vợ chồng tui phải ngủ chiếu hết mấy bữa, đau lưng thấy mụ nội luôn “.

Anh Tư vừa dứt câu chuyện thì cả bàn phá lên cười. Anh Hai rót đầy ly rượu đưa sang cho em, rồi nói :”Mần một cái tạ lỗi với anh Tư đi em”. Em đón ly rượu, đứng lên gập đầu kiểu Nhật trước anh Tư làm cả bàn không ai nín được cười … (còn tiếp)
em hết rượu để mời dượng bẩy rồi , em tính tết tới vào bà con ở miền tây ăn tết xem có vui như nhà dượng bẩy ko ta

fordeverest2012

Xe tăng
Từ trong nhà, thằng Thịnh cầm trên tay một cái hộp gỗ, không biết đựng gì, trông rất đẹp, đi đến chỗ chú Út :” Ông Út ơi, nhà hết nước trà rồi. Con thấy có cái hộp này để kế bên hổng biết có phải là trà hôn. Con tính mần một ly trà chanh cho anh Huy uống giã rượu”.

Chú Út nhìn cái hộp gật đầu :” Ừ cái này là trà đó con, pha với nước chanh uống cũng mau giã rượu lắm. Có điều bây mần ít thôi nghen, nó đậm lắm đó”.

Anh Hai nhìn vào cái hộp trà, thắc mắc :”Ủa, trà gì mà ngộ quá chú Út. Nó mần gì mà xà nùi từng cục dzậy?”.

Chú Út cười khà khà, khoe :”Cái này là trà Ô Long, của thằng rễ chú ở SG nó gởi biếu chú uống Tết. Thứ này uống cũng lạ mà ngon lắm bây. Khà, khà. Một lát nữa nhậu xong chú vô pha cho mấy đứa uống thử cho biết”

Anh Năm từ đầu cuộc tới giờ chỉ lo ngồi cười, bây giờ mới cất tiếng :”Trà này con mần rồi. Hồi con đi ăn tiệc nhà thằng bạn ở Long Hồ (Vĩnh Long), nó cho con uống thử rồi. cũng được thôi. Nó còn kể cho con nghe về sự tích của trà này nữa. Hổng biết chú Út có nghe qua chưa?”.

Không riêng gì chú Út, cả bàn nghe câu nói của anh Năm cũng tỏ ra thắc mắc, tò mò. Anh Hai rót ly rượu đưa qua cho anh Năm, nói :”Chuyện thiệt hả Năm, chuyện nó ra mần sao mầy kể chú Út với anh em nghe coi. Mần 1 cái cho thấm giọng đi em”.

Sau khi uống cạn ly rượu thì anh Năm bắt đầu chậm rãi câu chuyện của mình :” Theo thằng bạn con nó kể thì trà này đặc biệt công phu lắm.

Loại trà này được trồng trên những đỉnh núi cao, phủ tuyết. Nó phát triển chậm lắm nghen. Như các loại trà khác thì người ta trồng có mấy tháng là mần được rồi. Nhưng riêng loại trà này thì đơn vị phải tính bằng mấy năm.

Mà chú Út với mấy anh em biết hôn ! Loại trà này nó đặc biệt ở chỗ hổng phải ai muốn mần là mần được đâu. Phải là những em gái trinh nữ, trong trắng mới mần được. Từ khâu gieo hạt, vun trồng, hái lá, phơi trà, ủ trà … tất cả đều phải do mấy em gái trinh nữ mần hết.

Mới đầu, loại trà này hổng có ai biết chính vì nó trồng ra còn hổng đủ cho mấy người trong làng xài thì mần sao mà có ở bên ngoài được, đúng hôn ?”

Anh Năm kể đến đây lại ngưng ngang câu chuyện để ăn mồi, đúng cái phong cách cà rề của ổng.

Thấy câu chuyện có vẻ cũng hay, hấp dẫn nên chú Út mới lên tiếng :” Sự tích này hay à nghen. Chú phải ghi nhớ mới được, để mai mốt còn kể cho người khác nghe, khà khà”

Sau khi ẩn thực xong thì anh Năm lại tiếp tục :”Kỳ đó có một ông tình cờ đi ngang qua làng ấy, được uống loại trà này. Thấy ngon quá nên ổng liền xin một ít đem đi dự thi. Cuộc thi trà được tổ chức 4 năm một lần ở nhiều QG, như “quơ cúp” vậy. Năm đó cuộc thi trà được tổ chức ở VN, có rất nhiều QG đem trà của xứ mình đi tham dự. Cũng chia ra thành 8 bảng, mỗi bảng có 4 đội chơi theo thể thức vòng tròn. Sau hơn một tháng tranh tài thì cuối cùng loại trà mà “ông nội chôm được” mà ổng hổng kịp hỏi tên, đã giành chức vô địch.

Trước khi trao cúp thì ông trưởng ban tổ chức thử trà lại lần cuối. Sau khi nhâm nhi nước trà xong thì ổng gật đầu xác nhận chất lượng, nên chấm cho nó 10 điểm. Xong phần thử nước thì ông trưởng ban thò tay bóc một nhúm xác trà bỏ vào miệng nhai để thử xem trà có bị tẩm ướp gì hôn. Đang nhai xác trà thì ổng phát hiện có cái gì đó vương vướng nên thò tay vô miệng rút ra. Nhìn thấy cái vương vướng đó như sợi tóc, nhưng ngắn và xoăn hơn, ông trưởng ban liền kinh ngạc thốt lên :” Ô.. lông”.

Trà có tên gọi là Ô long từ đó”.

Anh Hai đang ngậm một họng rượu chưa kịp nuốt, phun ra cái vèo khắp bàn vì cười không kịp bụm miệng. Cả bàn cười điên đảo. Chú Út cũng cười khành khạch, lắc đầu nhận xét :” Mày xàm quá Năm ơi “ :)) (hết)

Chỉnh sửa cuối:

Noibai

Xe buýt
Mời dượng Bảy ly bia nghen :)

pham minh

Xe container
Em cũng biết cách ấy nhưng làm vậy thì các cụ sẽ không biết là em đã viết bài mới nên có thể thớt sẽ bị trôi. Thêm nữa là em cũng vừa lập một thớt "các câu chuyện hoàn chỉnh" dưng mà có nhiều cụ cũng than phiền là dài quá, ngại đọc :)). Cụ thấy có khổ thân em không :))
em lại thích cái thớt : nhưng câu chuyện hoàn chỉnh vì đọc nó liền mạch . cụ viết truyện hay quá , anh em nhà cụ vui và tình cảm ghê . đọc truyện của cụ em lại nhớ đến truyện : đất rừng phương nam. rót tặng cho cụ chén rượu mà máy nó ko cho

giadungvietlong

Xe buýt
Website
itieudung.com

Transporter2

Xe tăng
Người OF
Hay quá Dượng à!Hôm nào cho em về Đồng Tháp một chuyến nhé. Em nói thật đấy.

nvcuongpro

Xe hơi
cụ ơi còn chuyện ko ? em thấy mùa xuân 2015 rồi đang ko hết đây ạ

fordeverest2012

Xe tăng
Tiếp theo cuộc nhậu ở nhà chú Út ...
Vẫn theo thông lệ, sự hào hứng của buổi nhậu không thể thiếu được phần văn nghệ. Anh Hai đứng lên đề nghị :"Kính thưa chú Út, các anh em trong bàn. Tiếp sau đây là tiết mục văn nghệ "hát với nhau". Ai thuộc gì ca nấy, chú Út cũng không ngoại lệ. Nếu ai mần hổng được thì bị phạt 2 cái".

Nghe anh Hai phát biểu về thể lệ khen thưởng, anh Ba giẫy nẫy :"Chơi gì mà phạt ác vậy anh Hai, mọi khi ông phạt có 1 cái, sao năm nay ông phạt tới 2 cái lận"

Anh Hai cười hề hề, nói :"Trượt giá mày ơi, mầy hổng thấy tết nhứt cái gì người ta cũng tăng hả. Khà khà"

Sở dĩ anh Ba ý kiến vì ổng là người luôn phải chấp hành hình phạt vì có biết hát hò chi đâu. Chú Út nghe anh Hai nhắc tới mình, cũng lên tiếng cự nự :"Chú già rồi, hát hò gì nổi mà bây cũng lôi chú vô. Thôi cho chú làm khán giả được rồi, he he "

Anh Hai lắc đầu không đồng ý :"Cái này nó là luật rồi chú ơi. Con cũng thương chú lắm, nhưng mà quân pháp bất vị thân. Chú ráng nhớ bài nào mần một đoạn thôi cũng được. Như vậy là con vu vi cho chú lắm rồi".

Chú Út cười khà khà, mắng:"Cha bây, chú của tụi bây mà tụi bây cũng hổng tha nữa, khà khà".

Sau khi đã thống nhất với nhau về tiết mục văn nghệ, anh Hai ra lệnh cho thằng Tám :"Tự em, đi vô nhà kiếm cái trống coi"

Thằng Tám dạ ran, nhổm mình tính chạy đi thì chú Út vội cản lại :"Thôi, thôi ... khỏi trống kèn gì hết, ca không được rồi . Tụi bây đập bể hết mấy cái thau chậu của nhà tao hết bây giờ. Lần trước mấy anh em bây qua đập bể thau nhà thím Hai gặp ai bả cũng mắng vốn hết kìa, cả làng cả xã này chạy mặt anh em tụi bây luôn"

Dữ liệu mà chú Út cung cấp em chưa hề được biết nên thắc mắc quay sang hỏi chú :"Ủa, mấy anh mần gì mà thím Hai chửi vậy chú ?"

Nghe em hỏi, chú Út cũng hổng dấu, kể luôn :"Bữa đó đám giỗ của chú Hai bây, mấy thằng quỉ sứ này kéo qua nhà bả nhậu. Nhậu một hồi thì tụi nó cũng văn nghệ, văn gừng. Tụi nó lôi cái thau mà thím Hai bây giấu ở dưới gậm giường ra làm cái trống. Nó gõ mần sao mà bể cái thau của bả luôn. Làm bả chửi quá trời".

Thấy em vẫn còn thắc mắc nên anh Hai kể tiếp :"Bữa đó, anh kiu thằng Tư kiếm cái trống. Mẹ cái thằng làm biếng, nó lôi cái thau mà thím Hai bả nhét dưới gậm giường ra gõ. Mà cái thau đó là thím Hai dùng để ban đêm đi tiểu, vì bả mắc chứng tiểu đêm. Mới đầu thím Hai đâu có biết, sáng ra thì bả thấy nước tiểu chảy đầy nhà do cái thau bị bể. Lúc này nhớ ra nên bả chửi um sùm luôn, hà hà".

Câu chuyện "phá thau" nhà thím Hai làm mấy ông anh cười khoái chí. Chú Út mới lên tiếng nhận xét :"Tụi bây quậy quá làm bả (thím Hai) chạy mặt mấy anh em bây luôn. Mai mốt nhà bả có đám tiệc chắc hổng dám kiu mấy anh em bây nữa, khà khà".

"Chạy đâu mà chạy chú. Hôm cúng ông táo mấy anh em con còn qua nhà thím Hai nhậu kìa. Rút kinh nghiệm lần trước, lần này thím Hai trang bị sẵn cho mấy anh em tụi con nhạc cụ đầy đủ luôn". Anh Hai hứng khởi khoe, rồi nói tiếp :"Thôi, nếu chú Út hổng cho trống thì trên bàn có gì, anh em mình chơi cái đó. Chú yên tâm, mấy thằng nhạc công nó làm hư cái gì của chú là con phạt nó liền".

Chú Út hỏi lại :"Bây phạt mần sao?"

Anh Hai trả lời :"Bể cái chén phạt 3 ly. Gẫy chiếc đũa phạt 1 ly, được hôn chú?"

Chú Út lắc đầu cười, bó tay với nhóm nhậu của anh em Hai Tòng. Thực ra mà nói mấy ông anh vợ của em không phải là những người nát rượu, suốt ngày ăn nhậu. Nhóm nhậu của mấy anh em chỉ họp mặt với nhau vào những dịp tiệc tùng, giỗ Tết chứ ngày thường họ vẫn là những người nông dân chăm chỉ, chí thú làm ăn, chăm lo gia đình. Nhưng được cái khi nhậu thì họ chơi rất hết mình, vui vẻ nên dù ngoài miệng la rầy nhưng các cô chú, cậu mợ rất thương mấy anh. Nhất là những ngày Tết, đám con của anh Sáu luôn đem cái rộn ràng, tiếng cười vui vẻ thì ai mà nỡ trách mắng, đúng không các cụ :)) (còn tiếp)

thần linh ơi

Xe hơi
Nay em mới biết trà ô lo^ng vì sao uống thơm thế :))