[Funland] Tất cả về dao làm bếp

2816

Xe hơi
Các cụ đã trải qua bão dao Shun, đã mua, đã dùng và lựa chọn rất nhiều thể loại dao, thép với các chủng loại, hãng khác nhau.
Em có một câu hỏi là: Những yếu tố nào tạo nên một con dao bếp tốt? Cụ thể từng điểm.
Một câu hỏi quan trọng để những người thợ làm dao thủ công VN có thể tiếp cận, thay đổi và đi lên?
Cái vấn đề ấy ngồi chém gió cả ngày cũng không hết ạ, nhiều thứ để nói lắm ạ, nên không thể chia sẻ qua vài dòng ở đây đâu ạ...

Vô lăng ngang

Xe tăng
Dao ta làm có những điểm không ưng ý là vậy. Con của cụ long cả chốt ra cơ à?
Không phải long chốt đâu cụ, cái lỗ đó được khoan xuyên cán, lót ống đồng đỏ cẩn thận, để buộc dây treo dao hoặc gá trực tiếp vào móc treo. Hai chốt inox, khâu và cán được đổ keo AB kỹ lưỡng, về độ chắc chắn đã là bước tiến lớn so với các loại dao thủ công trước đây của ta sản xuất.
Điểm đáng phàn nàn là các cạnh lưỡi chưa được hoàn thiện cẩn thận. Đặc biệt là ở khoảng nghỉ ngón tay, phía trên khâu, phần sống dao được mài rất thô, thậm chí vẫn còn ba via. Khách hàng chưa thể dùng được ngay khi lấy dao ra khỏi hộp, hoặc sẽ bị trả giá với các ngón tay xước xát :T

Stainless không cạnh tranh lại đâu, giờ siêu thép stainless ra càng ngày càng nhiều. Với lại carbon dễ rèn làm hơn, rèn tay được, có bản sắc riêng chẳng hạn như là thép nhíp. Chứ giờ họ làm 420J chẳng hạn thì đâu cạnh tranh lại với những thương hiệu lớn được.
Gần đây có một bạn là Vũ Masamoto, quảng cáo trên fb là dao của các bạn ý tự làm, thép nhập khẩu stainless. Cụ có theo dõi bạn này không cụ?

https://www.facebook.com/100042717071963/posts/121800665920502?d=n&sfns=mo

Không phải long chốt đâu cụ, cái lỗ đó được khoan xuyên cán, lót ống đồng đỏ cẩn thận, để buộc dây treo dao hoặc gá trực tiếp vào móc treo. Hai chốt inox, khâu và cán được đổ keo AB kỹ lưỡng, về độ chắc chắn đã là bước tiến lớn so với các loại dao thủ công trước đây của ta sản xuất.
Điểm đáng phàn nàn là các cạnh lưỡi chưa được hoàn thiện cẩn thận. Đặc biệt là ở khoảng nghỉ ngón tay, phía trên khâu, phần sống dao được mài rất thô, thậm chí vẫn còn ba via. Khách hàng chưa thể dùng được ngay khi lấy dao ra khỏi hộp, hoặc sẽ bị trả giá với các ngón tay xước xát :T
Làm thế nào để góp ý cho họ sửa được các lỗi vặt này cụ nhỉ.

Toan HP

Xe buýt
Em mới đặt 1 đôi Gyuto 21 + Santoku 19 của dao vua, đợi sắp tới dùng thử xem sao, trông hình thì khá đẹp mà bon Tây nó cũng khen nhiều.

tahuso

Xe tải
Dao vua từ đợt có những đơn hàng quốc tế thì họ hoàn thiện và thay đổi khá nhiều theo chiều hướng tốt hơn, họ được một "tay to" trong mảng dao bếp góp ý, chỉnh sửa, hoàn thiện khá nhiều nên mới được như ngày hôm nay. Chứ lúc khởi đầu thì họ cũng như những làng nghề làm dao khác. Nên mới nói dao Việt muốn vươn ra thế giới thì phải chịu tiếp thu, thay đổi rất nhiều thứ mới phù hợp được với thị hiếu quốc tế. Chứ không phải suốt ngày chăm chăm đi chặt sắt không mẻ các kiểu...
Em vừa đặt 4 con dùng thử, chỉ sợ hàng xuất khẩu thì chất lượng khác còn hàng tiêu thụ nội địa chất lượng giảm.

Vô lăng ngang

Xe tăng
Em mới đặt 1 đôi Gyuto 21 + Santoku 19 của dao vua, đợi sắp tới dùng thử xem sao, trông hình thì khá đẹp mà bon Tây nó cũng khen nhiều.
Cụ trải nghiệm rồi chia sẻ đánh giá nhé. Em cũng đang có ý thử vài cây thép đen thật tốt và muốn bắt đầu từ hàng thủ công trong nước trước :)

tonnuchimse

Xe buýt
Hi các bác,
Nhờ đọc topic, em cũng đã mua được 1 con dao Santoku của cậu Linh bên Gia Lâm. Ở nhà vợ và bà già khen lắm.
Giờ em muốn mua thêm 1 con dao chặt thịt gà, xương. Dự định đồ Việt Nam thôi, con của Phúc Sen hoặc Đa Sĩ gì đó.
Bác nào biết ai bán dao này cho em contact với ạ.
Em cám ơn nhiều.

Hi các bác,
Nhờ đọc topic, em cũng đã mua được 1 con dao Santoku của cậu Linh bên Gia Lâm. Ở nhà vợ và bà già khen lắm.
Giờ em muốn mua thêm 1 con dao chặt thịt gà, xương. Dự định đồ Việt Nam thôi, con của Phúc Sen hoặc Đa Sĩ gì đó.
Bác nào biết ai bán dao này cho em contact với ạ.
Em cám ơn nhiều.
Cụ lên fb, search Dao Phúc Sen là ra thôi mà.

Trunght89

Xe buýt
Dao vua từ đợt có những đơn hàng quốc tế thì họ hoàn thiện và thay đổi khá nhiều theo chiều hướng tốt hơn, họ được một "tay to" trong mảng dao bếp góp ý, chỉnh sửa, hoàn thiện khá nhiều nên mới được như ngày hôm nay. Chứ lúc khởi đầu thì họ cũng như những làng nghề làm dao khác. Nên mới nói dao Việt muốn vươn ra thế giới thì phải chịu tiếp thu, thay đổi rất nhiều thứ mới phù hợp được với thị hiếu quốc tế. Chứ không phải suốt ngày chăm chăm đi chặt sắt không mẻ các kiểu...
Em cũng muốn mua cây dao việt để chặt gà vịt nữa cụ ạ
P

Em vừa check với Dao vua. Hàng xuất họ làm kĩ hơn, đẹp hơn so với Dao bán trong nước. Giá bán cũng sẽ cao hơn nhiều.
Họ không nói rõ giá bao nhiêu mà mình muốn dao giống như hàng xuất thì phải đặt, khá là nản.
Sao họ không làm thành nhiều dòng có giá tiền khác nhau nhỉ.

conmeo1

Xe buýt
Hôm trước em ngồi cafe thấy có ông gạ mua dao thái loại nhỏ, bảo là làm từ lưỡi cưa vì thấy ở sống trên vẫn còn hơi lởm chởm. Cụ nào thạo về vật liệu cho em hỏi loại này có ổn ko

tahuso

Xe tải
Bác đặt trên lazada hay sao ạ? Em đặt trên lazada nhưng thấy có vẻ bên đó bán hàng không chuyên nghiệp lắm. Hay dao chỉ xuất khẩu thôi.

denmuon

Xe buýt
Dao lưới cưa tạm tạm thôi cụ ạ, lưỡi sắc lâu, tuy nhiên hình thức thì không được đẹp và vẫn bị gỉ. Ở một số chợ vùng cao tây bắc người ta cũng đúc cán nhựa gắn vào thay vì cán gỗ. E đã dùng thử được hơn năm nhưng xấu quá nên đành bỏ đi. Giờ nhiều dao đẹp và cũng tốt, có nhiều lựa chọn hơn.

Tuan Can

Xe container
Bác đặt trên lazada hay sao ạ? Em đặt trên lazada nhưng thấy có vẻ bên đó bán hàng không chuyên nghiệp lắm. Hay dao chỉ xuất khẩu thôi.
Em không tin cái bọn Lazada lắm.

Toan HP

Xe buýt
Em đặt trên Zalo 0818330333 của web daovua. Chụp ảnh cũng khá đẹp (ảnh hội chợ).

Tuan Can

Xe container
Ý mình là daovua nó ko chuyên nghiệp trong việc bán hàng.
Bản thân các doanh nghiệp vn nghiệp vụ bán hàng đã kém rồi. Lại thêm mấy ông môi giới như Lazada chỉ là cái chỗ để đặt pano thì chán luôn.
Mấy tay bán dao cũ trên face cũng thế. Chẳng qua mua môt con mới tinh đắt gấp 3 nên lựa chọn mau của họ thôi. Mình mà là đại gia thì chơi luôn con mới ở cửa hàng, đỡ bực.

Toan HP

Xe buýt
Mưa gió quá, không biết các cụ có gì mới không nhỉ. Em thì mới kiếm được em Masamoto Nakiri khâu sừng, nhưng chưa dọn dẹp xong.