[Funland] Tất cả về dao làm bếp

Patriots

Xe lăn
Dao Nhật hoa mắt quá, em chuyển sang dùng dao Đức Zwilling được không các cụ?
Zwilling của Đức rất chuẩn cụ nên bắt đầu bằng Pro S, loại đó Made in Germany hoàn toàn, đủ sắc để dùng nhưng không quá sắc như dao Nhật, dao của Nhật sắc nhưng mài đòi hỏi kỹ năng tốt hơn rất nhiều. Dao Zwilling thì dễ hơn nhiều, cụ nào có dao Zwilling bị cùn mà không mài được, cháu có thể mài free cho

Hmm

Xe hơi
Em thì có một mẫu CPM-S90V. Tuy nhiên thì em thấy thép này chỉ làm dao nhỏ. Không thấy ai làm dao to cả.
Mời cụ xem video cách Tây họ thử độ bền của dao( con dao test trong video của thợ người Nga, người thực hiện hình như dân Tiệp):

2816

Xe hơi
CPM-S90V hay CPM s125v đều làm dao thái được cụ ạ, CPM-S90V không được sắc lắm, CPM s125v làm dao thái thịt thì tuyệt vời vì vừa sắc vừa lâu cùn.
Vâng ạ. Tuy nhiên thì em vẫn chưa thấy hãng nào làm dao bếp bằng thép này cả. Chắc giá cả cũng là một phần. Thép cao nhất dao bếp em gặp chỉ là ZDP-189.

Hmm

Xe hơi
Vâng ạ. Tuy nhiên thì em vẫn chưa thấy hãng nào làm dao bếp bằng thép này cả. Chắc giá cả cũng là một phần. Thép cao nhất dao bếp em gặp chỉ là ZDP-189.
Vâng cụ, thật ra thì dao bếp sài ZDP-189 đã là quá đủ, dễ mài lại rất sắc, chẳng qua sẵn tiện so sánh các chất thép em nêu ra thêm thôi.

myoujun

Xe tải
Em thì khác cụ. :|Em mài dao cho nhà em và hàng xóm ý là mài xong luôn nhắc nhở rồi thế mà ai cũng đứt tay. Bữa cụ nhà em cắt sao bay mất miếng thịt ngón tay, mới đây thì thèn em làm phát đến gần xương, rồi bà hàng xóm cũng bị. Giờ ai cũng la em.:( Mài sắc quá cũng không ổn vì kiểu như xài dao cùn quen rồi, dao sắc quá nên sợ.
phen này khó đỡ rồi, nhà cụ chắc phải xem lại cách cầm dao
còn không thì cứ kiwi thần thánh thôi ạ, chứ đa sĩ mài sắc lên cũng ghê đấy :D

Zwilling của Đức rất chuẩn cụ nên bắt đầu bằng Pro S, loại đó Made in Germany hoàn toàn, đủ sắc để dùng nhưng không quá sắc như dao Nhật, dao của Nhật sắc nhưng mài đòi hỏi kỹ năng tốt hơn rất nhiều. Dao Zwilling thì dễ hơn nhiều, cụ nào có dao Zwilling bị cùn mà không mài được, cháu có thể mài free cho
Cụ khuyên bắt đầu bằng Pro S là em sợ rồi, nhà cụ chắc toàn hàng Zwilling xách tay vì dòng cao cấp hơn Pro S theo em biết không bán ở VN

Patriots

Xe lăn

Cụ khuyên bắt đầu bằng Pro S là em sợ rồi, nhà cụ chắc toàn hàng Zwilling xách tay vì dòng cao cấp hơn Pro S theo em biết không bán ở VN
Không bán vì khó có người mua thôi cụ. Chứ dòng đó là bắt đầu thôi, rẻ hơn không sx ở Germany đâu cụ

hanism

Xe đạp
Thép CPM thuộc dòng thép hiếm, giá đắt nên thường chỉ có những hãng làm dao custom theo yêu cầu khách thôi chứ hiếm có dao bếp xài CPM.
Hiện phôi thép cao cấp nhất mà có bán ra đại trà để mua về từ rèn dao là CPM S110. Còn CPM S125 thì còn không thể tìm ra chỗ bán phôi thép trên mạng mà phải liên lạc trực tiếp với xưởng thép nên mình không đề cập đến S125 là vì vậy.
MC66 nó ở đẳng cấp khác hẳn VG10 rồi bác, kể cả thép công nghiệp D2 còn chưa xứng tầm. Nhưng bác mài được dao MC66 là tay nghề cũng không vừa rồi.

hanism

Xe đạp
Em đang đọc về thép tamahagane mà từ thời xưa thợ rèn nhật dùng để chế tạo Katana tầm cực phẩm. Thì em tìm ra link bán dao dùng thép tamahagane. Bán giới hạn. Nhẹ thì 400 500$ 1 con, đắt thì 2000. Toát hết mồ hôi. Chẳng biết có ngon hơn D2 hay MC66 không mà giá thì căng đét.
https://www.chefknivestogo.com/tast.html

nat117

Xe hơi
Bộ zwilling dùng đúng là rất sướng. Cái thanh mài dao của nó dùng cũng tiện, quẹt quẹt độ chục phát là sắc như mới. Mỗi tội cái mũi dao của nó nhọn quá, nên hơi nguy hiểm cho trẻ em hoặc người già khi dùng.

Euro2CityStar

Xe lăn
đắt chẳng qua là bản giới hạn
chứ giờ chém thử với coldsteel chắc đã hơn
Em đang đọc về thép tamahagane mà từ thời xưa thợ rèn nhật dùng để chế tạo Katana tầm cực phẩm. Thì em tìm ra link bán dao dùng thép tamahagane. Bán giới hạn. Nhẹ thì 400 500$ 1 con, đắt thì 2000. Toát hết mồ hôi. Chẳng biết có ngon hơn D2 hay MC66 không mà giá thì căng đét.
https://www.chefknivestogo.com/tast.html

myoujun

Xe tải
Bộ zwilling dùng đúng là rất sướng. Cái thanh mài dao của nó dùng cũng tiện, quẹt quẹt độ chục phát là sắc như mới. Mỗi tội cái mũi dao của nó nhọn quá, nên hơi nguy hiểm cho trẻ em hoặc người già khi dùng.
Zwilling cũng có kiểu dao Santoku, nhìn đỡ ghê hơn Chef's Knife. Nhưng mà mũi nhọn làm cá tiện hơn mà cụ, em vẫn vote Chef's Knife vì nếu đã không biết dùng thì dao nào cũng nguy hiểm, còn đã biết dùng thì dao nào cũng ok

Udy Trương

Xe máy
mà D2 là thép thông dụng ăn sao được MC66 , S30V
về mc66 e k rõ nhưng so sánh D2 và s30v thì e lại thích D2 hơn mợ ạ, cứng giữ lưỡi tốt chỉ là dễ rỉ thôi chứ nhìn qua nó lại nó k thua kém s30v đâu mợ ạ, với lại D2 là thép công cụ chứ k phải là thép thông dụng mợ ơi mua 1 con dao bếp làm từ thép D2 cũng đau túi tiền lắm chứ chả đùa đâu ạ

hanism

Xe đạp
đắt chẳng qua là bản giới hạn
chứ giờ chém thử với coldsteel chắc đã hơn
Bọn Coldsteel có làm dao bếp đâu bác. Tâmahagane trong web đó là dao bếp mà.
Mà kiếm bọn Coldsteel cũng chỉ rèn bằng thép 1060, nếu so với thép làm dao bếp thì thuộc dạng lởm khởm, nó còn chưa bằng thép 1095, mà thép 1095 còn chỉ là dạng Lower-Mid Range, trong khi bọn Vg10, D2 nó nằm ở phân khúc High-end rồi
D2 là thép công cụ, chuyên để cắt trong công nghiệp, tất nhiên không so được MC66, S30 nhưng vẫn ở chiếu trên so với VG10

kimma

Xe điện
dòng pro S nó xấu và ko sắc lắm. thôi thì cố mua dòng Miyabi 7000D, hay Twin 1731 vừa đẹp vừa sắc :D.
em dùng dao của hãng thịt bán cho nhân viên khoảng 300 đến 400k VND gì đó, gẩy 1 phát cái sụn đứt làm 2 luôn :)). bao năm nay nó trơ lỳ cái mặt ra luôn:)) nên chẳng cần zwi zweo cả :D

Patriots

Xe lăn
dòng pro S nó xấu và ko sắc lắm. thôi thì cố mua dòng Miyabi 7000D, hay Twin 1731 vừa đẹp vừa sắc :D.
em dùng dao của hãng thịt bán cho nhân viên khoảng 300 đến 400k VND gì đó, gẩy 1 phát cái sụn đứt làm 2 luôn :)). bao năm nay nó trơ lỳ cái mặt ra luôn:)) nên chẳng cần zwi zweo cả :D
Xấu đẹp thì do quan niệm của mỗi người, cháu thấy đẹp và đầy đủ. Tay cầm nhìn thẩm mỹ, bản thân dao không phải là rất sắc nhưng cũng đủ sắc, dễ mài, thép đẹp, không bị tanh. Trong gia đình thế là đủ.

2816

Xe hơi
Miyabi 7000 giờ không còn thì phải cụ ạ. Mua Black mới ra ấy cụ. Em cũng đang đợi chiếc Black về.:D

2816

Xe hơi

Cũng không hẳn là cách cầm dao cụ ạ.:| Vì em mua khá nhiều mẫu dao, mỗi mẫu lại có cán khác nhau rồi trọng tâm, cân nặng, độ dài khác nhau. Gọi nôm na là không quen dao ấy cụ. Nên giờ nhà em 3 người nấu bếp xài đúng 3 mẫu dao quen tại còn lại thì cứ treo lên hết.:D