[Funland] Tất cả về dao làm bếp

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Bẩm các cụ, em nhờ 1 cụ tốt bụng trên này mua giúp con Beba vg10, giờ em muốn lên cán chữ D mun đen đẹp, có cụ nào mách em đc được ko ạ, ở HN thì tốt quá ạ!
Cụ hỏi em này xem em ấy nhận làm cán cho không nhé. Em ấy lên cán đẹp phết

dinhtuan.

Đi bộ
Chào các bác, em là người mới mạo muội hỏi các bác. Tình hình là em đang định sắm 1 con dao mèo Phúc sen, nhưng ngại cái là thép nhíp dễ rỉ quá, em thì ngán mỗi cái đó, nhìn vừa xấu vừa bẩn. Thấy youtube các bác thương gia PR thép Nhật, thép Nga nọ kia rất nhiều. Em xin hỏi là thép Nhật thép Nga thì cũng rỉ như thép Nhíp có đúng không ạ? Bởi vì nó vẫn là thép? Còn nếu muốn hạn chế rỉ thì phải rèn bằng inox? Inox 404 có tương tự các tính năng như thép nhíp không? Và thép nitro V có bác nào dùng qua chưa, em thấy nhiều bác bán lưỡi dao mèo 20cm thôi đã 1tr7 rồi :( Em xin cảm ơn.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Chào các bác, em là người mới mạo muội hỏi các bác. Tình hình là em đang định sắm 1 con dao mèo Phúc sen, nhưng ngại cái là thép nhíp dễ rỉ quá, em thì ngán mỗi cái đó, nhìn vừa xấu vừa bẩn. Thấy youtube các bác thương gia PR thép Nhật, thép Nga nọ kia rất nhiều. Em xin hỏi là thép Nhật thép Nga thì cũng rỉ như thép Nhíp có đúng không ạ? Bởi vì nó vẫn là thép? Còn nếu muốn hạn chế rỉ thì phải rèn bằng inox? Inox 404 có tương tự các tính năng như thép nhíp không? Và thép nitro V có bác nào dùng qua chưa, em thấy nhiều bác bán lưỡi dao mèo 20cm thôi đã 1tr7 rồi :( Em xin cảm ơn.
Thép có 2 dòng:
- Không rỉ - Có hàm lượng crôm tối thiểu 10,5% theo khối lượng và tối đa 1,2% carbon theo khối lượng. Bạn đọc thêm tại đây: https://vi.wikipedia.org/wiki/Thép_không_gỉ

- Rỉ ( anh em hay gọi dao Cacbon - Thực ra thằng nào cũng có cacbon) là thép có hàm lượng crom thấp.

Và.... Loại ít rỉ: Có thể là: Thép không ghỉ kém chất lượng hoặc.
Siêu thép với cacbon cao nên có nhiều crom thì vẫn bị ghỉ, có điều chậm.

Thép có hàm lượng cacbon cao thì mới có độ cứng. Cứng thì lại dễ gãy - Giòn.
Thép pha thêm nguyên tố khác (Crom....) thường giảm độ cứng (Trừ phi thêm 1 số kim loại xịn.... mời tìm hiểu thêm)
Thế nên dao inox thường mềm.
Trừ phi là thép không ghỉ cao cấp, được thêm các kim loại tốt, lúc này giá thành cao.

Thép cần phải tôi mới cứng (Tôi dầu hoặc nước) Thậm chí cứng quá lại phải ủ cho mềm bớt tránh giòn.

Dao làm bếp cân bằng độ cứng để có thể mài, sắc, bén ngọt....

Mỗi loại rỉ, không rỉ, ít rỉ đều có nhiều dòng thép với đặc tính khác nhau do nhà sản xuất.

Inox 404 quá mềm, cụ thể cụ cứ nhìn dao inox ở chợ.

Thép nhíp Cacbon 0.6-0.9 thuộc loại trung bình, thông dụng và có độ cứng tốt nên được thợ ta ưa chuộng.

Các loại thép không ghỉ cacbon cao thì đắt.

Bác muốn dao cứng, bén mà lại không ghỉ thì sẽ đắt thêm.

Sơ lược thế để bác nếu k muốn lội còm thì hiểu sơ

Chỉnh sửa cuối:

dinhtuan.

Đi bộ
Thép có 2 dòng:
- Không rỉ - Có hàm lượng crôm tối thiểu 10,5% theo khối lượng và tối đa 1,2% carbon theo khối lượng. Bạn đọc thêm tại đây: https://vi.wikipedia.org/wiki/Thép_không_gỉ

- Rỉ ( anh em hay gọi dao Cacbon - Thực ra thằng nào cũng có cacbon) là thép có hàm lượng crom thấp.

Thép pha thêm nguyên tố khác (Crom....) thường giảm độ cứng (Trừ phi thêm 1 số kim loại xịn.... mời tìm hiểu thêm)
Trừ phi là thép không ghỉ cao cấp, được thêm các kim loại tốt, lúc này giá thành cao.

Thép cần phải tôi mới cứng (Tôi dầu hoặc nước) Thậm chí cứng quá lại phải ủ cho mềm bớt tránh giòn.

Mỗi loại rỉ, không rỉ, ít rỉ đều có nhiều dòng thép với đặc tính khác nhau do nhà sản xuất.

Thép nhíp Cacbon 0.6-0.9 thuộc loại trung bình, thông dụng và có độ cứng tốt nên được thợ ta ưa chuộng.

Cảm ơn bác đã phản hồi thắc mắc của em, nếu thép nhíp C 0,6 - 0,9 thì inox 404 cũng tương tự về C rồi ạ, nếu vậy em khá yên tâm, cảm ơn về thông số bác đã chia sẻ.

quangmanh123

Xe buýt
Cụ hỏi em này xem em ấy nhận làm cán cho không nhé. Em ấy lên cán đẹp phết
Em vừa làm mấy cái cán của cậu em này, trắc đỏ khâu trắc đen, em thích đồng phục nên sẽ thay hết dao đang có sang cán mới.
Xong sẽ cho lên hình cc bình ợ.

Bqh007

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi với, lầm thế nào để kiểm tra được (so sánh tương đối) độ giữ bén của lưỡi dao này so với dao khác? (cách xác định dao nào nhanh cùn hơn ý)

Tử Anh Trần

Xe hơi
Kaji utility 6" cụ ạ, lưỡi cắt dài cỡ 15cm. Loại này mấy tháng trước có nhiều, giờ thì thỉnh thoảng mới thấy xuất hiện.
Kaji utility 6" cụ ạ, lưỡi cắt dài cỡ 15cm. Loại này mấy tháng trước có nhiều, giờ thì thỉnh thoảng mới thấy xuất hiện.
Cám ơn cụ, em định kiếm cây cỡ như ảnh dưới. Mà hình như k thấy có chỉ thấy hay bán paring 3 1/2”

quangmanh123

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi với, lầm thế nào để kiểm tra được (so sánh tương đối) độ giữ bén của lưỡi dao này so với dao khác? (cách xác định dao nào nhanh cùn hơn ý)
Mang ra dùng thôi cụ !
Còn kinh nghiệm thì khi mài sẽ biết được dựa trên độ ăn thép của từng loại.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Cảm ơn bác đã phản hồi thắc mắc của em, nếu thép nhíp C 0,6 - 0,9 thì inox 404 cũng tương tự về C rồi ạ, nếu vậy em khá yên tâm, cảm ơn về thông số bác đã chia sẻ.
View attachment 4693776
404 khác 440 cụ nhé.

440 là thép thuộc dạng tốt rồi ạ! Đặc biệt dòng C

ThinhVNM

Xe tăng
Thép có 2 dòng:

Em đọc qua và góp ý cụ chút về chính tả, trong bài cụ viết sử dụng 2 từ “rỉ” và “ghỉ” nhưng chẳng từ nào đúng cả, đọc loạn hết cả.

ThinhVNM

Xe tăng
View attachment 4693776
Có vẻ cụ hơi nhầm nhọt sang trồng trọt, inox 404 mà cụ nói khác với thép không gỉ 440 trong bảng, 440 C hồi xưa còn được gọi là thép cao cấp, nhưng kể từ khi các thép mới ra đời nó được chuyển xuống thép cận cao cấp. Có bài này nhiều cụ ở đây đã đọc rồi nhưng em vẫn post lại cho các thành viên mới tham khảo.

dinhtuan.

Đi bộ
Có vẻ cụ hơi nhầm nhọt sang trồng trọt, inox 404 mà cụ nói khác với thép không gỉ 440 trong bảng, 440 C hồi xưa còn được gọi là thép cao cấp, nhưng kể từ khi các thép mới ra đời nó được chuyển xuống thép cận cao cấp. Có bài này nhiều cụ ở đây đã đọc rồi nhưng em vẫn post lại cho các thành viên mới tham khảo.
cái này thì không hiểu bác đang nói gì và trồng trọt là sao bác?
Thép không rỉ, stainless steel và inox ý bác là khác hẳn nhau?
Inox với thép không rỉ bác nói khác nhau nhưng theo em biết là một đó chứ, cũng như trong cái ảnh em up là cũng bên cung cấp họ đưa thông số đó, bác giải đáp giúp?
Em cũng google tìm hiểu trước các loại thép mới mạo muội lên đây hỏi các cao thủ, link đó em cũng xem rồi em mới chọn được cái thép 404, nhưng gg thì ra toàn inox 404 thôi, nó là một mà bác nhỉ?

ThinhVNM

Xe tăng
cái này thì không hiểu bác đang nói gì và trồng trọt là sao bác?
Thép không rỉ, stainless steel và inox ý bác là khác hẳn nhau?
Inox với thép không rỉ bác nói khác nhau nhưng theo em biết là một đó chứ, cũng như trong cái ảnh em up là cũng bên cung cấp họ đưa thông số đó, bác giải đáp giúp?
haiz, bác nhìn lại ký hiệu đi, 1 thằng là 404 1 thằng là 440 thì không khác hẳn nhau còn thế nào? Ý của em nói rõ thế mà.
Thành phần inox 404 như này:
Iron, Fe
Balance​
Chromium, Cr
11-12.5​
Nickel, Ni
1.25-2​
Manganese, Mn
1​
Silicon, Si
0.5​
Carbon, C
0.05​
Phosphorous, P
0.03​
Sulfur, S
0.03​

dinhtuan.

Đi bộ
haiz, bác nhìn lại ký hiệu đi, 1 thằng là 404 1 thằng là 440 thì không khác hẳn nhau còn thế nào? Ý của em nói rõ thế mà.
Thành phần inox 404 như này:
Iron, Fe
Balance​
Chromium, Cr
11-12.5​
Nickel, Ni
1.25-2​
Manganese, Mn
1​
Silicon, Si
0.5​
Carbon, C
0.05​
Phosphorous, P
0.03​
Sulfur, S
0.03​
ôi trời, là inox 440C, miệng nói 1 đằng tay ghi 1 nẻo thành ra loại khác :D
Là lỗi em ghi sai, là inox 440 ấy bác, hì hì.
Cảm ơn bác đã chỉ ra lỗi sai.

Tuan Can

Xe container
Hú 500 anh em làm bữa xả vận đen cho em nó đi cụ :D
Hôm qua em đòi về nhưng bà ấy không trả. Công nhận quả đốt vía, cắt duyên cuối cùng của em cúng bái cẩn thận nên sạch nước cản rồi =))
Cây Nakiri cũng có chủ rồi. Em nhờ cụ Phong lên cán cho nó hoành rồi lễ lạc cẩn thận. Buôn bán vô duyên thế này các cụ vẫn gọi là buôn mứt cho cún :((

Tuan Can

Xe container
Ah em quên, còn cục suehiro 6k bạch tạng nữa. Khổ thân, trắng trẻo mịn màng, lại chưa hề cùng ai thế mà ế.

Minhlong1012

Xe buýt
Em mới mua con này. Trên dao ghi thép Colbalt M.V. Steel , các cụ cho hỏi đặc điểm của loại thép này là gì a? Cảm ơn các cụ

Vô lăng ngang

Xe tăng
Em mới mua con này. Trên dao ghi thép Colbalt M.V. Steel , các cụ cho hỏi đặc điểm của loại thép này là gì a? Cảm ơn các cụ

Là thép VG10, một loại thép cao cấp dùng làm dao của Hitachi cụ ạ. Đặc điểm của nó là chống gỉ, độ cứng khá cao khoảng 61HRC, giữ cạnh sắc tốt nhưng khó mài và dễ mẻ hơn thép carbon.

• Vodka
Reactions: Kuu